หน้า: 1 ... 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 [91] 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 ... 187   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง  (อ่าน 520858 ครั้ง)
kt
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1440 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 12:02:55 PM »

พีเปียครับผมจะใช้ขี้เลื้อยไม้สักใสโคนต้นไผ่ใด้เป่าครับขอบคุณครับ

ใส่ได้ครับ   ถ้ายังใหม่ควรใส่แต่น้อย  ถ้าดูว่าไม่มีผลอย่างไรก็ค่อยทะยอยใส่เพิ่ม   แต่ถ้าเก่าแล้วใส่มากได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2010, 11:21:35 PM โดย ไผ่หวาน » บันทึกการเข้า

ไผ่หวาน
seller
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #1441 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 10:06:37 PM »

กล้วยไข่ที่ปลูกไว้สลับกับมะยงชิดปลูกไม่ถึงปี  ออกลูกจะตัดกินตัดขายได้แล้ว  ไวมากๆ  แต่มะยงชิด  2  ปีแล้วยังไม่ไปถึงไหนเลย   ทำไม่โตช้าก็ไม่รู้    ถ้าเพื่อนๆท่านใดต้องการต้นตอกล้วยไข่เป็นพันธุ์กำแพงเพชร  ถ้าผ่านมาเที่ยวที่สวน  มาขุดเองได้เลยครับ  ให้ฟรีครับ  มีให้หลายหน่อทีเดียว  ทางผมปลูกไว้  200  กว่ากอ 

วันนี้เตรียมไถที่และทำเทือกนา  แต่ไม่ได้ดำข้าว  ดำเป็นต้นผักบุ้งที่ใช้ผัดไฟแดงครับ   ดำเสร็จก็รอสัก  3  วันก็จะออกรากและเริ่มฟื้นตัวครับ   การดำก็ใช้ระยะห่างประมาณ  15-20  เซนติเมตร  พยายารักษาระดับน้ำไว้เพื่อจะไม่ให้หญ้าขึ้นเร็วกว่าที่ผักบุ้งจะโต

ส่วนแปลงใกล้ๆกันดำผักบุ้งใบไผ่ที่ใช้ทำผักบุ้งไฟแดงไปได้  เดือนกว่าๆแล้ว   กำลังเริ่มออกดอก   ผักบุ้งไม่ว่าจะพันธุผักบุ้งแดงที่กินกับส้มตำ  ผักบุ้งเลื้อยที่ใช้ทำเย็นตาโฟ   จะออกดอกในช่วงวันสั้น  คือต้องการช่วงแสงไม่เกิน  12  ชั่วโมงคล้ายๆข้าวหอมมะลิ  ซึ่งก็จะตรงกับเดือนตุลาคมเป็นต้นไป  ในช่วงนี้ไม่ว่ามองไปทางไหน  จะเห็นดอกขาวๆไกลๆถ้าไปดูใกล้ๆก็คือดอกผักบุ้งครับ  ไม่ทราบเคยสังเกตุดอกผักบุ้งกันหรือยัง

Liked By: chaichomphu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 10:16:43 PM โดย ไผ่หวาน » บันทึกการเข้า

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
 อ.เด่นชัย จ. แพร่  โทร.083-266-3096
ไผ่หวาน
seller
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #1442 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 10:21:56 PM »

แผนที่มาสวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้งครับ   เผื่อสมาชิกท่านใดมาเที่ยวสวน  หรือมาศึกษาดูงานการปลูกฝรั่ง  การปลูกไผ่  การปลูกผักหวานป่าในที่นา  การปลูกผักบุ้งแบบนาดำ  การปลูกเกษตรผสมผสาน  การขยายพันธุ์ไผ่ต่างๆ  หรือมาขอพันธุ์ไม้ฟรี  แต่ต้องมาลงมือทำเองที่สวนและรับไป  ทางสวนยินดีให้ฟรีสำหรับท่านที่ต้องการประหยัดค่าพันธุ์  ทางสวนยินดีสอนวิธีขยายพันธุ์ให้  และเมื่อทำได้แล้วก็ให้นำกลับไปปลูก  ไม่ต้องซื้อ   

แปลงดำผักบุ้งที่แข็งแรงแล้ว  ปลูกถัดจากข้าวหอมมะลิ   

วัสดุที่เหลือใช้ทางการเกษตรที่โรงงานนำมาทิ้งให้ที่สวน    ทางสวนกองไว้ให้เป็นปุ๋ยหมัก   ใช้เวลา  3  เดือนก็นำไปใช้ใส่ต้นไม้ได้  เหมาะสำหรับใส่ต้นไผ่  ใส่ฝรั่ง  ใส่พืชทุกชนิดในสวน  ทำให้ต้นไม้โตดีมาก  ลดการซื้อมลูกไก่  มูลวัวไปได้มากทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 10:32:34 PM โดย ไผ่หวาน » บันทึกการเข้า

