ข่าว
หน้า: 1 ... 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 [36] 37   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนน้ำหนาว ของคนรักแม่ กลัวเมีย เทิดทูนในหลวง ขอใช้ชีวิตที่เหลือแทนคุณแผ่นดิน  (อ่าน 108473 ครั้ง)
กอเหรี่ยง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #560 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 03:31:24 PM »

ยุ่งๆ ไม่ค่อยได้เข้ามบ้านนี้ วันนี้แวะมาเยือน พบแหล่งบุญที่คุณซีสะสมไว้ คุณซี ทบทวนบุญ ทุกอย่างมีที่มาที่ไป
เราทำแบบไม่หวังสิ่งใดตอบแทน แต่กฎแห่งกรรม มีหลักเที่ยงตรง เป็นสิ่งที่มีจริงในจักรวาล

ทุกอย่างจะตอบแทนตามวิบากที่ทำไว้ครับ หมั่นคิดถึงบุญที่เราได้สั่งสมมา
ทำบ่อยๆ สู้ๆครับ ไว้จะโทรไปคุยด้วยครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

ultranoi
*

« ตอบ #561 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 12:01:48 AM »

ขอบคุณพี่กอเหรียง และ  ปีนี้ ผมจะเตรียมตัวที่จะย้ายไปอยู่เพชรบูรณ์

เริ่มมีการเปลี่ยนแปลงหลายอย่าง  จะค่อยๆมาอัพเดทเรื่องราวนะครับ

ขอสวัสดีปีใหม่ ปี 2559 พี่ๆน้องๆทุกท่านในเว็บแห่งนี้ โดย ผมขออาราธนา

คุณพระศรีรัตนตรัยและพระสยามเทวาธิราช มาเป็นมิ่งมงคลในการตัดสินใจของ

ทุกท่าน ให้สามารถเลือกคิด เลือกพูด เลือกกระทำตามกรรมดีของแต่ละท่าน

ที่เคยได้กระทำไว้ และตั้งตนไว้ในความไม่ประมาท เพื่อรองรับความเปลี่ยนแปลง

ที่จะเกิดขึ้นในชีวิตของทุกคนครับ (กลั่นออกมาจากจิตสำนึกผมเลยครับ เพราะ

หากปีก่อน ผมมีสติมากกว่านี้ คงตัดสินใจได้ดีกว่านี้ และอาจเจ็บปวดน้อยกว่านี้)

สวนน้ำหนาว ของคนรักแม่ กลัวเมีย เทิดทูนในหลวง ขอใช้ชีวิตที่เหลือแทนคุณแผ่นดิน
ultranoi
*

« ตอบ #562 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 09:51:34 PM »

กลับมาอีกครั้งครับ เอารูปวิถีชีวิตที่เปลี่ยนแปลงมาฝาก

เพิ่งไปออกบูธที่ศูนย์ประชุมสิริกิต์มาครับ ครั้งแรกเลยที่ออกงานแบบนี้ สนุก เหนือย แต่ได้ประสบการณ์และได้เห็น

ความแตกต่างของนิสัยใจคอคนอย่างชัดเจน

สวนน้ำหนาว ของคนรักแม่ กลัวเมีย เทิดทูนในหลวง ขอใช้ชีวิตที่เหลือแทนคุณแผ่นดิน
ultranoi
*

« ตอบ #563 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 10:05:41 PM »

ปกติเคยไปศูนย์สิริกิต์หลายครั้ง แต่ไปในฐานะผู้ชม อย่างไปงานหนังสือแห่งชาติปีละ 2 ครั้ง

งานไทยเที่ยวไทย ไม่เคยรับรู้ความรู้สึกของคนขายของในงานเลย ครั้งนี้ได้รู้ซึ้ง

ที่ประทับใจคือ ช่วงบ่ายวันเสาร์ ภรรยาผมไปซื้อของกลับมา วนหาที่จอดอยู่นาน เพราะ

ผู้เข้าชมงานมากันตั้งแต่เที่ยงๆ ขณะที่ภรรยาผมร้อนใจ อยู่ๆก็มี รปภ เดินมาบอกหลังจาก

สังเกตเห็นว่า ภรรยาผมวนหาที่จอดรถเพื่อลงของ รปภ อนุญาตให้ภรรยาไปจอดในที่ส่งของ

ที่ปกติไม่ให้จอด ภรรยาผมงี้ซึ้งใจมาก แต่จริงๆแล้ว เรื่องนี้มีที่มาครับ !

