หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 38   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านสวนชื้นขจร (เกิดเป็นต้นไม้บ้าน Andrew ต้องอดทน และต้องสู้ไปด้วยกัน)  (อ่าน 269735 ครั้ง)
andrew
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 01:49:04 PM »

สภาพที่แตก เลยต้องเอาลงมาบางส่วน และผลแตกจากสภาพที่เห็น เอามาทำปุ๋ยหมักต่อ

อันนี้มาทำปุ๋ยหมักไว้ใส่ต้นไม้ต่อได้อย่างดีเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2014, 03:16:19 PM โดย andrew » บันทึกการเข้า

FB: pathumthipgarden

andrew
*

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 01:51:23 PM »

นายแบบยืนตรงที่ลิ้นจี่ห้อยย้อยลงมาเป็นซุ้มสีชมพู ยังไม่สุกแดงดี ชิมได้ตลอด

andrew
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 01:54:45 PM »

ชมกันต่อ ลิ้นจี่ที่เริ่มสุก สีชมพูระเรื่อ แกะชิมไป ถ่ายรูปไป หวาน อร่อยดีเลยนะคะ

andrew
*

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 02:33:06 PM »

ระยะนี้เป็นช่วงที่ผลไม้กำลังสุก 
แมลงวันทองระบาดมาก
ผลด้านบนมีรอยเจาะมากมาย
ใส่ใบกระเพราในขวดแขวนเพิ่มไว้ตามขวดดักแมลงแล้ว
แต่สู้แมลงไม่ไหว เสียมากมาย
ระยะนี้ ทยอยเก็บ มีความหวานเพิ่มขึ้นจากเดิมมาก
แทบไม่มีรสเปรี้ยวเลย

andrew
*

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 02:39:28 PM »

เหล่านี้กลายเป็นของฝาก  รับรองใครได้ชิมต้องติดใจ หวาน หอม เนื้อเยอะมาก ส่วนใหญ่เป็นกะเทย ปลอดภัย 100%
ไม่มีสารเคมี ไม่ใช้ปุ๋ยเคมี ใช้ปุ๋ยหมัก น้ำหมัก เรียกว่า ลิ้นจี่อินทรีย์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2014, 02:43:29 PM โดย andrew » บันทึกการเข้า

yangna
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 02:44:55 PM »

ดอกไม้ก็สวย หลานก็หล่อ ยิงฟันยิ้ม เรียนอยู่ชั้นไหนแล้วคะ

คุณแอนดรูรู้จักวัดหลวงพ่อกล้วยมั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ อยู่ อนุบาล 2 ค่ะ
วัดหลวงพ่อกล้วยรู้จักดีเลยค่ะ ไปทำบุญบ่อยเลย
จากอดีต-ปัจจุบัน วัดหลวงพ่อกล้วยพัฒนาอย่างรวดเร็ว จริง ๆ
เจริญทางวัตถุ แต่ความเจริญทางจิตใจ และการเจริญทางธรรม ก็เจริญเหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลง

วัดอยู่ใกล้บ้านคุณแอนดรูมากมั้ยคะ อยากไปวัดหลวงพ่อกล้วยมาก ถ้าได้ไปจะได้แวะเยี่ยมบ้านคุณแอนดรูด้วย
ขออนุโมทนาด้วยนะคะที่ไปทำบุญที่วัดหลวงพ่อกล้วย
อาจารย์บอกว่าหลวงพ่อกล้วยหมดกิเลสแล้ว
แล้วคุณแอนดรูได้เจอท่านบ้างมั้ยคะ
การที่ท่านต้องสร้างวัตถุเพราะท่านต้องการให้ลูกศิษย์ได้อยู่กับกาย
เลยให้สร้างหลายอย่างเพราะเวลาเราเหนื่อยกายมากๆ จิตก็ไม่ได้คิดอะไร จะรู้แต่ว่าเหนื่อยและหัวใจเต้นแรง
เมื่อก่อนท่านใช้วิธีให้ลูกศิษย์ขุดดินพอขุดเสร็จแล้วท่านก็บอกให้กลบ เป็นการสอบอารมณ์ว่าศิษย์จะโกรธมั้ย
คุณแอนดรูโชคดีจังได้เจอพระปฎิบัติดีปฎิบัติชอบอยู่แถวบ้าน มีบ้านที่สวย มีลูกที่น่ารัก มีครอบครัวที่อบอุ่น ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์
andrew
*

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 02:45:29 PM »

ส่วนนี่แกะแล้วเรียกว่าผลไม้ตัดแต่ง  โดนแมลงเจาะแล้วบางส่วน  แต่ยังสามารถทานได้เก็บเข้าช่องแข็งไว้ทำน้ำลิ้นจี่ต่อไป

andrew
*

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 02:49:15 PM »

