หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31 32 33 34 35 36 37 38   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านสวนชื้นขจร (เกิดเป็นต้นไม้บ้าน Andrew ต้องอดทน และต้องสู้ไปด้วยกัน)  (อ่าน 268722 ครั้ง)
andrew
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #464 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 08:49:48 AM »

ต้องยอมรับตรงๆว่าตัวขนาดนี้ผมยังไม่เคยดู เคยคัดแต่ลูกไก่แรกเกิด ลองดูเก็บไว้เป็นข้อมูลก็ได้ครับ

แต่เลี้ยงไปอีกหน่อยรูปร่างเค้าก็จะออกชัดขึ้น เช่นหงอน อก หาง คงต้องให้คุณชัชมาคอนเฟิร์มอีกทีครับ ยิงฟันยิ้ม

ไว้ถ่ายรูปมาลงอีกครั้ง ใกล้จะครบ 1 เดือนแล้ว วันที่ 25 ก็ 1 เดือน จะมาโชว์ตัวอีกรอบค่ะ เพราะคัดไข่ตามที่พี่ชัชฯ แนะนำค่ะ

FB: pathumthipgarden

andrew
*

« ตอบ #465 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 08:54:37 AM »

เห็นพริกจินดาที่ต้น 2 ต้น ปลูกไว้หลายปีแล้ว ยังออกได้ดกตลอด นี่ก็สุกแดงเต็มต้น
ทยอยเก็บทุกวัน วันนี้ก็ได้มาเยอะเหมือนกัน กับมะนาวผลโตเหลืองสุก
เห็นแบบนี้แล้วนึกถึงน้ำพริกกะปิสักถ้วย
ได้กะปิคลองโคน มาจากสมุทรสงครามพอดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2015, 08:41:47 AM โดย andrew » บันทึกการเข้า

andrew
*

« ตอบ #466 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 08:56:10 AM »

ส่วนพริกที่เห็นในกระจาดตรงด้านบนภาพเป็นพริกปีศาจที่ว่าเผ็ดมาก ไม่กล้ากินเหมือนกันค่ะ
เอาให้เพื่อนที่ทานเผ็ดจัด ชอบมากบอกเผ็ด ร้อนถูกใจมาก

andrew
*

« ตอบ #467 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 02:23:11 PM »

ฟ้าสวยมาก ถ่ายรูปอวดท้องฟ้าสวย ๆ แต่มองยอดอ่อน ๆ ที่กำลังแตกใบ นี่ก็ต้นหม่อนที่กำลัง
แตกใบพร้อมผลดก ๆ ติดเต็มต้นกันเลย เรียกว่าออกตลอดปี แค่ดูแลใส่ใจตัดกิ่งเอาใบออกทุกครั้ง
หลังจากเก็บผลหม่อนหมดต้น ก็ทำทันที จากนั้นก็แตกใบออกผลใหม่ให้ทันใจกันเลยทีเดียว
ดกจริง ๆ ค่ะ

andrew
*

« ตอบ #468 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 08:50:36 AM »

ผลผลิตบ้านสวนน้อย

มะนาวยักษ์ กล้วยไข่

แก้วมังกร ส้มโอ ลูกหม่อน องุ่น

อีกเครือกำลังใกล้สุก รอตัด อีกต้นแทงปลีดอกให้อีก ปลูกกล้วยไข่ออกผลตลอดทั้งปี

เก็บสุก ๆ มาชิมเลย

Ekachaiyan
*

« ตอบ #469 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 10:19:41 AM »

ขอโทษนะครับใช่กะปิคลองโคนหรือเปล่าครับ  ยิงฟันยิ้ม
ซ้ง
*

« ตอบ #470 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 10:31:43 AM »