คือ ผมกับภรรยาจะติดนิสัยชอบให้ของขายที่ขายไม่หมดตอนเย็นกับคนรอบข้าง และ

วันพฤหัส-ศุกร์ มีบะหมี่ลูกชื้นปลาที่ทำขายเหลืออยู่หลายกล่อง (เหลือเพราะความไม่ประสา

ในการกะปริมาณลูกค้า เลยทำไว้เยอะ) ช่วง 20.00 น.ที่ปิดร้านเลยเอาไปให้ รปภ กิน โดย

ไม่คิดว่า ยามเมื่อเราเดือดร้อน(หาที่จอดรถลงสินค้าไม่ได้) กรรมดีอันนี้จะมาช่วย อานิสงส์

แห่งกรรมดีมันแรงและเร็วยืงกว่า 4G อีกครับ

ultranoi
*

« ตอบ #564 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 10:37:46 PM »

ยังไม่จบแค่นั้น ขณะที่จอดรถรอลงของอยู่นั้น ด้านหลังรถมี วัยรุ่น 3 คน (ชาย 2 หญิง 1)

แต่งชุดตัวตลก แต่งหน้าครบ จมูกแดง พื้นรองหน้าขาว วิกผมฟูแอฟโร น่าจะมาเป็นมาสคอต

หรือแสดงกล กำลังยืนสูบบุหรี่ คุยกัน 3 คน และหนึ่งในนั้น สังเกตเห็นลังน้ำแข็งและของบน

หลังรถกระบะ จู่ๆก็เดินเข้ามาหาภรรยาผมแล้วบอกว่า พี่ๆ ให้ผมช่วยยกลงไหมครับ

ภรรยาผมหยุดนิ่งไปชั่วขณะ ความรู้สึกพลุ่งพล่าน ระอุไปตามความร้อนของอากาศ วินาทีนั้น

ตอบได้เลยว่า รู้สึกดีมากกับความมีน้ำใจแบบนี้ พอผมไปถึงที่รถ น้องๆก็เดินมาบอกซ้ำอีกว่า

ให้พวกผมช่วยยกลงได้นะครับ เรียกได้เลย แต่ผมปฎิเสธไป และขอบคุณน้องๆไป

เพราะด้วยนิสัยตัวเอง ถ้าทำไหวจะไม่พึ่งพาคนอื่น แต่ความรู้สึกเต็มตื้นกับขอบตาที่รื้นๆทำให้

การออกบูธงานใหญ่ครั้งแรกในชีวิตมีเรื่องนี้เป็นไฮไลท์ให้จดจำไปตลอดชีวิต..

กัญจน์
*

« ตอบ #565 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 10:01:27 AM »

ยังคอยติดตามอยู่เสมอบ้านกัญจน์ออร์แกนิคไลฟ์ขอเป็นกำลังใจทุกย่างมีทางออก และสิ่งดีๆย่อมเกิดขึ้นกับเราเสมอช้าบ้างเร็วบ้างเป็นเรื่องธรรมดาสู้ๆครับ
ultranoi
*

« ตอบ #566 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 11:27:14 PM »

นานๆเข้ามาทีครับ ช่วงนี้ยังอยู่ในช่วงแสวงหาตัวเองของภรรยาอยู่ ค่อยๆเดินไปด้วยกันกับเขาอยู่ครับ

ultranoi
*

« ตอบ #567 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 11:22:19 PM »

ชีวิตคนนี่มีหลายด้านจริงๆ เหมือนรายการกระจกหกด้าน ภาพที่เห็นเพียงภาพเดียว คำพูดที่ได้ยินเพียงประโยคเดียว กลับ

เปลี่ยนแปลงชุดความคิดที่ดำเนินต่อเนื่องมาหลายสิบปี เหมือนมีน้ำค้างหยดลงบ่อปลาที่ใสราวกระจก แล้วน้ำค้างนั้นทำให้

เกิดระลอกคลื่นไปทั่วทั้งผืนน้ำ

2 ปีที่ผ่านมาเป็นช่วงเวลาที่ยาวนานทีสุดช่วงหนึ่งในชีวิตผมและภรรยา มีทั้งร้องไห้ร่วมกันกับภรรยาที่ร้านอาหาร

ขายไม่ดี มีทั้งรถยนต์พลิกคว่ำขายเป็นซาก ลูกน้องที่รักเหมือนน้องกลับลาวแล้วหายไป หรือจะเป็นการแท้งลูก หมดเงิน

ต้องขายคอนโดหาเงินโปะหนี้ มีเรื่องราวเกิดขึ้นมากมายในชีวิต แต่ ณ เวลานี้ ทุกอย่างก็ผ่านไปแล้ว....