อ.เด่นชัย จ. แพร่  โทร.083-266-3096
ไผ่หวาน
seller
*

« ตอบ #1443 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 10:35:46 PM »

กล้าไผ่ยักษ์ที่เพาะจากเมล็ด  เริ่มโตขึ้นและแข็งแรงเร็วมาก  เตรียมนำไปบริจาคให้เว็ปเกษตรพอเพียง  วันที่  7  พ.ย. 53 เร็วๆนี้

ไผ่หวาน
seller
*

« ตอบ #1444 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 11:00:10 PM »

ฝรั่งกิงจูช่วงนี้เก็บขายหน้าสวนทุกวัน  วันละ  60-80  กก.  รายได้ทุกวันไม่น้อยทีเดียว   ปลูกไว้อยู่  4  ไร่  ปลูกตามริมถนน  และในแปลงปลูก  การให้ปุ๋ยเน้นใช้ปุ๋ยอินทรีย์   ท่านใดอยากฝึกตอนฝรั่งกิมจู  ก็เรียนเชิญมาฝึกที่สวนได้ครับ  ตอนเสร็จก็มาตัดไปอีก  45  วัน  ตอนเองมาตัดเอง  ให้ฟรีครับ

ปลายเดือนตุลาคมเป็นช่วงที่สวนจะเริ่มแต่งต้นเก่าของไผ่ทิ้ง  และเหลือต้นใหม่ไว้กอละ  5-8  ลำสำหรับไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง  แปลงนี้ปลูกได้  9  เดือน 

หลังจากตัดสางต้นเก่าทิ้งก็เริ่มใส่ปุ๋ยขี้ไก่กอละ  5  กก.  แล้วใส่ขี้เถ้าแกลบทุกๆกอ  เตรียมให้น้ำหลังฝนหมดแล้วเก็บหน่อจำหน่ายเดือนพฤศจิกายนจนถึงเดือนพฤษภาคม   จะเก็บทุกวัน  ตลอดฤดูที่ไม่มีหน่อไม้ป่าหรือหน่ออื่นๆมากในท้องตลาด  แต่ทางสวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้งก็ขายแต่ที่หน้าสวนเป็นหลัก  จะจำหน่ายที่กก.ละ  50-60  บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 11:12:44 PM โดย ไผ่หวาน » บันทึกการเข้า

chaikhag
*

อีกไม่นาน คืนถิ่น

« ตอบ #1445 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 11:08:44 PM »

พี่เปีย ครับ ขยันแจกจริงนะครับ พรุ้งนี้ผมกลับบ้านมีอะไรจะแจกผมมั้ยครับ ....55555555555555555

แจกครับ  แต่มีข้อแม้ว่าต้องมารับเองและลงมือทำเองที่สวน  การทำเกษตรต้องอดทน  ต้องสู้  ถ้าลงมือทำขุดเอง  ตอนเอง  ชำเองที่สวน  ก็นำไปปลูกได้ให้ฟรี    แต่ถ้าใครไม่ต้องการพบกับความลำบาก  ซื้อก็ง่ายที่สุดครับ  รายได้ที่ได้ก็นำไปจ้างคนทำอยู่ดี   ค่าปุ๋ย  ค่าน้ำ  ค่าดูแล  ปรับปรุงเพื่อให้ความสะดวกแก่เพื่อนๆที่มาเยี่ยมหรือมาดูงานครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 11:16:42 PM โดย ไผ่หวาน » บันทึกการเข้า
ไผ่หวาน
seller
*

« ตอบ #1446 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 11:20:07 PM »

หลังจากตัดสางต้นเก่าของไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งเสร็จแล้ว   เตรียมเดินระบบน้ำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 11:21:45 PM โดย ไผ่หวาน » บันทึกการเข้า

ไผ่หวาน
seller
*

« ตอบ #1447 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 11:24:41 PM »

สภาพปัจจุบัน  นาผักบุ้ง  นาข้าว  แปลงไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง   และบริเวณสวน

แปลงปลูกผักล้มลุกหมุนเวียน  เก็บแล้วก็ปลูกใหม่  กำลังลงถั่วฝักยาวหลังจากเก็บหมดแล้ว  ลงคะน้า  ลงกวางตุ้ง  ลงมะเขือ  ลงถั่วลิสง(ถั่วดิน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 11:27:30 PM โดย ไผ่หวาน » บันทึกการเข้า

chaikhag
*

อีกไม่นาน คืนถิ่น

« ตอบ #1448 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 11:32:04 PM »

