หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชีวิตกับสวนเกษตรพอเพียง..... ในชีวิตข้างหน้าของครอบครัว  (อ่าน 26364 ครั้ง)
supat wongwien
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 04:20:48 PM »

ก่อนอื่นขอสวัสดีครับ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ  อายจัง อายจัง อายจัง
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)ชาวสมาชิกเกษตรพอเพียงกันทุกคนนะครับ และก็ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนครับ...ผมชื่อ สุพัฒน์ ครับ ผมเป็น คน บุรีรัมย์..... ได้ เมีย อยู่พะเยา ครับ ตอนนี้ทำงาน บริษัทครับ คิดว่าจะทำสวนด้วยครับ จะเป็นไปได้มั้ย ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
หลังจากที่ได้เยี่ยมชมสวนของสมาชิกหลายๆท่านแล้ว ก็คิดจะมีสวนกับเขาบ้างครับ ตอนนี้ได้ทำงานอยู่บริษัทแห่งหนึ่งของภาคตะวันออก ครับความคิดว่าจะทำสวนไปด้วยครับ  เพื่อวันไหนเบื่อกับชีวิตโรงงาน จะได้กลับมาอยู่กับครอบครัว จะได้อยู่กับลูกกับเมียคงมีความสุขมากๆและมีสวนเป็นของต้นเองด้วย  ตอนนี้ สวนก็มี ไผ่ อยู่ครับ แต่ไม่ได้ดูแลมากหนักพอได้กินบ้างครับ ผมว่าปลูก มะนาว , และผักหวานป่า เอาไว้ให้ พ่อตาดูแลไปก่อนครับ
....วันนี้ตัดสินใจตั้งกระทู้ของตัวเองขึ้นมา เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้กับสวนเกษตรผสมผสาน ขึ้นมาจะได้มีความรู้เกี่ยวกับเกษตรมากขึ้นครับว่าถึงเรื่องกำลังทรัพย์ ก็ใช่เดื่อนชนเดื่อนครับ  สวนที่จะทำ นี้อยู่บ้าน เมีย ครับทางบ้านตัวผมเองไม่มีสวนครับต้องอาศัยสวนของเมีย .. ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
และคิดว่าจะปลูกบ้านอยู่ในสวนด้วย ครับ จะทำได้มั้ยน้อครับ

นี้แหละครับสวน ของเมีย ครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ชีวิตข้างหน้าคงได้มาอยู่ที่นี้แหละครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับเพื่อนสมาชิกทุกๆ ท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2014, 05:32:24 PM โดย supat wongwien » บันทึกการเข้า

7219nikom
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 06:35:04 PM »

เป็นกำล้งใจให้ครับ ทำในสิ่งที่ตัวเองชอบ มีความสุขครับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 07:21:32 PM »

ครับผม ขอบคุณ อายจัง อายจัง อายจัง
จะลองทำดูครับ ว่าจะได้ที่ตั้งใจมั้ยครับผม ขอคำแนะนำด้วยนะครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

wirot
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 09:10:33 PM »

ผมทำมาปีนึงแล้ว เกษียนตัวเองจากลูกจ้าง ยอมรับว่่าเงินเป็นเรื่องใหญ่มากในช่วงแรก แต่พออยู่ตัวแล้วรายจ่ายลดรายได้เพิ่ม ไม่เป็นปัญหาเท่าไหร่

ปัญหาที่ใหญ่กว่านั้นคือเรื่องลูกเมีย ผมย้ายจาก กทม ไปราชบุรีก็คือย้ายรกรากไปเลย พูดไปก็เหมือนเรื่องใหญ่ แต่ระยะทางแค่ร้อยโลเองขับรถชั่วโมงนึงก็เข้าสู่แดนศิวิไลซ์แล้ว  ผมต้องย้ายลูกเมียมาอยู่นี่หมด ปีแรกผมมาอยู่คนเดียวก่อน ช่วงนั้นก็มีหลายความคิดนะ บางทีก็ไม่อยากให้เขามา แต่ที่สุดลุกชายก็มาเรียน ม.1 ที่นี่แล้ว ผมโชคดีที่เมียเข้าใจและยอมเสียสละเพื่อผม ไม่เคยพูดซักคำให้เสียใจ มีแต่ให้กำลังใจ เป็นเพื่อนคู่คิด คิดหาทางเพิ่มรายได้จากสวนเล็กๆของผม