ผมไม่ได้มาคร่่ำครวญ โทษฟ้าดิน ดวงชะตา แต่อยากมาบอกกับทุกคนว่า ความทุกข์ที่ผ่านไปทำให้ผมพบเจอความสุข

ที่เรียบง่าย รู้ไหมครับ แค่ผมได้ขี่มอเตอร์ไซด์ไปตามถนนดินเล็กๆ ฝ่าสายลมอ่อนๆย่านชานเมือง เหลือบเห็นบึงน้ำ เห็นคนตกปลา

แค่ภาพๆนี้ กลับทำให้ผมไม่เสียดายกับทุกสิ่งที่เสียไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2016, 11:23:56 PM โดย ultranoi » บันทึกการเข้า

ultranoi
*

« ตอบ #568 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2016, 11:30:19 PM »

สภาวะทางความคิดผมถูกทำให้ตื่นมาด้วยความทุกข์ที่ถาโถมเข้ามาพร้อมๆกัน เป็นบททดสอบ

ที่ไม่อยากรู้จักแต่มันก็มา เพราะทุกข์และสุขก็คือแต่ละด้านของเหรียญ แล้วแต่ว่า การกระทำ

ของเราจะทำให้เหรียญด้านใดหันมาหาชีวิตเรา บ่อยครั้งที่ความทุกข์มาเยือนแบบนันสต็อป

น้อยครั้งที่ความสุขจะเข้ามาแบบเหลือล้น แต่ทั้งหมดจะเป็นดินที่ปลูกฝังเรา ปลูกให้เราเป็น

ต้นไม้ที่แข็งแกร่งท้าแรงลม หรือเป็นต้นหญ้าที่พลิ้วลู่ลม โอนอ่อนไปกับแรงที่กระทำ

ไม่ว่า เราจะเป็นต้นไม้ใหญ่ หรือ ต้นหญ้าน้อย แต่นั่นก็คือ ตัวเรา

ultranoi
*

« ตอบ #569 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 11:10:53 PM »

เสียงฝนที่กระทบกับหลังคาจากเสียงเบาๆ ค่อยๆเปลี่ยนเป็นจังหวะหนักขึ้น หนักขึ้น

โดยเฉพาะหลังคาบ้านเช่าของผม เป็นเมทัลชีท เสียงน้ำที่หล่นลงมากระทบเมทัลชีทจึงไม่

ไพเราะ ไม่มีเสียงที่ทุ้มเหมือนหลังคากระเบื้อง แต่ก็เป็นเสียงทีนำผมไปสู่ภวังค์และหลีกหนี

จากความจริงของชีวิต

อาจฟังดูประหลาด แต่ผมชอบเสียงฝนที่กระทบกับหลังคาเมทัลชีท เพราะอะไรนะหรือ

เพราะผมอยู่คอนโดมากว่า 8 ปี จึงไม่เคยที่จะได้ยินเสียงฝนตกเป็นเมโลดี้ยามสัมผัสหลังคา

เหมือนบ้านเป็นหลังๆ ความฝันเล็กๆของผมและภรรยา คือ การได้อยู่บ้านเป็นหลังๆ มีบริเวณ

เล็กๆให้สุนัขได้วิ่งเล่น มีสีเขียวจากต้นไม้ใบหญ้าที่ภรรยาอยากปลูก แต่สุดท้าย ชีวิตก็จัดสรร

ให้ผมได้กลับไปอยู่คอนโดอีกครั้ง

คงจะไม่แปลกถ้าคอนโดที่ผมจะย้ายไปอยู่ไม่ใช่....คอนโดเดิม

ใช่ครับ เป็นคอนโดเดิมที่ผมขายไปเมือ มี.ค.59 นี้ เพราะถังแตก ไม่มีเงิน

แต่เป็นห้องขนาดเล็กลง ผมขายห้องขนาด 48 ตรม.ไป แต่ซื้อห้องขนาด 38 ตรม.มา

บางคนที่รู้จักผม บอกว่า ผมเล่นขายของเหรอ เพิ่งขายไป ดันกลับไปซื้อ

เป็นอีกครั้งที่ผมรู้ว่า เรื่องโง่ๆในสายตาคนอื่น แต่มันเป็นเรื่องจำเป็นของผม

หลายครั้ง หลายเรื่องราวที่ผ่านเข้ามาในชีวิต ผมเคยหัวเราะเยาะคนอื่นที่ตัดสินใจแปลกๆ

และหลายหนที่ผมประชดประชันคนเหล่านั้น แต่ตอนนี้.....

