ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 37   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนน้ำหนาว ของคนรักแม่ กลัวเมีย เทิดทูนในหลวง ขอใช้ชีวิตที่เหลือแทนคุณแผ่นดิน  (อ่าน 111504 ครั้ง)
ultranoi
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 07:38:29 PM »

ผมชื่อ ซี ครับ ติดตามกระทู้ในเว็บเกษตรพอเพียงแห่งนี้มาตั้งแต่ปี 2553 ดั้นด้น เสาะแสวงหาที่ดินไปนับสิบจังหวัด ตั้งแต่ เพชรบูรณ์ เลย เชียงใหม่ เชียงราย พะเยา ลพบุรี พังงา นครนายก เพชรบุรี สระบุรี ราชบุรี  บางจังหวัดผมไปซ้ำหลายครั้ง

ได้มีประสบการณ์เพียบทั้ง นายหน้าแต่ละเจ้าบอกราคาไม่เท่ากัน(ทีดินแปลงเดียวกัน) , พ่อใหญ่เจ้าของที่ดินบอกขายที่ดินไป ร้องไห้ไป แต่ต้องขายเพราะปลดหนี้

เจอที่ดินหลายรูปแบบทั้งแบบอิงภูเขา ติดแม่น้ำ ลำธารผ่าน ดินดำไส้เดือนอ้วน จนถึง ที่ดินแห้งแล้ง ผืนดินแตกระแหง,ที่ดินรุกล้ำป่าสงวน,ทีดินเป็นทางผ่านของทหารเวลาฝึกซุ่มโจมตี (เรื่องจริงครับ)

แต่ที่เด็ดสุด คือ  ผมจะซื้อที่ดินแต่ดูโฉนดไม่เป็น เกือบซื้อที่ดินผิดแปลง!

** กระทู้นี้ผมตั้งขึ้นมา เพื่อ

1.เล่าเรื่องราวของการทำความฝันให้เป็นจริง(การได้เป็นเจ้าของที่ดิน) ของคนที่ไม่รู้ความแตกต่างของโฉนดกับ ภบท. (ผมเองครับ) เพื่อเป็นอุทาหรณ์ให้ทุกคนที่กำลังเดินตามความฝันจะได้ไม่ผิดพลั้งเหมือนผม

2.กลโกงในการซื้อขายที่ดิน เล่ห์เหลี่ยมของนายหน้าและเจ้าของที่ดิน-คนรอบข้างของที่ดินแปลงที่เราจะซื้อ

3.ประสบการณ์จากการเรียนรู้ ศูนย์ส่งเสริมเศรษฐกิจพอเพียงที่ต่างๆ เช่น สวนลุงนิล ,ไร่สุภาวดี รวมถึง อีกหลายแปลงที่ผมจะไปขอความรู้

4.ขอคำแนะนำจากพี่ๆน้องๆ ในเว็บแห่งนี้ เกียวกับการดำเนินชีวิต ทั้งทางการเกษตร สร้างบ้าน ฯลฯ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2014, 11:57:32 AM โดย ultranoi » บันทึกการเข้า

สวนน้ำหนาว ของคนรักแม่ กลัวเมีย เทิดทูนในหลวง ขอใช้ชีวิตที่เหลือแทนคุณแผ่นดิน

ultranoi
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 07:50:04 PM »

ตอนนั้นผมไม่รู้ว่า ถนนในโฉนดจะมีการระบุต่างกัน เช่น ถนนสาย 2057 ,ทางหลวงแผ่นดินสาย 12  คิดว่า ถ้าที่ดินติดถนน ในโฉนดแค่ระบุคำว่า ถนนสาธารณะ ก็พอ (มีคนอย่างนี้จริงครับ ผมเอง)