ปัญหาสุดท้ายเป็นปัญหาใหญ่สุด คือใจตัวเองครับ เดินหน้าแล้วไปให้ตลอด ชาวบ้านเขาอยู่กันมานานยังอยู่ได้ เรามีต้นทุนเยอะกว่าต้องอยู่ได้สิ

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 09:38:33 PM »

ขอบคุณครับที่ให้กำลังใจ......ครับผม อายจัง อายจัง อายจัง
cossir
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 02:16:02 PM »

เป็นกำลังใจให้ด้วยครับ ผมก็คนพะเยา กำลังจะกลับไปทำแบบเดียวกันนี้ ปลายปีนี้ครับ

ตอนนี้เปลี่ยนเบอร์นะครับ มาใช้ 0982730670
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 07:27:43 PM »

วันนี้ได้รับเมล็กผักหวานป่า อีก 1-2 วัน นี้จะการเพาะเมล็กผักหวานป่า เอาใจช่วยด้วยครับ เพื่อนสมาชิกทุกๆท่านครับ
   อายจัง อายจัง อายจัง
เมล็กสวยดีครับ  อายจัง อายจัง อายจัง[/color][/color]

ว่าจะเกิดให้มั้ยครับลองดูก่อนครับ มีความเคลื่อนไหวจะ UP DATE ครับ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 09:44:33 PM »

เมล็กผักหวานป่า เมล็กสวยดีครับ

ไทบ้าน กุดเทา
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 12:22:52 AM »

บุรีรัมย์ อยู่อำเภออะไรครับ ผมอยู่พุทไธสง ทำงานที่ อมตะนคร ชลบุรี ตอนนี้ โครงการของผมก็เริ่มไปได้นิดหนึ่งแล้วแต่ยังไม่ได้ลงเว็บให้ดู ช่วงนี้วันหยุดเสาร์อาทิตย์ ก็ไปกลับ ชลบุรี - บุรีรัมย์ บ่อยเลย
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 01:05:18 AM »

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
บ้านเกิดอยู่ ตำบล ผไทรินทร์ อำเภอ ลำปลายมาศ ครับ
....ส่วน ของสวนในเป็นสวนแฟน อยู่จังหวัดพะเยาครับถ้าจะกลับก็ต้องอาศัยวันหยุดติดต่อกันหลายๆๆวันครับเพราะใช่เวลาในการเดิน 9-11 ชั่วโมงครับ
ผมทำใน บริษัท ในเครือสหพัฒน์ ต.หนองขาม จ.ชลบุรี
พึงจะลองทำครับว่าจะให้พ่อตาช่วดูแลไปก่อนครับ พอเบื่อชีวิต โรงงาน ก็คงจะได้ผลผลิตแล้วมังครับ
kthewa
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 04:16:31 PM »

เป็นกำลังใจให้อีกคนครับ
ผมก็คิดจะกลับบ้านเหมือนกัน กำลังศึกษาหาความรู้และวางแนวทางอยู่ครับ
nutner
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 07:25:17 PM »

เป็นกำลังใจไห้อีกคนผมก็ทำสวนไว้ไห้กับอนาคตที่ไม่แน่นอน ตอนนี้ทำสวนทางโทรศัพท์กับ ATM อยู่ น่านครับ  ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 08:29:23 PM »

บ้านอีกหลัง หนึ่งของผม อยู่ที่ทำงานในเมื่อง ชลบุรี

หน้าจะมีสวนผักเล็กๆๆพอได้กิน มะม่วง ,มะกอกน้ำ

*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 08:32:19 PM »

สวนหน้าบ้าน เล็กๆๆครับ ... ชีวิตกับสวนเกษตรพอเพียง
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 09:04:19 PM »

แหละได้เพาะเมล็ด ผักหวานป่า ในกระถาง แล้ว อีก 2-3 อาทิตย์ จะได้ผลหรือเปล่าครับ

*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 07:19:08 AM »

แหละได้อาศัย เพื่อนบ้าน ทำการเกษตรพอเพียง กินในหมู่บ้าน ใครอยากกินก็เก็บกินได้ มีความสุขมาก

หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์