เห็นพริกจินดาที่ต้น 2 ต้น ปลูกไว้หลายปีแล้ว ยังออกได้ดกตลอด นี่ก็สุกแดงเต็มต้น
ทยอยเก็บทุกวัน วันนี้ก็ได้มาเยอะเหมือนกัน กับมะนาวผลโตเหลืองสุก
เห็นแบบนี้แล้วนึกถึงน้ำพริกกะปิสักถ้วย
ได้กะปิพังโคน มาจากสมุทรสงครามพอดี

คุณ andrew ปลูกพริกได้สวยมาครับ ใช้อะไรปราบโรคของต้นพริกหรือครับ เพราะผมปลูกเท่าไรตายหมดครับ
andrew
*

« ตอบ #471 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 08:42:23 AM »

ขอโทษนะครับใช่กะปิคลองโคนหรือเปล่าครับ  ยิงฟันยิ้ม

อ้อใช่ค่ะ555 พิมพ์ผิดแก้ไขแล้วค่ะ ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

Liked By: chondan, Taweekrit, kru mos

andrew
*

« ตอบ #472 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 08:48:07 AM »

ได้กะปิพังโคน มาจากสมุทรสงครามพอดี

คุณ andrew ปลูกพริกได้สวยมาครับ ใช้อะไรปราบโรคของต้นพริกหรือครับ เพราะผมปลูกเท่าไรตายหมดครับ

จะมีเพลี้ยอ่อนกับเพลี้ยแป้งมารบกวนตลอด ต้องคอยจัดการ ส่วนใหญ่มดคันไฟจะเป็นตัวคอยกินน้ำหวานที่เพลี้ยอ่อนปล่อยออกมาเลยกลายเป็นทั้งมดคันไฟ ทั้งเพลี้ย ใช้น้ำหมักจากใบสะเดา หนอนตายหยาก ยาฉุน 1 ฝา ต่อน้ำ 1 ลิตร มาผสมน้ำ  พ่นทุกวันจนกว่าจะหายไปหมด แล้วต้องคอยส่องดูตลอดค่ะ พอดีที่บ้านปลูกไม่เยอะค่ะ เลยดูแลได้ง่ายค่ะ

andrew
*

« ตอบ #473 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 08:57:35 AM »

อรุณสวัสดิ์ยามเช้าวันอังคาร
เช้านี้ที่ขอนแก่นอากาศดี มีเมฆ มีฝน ครึ้ม ๆ ทั้งวันค่ะ

มะนาวยักษ์ผลโตสุดเกือบ 1 ต่อผล มี 3 ผลสุดท้ายแล้ว ที่เก็บมาล่าสุด
ส่วนผลผลิตใหม่ก็เริ่มทยอยออกมาผลโตไล่เรียกันไป ผลเท่ากำปัน ยันเท่านิ้วโป้ง
มีมะนาวไว้รับประทานได้ตลอดทั้งปี ไม่ต้องซื้อ เหลือก็แบ่งปันได้อีก

andrew
*

« ตอบ #474 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 09:28:00 AM »

ชอบน้ำมะนาวยักษ์มาก หอมเหมือนกลิ่นเลมอน ก่อนหน้าใช้ผิวมะนาวยักษ์แทนผิวเลมอน
มาเป็นส่วนผสมในการทำขนมพายฟักทองอบเสร็จขนมพายมีกลิ่นหอมมาก

andrew
*

« ตอบ #475 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 09:39:30 AM »