ปี 2554 หลังจากผมเกิดอาการร้อนวิชา เพราะดูข้อมูลในกระทู้พี่ๆในมุมสมาชิกจนไฟลุก อยากเป็นเจ้าของที่ดินเพื่อทำตามความฝันบ้าง ก็ได้ไปตะลอนทัวร์หลายจังหวัด กะกับแฟนว่าดูที่ดินด้วยเที่ยวด้วย วันหนึ่ง ผมดูข้อมุลที่ดินในเว็บไซต์ขายที่ดินแห่งหนึ่ง ดูจากภาพแล้วชอบที่ดินแปลงนั้นมาก เลยชวนแฟนไปดู พอไปถึงเจอที่ดินชนิดดินดำ น้ำชุ่ม พืชเขียวขจีไปทั้งผืน เหมือนในรูป ก็ประทับใจ ทำการขอสำเนาโฉนดจากนายหน้าทันที!

กลับมานั่งหน้าดำครำเครียดที่บ้านในกรุงเทพ เพราะเงินมีไม่พอซื้อ เลยวางแผนร้าย โทรคุยกับพี่ชาย แทบจะชักแม่น้ำสาละวินผสมแม่น้ำแยงซีเกียง เล่าว่า ที่ดินสวยยังงู้น เจ๋งอย่างนี้ จนพี่ชายคล้อยตาม ตกลงไปดูที่ดินกับบผม พร้อมบอกยาหอมกับผมว่า ถ้ามันสวยยังงั้น กูเอาด้วย ฟังปุ๊ป ผมยิ้มในใจ บอกตัวเองเบาๆว่า เสร็จกู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2014, 08:12:16 PM โดย ultranoi » บันทึกการเข้า

สวนน้ำหนาว ของคนรักแม่ กลัวเมีย เทิดทูนในหลวง ขอใช้ชีวิตที่เหลือแทนคุณแผ่นดิน
ultranoi
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 08:25:12 PM »

รูปตัวอย่างที่ดินแปลงนั้นครับ แต่รูปแปลงจริง ผมถ่ายไว้แต่ลบไปแล้ว กลัวจะมาเจอภายหลัง จะอายตัวเองครับ (แฟนเห็น ผมจะโดนทับถมด้วย)

ultranoi
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 08:31:33 PM »

ถึงวันวางเงินมัดจำ ผมและแฟนขับรถพาพี่ชาย,พี่สะใภ้ ไปก่อนเวลานัดกับนายหน้าและเจ้าของที่ดินพักใหญ่ (อารมณ์ตื่นเต้น นอนไม่ค่อยหลับ หัวใจเต้นตึกตัก แทบจะมองเพดานห้องนอนเป็นบ้านที่จะสร้างในที่ดินแปลงนี้)

ถึงปุ๊ปรีบโทรหานายหน้าว่า

ผม           มาถึงแล้วนะ
นายหน้า     คุณซีมาถึงแล้วเหรอ ขอโทษที บ้านพี่น้ำท่วม บ้านเจ้าของที่ดินก็น้ำท่วมเหมือนกัน เขากำลังหาเรือพายออกมา คุณซี รอหน่อยนะ
ผม           อารมณ์แบบวัยรุ่นเซ็ง แต่ปากบอก ครับพี่ ผมรออยู่แถวนี้นะ
นายหน้า     ครับๆ เดี๋ยวจะรีบออกไปครับ

ultranoi
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 08:40:11 PM »

