ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 191   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง  (อ่าน 762884 ครั้ง)
BBporpeang
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 02:19:34 PM »

ขอสอบถามพี่sweetbamboo49 เกี่ยวกับอายุของไผ่หม่าจู ไผ่ตงลืมแล้ง ไผ่บงหวาน ไผ่ตงหวาน   ว่าพี่พอจะทราบอายุของไผ่หรือเปล่าครับว่าสามารถปลูกได้อีกกี่ปีถึงจะออกดอกครับ.....คือผมเคยซื้อไผ่เลี้ยงหวาน (อ.บึงสามพัน เพชรบูรณ์) มาลองปลูกเมื่อปีที่แล้วปรากฏว่าออกดอกไป ๙ ต้น จาก ๑๒ ต้น ช่วงปลายหน้าหนาว และคาดว่าที่เหลือก็คงออกดอกอีกแ่น่ๆ โกรธ โกรธ   ขอบคุณมากครับ

ที่ดิน ทุน แรงงาน ใจรัก

ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #161 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 08:55:21 PM »

ไผ่ที่ซื้อมาเราไม่รู้อายุว่าเกิดจากเมล็ดมาได้กี่ปีแล้ว  บางทีซื้อมาก็เกือบจะหมดอายุแล้วพอดี
    -ไผ่หม่าจูถ้าเพาะจากเมล็ดใหม่อยู่ได้    40  ปี
    -ไผ่ตงหวานเพาะจากเมล็ดใหม่อยู่ได้    40  ปี
    -ไผ่ตงลืมแล้งเพาะจากเมล็ดใหม่อยู่ได้  40  ปี
    -ไผ่บงหวานเพาะจากเมล็ดใหม่อยู่ได้    80  ปี
     ทางผมมีไผ่ที่เพาะจากเมล็ดใหม่อยู่  4  สายพันธุ์  เป็นไผ่ที่หน่อดิบหวานหน่อละ  500  กรัม  2  สายพันธุ์ (จำหน่าย 1  สายพันธุ์คือเพชรน้ำผึ้งอยู่ได้อีก 77 ปี) ไผ่ที่หน่อดิบหวาน  หน่อละ  1-3  กิโลกรัม  2 สายพันธุ์  (ยังไม่จำหน่ายพันธุ์)  สามสายพันธุ์ที่ยังไม่จำหน่ายเพาะในปี  2552  ครับ

Liked By: mulder, Ratthapatch

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
tommy pattaya
*

« ตอบ #162 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 11:38:46 AM »

อยากทราบต้นทุนในการติดตั้งระบบจ่ายน้ำแบบสปริงเกอร์ให้ต้นไผ่ต่อ 1 ไร่ ครับ
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #163 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 04:21:27 PM »

คุณไผ่หวานดังใหญ่ สวนไผ่เพชรน้ำผึ้ง ได้ออกเทคโนโลยีชาวบ้านเล่มล่าสุดนับถือๆๆค่ะ ยิงฟันยิ้ม
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #164 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 09:46:38 PM »

ตอบคุณดวงพร    
ขอบคุณที่ชมครับ   ปลูกไผ่หวานสามารถทำอาหารแทนผักได้หลายชนิดเพราะไม่ขมขณะดิบๆ  เหมือนเราใช้คะน้ำ  ยอดมะพร้าว  หน่อไม้ฝรั่ง  ทำผัดกุ้ง  ต้มยำ  สลัด  หมูกระทะ  จิ้มน้ำพริก  ชุบแป้งทอด  แกงเขียวหวาน  ถ้าปลูกไผ่กันมากๆ  ขายหน่อดี  ลดโลกร้อนได้มาก  ผมอยากให้ปลูกไผ่กันมากๆ  ที่ไหนมีพันธุ์ไผ่ก็ซื้อมาปลูกไม่ต้องซื้อที่ผม
     เป็นภาพวันนี้เก็บหน่อไม้ได้ 120  กก.  ทั้งขายหน้าสวนและขายส่งในแพร่

ตอบคุณทอมมี่พัทยา
     ไร่หนึ่ง  ใช้ทุนประมาณ  4000  บาท  ไม่รวมปั้มน้ำครับ

กิมซุ่งก็เก็บหน่อได้มาก  วันหนึ่งรายได้จากการขายหน่อ  4000-5000 บาท  ยังไม่รวมฝรั่ง  ผักพื้นบ้านอีก