ผมก็เป็นคนทำเรื่องโง่ๆอย่างนั้นเอง แต่ผมกลับไม่รู้สึกแย่ ไม่รู้สึกอับอาย

เพราะผมเกิดความรู้แจ้งขึ้นมาเรื่องหนึ่ง คือ

หากคุณไม่อยู่ในสภาวะการณ์เดียวกับเขา คุณไม่อาจตัดสินใครจากความเข้าใจของคุณ

piniyo
*

« ตอบ #570 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 12:14:21 AM »

เสียงฝนที่กระทบกับหลังคาจากเสียงเบาๆ ค่อยๆเปลี่ยนเป็นจังหวะหนักขึ้น หนักขึ้น

โดยเฉพาะหลังคาบ้านเช่าของผม เป็นเมทัลชีท เสียงน้ำที่หล่นลงมากระทบเมทัลชีทจึงไม่

ไพเราะ ไม่มีเสียงที่ทุ้มเหมือนหลังคากระเบื้อง แต่ก็เป็นเสียงทีนำผมไปสู่ภวังค์และหลีกหนี

จากความจริงของชีวิต

อาจฟังดูประหลาด แต่ผมชอบเสียงฝนที่กระทบกับหลังคาเมทัลชีท เพราะอะไรนะหรือ

เพราะผมอยู่คอนโดมากว่า 8 ปี จึงไม่เคยที่จะได้ยินเสียงฝนตกเป็นเมโลดี้ยามสัมผัสหลังคา

เหมือนบ้านเป็นหลังๆ ความฝันเล็กๆของผมและภรรยา คือ การได้อยู่บ้านเป็นหลังๆ มีบริเวณ

เล็กๆให้สุนัขได้วิ่งเล่น มีสีเขียวจากต้นไม้ใบหญ้าที่ภรรยาอยากปลูก แต่สุดท้าย ชีวิตก็จัดสรร

ให้ผมได้กลับไปอยู่คอนโดอีกครั้ง

คงจะไม่แปลกถ้าคอนโดที่ผมจะย้ายไปอยู่ไม่ใช่....คอนโดเดิม

ใช่ครับ เป็นคอนโดเดิมที่ผมขายไปเมือ มี.ค.59 นี้ เพราะถังแตก ไม่มีเงิน

แต่เป็นห้องขนาดเล็กลง ผมขายห้องขนาด 48 ตรม.ไป แต่ซื้อห้องขนาด 38 ตรม.มา

บางคนที่รู้จักผม บอกว่า ผมเล่นขายของเหรอ เพิ่งขายไป ดันกลับไปซื้อ

เป็นอีกครั้งที่ผมรู้ว่า เรื่องโง่ๆในสายตาคนอื่น แต่มันเป็นเรื่องจำเป็นของผม

หลายครั้ง หลายเรื่องราวที่ผ่านเข้ามาในชีวิต ผมเคยหัวเราะเยาะคนอื่นที่ตัดสินใจแปลกๆ

และหลายหนที่ผมประชดประชันคนเหล่านั้น แต่ตอนนี้.....

ผมก็เป็นคนทำเรื่องโง่ๆอย่างนั้นเอง แต่ผมกลับไม่รู้สึกแย่ ไม่รู้สึกอับอาย

เพราะผมเกิดความรู้แจ้งขึ้นมาเรื่องหนึ่ง คือ

หากคุณไม่อยู่ในสภาวะการณ์เดียวกับเขา คุณไม่อาจตัดสินใครจากความเข้าใจของคุณ

สู้ๆครับพี่เชื่อมั่นในตัวเองครับ ผมเป็นกำลังใจให้อีกคนครับ บางทีชีวิตอาจมีอะไรดีกว่าสิ่งที่เราจดจ่อก็ได้ครับ ยิ้ม

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
ultranoi
*

« ตอบ #571 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2016, 09:18:02 AM »