ด้วยความกลัวพี่ชายพี่สะใภ้จะเบื่อจากการรอคอย (เดี๋ยวนายทุนเปลี่ยนใจ จะอด) เลยชวนพี่ๆเขาเดินเล่น ชวนคุย ชี้ดูความเขียวขจีของที่ดินแปลงที่จะซื้อ ดูสิเฮีย ด้านนี้ติดถนใหญ่ลาดยาง ปลายที่ติดลำเหมืองมีบ้านคนเรียงเป็นตับ เห็นวิวเขาด้วย น่าจะอากาศดีเนอะ ประมาณตดตัวเองยังไงก็หอม  กระหยิ่มใจว่า ถ้ากูได้แปลงนี้ สักพักกูจะซื้อแปลงข้างๆอีก(ความโลภบังเกิด) เอ๊ะ รึว่า เอาแปลงด้านหลังนั่นดีกว่า ส่วนบ้านน่าจะสร้างปลายๆที่ดิน ติดกับบ้านชาวบ้านคนอื่น เอ แล้วเราจะต่อไฟเลยมั้ย ประปาเป็นประปาหมู่บ้านป่าววะ คือ อิเมจินไปไกลมาก

POOMJIT
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 08:50:40 PM »

ยินดีต้อนรับสู่เพชรบูรณ์ครับท่าน  ยิงฟันยิ้ม จะคอยติดตามครับผม  ยิ้ม
ultranoi
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 09:05:18 PM »

ขณะที่กำลังเดินวนไปมารอบที่ดิน มีคุณลุงดูแก่แบบแข็งแรงขี่จักรยานผ่านมา ผมนึกครึ้มอกครึ้มใจว่า เอาวะ เดี๋ยวเราจะมาอยู่แถวนี้ รู้จักคนแถวนี้ไว้บ้างดีกว่า

ผม     สวัสดีครับคุณลุง คุณลุงอยู่แถวนี้หรือครับ ( เอิ่ม ถ้าไม่อยู่แถวนี้จะขี่จักรยานมาเหรอ แต่ตอนนั้นหาเรื่องชวนคุยครับ)

คุณลุง   เออ เอ็งมาจากไหนล่ะ

ผม     กรุงเทพครับ มาดูที่ดินแถวนี้ครับ อยากมาปลูกบ้านเล็กๆ ทำเกษตรพอเพียงครับ (ไม่กล้าบอกคุณลุงว่า ไม่ได้มาดูแต่กูจะมาวางมัดจำ
         ซื้อที่ดินข้างๆที่กูยืนนี่แหล่ะ กลัวคุณลุงจะรู้แล้วไปบอกเจ้าของที่ดิน เคยโดนโก่งราคาอย่างนี้มาแล้ว)

คุณลุง   ดีๆ ที่ดินแถวนี้มีแต่คนกรุงเทพมาหาซื้อให้วุ่นไปหมด โดยเฉพาะไอ้แปลงที่เอ็งยืนอยู่เนี่ย มีคนกรุงเทพมาดูเป็นสิบๆเจ้าเลยนะ

ผม     มีความรู้สึกแปลกๆ เพราะตามประสบการณ์ผม ถ้าที่ดินสวย ราคาเหมาะสมจะไปไว ไม่เคยซื้อทันซะที เลยถามคุณลุงว่า อ้าว มาดูหลายเจ้า ทำไมเขา
        ไม่ซื้อละครับ แปลงนี้สวยออก หน้าติดถนนลาดยาง เห็นวิวเขา ท้ายแปลงมีลำเหมือง ,ประปา-ไฟฟ้า บ้านคนเยอะไม่เปลี่ยว (ในใจผมอยากจะบอกว่า
        แปลงนี้สวยยังกะที่ดินขั้นเทพ ดูที่ดินมาหลายแปลง หลายจังหวัด ยังไม่เคยซื้อที่สวยแบบนี้ทันคนอื่นเลย )

คุณลุง   โอ้ย มันแพง เป็นแสนๆ ขายยากสิ ไม่ติดถนนใหญ่ด้วย

ผม     ห้ะ อะไรลุง.. (เริ่มไม่มีคำว่า คุณ นำหน้า) จากโฉนดมันติดถนนนี่นา ลุงจำผิดป่าว