หน่อบงหวานอยู่ในห้องแอร์  กำลังนำไปส่งวันนี้  ทำมา 7  ปีแล้ว  เริ่มชำนาญ

กิมซุ่งอยู่หลังรถ  ทนร้อนหน่อยนะ  (ลำเอียงนิ)  ไผ่ใหญ่ทนร้อนครับ  ความจริงอยู่ได้เพราะไผ่หวาน  ขายได้ทั้งปี 
หน่อไม่มีหยุด  ถ้าให้น้ำ  กำลังนำทั้งสองหน่อไผ่ไปส่งวันนี้  ไม่เต็มรถ  ก็คุ้มน้ำมันอยู่  3000-4000  บาท 
ขายหน้อสวนอีกส่วนหนึ่ง  2000 บาท  ในวันนี้

Liked By: Backjack21
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2010, 11:44:36 AM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

ไผ่หวาน
*

« ตอบ #165 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 10:01:36 PM »

ข้าวโพดแพง  ก็ปลูกข้าวโพดกันมาก   สภาพพื้นที่ป่าหายกันทุกจังหวัด  โลกร้อนขึ้นมากๆเพราะป่าหายทุกๆปี 
ยิ่งข้าวโพดแพงมากเท่าไหร่ป่าก็ยิ่งหายมาก  ข้าราชการทั้งหลาย  ชาวเกษตรพอเพียงทุกท่านทำไมไม่ให้เกษตรกรปลูกไผ่ 
ได้ทั้งป่าได้ทั้งไม้ไผ่  มีรายได้จากการขายหน่อ  ต่างประเทศก็ต้องการหน่อไม้ไปเป็นอาหาร
ช่วยลดมะเร็งในลำใส้เพราะหน่อไผ่มีไฟเบอร์มาก  อยากให้ช่วยกันรนณรงค์  ผมเองก็พยายามทำเป็นตัวอย่าง  อยู่ได้เพราะป่าไผ่

น่าเศร้าใจมาก  แม้แต่ริมถนน  ในทุกๆจังหวัด  ป่ายังถูกเผาเพื่อทำไร่ข้าวโพด   
ทุกท่านสมาชิกเกษตรพอเพียง  ลองดูบ้านของเรากัน  ป่าหายไปเรื่อยๆ 

ปลูกสวนไผ่  ให้ความร่มเย็น  ใครทำก่อนได้ความเย็นก่อน  เวลานี้ไปนอนในเปล ผูกกับต้นไผ่เย็นสบายมากครับ

ไผ่บงหวานแม้ต้นเล็กก็ยังให้ความร่มเย็น

ฝรั่งกิมจูก็ยังเก็บขายได้ทุกวัน

ชะอมอยู่กับผักหวานป่างามดีมาก  แต่เก็บชะอมได้ทุกวันไปก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2010, 11:51:13 AM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

phol
*

« ตอบ #166 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 11:08:45 PM »

คุณไผ่หวานมีวิธีจัดการกิ่งแขนงแล้วก็ต้นที่ตัดสางยังไงครับ กิ่งแขนงเอาไปทำอะไรไดมั่ง
ขอบคุณครับ
หล่อเล็ก
*

« ตอบ #167 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 03:27:56 AM »

ตอบคุณดวงพร    ขอบคุณที่ชมครับ   ปลูกไผ่หวานสามารถทำอาหารแทนผักได้หลายชนิดเพราะไม่ขมขณะดิบๆ  เหมือนเราใช้คะน้ำ  ยอดมะพร้าว  หน่อไม้ฝรั่ง  ทำผัดกุ้ง  ต้มยำ  สลัด  หมูกระทะ  จิ้มน้ำพริก  ชุบแป้งทอด  แกงเขียวหวาน  ถ้าปลูกไผ่กันมากๆ  ขายหน่อดี  ลดโลกร้อนได้มาก  ผมอยากให้ปลูกไผ่กันมากๆ  ที่ไหนมีพันธุ์ไผ่ก็ซื้อมาปลูกไม่ต้องซื้อที่ผม
     เป็นภาพวันนี้เก็บหน่อไม้ได้ 120  กก.  ทั้งขายหน้าสวนและขายส่งในแพร่

เก็บได้ 120 กก.จากไผ่ที่ปลูกเยอะขนาดไหนครับ (กี่กอ)  อายุไผ่กี่ปี
phol
*

« ตอบ #168 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 07:34:03 AM »

คุณไผ่หวานครับ จะกรุณาเอาหน่อของไผ่ตงลืมแล้ง ตงไต้หวัน กิมซุ่งหรืออื่นๆที่ขนาดใกล้เคียงกันอายุของหน่อเท่ากัน( 5-7 วัน ) ผ่าครึ่งเพื่อดูข้อปล้องของแต่สายพันธุ์ว่าเหมือนกันหรือแตกต่างกันอย่างไร่เช่นปล้องสูง ปล้องขวางในหน่อไม้ อาจจะไม่เหมือนกัน ขอบคุณครับ
ไผ่หวาน
*

