หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวสวนมะนาววันหยุด อ.กันทรลักษ์ จ.ศรีสะเกษ  (อ่าน 50230 ครั้ง)
werachai2520
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 10:35:43 AM »

สวัสดีคับ ;)ชาวเกษตรพอเพียงทุกท่าน แนะนำตัวก่อนครับ ผมชื่ออ๋อมคับ อายุ 37 ปี  ทำงานอยู่ที่  อ.ขุนหาญ จ.ศรีสะเกษ ตำแหน่งเจ้าหน้าที่วิเคราะห์นโยบายและแผน โทร 085-7748944  คับก็ซุ่มดูอยู่นานคับ ประมาณ 2 ปีได้ แล้วก็ตัดสินใจด้วยความเชื่อมั่น และแน่วแน่ว่าเรามาถูกทางแล้ว จึงได้เริ่มโครงการชาวสวนมะนาววันหยุดขึ้นคับ  ที่บ้านผมเองก็ทำสวนยาง ทางบ้านภรรยา จะเป็นไร่มันสำปะหลัง(คือเคยถามแม่ยายว่าแมคือบ่ปลูกยาง แกบอกว่า ย่านบ่มีคนกรีด) ,สวนเงาะซึ่งตอนนี้กำลังให้ผลผลิต ,และสวนทุเรียนอันนี้ยังไม่ให้ผลผลิตคับ(ผมเห็นที่ว่างตรงกลางร่องทุเรียนนี่ละครับ ก็เลยขอแม่ยาย ลองปลูกมะนาวและมะกรูดไร้หนามดู) คิดว่าจะใช้ ระยะปลูกระยะชิดคับ ถ้าประสบความสำเร็จแล้วค่อยขยายเพิ่ม ก็คิดว่าจะได้ขายหมาก ขายผล ขายต้น ขายกิ่งก็ว่ากันไป  ตอนนี้กำลังสร้างฝันบ้านสวนมะนาววันหยุด ที่ต้องใช้คำนี้เพราะว่าผมจะใช้เวลาหลังเลิกงาน  ช่วงวันหยุดราชการมาทำสวนคับ เพื่อนๆพ่อแม่พี่น้องลุงป้าน้าอาชาวเกษตรพอเพียงช่วยเป็นกำลังใจให้ด้วยนะคับ  ยิงฟันยิ้ม  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2014, 08:45:12 PM โดย werachai2520 » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 10:39:31 AM »

ลองโพสรูปคับ

กิ่งมะนาวแป้นพิจิตร 1 คับ เพิ่งรับมาคับ

เงาะโรงเรียนหลังบ้านคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2014, 12:02:26 PM โดย werachai2520 » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 10:45:46 AM »

สวัสดีคับ ตอนนี้กำลังสั่งมะกรูดไร้หนามมาปลูกคับ ว่าจะลองซัก 100 ต้น ก่อนคับ  และกิ่งมะนาว แค่สองอย่างนี้กิ่งพันธ์ก็ ปาเข้าไป 11000 บาทแล้วคับ ยังเหลือระบบน้ำอีกคับ ยังไงก็สู้ๆคับ ยิงฟันยิ้ม

ชำเสร็จแล้วคับกำลัง
พิจิตร 1 กิ่งสวย กับ ตาฮิติอันนี้ทั้งหนอนชอนใบ ทั้งแคงเกอร์ กิ่งค่อนข้างแก่รากสีน้ำตาล คับ (ลืมบอกแม่บ้านบ่นเลยคับ จะรอดไหม สรุป...จาก 25 ต้น รอด  4 ต้น) อุตส่าห์ซื้อจากสวนใหญ่แล้วนะนี่ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2014, 11:04:31 PM โดย werachai2520 » บันทึกการเข้า
Adisak009
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 12:12:41 PM »

สวัสดีคับชาวเกษตรพอเพียงทุกท่าน แนะนำตัวก่อนครับ ผมชื่อนายวีระชัย ลาพันธ์ ชื่อเล่นอ๋อม ทำงานอยู่ที่ อบต.ภูฝ้าย อ.ขุนหาญ จ.ศรีสะเกษ ตำแหน่งเจ้าหน้าที่วิเคราะห์นโยบายและแผน  ก็ซุ่มดูอยู่นานคับ ประมาณ 2 ปีได้ แล้วก็ตัดสินใจด้วยความเชื่อมั่น และแน่วแน่ว่าเรามาถูกทางแล้ว จึงได้เริ่มโครงการชาวสวนมะนาววันหยุดขึ้นคับ  ที่บ้านผมเองก็ทำสวนยาง ทางบ้านภรรยา จะเป็นไร่มันสำปะหลัง(คือเคยถามแม่ยายว่าแมคือบ่ปลูกยาง แกบอกว่า ย่านบ่มีคนกรีด) ,สวนเงาะซึ่งตอนนี้กำลังให้ผลผลิต ,และสวนทุเรียนอันนี้ยังไม่ให้ผลผลิตคับ(ผมเห็นที่ว่างตรงกลางร่องทุเรียนนี่ละครับ ก็เลยขอแม่ยาย ลองปลูกมะนาวดู) คิดว่าจะใช้ ระยะปลูกระยะชิดคับ ถ้าประสบความสำเร็จแล้วค่อยขยายเพิ่ม ก็คิดว่าจะได้ขายหมาก ขายผล ขายต้น ขายกิ่งก็ว่ากันไป  ตอนนี้กำลังสร้างฝันบ้านสวนมะนาววันหยุด ที่ต้องใช้คำนี้เพราะว่าผมจะใช้เวลาหลังเลิกงาน  ช่วงวันหยุดราชการมาทำสวนคับ เพื่อนๆชาวเกษตรพอเพียงช่วยเป็นกำลังใจให้ด้วยนะคับ  ยิงฟันยิ้ม 