พ่อของผมสิ้นแล้ว

ผมร้องไห้กับการพลัดพราก

ร้องไห้ให้กับคุณงามความดีที่พ่อทำให้พสกนิกร

หากใครตั้งใจดูพระราชกรณียกิจ ได้ศึกษาพระราชประวัติของพระองค์ จะเข้าใจความรู้สึกของผม

ผมเคยเดินไปตามแผ่นดินที่ทุรกันดารเพื่อเยี่ยมชาวบ้าน ตามป่าเขาที่รกร้างเหมือนที่พระองค์เคยเสด็จ

เคยถามตัวเองเสมอว่า หากเราเป็นพระองค์ เราจะทำได้อย่างพระองค์ไหม

คำตอบนั้นปรี่ล้นอยู่ในใจ ไม่ เราทำไม่ได้ เราคงอยากนอนตากแอร์อยู่บ้าน

เที่ยวต่างประเทศแบบรอบโลก ไล่กินอาหารอร่อยทั่วทุกทวีป เพราะพระราชทรัพย์ที่พระองค์มีนั้นล้นเหลือ

แล้วทำไม ในหลวงไม่ทำอย่างผมล่ะ

คำตอบก็ปรากฎขึ้นมาในใจ เพราะท่านรักพวกเรา รักพสกนิกรของท่านอย่างลูกหลานจริงๆ

ตอนที่พิมพ์อยู่ขณะนี้ ผมก็ร้องไห้ แต่ผมมุ่งมั่นเอาไว้แล้วว่า ผมจะสานต่อในสิ่งที่พ่อสอน

แต่จะให้มันเข้มข้นขึ้น ผมจะสละทรัพย์สินนอกกายมากกว่านี้ ผมจะทำเพื่อคนอื่นมากกว่านี้

เมื่อสักครู่ผมก็โพสต์ขายของรัก หนังสือสะสม เพื่อนำรายได้ถวายมูลนิธิชัยพัฒนา ในเฟสบุ๊ก ผม ซี ธานีน้อย

ผมไม่รู้นะ ว่าแต่ละคนจะแสดงความรักยังไง อาจจะแต่งชุดดำ ร้องไห้คร่ำครวญ แต่ผมจะ

หมั่นทำความดี หมั่นขัดเกลาตัวเอง เพื่อให้เป็นลูกที่ดีของพ่อ ให้พ่อภูมิใจว่า

สิ่งที่พ่อสอน นั้นอยู่ในใจลูกเสมอมา และจะทำดีต่อไปตราบชีพวาย

รักพ่อครับ

ultranoi
*

« ตอบ #572 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 11:27:45 PM »

ผมรู้ว่า หลายคนเสียใจกับการสวรรคตของในหลวง แต่บอกตรงๆ ผมคิดว่า

ส่วนใหญ่คนไทยมักรักแบบแปลกๆ รู้ว่าในหลวงต้องการอะไรจากเราแต่กลับไม่ทำ

ไม่ทำตามพระราชดำริและตัวอย่างที่ท่านแสดงให้เห็นมาตลอดพระชนม์ชีพ

โลกนี้ไม่ได้มีแค่ในหลวงที่รักเรา ยังมี พ่อ แม่ ผู้มีพระคุณ ที่เราควรมอบความรัก แสดง

ความรู้สึกดีๆ การจากไปของในหลวงควรจะเป็นเครื่องเตือนใจให้เราดูแลคนที่ยังมีชีวิตไม่ใช่หรือ ?

ผมเชื่อว่ามีหลายคนทีรักในหลวงแต่กลับไม่ดูแลพ่อแม่ ผู้มีพระคุณ

ไม่แบ่งปันน้ำใจให้คนรอบข้าง ทั้งๆที่สิ่งที่ในหลวงพร่ำสอนเรามาตลอดชีวิตของพระองค์ คือ

การแบ่งปัน การไม่ประมาท การกตัญญู การรู้จักพอ

แต่ทำไมผมยังเห็นคนรอบข้างที่บอกว่ารักพระองค์ กลับไม่กระทำตามที่พระองค์ทำเป็นแบบอย่าง

--- ยาสีฟันยังไม่หมดหลอดดี ก็โยนทิ้ง ขี้เกียจบีบ ในขณะที่พระองค์รีดหลอดยาสีฟันจนเรียบ

