หน้า: 1 [2] 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชีวิตกับสวนเกษตรพอเพียง..... ในชีวิตข้างหน้าของครอบครัว  (อ่าน 26359 ครั้ง)
thanradee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 12:11:33 PM »

ดีจังค่ะ ยังไงก้อได้ลงมือแย้ววว ดีใจด้วยยยย
อยู่ชลเหมือนกัน.....เพิ่งเริ่มนิดๆหน่อยๆเช่นกันค่ะ ปลายทาง อยู่บ้านเฮา

Taweekrit
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 12:22:10 PM »

แหละได้เพาะเมล็ด ผักหวานป่า ในกระถาง แล้ว อีก 2-3 อาทิตย์ จะได้ผลหรือเปล่าครับ

ขอติดตามผลงานการปลูกผักหวานป่าครับ  ยิ้มเท่ห์
supat wongwien
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 07:28:36 PM »

ดีจังค่ะ ยังไงก้อได้ลงมือแย้ววว ดีใจด้วยยยย
อยู่ชลเหมือนกัน.....เพิ่งเริ่มนิดๆหน่อยๆเช่นกันค่ะ ปลายทาง อยู่บ้านเฮา

ขอบคุรครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆๆๆๆ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ จะ up date เลือนๆครับ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 10:14:38 PM »

แหละแล้วได้เก็บพริกสดและถ้่วฟักยาว มาฝากเพื่อนร่วมงานในบริษัทครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 09:22:47 PM »

แหละได้เพาะเมล็ด ผักหวานป่า ในกระถาง แล้ว อีก 2-3 อาทิตย์ จะได้ผลหรือเปล่าครับ

ขอติดตามผลงานการปลูกผักหวานป่าครับ  ยิ้มเท่ห์

จะถึง สอง อาทิตย์ แล้วผลงานจะเป็นแบบไหนหน้อ จะได้ 100% มั้ยครับ
ultranoi
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 12:26:36 AM »

เดินมาตามฝัน รอวันสู่ความจริง

เกษตรให้พึ่งพิง ส่วนใจให้พอเพียง

เปนกำลังใจให้ครับ

สวนน้ำหนาว ของคนรักแม่ กลัวเมีย เทิดทูนในหลวง ขอใช้ชีวิตที่เหลือแทนคุณแผ่นดิน
BALSRI
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 01:37:29 AM »

ถั่วฟักยาวสวยดีพันธุ์อะไรครับ
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 04:14:09 AM »

เดินมาตามฝัน รอวันสู่ความจริง

เกษตรให้พึ่งพิง ส่วนใจให้พอเพียง

เปนกำลังใจให้ครับ
ขอบคุณครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 04:20:13 AM »

ถั่วฟักยาวสวยดีพันธุ์อะไรครับ

ผมซื้อมะเมล็ดตามท้องตลาดมา 20 บาท ครับไม่รู้ว่าพันธุ์อะไรครับ กินจะออกหวานๆๆๆครับ
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 08:30:53 PM »

ภาคเหนือ จากบรรยากาศ  ตอนเช่าเช่าๆๆๆๆเมื่องพะเยา อายจัง อายจัง อายจังบ้านเกิดของแฟนครับ แม่กับลูกใส่บาตร

aungdin
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 01:27:43 AM »

อยู่พะเยาอำเภออะไรครับ
ผมทำงานในเครือสหพัฒน์เหมือนกัน
ตอนนี้ก็กำลังสะสมเครื่องมือทำมาหากินเหมือนกันอยากกลับบ้านแล้ว ยิ้ม
ultranoi
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 01:49:05 AM »

เห็นภาพที่ทำบุญแล้ว ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ดีใจที่มีการถ่ายทอดประเพณีดีงามรุ่นสู่รุ่น

สวนน้ำหนาว ของคนรักแม่ กลัวเมีย เทิดทูนในหลวง ขอใช้ชีวิตที่เหลือแทนคุณแผ่นดิน
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 07:18:54 AM »

อยู่พะเยาอำเภออะไรครับ
ผมทำงานในเครือสหพัฒน์เหมือนกัน
ตอนนี้ก็กำลังสะสมเครื่องมือทำมาหากินเหมือนกันอยากกลับบ้านแล้ว ยิ้ม

อยู่อำเภอ เมืองพะเยา ตำบล บ้านสาง ครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ขอเป็นกำลังใจให้นะครับสู้ๆ  อายจัง อายจัง อายจัง
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 07:32:03 AM »

เห็นภาพที่ทำบุญแล้ว ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ดีใจที่มีการถ่ายทอดประเพณีดีงามรุ่นสู่รุ่น

ขอบคุณนะค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

*

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 09:03:56 PM »

มีปัญหา จาก 100% ได้ 10% ครับ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
เมล็ดเน่าเยอะครับ ต้องลองอีกครั้ง..... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
Kittie Katze
seller
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 03:13:55 PM »

น่าจะสั่งจากสมาชิกในเว็บนี้ใช่ไหมคะ เห็นชื่อผู้ส่งเจ้าเดียวกัน ดิฉันก็ได้สั่งเจ้านี้ไปเหมือนกันค่ะ
แนะนำถ้าเป็นเมล็ดผึ่งแห้งมาแล้ว เมื่อได้รับให้นำเมล็ดแช่น้ำสักคืนสองคืนก่อนนะคะ หรือถ้ารีบก็ 5-6 ชั่วโมงก็ได้ค่ะ
ถ้าข้ามคืนให้เปลี่ยนน้ำทุกเช้าหรือเย็นด้วย จากนั้นค่อยนำไปเพาะ โดยกดลงทราย 3 ส่วน 4 ของเมล็ด คือโผล่มา  1 ส่วนค่ะ ไม่ถมมิดมล็ดนะคะ
แล้วใช้กระสอบคลุม รดน้ำบนกระสอบเลย พอ 2-3 วันเมล็ดก็จะเริ่มแตกแล้วค่ะ ดิฉันก็กำลังเพาะเหมือนกัน ตอนนี้ทยอยแตกหลายเมล็ดแล้ว
รอบหน้าลองใหม่นะคะ เอาใจช่วย ดิฉันเพาะใส่ตะกล้าผลไม้ค่ะ เวลาปลูกจะได้ย้ายง่ายๆ ยกทั้งตะกร้าไปเลย แล้วแต่สะดวกนะคะ สู้ๆ

ตะกร้าใส่ทรายคลุมด้วยกระสอบชุบน้ำ รดน้ำบนกระสอบเลยไม่ต้องเปิดออกค่ะ

เปิดให้ดู

รดน้ำเช้าเย็น วางที่มีแดดส่องถึง เพียง 2-3 วันเมล็ดเริ่มแตก ถ้าเมล็ดไหนไม่แตก เดาว่าเมล็ดน่าจะเน่าได้ค่ะ

แตกแล้วรากก็จะงอกออกมาทางก้น ไม่ใช่ทางจุกขยุมๆนะคะ เวลาเพาะให้วางแนวนอน
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์