มาให้กำลังใจครับ ผมคนศรีษะเกษบ้านเฮา คือกันครับ  ตอนนี้ก็เริ่มทำสวนเกษตร ผสมผสาน อยู่ อ.น้ำเกลี้ยงครับ แต่กลับบ้านเดือนละครั้ง
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 12:27:50 PM »

สวัสดีคับชาวเกษตรพอเพียงทุกท่าน แนะนำตัวก่อนครับ ผมชื่อนายวีระชัย ลาพันธ์ ชื่อเล่นอ๋อม ทำงานอยู่ที่ อบต.ภูฝ้าย อ.ขุนหาญ จ.ศรีสะเกษ ตำแหน่งเจ้าหน้าที่วิเคราะห์นโยบายและแผน  ก็ซุ่มดูอยู่นานคับ ประมาณ 2 ปีได้ แล้วก็ตัดสินใจด้วยความเชื่อมั่น และแน่วแน่ว่าเรามาถูกทางแล้ว จึงได้เริ่มโครงการชาวสวนมะนาววันหยุดขึ้นคับ  ที่บ้านผมเองก็ทำสวนยาง ทางบ้านภรรยา จะเป็นไร่มันสำปะหลัง(คือเคยถามแม่ยายว่าแมคือบ่ปลูกยาง แกบอกว่า ย่านบ่มีคนกรีด) ,สวนเงาะซึ่งตอนนี้กำลังให้ผลผลิต ,และสวนทุเรียนอันนี้ยังไม่ให้ผลผลิตคับ(ผมเห็นที่ว่างตรงกลางร่องทุเรียนนี่ละครับ ก็เลยขอแม่ยาย ลองปลูกมะนาวดู) คิดว่าจะใช้ ระยะปลูกระยะชิดคับ ถ้าประสบความสำเร็จแล้วค่อยขยายเพิ่ม ก็คิดว่าจะได้ขายหมาก ขายผล ขายต้น ขายกิ่งก็ว่ากันไป  ตอนนี้กำลังสร้างฝันบ้านสวนมะนาววันหยุด ที่ต้องใช้คำนี้เพราะว่าผมจะใช้เวลาหลังเลิกงาน  ช่วงวันหยุดราชการมาทำสวนคับ เพื่อนๆชาวเกษตรพอเพียงช่วยเป็นกำลังใจให้ด้วยนะคับ  ยิงฟันยิ้ม 

มาให้กำลังใจครับ ผมคนศรีษะเกษบ้านเฮา คือกันครับ  ตอนนี้ก็เริ่มทำสวนเกษตร ผสมผสาน อยู่ อ.น้ำเกลี้ยงครับ แต่กลับบ้านเดือนละครั้ง
ขอบคุณหลายๆคับผม สำหรับกำลังใจ ศรีสะเกษกันเอ่ง ยินดีที่ได้ฮู้จักกันคับ
seenum
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 01:28:07 PM »

สู้ๆๆ ครับผมบ้านอยู่กันทรารมย์ คับ ตอนนี้ กะคืดว่าอยากทำเกษตรพอเพียงนี้ละคับ แต่ผมทำงาน กทม อยากไปทำเองแต่กะยังติดเรื่องเงินทองนี้ละคับ จังได๋กะเป็นกำลังใจให้เด้อคับ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 02:50:38 PM »

สู้ๆๆ ครับผมบ้านอยู่กันทรารมย์ คับ ตอนนี้ กะคืดว่าอยากทำเกษตรพอเพียงนี้ละคับ แต่ผมทำงาน กทม อยากไปทำเองแต่กะยังติดเรื่องเงินทองนี้ละคับ จังได๋กะเป็นกำลังใจให้เด้อคับ
ขอบคุณหลายๆคับ สำหรับกำลังใจ เฮ็ดเวียกอยู่ กทม กะสู้ๆเด้อคับผมผ่านช่วงนั่นมาแล่ว ฟ่าวเก็บเงิน ซิได้มาสร้างฝันบ้านเฮาคับ
Adisak009
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 03:46:06 PM »