--- ไม่ทำบุญกับพระ คิดแต่ว่าเป็นอลัชชี กลับไม่คิดว่า หน้าที่ของอุบาสกอุบาสิกาคืออะไร

คือ การค้ำจุนพุทธศาสนาไม่ใช่หรือ ลองพิจารณาดีๆว่าใครทำให้เกิดอลัชชี  พุทธศาสนา

ไม่ให้ทำบุญด้วยเงินกับพระสงฆ์ แต่ผมเห็นคนที่ใส่บาตรเสียบแบงก์ที่ย่ามหลวงพ่อตลอด แล้วอย่างนี้

ควรจะโทษพระสงฆ์ที่กลายเป็นอลัชชี หรือควรโทษคนที่ถวายเงิน,รถ,สิ่งฟุ่มเฟือย ?

--- อ่านข่าวแล้วเชื่อทันที ผมเจอเพื่อนมาบอกว่า ไอ้ซี อย่าทำบุญกับคนไร้บ้านเลย มันยิ่งทำให้

คนเหล่านี้ไม่หางานทำ กูอ่านจาก นสพ.มาโว้ย ในขณะที่ภาพที่ผมเห็นตอนแจกของคือ คนไร้บ้าน

ส่วนใหญ่เป็นคนแก่ คนพิการ ที่ไม่สามารถประกอบอาชีพได้ บางคนยกมือไหว้ผมบอกว่า

ไม่ได้กินข้าวตั้งแต่เช้า ผมไม่โทษ นสพ.ที่ลงสกู๊ปเรืองนี้ แต่ผมแปลกใจว่า ในหลวงทรงย้ำนักย้ำหนาว่า

อย่าเชื่อทุกข่าวที่ได้ฟังได้อ่าน และเจ้าเพื่อนคนนี้ก็ไปร่วมในพระราชพิธีที่สนามหลวง(รักในหลวง)

--- ไปเยี่ยมพ่อแม่เดือนละครั้ง อ้างว่าบ้านไกล ทำงานเหนื่อยแล้ว แต่ในหลวงกลับหาโอกาสไป

เสวยพระกระยาหารกับสมเด็จย่าได้ตลอด และแบ่งวันมาเสวยกับพระราชินี

--- ฉลองพระบาทซ่อมแล้วซ่อมอีก แต่คนที่รักในหลวง รองเท้าเก่าเราโยนทิ้ง

--- ใช้บัตรเครดิตจนเกินตัว เพื่อรูดซื้อไอโฟน,แพกเกจท่องเที่ยว,ฟิตเนส,ของฟุ่มเฟือยต่างๆ

บอกตรงๆ ผมว่า มันแปลกที่เราบอกว่าเรารักในหลวงแต่กลับไม่ทำตามที่พระองค์ทรงสอน

ตอนนี้มีแต่คนนำรูปเก่าๆ,เรื่องเก่าๆของพระองค์ท่าน มาลงในเฟสบุ๊ก เว็บไซต์ จริงแล้วนั่นเป็นสิ่งดี

เป็นสัญลักษณ์แทนความจงรักภักดี แต่กำลังลืมเลือนไปหรือเปล่าว่า

สิ่งที่เป็นพระราชประสงค์ของในหลวง คืออะไร

สิ่งที่ในหลวงต้องการจากเรา คืออะไร

คำตอบ พระองค์คือ พ่อ และสิ่งเดียวที่พ่อต้องการจากลูกคือ ให้ลูกเป็นคนดี

ให้คนไทยช่วยเหลือกัน สิ่งที่พระองค์ทรงห่วงอยู่เสมอคือ

ใครที่จะช่วยเหลือลูกๆของพระองค์บางส่วนที่ยังมีชีวิตอยู่อย่างเดือดร้อน

ใครจะคอยย้ำเตือน ความสำคัญของคนข้างกาย(ซึ่งไม่ใช่แค่พ่อแม่แต่เป็นเพื่อนมนุษย์)

ในส่วนตัวผม ผมจะไม่ร้องไห้ทีพระองค์จากไปแล้ว ไม่ใช่เพราะผมเข้มแข็ง

แต่ผมจะตั้งมั่นที่จะดำเนินตามรอยท่าน พระองค์อาจเคยทำความดีได้ 100 ผมเคยทำได้ 1

แต่ต่อจากนี้ ผมจะเพิ่มจาก 1 เป็น 2 เป็น 3 ไปเรื่อยๆ

ไม่มีทางหรอกที่ผมจะทำความดีได้เท่าพระองค์ท่าน แต่ผมเชื่อมั่นว่า สิ่งที่ในหลวง

อยากเห็นจากพวกเรามากที่สุด คือ

การเดินต่อไปโดยจูงมือคนที่ด้อยกว่าไปด้วยกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2016, 11:40:43 PM โดย ultranoi » บันทึกการเข้า

ultranoi
*

« ตอบ #573 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2016, 11:00:08 AM »