คุณลุง   ผิดอะไร แปลงนี้มันขายมาตั้งนาน พ่อแม่แบ่งให้แต่ลูกมันไม่อยากทำ เลยขาย ไอ้ถนนที่ติดน่ะ มันถนนท้ายแปลงโน่น
          คุณลุงทำท่าชี้มือไปสุดที่ดินที่มีบ้านคนอยู่เป็นทิวแถว ไอ้ที่ผมกะจะไปสร้างบ้านต่อๆจากพวกเขานั่นแหล่ะ

ผม     ไหนลุง พูดพลางกางโฉนดให้คุณลุงดู อารมณ์ประมาณไม่ปิดปังอะไรคุณลุงแล้ว ในใจภาวนาให้คุณลุงจำผิด
         นี่ไงลุง โฉนดบอกว่า ติดถนนสาธารณะหน้าแปลง ส่วนลำเหมืองอยู่ท้ายแปลง

คุณลุง  อ๋อ ลำเหมืองมันมีอยู่หน้าแปลงด้วย แต่มันแห้งไปแล้ว ตอนนี้เขาใช้แต่ลำเหมืองท้ายแปลง ในโฉนดเลยบอกว่า มีลำเหมืองเฉพาะท้ายแปลง
         ส่วนไอ้ถนนที่เอ็งดูในโฉนดนะ มันเป็นถนนคอนกรีตท้ายแปลง ไม่ใช่หน้าแปลง ไม่เชื่อเดี่ยวลุงเอาโฉนดที่ดินลุงมาให้ดู

*** หลังจากดูสำเนาโฉนดที่ดินคุณลุง เลยได้รู้ว่า ผมดูโฉนดผิด !!!!

ดันไปกลับหัวกลับหางโฉนดแล้วทึกทักไปเองว่า โฉนดมันผิด ถนนในโฉนดจริงๆ คือ ถนนลาดยาง (นึกถึงตอนนี้แล้วโคตรอายเลยครับ ไม่น่าเชื่อว่าการศึกษาระดับปริญญาตรีของผม ไม่ช่วยอะไร ถ้ามหาลัยผมรู้ คงโดนทวงปริญญาคืน)

ตอนนั้นเหมือนมีตัวอักษรคำว่า "โง่" ตัวใหญ่ๆ ตกใส่หัวเลยครับ

เพราะในโฉนดที่ดินคุณลุง ถนนลาดยางระบุชัดเจนว่า "ทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 12" ส่วนไอ้ถนนที่ระบุในโฉนดผม ระบุว่า นั่นคือ ถนนสาธารณะซึ่งอยู่ท้ายแปลงเป็นคอนกรีต กว้าง 4 เมตร (แต่ดันไปเข้าใจว่าคือถนนสาย 12 ซึ่งลาดยางกว้างเกือบ 10 เมตร)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2014, 09:35:34 PM โดย ultranoi » บันทึกการเข้า

ultranoi
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 09:21:18 PM »

ยินดีต้อนรับสู่เพชรบูรณ์ครับท่าน  ยิงฟันยิ้ม จะคอยติดตามครับผม  ยิ้ม

ขอบคุณครับ ที่เข้ามาทักทาย

ultranoi
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 09:26:47 PM »

ขณะที่กำลังอึ้ง คุณลุงเดินกลับบ้านไปแล้ว แต่ผมยังยืนไร้วิญญาณอยู่ ไม่กล้าสบตาแฟน พี่ชาย พี่สะใภ้ แต่รู้สึกได้ถึงรังสีสังหาร

อยู่ๆก้อได้ยินเสียงรถมาจอด (ไม่เห็นรถครับ ทั้งๆที่ควรจะเห็น เพราะถนนเส้นนี้ไม่ค่อยมีรถวิ่งตลอด คือ ในสมองมันวิ้งๆ )

เดาสิครับว่าใครมา ถูกแล้วครับ นั่นคือ นายหน้าครับ....