ขอบคุณหลายๆคับผม สำหรับกำลังใจ ศรีสะเกษกันเอ่ง ยินดีที่ได้ฮู้จักกันคับ

ถ้าได้กลับบ้านมีโอกาส สิขอไปเยี่ยมชม ขอความรู้ได้บ่ครับ 
nopmtp
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 04:05:26 PM »

อยู่...จ่อๆๆกันตั๋วนี่  ผมอยู่ภูเงินคับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Captoon
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 05:07:01 PM »

ผมก็เกษตรกรวันหยุด ศรีสะเกษคือกัน สู้ๆครับ  เจ๋ง
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 07:25:20 PM »

อยู่...จ่อๆๆกันตั๋วนี่  ผมอยู่ภูเงินคับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยินดีที่ได้ฮู้จักคับท่าน  อยู่ใกล้ๆกันคับ ว่างกะแวะเวียน เยี่ยมเยียนกันเด้อคับ ช่วงนี่ผม กะยากๆเรื่องแผนสามปีอยู่คับ แล่วแผนสามปีกะต่อด้วยงานข้อบัญัญัติตำบลต่อคับ ชีวิตราชการคับจังได๋กะสู้ต่อไปคับ

ณ  วันที่ 24 มิ.ย.57
มะนาวแป้นดกพิเศษปลูกในเข่งแบบล้างราก ครบ 1 เดือน

ณ วันที่ 2 สิงหาคม 57

ณ 2 กันยายน 2557

ณ วันที่ 30 พฤศจิกายน 57 ออกดอกแล้วจ้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2014, 12:45:32 PM โดย werachai2520 » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 07:29:25 PM »

ถ้าได้กลับบ้านมีโอกาส สิขอไปเยี่ยมชม ขอความรู้ได้บ่ครับ 

ได้เลยคับผม แต่ตอนนี่เรื่องบักนาวผมมีแต่ทฤษฎี ปฏิบัติยังอยู่คับ แต่เรื่องระบบน้ำนี่กะพอแนะนำได้อยู่บ้างคับ (ฮู้หลายกะตอนวางระบบน้ำยางพาราละคับ)ทุลักทุเล เบิดเงินกับระบบน้ำเกือบแสน
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 07:30:57 PM »

ผมก็เกษตรกรวันหยุด ศรีสะเกษคือกัน สู้ๆครับ  เจ๋ง

คับสู้ๆเช่นกันคับ คนอิสานบ้านเฮาหนักเอาเบาสู้คับ
ปัจจัยที่สำคัญสำหรับการเกษตร ก็คือระบบน้ำคับ  ดินดี+น้ำดี+ปุ๋ยดี+ยาดี+การจัดการดี+มีความรู้ในสิ่งที่กำลังทำ ผมว่าความสำเร็จไม่ไกลคับ

ท่อ PE 25มิล  ม้วนละ 200 เมตร

ระบบน้ำหยด+ระบบ มินิสปริงเกอร์ สายไมโคร 3 มิล ใช้กับ หัวน้ำหยด + สายไมโคร 4 มิล ใช้กับมินิสปริงเกอร์ ใช้คนละอย่างนะคับ ดูดีๆนะคับ จะได้เลือกของเลือกขนาดได้ถูก กับอุปกรณ์ที่ใช้ต่อกับท่อ PE25มิล
อ้อ....ที่สำคัญนะคับเวลาเลือกของ ในห้างใหญ่ๆดูราคาดีๆนะคับ บางอันวางผิดล็อค ราคาก็ผิดได้ ดูรหัสของสินค้า ให้ราคาตรงกับสินค้าคับ เพิ่งเจอกับตัวเองมาหยกๆ ยิ้มกว้างๆ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2014, 10:23:06 AM โดย werachai2520 » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 07:47:52 PM »

ตอนนี้จะลองตอนกิ่ง เงาะโรงเรียนคับ ตอนนี้อะไรที่เป็นเงินเอาหมดคับ อยากสร้างฝันสร้างบ้านให้เมียให้ลูกคับ ตอนนี้อยู่กับแมลงปีกแข็งเป็นล้านตัว  ไต่ยั้วเยี้ย เต็มบ้าน (กำลังหัดลงรูปอยู่คับ)เด๋วจะลงให้ดูคับ  ยิงฟันยิ้ม
Adisak009
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 11:32:26 PM »

ตอนนี้จะลองตอนกิ่ง เงาะโรงเรียนคับ ตอนนี้อะไรที่เป็นเงินเอาหมดคับ อยากสร้างฝันสร้างบ้านให้เมียให้ลูกคับ ตอนนี้อยู่กับแมลงปีกแข็งเป็นล้านตัว  ไต่ยั้วเยี้ย เต็มบ้าน (กำลังหัดลงรูปอยู่คับ)เด๋วจะลงให้ดูคับ  ยิงฟันยิ้ม

แม่นหยังน้อ แมลงปีกแข็ง
Surasan Pratibhutthong
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 06:18:08 PM »

อยากปลูกบักนาวคือกันคับ เป็นกำลังจัยให่เด้อ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์