พี่เปีย ครับ ขยันแจกจริงนะครับ พรุ้งนี้ผมกลับบ้านมีอะไรจะแจกผมมั้ยครับ ....55555555555555555

แจกครับ  แต่มีข้อแม้ว่าต้องมารับเองและลงมือทำเองที่สวน  การทำเกษตรต้องอดทน  ต้องสู้  ถ้าลงมือทำขุดเอง  ตอนเอง  ชำเองที่สวน  ก็นำไปปลูกได้ให้ฟรี    แต่ถ้าใครไม่ต้องการพบกับความลำบาก  ซื้อก็ง่ายที่สุดครับ  รายได้ที่ได้ก็นำไปจ้างคนทำอยู่ดี   ค่าปุ๋ย  ค่าน้ำ  ค่าดูแล  ปรับปรุงเพื่อให้ความสะดวกแก่เพื่อนๆที่มาเยี่ยมหรือมาดูงานครับ
ว้าใจจริงอยากไปฝึกงานที่สวนพี่เปีย นะครับ บรรยากาศดีมาก แต่ไม่ค่อยมีเวลาเลยครับเอาไว้ว่า จะหาเวลาไปให้ได้นะครับ ไม่มี คงต้องมี สักวัน ครับ .... ขอขอบคุณ ความใจดีและน้ำใจแสนงามครับ..พี่เปีย...

ขอบคุณครับ  ที่นึกถึงบ่อยๆ  ยังไงก็ยินดีต้อนรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2010, 12:12:38 AM โดย ไผ่หวาน » บันทึกการเข้า
น้องฟ้าใส
*

ความพอเพียง คือความสุขที่ยั่งยืน

« ตอบ #1449 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 10:14:52 AM »

ไผ่บงหวานที่ผ่านการตัดแต่งกิ่งแล้ว ใส่ปุ๋ยคอกทันที่เลยแล้วไม่รดน้ำตามทันที่ได้หรือไม่ครับพี่เปีย  เพราะตอนนี้ดินที่สวนผมก็ยังมีความชุ่มชื้นดีอยู่  ผมกลัวว่าจะทำให้ต้นไผ่เฉาตายนะครับครับ

ยังไม่ต้องรดน้ำครับ  เพราะฝนยังตกอยู่  ถ้ารดน้ำเดี๋ยวจะมากไปต้นไผ่จะแย่ครับ   รอช่วงที่ฝนไม่ตกแล้วค่อยให้น้ำ  ระหว่างนี้น้ำฝนจะช่วยละลายปุ๋ยเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2010, 10:23:34 AM โดย ไผ่หวาน » บันทึกการเข้า

ร้อยความรู้ หรือ จะสู้ลงมือทำ
กัญจน์
*

« ตอบ #1450 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 10:33:24 AM »

แผ่นดินสยามไม่สิ้นคนดี ยังมีสังคมแห่งการแบ่งปันมีกัลยานิมิตรที่เหลือจากคำว่าพอ ยังจำหน่ายจ่ายแจกยังผู้ที่ต้องการขอชื่นชมครับพี่ไผ่หวานผมก็เขาและตั้งใจมาเอาความรู้จากที่นี้ไปต่อยอดอยู่เสมอขอบคุณครับ อายจัง อายจัง อายจัง
fapandao
*

« ตอบ #1451 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 10:47:37 AM »

แวะมา สวัสดีแบบทางการค่ะเห็ออนไลน์อยู่ค่ะ เนื่องจากติดตามอ่านพี่ไผ่หวานมาหลายเดือนแล้ว หากมีเวลาจะแวะไปขโมยพันธุ์ไผ่หวานที่สวนแน่นอนค่ะ เมื่ออ่านการขยายและการปลูกพืชใหม่ๆ ของทางสวนแล้วมีแรงและกำลังใจอย่างมากที่จะกลับบ้านไปทำเกษตรแบบผสมผสานนี้ค่ะ เนื่องจากเป็นคนไกลบ้านมาเกือบ 25 ปีแล้ว แม่มีแรงทัดทานจากทุกฝ่ายก็จะทำให้เค้าเห็นให้ได้ค่ะ เป็นกำลังใจด้วยค่ะ
ไผ่หวาน
seller
*

« ตอบ #1452 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 12:50:47 AM »

แผ่นดินสยามไม่สิ้นคนดี ยังมีสังคมแห่งการแบ่งปันมีกัลยานิมิตรที่เหลือจากคำว่าพอ ยังจำหน่ายจ่ายแจกยังผู้ที่ต้องการขอชื่นชมครับพี่ไผ่หวานผมก็เขาและตั้งใจมาเอาความรู้จากที่นี้ไปต่อยอดอยู่เสมอขอบคุณครับ อายจัง อายจัง อายจัง