เพื่อนที่นั่งข้างๆกันเมื่อตอนฟังสวดเมื่อคืนนี้
: พี่มาจากที่ไหนกัน?
: พวกผมมาจากปราจีน มากันยี่สิบกว่าคน ตั้งใจว่าจะอยู่ให้ครบเดือน
: อ้าว! แล้วจะอยู่ยังไง?
: ก็อยู่ตรงนี้ นอนตรงนี้แหละ หาอะไรปูๆคลุมๆเอา ถ้าฝนไม่ตกก็ดี พอตกแล้ววิ่งเลย เสื้อผ้าก็ไปหยอดตู้ซักเอาแถวๆนี้แหละ 20 บาท ผมเอาเสื้อมาเยอะ ตั้งใจกันมา มาแล้วก็แยกย้ายกันไปหาที่อยู่ที่นอน แบตหมดก็เข้าไปขอในธรรมศาสตร์ชาร์จ ผมมากันบ่อย มาทุกวันพ่อ วันแม่ มาอยู่สองสามวัน ก็ไปขอเขาในธรรมศาสตร์ เขาก็ให้ชาร์จนะ เขาบอกว่ามางานอย่างนี้ชาร์จได้เลย แต่อย่าไปขโมยของอะไรเขา ขโมยแล้วจะโดนจับ เดี๋ยววันกลับก็นัดกันที่หัวลำโพง นั่งรถไฟฟรี
:แล้วพี่ทำอะไรกันที่บ้านมาได้นานๆ
: ทำนาทำสวนเนอะ พอดีตอนนี้ยังไม่ต้องทำอะไร ข้าวกำลังตั้งท้อง ลูกๆผมก็เรียนหนังสือนะ แต่โตแล้วไม่ต้องห่วง ที่หมู่บ้านเขาก็นัดกันมา บ้านไหนส่งตัวแทนมา งานอย่างนี้ไม่มาไม่ได้ มีครั้งเดียว ผมต้องมากัน
: แล้วชาวบ้านเป็นยังไงบ้างวันที่รู้ท่านสวรรคต?
: เราก็ไม่เชื่อกันนะ ว่าในเมืองโกหก โทรทัศน์เราก็ไม่ได้นั่งเฝ้ากัน มีคนเขาเปิดอะไรหล่ะ เฟสๆ ไลน์ๆ เขาก็บอกมีข่าวกัน ก็ไม่เชื่อนะ จนเห็นในหนังสือพิมพ์
: แล้วเป็นอย่างไรกันบ้าง?
: เรื่องอย่างนี้มันพูดไม่ออกกันหรอก มันจุก มันเงียบ มันพูดไม่ถูก เขาก็ไปทำบุญให้ท่านกัน ผมนะตอนพ่อแม่ผมตายผมยังเงียบไปเป็นปี แฟนหนีแฟนตายผมช่างมันไม่เสียใจ แต่พ่อแม่นี่ให้กำเนิดเรามาผมเสียใจมาก แล้วนี้เป็นท่าน ผมไม่รู้จะพูดยังไง ...ขาดอะไรขาดได้ ขาดพ่อเมืองนี่แย่เลย เศร้านะ...

แล้วการสนทนาก็เงียบลง พอดีในจอขึ้นรูปในหลวง พี่เขาก็มองแล้วยกมือไหว้สักพักแล้วเอามือลูบหัว มองท่านนิ่งๆอยู่อย่างนั้น

#คำพูดที่ไม่ต้องปรุงแต่ง

#ฉันรักในหลวงภูมิพล เครดิต โพสต์ของ Khuanruetai Rattanavongchaiya

ultranoi
*

« ตอบ #574 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 05:12:20 PM »

ชีวประวัติของ บิล เกตส์ ไม่มีทางบอกผู้อ่านแน่ว่า แม่ของเขาเป็นกรรมการบริษัทไอบีเอ็ม