ดอกไม้ก็สวย หลานก็หล่อ ยิงฟันยิ้ม เรียนอยู่ชั้นไหนแล้วคะ

คุณแอนดรูรู้จักวัดหลวงพ่อกล้วยมั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ อยู่ อนุบาล 2 ค่ะ
วัดหลวงพ่อกล้วยรู้จักดีเลยค่ะ ไปทำบุญบ่อยเลย
จากอดีต-ปัจจุบัน วัดหลวงพ่อกล้วยพัฒนาอย่างรวดเร็ว จริง ๆ
เจริญทางวัตถุ แต่ความเจริญทางจิตใจ และการเจริญทางธรรม ก็เจริญเหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลง

วัดอยู่ใกล้บ้านคุณแอนดรูมากมั้ยคะ อยากไปวัดหลวงพ่อกล้วยมาก ถ้าได้ไปจะได้แวะเยี่ยมบ้านคุณแอนดรูด้วย
ขออนุโมทนาด้วยนะคะที่ไปทำบุญที่วัดหลวงพ่อกล้วย
อาจารย์บอกว่าหลวงพ่อกล้วยหมดกิเลสแล้ว
แล้วคุณแอนดรูได้เจอท่านบ้างมั้ยคะ
การที่ท่านต้องสร้างวัตถุเพราะท่านต้องการให้ลูกศิษย์ได้อยู่กับกาย
เลยให้สร้างหลายอย่างเพราะเวลาเราเหนื่อยกายมากๆ จิตก็ไม่ได้คิดอะไร จะรู้แต่ว่าเหนื่อยและหัวใจเต้นแรง
เมื่อก่อนท่านใช้วิธีให้ลูกศิษย์ขุดดินพอขุดเสร็จแล้วท่านก็บอกให้กลบ เป็นการสอบอารมณ์ว่าศิษย์จะโกรธมั้ย
คุณแอนดรูโชคดีจังได้เจอพระปฎิบัติดีปฎิบัติชอบอยู่แถวบ้าน มีบ้านที่สวย มีลูกที่น่ารัก มีครอบครัวที่อบอุ่น ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

ห่างกันประมาณ สิบกว่ากิโลได้ค่ะ ดีจังค่ะ จะมาทำบุญเหรอคะ อนุโมทนาด้วยค่ะ จะมาวันไหนคะ

andrew
*

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 02:56:45 PM »

ผลเริ่มสุกแดงมากขึ้นแล้ว ติดตามชมความงามของผลสวย ๆ ไปก่อนเป็นภาพเบื้องหน้า
ส่วนเบื้องหลังนั้นส่วนใหญ่ถูกตัดผลเสียออกบางส่วน เพื่อให้ได้ภาพงาม ๆ ไว้เป็นที่ระลึกให้ตัวเอง

andrew
*

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 02:59:47 PM »

ทยอยเก็บทั้งหมดแล้ว เนื่องจากสภาพผลโดนแมลงโจมตีอย่างหนัก และฝนลงติดต่อกันจะทำให้ลิ้นจี่สุกและเน่าคาต้น อีกเยอะเลย

andrew
*

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 03:01:56 PM »

ผลไม้ตัดแต่ง เก็บเข้าช่องแข็งตอนนี้มาเพิ่มอีกแล้ว แจกใครไม่ได้สภาพนี้เก็บไว้รับประทานเองอย่างเดียวค่ะ

andrew
*

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 03:05:31 PM »

ส่วนที่ตัดทิ้งจะไปทำปุ๋ยหมักต่อไป

เหลือบนต้น  รอเก็บต่อไป

andrew
*

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 03:15:49 PM »

หนูดรีมมี่ พี่สาวน้องแอนดรูว์  ขอสัมผัสใกล้ ๆ  ลิ้นจี่หน่อยค่ะ

แล้ววันนี้หนูดรีมมี่จะพาเก็บลิ้นจี่ไปฝากญาติ ๆ และเพื่อนบ้านด้วยค่ะ

andrew
*

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 03:18:49 PM »

จัดพวงสวย ๆ ไปฝากนะคะ

andrew
*

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 02:21:00 PM »

ต้นลิ้นจี่ในบ้านสวนน้อย  ภาพความทรงจำแสนประทับใจ
ปีหน้าไม่รู้จะได้เห็นภาพแบบนี้อีกหรือเปล่า
ลิ้นจี่นี้ 7 ปี ต้นนี้ให้ร่มเงา
เป็นที่อยู่ที่ทำรังของนกน้อย ๆ
เป็นที่ให้ผูกแปลยวนนั่งเล่นด้วยกันกับลูก ๆ
แค่ต้นไม้เพียงต้นเดียวก็ได้แบ่งปันอย่างไม่มีวันหมด

andrew
*

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 03:14:45 PM »

ตอนนี้กำลังเพาะไปเรื่อย ไว้จะทำภาพมาลงให้ชมกันนะคะ ว่าเพาะอะไร แล้วมีอะไรบ้างที่พอเป็นอาหารได้บ้าง

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 38   ขึ้นบน
  พิมพ์