ีเมื่อปีที่แล้วของเดือนนี้ จำได้ว่าได้ฟังบรรยายพิเศษเรื่อง เศรษฐกิจพอเพียงจากในหลวง จาก ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล
เลขาธิการมูลนิธิชัยพัฒนา ซึ่งในหลวงทรงเป็นองค์ประธาน
ได้อะไรเยอะมาก เพราะเกษตรทำแล้วไม่รวยแน่ ๆ ถ้าไม่มีเครือข่ายและขายสินค้าไม่ได้
นี่คือหัวใจสำคัญในการทำเกษตร ทำเกษตรดีมีคุณภาพให้ได้มีรับประทานในครัวเรือน
มีเหลือขาย และขยายทำธุรกิจ เกษตรทำเป็นไม่มีคำว่าจน คำว่าพอเพียงก็ไม่ใช่ดีอยู่พอกินที่ตัวเรา
ถ้าทุกคนทำได้ คำว่าพอเพียงคงจะพอเพียงไปถึงระดับชาติและระดับโลก และเกษตรกรต้องมีการพัฒนา
พัฒนาผลิตผล พัฒนางาน ทักษะ พัฒนาธุรกิจ ท่านบรรยายไว้เยอะมาก

ตัวอย่างของผักอินทรีย์ที่มาจากโครงการหลวง ดอยคำ ผลผลิตมีคุณภาพ ติดตลาดเป็นที่นิยม
เป็นสินค้าให้เติบโต มีเครือข่าย ตัวอย่างที่เห็นที่พระองค์ทรงทำให้ประชาชนดู

ช่วงสร้างแรงกระตุ้นให้ตัวเองและเพื่อนเกษตรที่บางครั้งก็เริ่มท้อแท้กับสภาพปัญหา
สิ่งแวดล้อม น้ำ ปัจจัยหลาย ๆ ด้านให้สู้ ๆ หาแนวคิดดี ๆ มาแบ่งกันกันบ้างนะคะ
เพื่อให้มีแรงผลักดันให้เครือข่ายเกษตรไทยเชื่อมโยงและเข้มแข้งค่ะ

andrew
*

« ตอบ #476 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 10:02:58 AM »

เก็บไข่ทุกวัน วันละ 2-3 ฟอง
จากแม่ไก่ 3 ตัว แล้วแต่วันไหนออกครบ 3 ฟอง
วันนี้แม่ไก่ออกไข่ 2 ฟอง อีกตัวไม่ออก

แต่ตอนนี้มีสมาชิกเพิ่มมาอีก 3 ตัวแล้วค่ะ
หวังว่าจะได้ตัวเมียเพิ่มมาอีกรวมไก่ตัวแรก ตอนนี้ตัวแรกก็เดือนกับ 1 สัปดาห์แล้ว (ยังไม่ได้ถ่ายรูปลงให้ชมกันเลย)

พาเจ้า 3 ตัว ที่ฟักออกมาล่าสุดเมื่อวันที่ 2, 3,4 เรียงกันวันละฟอง ส่วนอีก 4 ฟองในเครื่องฟักสงสัยจะไม่มีเชื้อ
เพราะใส่ไข่ไล่กันวันเดียวกัน ป่านนี้แล้วยังไม่ฟัก

ฟองแรกฟักวันที่ 2 ต.ค.58

ฟองที่ 2 ใกล้จะออกมาแล้ว ภาพเมื่อวันที่ 3 ต.ค.58 มาโชว์ตัวออกจากไข่ก็ตอนเย็น ๆ

ฟองนี้ต้องช่วยพาออกมาเพราะเยื่อไข่แห้งติดตัวจนออกไม่ได้ เลยใช้น้ำอุ่น ๆ ค่อย ๆ หยดให้เยื่อเปลือกไข่
ค่อย ๆ นุ่มและจึงช่วยแกะพาตัวลูกไก่ออกมา ออกมาอย่างแข็งแรงดี

พอเช้าวันที่ 4 ต.ค.ก็เจออีกตัวออกมาอยู่ในเครื่องฟักแต่เช้าเลย ตัวนี้ออกจากไข่เองได้
แข็งแรง ขนแห้งฟูเร็วมากกว่า 2 ตัวแรก รวมสมาชิกใหม่เป็น 3 ตัว

andrew
*

« ตอบ #477 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 10:07:46 AM »