** ถ้าเป็นคุณ จะทำยังไงต่อ

tanapolpun
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 10:03:14 PM »

เกษตรกรมือใหม่น้ำหนาวเหมือนกันครับรอชมด้วยคนครับ
Apinya17
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 10:05:21 PM »

มาเล่าต่อสิอ้ายย
นาย_มนัส
*

ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 10:43:10 PM »

ขอตามอ่านด้วยคนนะครับ

ขยันหมั่นเพียรในการงาน
  รักษาทรัพย์ที่ได้โดยชอบ
     คบหาคนดีมีคุณธรรม
        พอเพียงใช้ชีวิตสมถะ
jame kp
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 10:56:23 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)มาตามชมและเป็นกำลังใจให้ด้วยครับ อายจัง อายจัง

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
toplikit
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 06:16:17 AM »

ติดตามครับ รอฟังประสบการณ์ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ultranoi
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 10:00:48 AM »

ช่วงเวลาที่ผมยืนอย่างไร้วิญญาณ ภายใต้รังสีสังหารของ พี่ชาย พี่สะใภ้ และแฟนผม ในหัวมีคำถามผุดขึ้นมาซ้ำๆว่า ทำไมกูโง่อย่างนี้วะ คิดได้ไงเนี่ยว่าโฉนดมันผิด แล้วนายหน้ามาแล้วเอาไงดี มีคำตอบค่อยๆลอยเข้ามาในหัวเปนทางเลือกว่า

1.บอกนายหน้าว่าติดธุระด่วนกะทันหัน รีบเผ่นกลับกรุงเทพ
  2.ด่านายหน้าว่า ทำไมไม่อธิบายให้เคลียร์ก่อนที่ผมจะพาพี่ชายมาซื้อ (ผมเคยถามนายหน้าแล้วว่า ที่แปลงนี้ติดถนนลาดยางใช่ไหมเพราะดูโฉนดไม่ค่อยเป็น นายหน้าบอกใช่ )
   ตอนนี้มาหวนคิด ก้อยังด่าตัวเอง กูฉลาดจัง เือกเปิดเผยให้เขารู้ก่อนว่า ตัวเองไม่เก่งเรื่องที่ดินแล้วหวังว่าเขาจะเปนคนดี ไม่หลอกเรา เพราะดูจากภายนอกเวลาคุยเขาดูจริงใจ
  ไม่เน้นปิดการขาย ลืมคิดไปว่า เขาเปนนายหน้าที่จะได้เงินส่วนแบ่งจากการขายที่ดิน เขาย่อมต้องอยากขายให้ได้อยู่แล้ว
  3.คุยตรงๆกับนายหน้าว่า เราเข้าใจผิด จะซื้อที่ผิดแปลง

ติ๊กต่อกๆๆ รู้ไหมครับว่า ผมจะเลือกทางไหน ตามประสาคนโง่ครับ คือ ยังหน้าบางไม่กล้าด่าเขาอย่างข้อ 2 / ไม่กล้ายอมรับว่า ตัวเองเข้าใจผิดอย่างข้อ 3 เพราะถ้ายอมรับ รังสีสังหารจากสายตาทั้งสามคู่จากคนข้างกายอาจแปรเปลี่ยนเปนวาจาเชือดเฉือนใจผม แค่สายตาที่มองมาก้อแทบจะประทับคำว่า ควาย เข้ามาบนหน้าผากผมอยู่แล้ว /

ผมจึงกำลังจะเลือกเปนข้อ 1 เพื่อรอมชอมกับฝั่งนายหน้าแล้วค่อยไปแก้ตัวกับพี่ชายในรถ

ultranoi
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 10:03:02 AM »

เกษตรกรมือใหม่น้ำหนาวเหมือนกันครับรอชมด้วยคนครับ

คุณ tanapolpun อยู่แถวไหนของน้ำหนาวครับ ผมอยู่ทางขึ้นน้ำหนาว เลยศูนย์เครื่องมือกลขึ้นไป

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 37   ขึ้นบน
  พิมพ์