ยังไงผ่านมาก็แวะได้ครับ   ต้องการพันธุ์ไม้อะไร  ลงมือทำเองรับไปได้ครับ  ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ   สวนคุณกัญจน์กิจกรรมก็ไม่หายขาดเช่นกัน

แวะมา สวัสดีแบบทางการค่ะเห็ออนไลน์อยู่ค่ะ เนื่องจากติดตามอ่านพี่ไผ่หวานมาหลายเดือนแล้ว หากมีเวลาจะแวะไปขโมยพันธุ์ไผ่หวานที่สวนแน่นอนค่ะ เมื่ออ่านการขยายและการปลูกพืชใหม่ๆ ของทางสวนแล้วมีแรงและกำลังใจอย่างมากที่จะกลับบ้านไปทำเกษตรแบบผสมผสานนี้ค่ะ เนื่องจากเป็นคนไกลบ้านมาเกือบ 25 ปีแล้ว แม่มีแรงทัดทานจากทุกฝ่ายก็จะทำให้เค้าเห็นให้ได้ค่ะ เป็นกำลังใจด้วยค่ะ

สวัสดีเช่นกันครับ   ว่างๆผ่านมาแวะทานน้ำและด้อมๆมองๆพันธุ์พันธุ์ไผ่ไปปลูกได้เลยครับ    พร้อมจะทำการเกษตรเมื่อไหร่  อย่าลืมแวะมาศึกษาหรือฝึกงานที่สวนก่อนนะครับ  ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ

hs3vds
*

« ตอบ #1453 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 02:19:18 AM »

บอกได้คำเดียวว่าพอเพียงและเพียงพอจริงๆๆครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลทุกตัวอักษรครับ ครูคือผู้ให้จิงๆๆครับ
ja_aeh
*

« ตอบ #1454 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 05:17:20 AM »

สวัสดีเจ้าของสวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้งอย่างเป็นทางการค่ะ

เห็นความตั้งใจในการทำงาน ความขยันหมั่นเพียรของพี่ไผ่หวานแล้ว ขอปรบมือให้ดังๆ เลยค่ะ  อายจัง
พี่ตอบคำถามเพื่อนๆ สมาชิกได้ละเอียดมาก ตามอ่านมาทุกหัวข้อได้ประโยชน์มากทีเดียวค่ะ
ถึงแม้ในวันนี้จะยังไม่มีที่ดินเป็นของตัวเอง  แต่อีกนานก็คงจะได้เดินตามรอยพี่ๆ หลายคนในเว็บนี้
และจะขอติดตามความก้าวหน้าของสวนไผ่หวานไปเรื่อยๆ นะคะ  ยิงฟันยิ้ม
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1455 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 06:15:45 AM »

สวัสดียามเช้าวันอันสดใสค่ะพี่ไผ่หวาน... ยิ้มเท่ห์
หนูพิมแวะมาขอไผ่หวานอร่อยๆไปปลูกซักกอได้ไหมอ่ะ  อิอิ   ยิงฟันยิ้ม
เข้ามาดูทุกวันนะเนี่ย...แต่ไม่เช็คชื่อ...วันนี้ต้องลงชื่อไว้หน่อย  เพราะว่า......
หนูพิมปลูกกล้วยไข่ไปสองต้นเล็กๆ...ไม่ทันไรเลย...มันออกลูกแล้ว)))... ยิงฟันยิ้ม
เหมือนพี่ไผ่หวานว่าไว้เลยค่ะ...หนูพิมปลูกได้ไม่นาน  เดินผ่านต้นมันทุกวัน
ไม่เคยได้ดูยอดกล้วยเลย...จู่ๆวันนึงเดินผ่าน...อ้าว!!!มีกาบปลีกล้วยหล่นได้ไงนิ
มองแบบ งงๆ  พอเงยหน้าไปดู...ว๊ากกกกมันออกปลีแล้วพี่น้อง...ดีใจสุดๆอ่ะค่ะ
ชอบกินกล้วยนี่นา...พอมีกล้วยออกใหม่ก็ดีใจตื่นเต้นล่ะเนาะ...พึ่งปลูกเองนี่
ที่สำคัญ...พอหมดปลีแล้วลูกกล้วยไข่มันโตไวมากค่ะ...ใกล้จะได้กินแล้วล่ะ
แม้จะเป็นแค่เครือเล็กๆก็ตาม...
สรุปแว่...เอ้ย...สรุปว่า...กล้วยไข่น่าปลูกเหมือนกันถ้าจะปลูกขาย...เนาะพี่ไผ่หวาน ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
หน้า: 1 ... 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 [91] 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 ... 187   ขึ้นบน
  พิมพ์