พาเจ้ามอมแมม ลูกไก่ที่ฟักออกจากไข่ตัวแรกของบ้านสวนน้อยมาให้ชม
ภาพนี้อายุ 1 เดือนเต็มค่ะ (บันทึกไว้เมื่อ 25 ก.ย.58)
ออกมาเดินเล่นกับลูกสาว 

ดูชัดแล้วค่ะ แน่นอนว่าเป็นตัวเมียค่ะ

Weerawat_Too
*

« ตอบ #478 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 11:21:47 PM »

ทำเป็นล่ำเป็นสันขนาดนี้เลยหรือครับ 555

ลูกไก่แรกเกิดต้องทำการกกไปอีกประมาณ3-4สัปดาห์ครับ โดยใช้ไฟเทียน

ส่วนกระโจมก็หาชามหรือกาละมังเก่าๆมาเจาะรูตรงกลาง ความสูงจาพื้นก็ลองเอามืออังดู

เอาแค่พออุ่นๆ จากนั้นก็ให้สังเกตุลูกไก่ดูหากพอดีลูกไก่เค้าจะกระจายกันอยู่ทั่วกก

หากร้อนไปเค้าจะออกห่างไฟ หากหนาวไปเค้าจะมานอนรวมกันที่ใต้ไฟ ในกกก็ใส่น้ำ

ไว้ให้ลูกไก่กินด้วย แต่ต้องระวังลูกไก่จะชอบลงเล่นน้ำแล้วเค้าจะหนาวตาย ทางที่ดีต้องหาภาชนะที่

ลูกไก่ไม่สามารถลงเล่นน้ำได้ครับ ลีมไปอีกอย่าง หาผ้าหรือกระดาษปิดรอบๆกก

กันลมด้วย สุดท้ายครับ ใช้แกลบลองพื้นก็ดีครับให้หนาสักหน่อยฆ่าเชื้อก่อนน่ะครับ

แล้วใช้วิธีกลับแกลบเอาเวลาสกปรก เลิกกกแล้วเอาไปใส่ต้นไม้ได้ครับ
andrew
*

« ตอบ #479 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 12:41:25 PM »

ทำเป็นล่ำเป็นสันขนาดนี้เลยหรือครับ 555

ลูกไก่แรกเกิดต้องทำการกกไปอีกประมาณ3-4สัปดาห์ครับ โดยใช้ไฟเทียน

ส่วนกระโจมก็หาชามหรือกาละมังเก่าๆมาเจาะรูตรงกลาง ความสูงจาพื้นก็ลองเอามืออังดู

เอาแค่พออุ่นๆ จากนั้นก็ให้สังเกตุลูกไก่ดูหากพอดีลูกไก่เค้าจะกระจายกันอยู่ทั่วกก

หากร้อนไปเค้าจะออกห่างไฟ หากหนาวไปเค้าจะมานอนรวมกันที่ใต้ไฟ ในกกก็ใส่น้ำ

ไว้ให้ลูกไก่กินด้วย แต่ต้องระวังลูกไก่จะชอบลงเล่นน้ำแล้วเค้าจะหนาวตาย ทางที่ดีต้องหาภาชนะที่

ลูกไก่ไม่สามารถลงเล่นน้ำได้ครับ ลีมไปอีกอย่าง หาผ้าหรือกระดาษปิดรอบๆกก

กันลมด้วย สุดท้ายครับ ใช้แกลบลองพื้นก็ดีครับให้หนาสักหน่อยฆ่าเชื้อก่อนน่ะครับ

แล้วใช้วิธีกลับแกลบเอาเวลาสกปรก เลิกกกแล้วเอาไปใส่ต้นไม้ได้ครับ

ขอบคุณมากค่ะ  สำหรับคำแนะนำ อธิบายละเอียดเลยมาก ๆ ค่ะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ  จุมพิต

Liked By: Weerawat_Too, kru mos, Pinho

หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31 32 33 34 35 36 37 38   ขึ้นบน
  พิมพ์