« ตอบ #169 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 09:39:00 AM »

ตอบคุณ  phol
    เดี่ยวผมจะเอาหน่อผ่าดูครับ  ยังไม่เคยผ่าดูเลย  ผ่าแล้วจะถ่ายรูปให้สมาชิกดูด้วยกัน   ขอบคุณที่ให้คำแนะนำ  เส้นผมบังภูเขา  ดูแต่ภายนอกอย่างเดียวครับ   
    ไผ่บงหวาน  ผมตัดกิ่งแขนงเดือนละครั้ง  จะไม่ปล่อยให้รกมาก  ถ้ารกมากจะถ้อ  ส่วนตัดต้นแก่จะตัดปีละครั้งครับ   กิ่งและต้นที่ตัดก็นำไปทำปุ๋ยหมัก  ภายใต้ต้นไผ่  กำลังว่าถ้ามีเงินจะซื้อเครื่องย่อยกิ่งไม่  นำกิ่งไผ่มาทำปุ๋ยหมัก  แล้วเอากลับใช้ในป่าไผ่อีกที

ไผ่หวาน
*

« ตอบ #170 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 09:43:54 AM »

ตอบคุณหล่อเล็ก
     ผมปลูกหลายรุ่น  รุ่นที่เก็บได้อายุ  13  เดือนมี  4  ไร่   อายุ  18  เดือนมี  8  ไร่  อายุ  24  เดือนมี  1  ไร่    ไผ่บงหวานถ้าโตเต็มที่ต้องอายุ  2  ปีขึ้นไป  จะได้หน่อละ  500  กรัม  น้ำหนักก็จะดีขึ้น  พอดีทุนน้อย  ทะยอยทำ  ตามกำลังที่ดินและทุน

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #171 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 10:05:45 AM »

เวลาตัดหน่อไผ่  ก่อนที่จะส่งตลาด  ต้องใช้อะไรชุบหน่อไม้หรือเปล่าครับ  เพื่อที่จะรักษาให้รอยตัดหน่อไม้มีสีขาวน่ารับประทานเหมือนในภาพ

ไผ่หวาน
*

« ตอบ #172 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 10:40:45 AM »

ตอบคุณชาวนา
    ไม่ได้ชุบสารอะไรครับ  หน่อไผ่บงหวานไม่มีสารพิษที่มีสีเหลือง  (ทานแล้วจะเป็นโรคปวดข้อ)  หน่อบงหวานเวลาล้างแล้วตัดก็เป็นสีขาว  เพราะไม่มีสารพิษที่หน่อไม้ขมๆ มี   หน่อบงหวานเวลาต้มจะไม่มีน้ำสีเหลือง  ไม่ต้องทิ้งน้ำ  2 -3  ครั้ง  ไม่ต้องต้มนานให้หายขม  คุณชาวนามาเที่ยวสวน  จะปรุงเมนูต่างๆให้ชิม

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #173 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 10:50:57 AM »

ตอบคุณชาวนา
    ไม่ได้ชุบสารอะไรครับ  หน่อไผ่บงหวานไม่มีสารพิษที่มีสีเหลือง  (ทานแล้วจะเป็นโรคปวดข้อ)  หน่อบงหวานเวลาล้างแล้วตัดก็เป็นสีขาว  เพราะไม่มีสารพิษที่หน่อไม้ขมๆ มี   หน่อบงหวานเวลาต้มจะไม่มีน้ำสีเหลือง  ไม่ต้องทิ้งน้ำ  2 -3  ครั้ง  ไม่ต้องต้มนานให้หายขม  คุณชาวนามาเที่ยวสวน  จะปรุงเมนูต่างๆให้ชิม

ขอบคุณมากครับ  อยากไปชมเหมือนกันครับ  แต่ไม่รู้ตอนไหน  ต้องมีสักวัน...  รูดซิบปาก

ไผ่หวาน
*

« ตอบ #174 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 11:11:04 AM »

ยินดีรอต้อนรับสมาชิกเกษตรพอเพียง  มาศึกษาดูงาน  หรือเที่ยวพักผ่อน  วันที่  3  พ.ค.ที่สวนลุงแว่นถ้าไม่ติดอะไรก็จะไปอยู่ครับ

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #175 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 12:54:33 PM »

พี่ไผ่หวาน ถ้าลงมา ติดต้นไผ่บงหวาน ลงมาด้วยนะครับ จะได้ขอซื้อครับ บบ

ขอบคุณ ครับ

ทอมมี่
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 191   ขึ้นบน
  พิมพ์