และช่วยลูกชายผลักดันธุรกิจชิ้นแรกจนสำเร็จ

หนังสือของ วอเรน บัฟเฟต์ จะบอกผู้อานเพียงว่า เขาไปเยี่ยมชมตลาดหลักทรัพย์นิวยอร์ก

ตั้งแต่อายุแปดขวบ แต่จะไม่บอกว่านั่นเป็นเพราะพ่อของเขาซึ่งเป็นสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร

พาเขาไปโดยมีกรรมการบริษัทโกลด์แมนแซกส์มาต้อนรับ

เคล็ดลับความสำเร็จไม่ได้ขึ้นอยู่กับความพยายามและการดิ้นรนของตนเองเท่านั้น แต่คือ

การทำให้ผู้ที่ประสบความสำเร็จแล้วช่วยผลักดันตน

ผู้ที่กำลังจะประสบความสำเร็จต่อสู้เคียงบ่าเคียงไหล่กับตน

และผู้ที่ไม่มีวันประสบความสำเร็จทำงานให้ตน

***ผมเพิ่งทราบอีกแง่มุมของชีวประวัติ บิล เกตส์ จากเดิมที่เคยแต่ได้ยินว่า เรียนมหาลัย

ไม่จบ ก็ออกมาทำธุรกิจ แท้จริงแล้ว เบื้องหลังของ บิล เกตส์ ก็คือ แม่ของเขานั่นเอง

เครดิต หนังสือสิบคดีบาป

ultranoi
*

« ตอบ #575 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 12:04:40 PM »

มาทางไลน์...จุกในอก

เครดิตTeeranuch Yodnoon

"เป็นคนหลงใหลภูเขา เพราะให้ความรู้สึกถึงความมั่นคง ยิ่งใหญ่ จึงใฝ่ฝันที่จะได้สัมผัสหิมาลัยอย่างใกล้ชิด

...เมื่อหกปีที่แล้วได้เดินทางไปอย่างใจฝัน...หิมาลัยยิ่งใหญ่ตระการตา มันเป็นความรู้สึกตื่นตาและชื่นใจที่ได้

มาเห็นใกล้ๆ แบบนี้ เป็นคนช่างคุย เดินทางไปไหนก็คุยกับคนเขาไปทั่ว...คนเนปาลน่ารักเป็นมิตร

หลายคนที่ได้คุยด้วยรู้จักประเทศไทย...รวมถึงชายคนขับรถรับจ้างไม่ประจำทางคนหนึ่งซึ่งมีโอกาสได้คุยกัน

ในช่วงเวลาสั้นๆ ระหว่างที่เขารอนักท่องเที่ยวที่เหมารถขึ้นมาชมหมอกยามเช้าเหนือยอดเขามัจฉปูชเร

ฉันเล่าถึงความสุขของการได้เห็นภูเขาที่สวยงามและยิ่งใหญ่อย่างหิมาลัยและมัจฉปูชเร พรั่งพรูคำพูด

ที่อิจฉาคนเนปาลอย่างเขาที่ได้อยู่ในประเทศที่มีภูเขาที่ยิ่งใหญ่ สวยงามและมีชื่อเสียงก้องโลก...

ชายคนขับรถรับจ้างไม่ประจำทางคนนั้นยิ้มกว้างให้ฉันแล้วพูดว่า "แลกกันมั้ย..เอาหิมาลัยไปไว้ที่ประเทศไทย

แล้วขอพระมหากษัตริย์ของคนไทยมาไว้ที่แผ่นดินเนปาล"

#สตั๊นนไปห้าวินาที ตั้งสติได้ถามเขาว่า รู้จักในหลวงของเราด้วยหรือ คำตอบที่ได้คือ "ผมไม่ได้รู้อะไรมาก

...รู้แค่ว่าถ้าได้ท่านมาอยู่ที่เนปาล คนเนปาลจะอยู่ดีกินดี มีคุณภาพชีวิตที่ดีและมีความสุข

ถ้าคุณอยากได้หิมาลัยเอาหิมาลัยไปไว้เมืองไทยแล้วเอาพระมหากษัตริย์ไทยมาไว้ที่นี่...ผมคนหนึ่งที่ยินดีแลก"

#พระมหากษัตริย์ไทยในสายตาชาวโลก
#นี่คือเรื่องที่เจอกับตัวเอง
#ilovemyking

หน้า: 1 ... 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 [36] 37   ขึ้นบน
  พิมพ์