ข่าว
หน้า: 1 ... 134 135 136 137 138 139 140 141 142 143 [144]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลับมาเป็นเถ้าแก่ที่บ้านเกิดกันเถอะ ตอน เกษตรนคร หน้า 140  (อ่าน 385219 ครั้ง)
Prasuit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2288 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 08:33:30 AM »

ต้องขอโทษคุณPrasuit ที่ตอบช้าทำให้ต้องตามจิกถึงหลังไมค์ เพราะผมหาสูตรฉีดพ่นใบโหระพาและกระเพราที่เขียนไว้ในบิลเก็บตังค์ไม่พบ วันนี้เจอแล้วครับแต่ผมขอต้นพันธุ์ลางสุกแลกเปลี่ยนสัก 3 ต้นนะครับ จะเอาเมื่อไหร่ผมจะแจ้งอีกครั้งนะครับ
สำหรับอินทรียวัตถุหรือของหนักๆช่วงนี้ไปรษณีย์โลเจสติกงดรับส่งของจากคนทั่วไปค่าขนส่งจะแพงมาก ลองหามูลสัตว์หมักแล้วแถวๆบ้านดูสิครับแล้วสั่งชุดผสมปุ๋ยหมักไปใช้จะดีกว่านะครับ

น้ำเปล่า 20 ลิตร
สารเสริมประสิทธิภาพอย่างดี    3 cc.
ปุ๋ยทางใบสูตร 12-12-5 = 30 กรัม (ยี่ห้อตามรูป)
KM-2 = 1 cc.
จิบทรี = 1 cc.
แร่ซีโอไลท์ = 2 กรัม (แช่น้ำรินเอาแต่น้ำใส่ๆ)
ฉีดพ่นอีกครั้งหลังจากยอดเริ่มแตกช้า อย่าลืมใส่ปุ๋ยอินทรีย์ดีๆ+เคมีสูตร 25-7-7 ทางดินด้วยนะครับเดือนละครั้งก็พอ

ลางสุกขาดธาตุแคลเซียมนะครับ

ขอบพระคุณครับอาจารย์แดงแหม๋ๆ ไม่ได้ตามจิกนะครับ แค่กัดไม่ปล่อย ฮ่าๆ อยากได้ของดีก็ต้องตามประกบติดๆ เดี๋ยวจะพลาดขบวนเถ้าแก่
ยินดีจัดให้ครับอาจารย์ สำหรับต้นลางสุก แต่คงต้องหาวิธีขึ้นตอนกิ่งก่อนนะครับ เพราะต้นลางสุก ไม่ค่อยมีกิ่งกระโดงเหมือนต้นเงาะครับ ผมเลยคิดว่า
จะเพาะเมล็ดเอา แต่กว่าจะได้กิน คงหลายปีครับ หากต้นพันธุ์พร้อม ผมจะจัดส่งให้ครับ จะพยายามทำให้ได้หลายๆต้น เผื่อสมาชิกท่านอื่นสนใจนำไปปลูกครับ
เรื่องสูตรที่อาจารย์ให้มา ขอ(อีกละ)รบกวนอาจารย์จัดส่งมาได้ไหมครับ ค่าจัดส่ง ค่าใช้จ่ายต่างๆ ผมจัดการให้ครับ
จากสวนผม เข้าเมืองนครฯ วนหาซื้อส่วนผสม คิดว่าไป-กลับ น่าจะระยะทางเกือบๆ 200 ก.ม.ครับ แฮะๆ ขี้วัวแห้งพอหาได้ครับ ราคาหน้ามืดเหมือนกัน (กระสอบละ100)
เดี๋ยวคงต้องพยายามหาแหล่งขายส่งอีกที
หมายเหตุ:ลางสุกชอบอยู่ในที่ร่มๆครับ ผมมีสองสายพันธุ์ แต่ว่ารายละเอียดเรื่องสายพันธุ์หาได้น้อยมากครับ ไม่ค่อยมีข้อมูลครับ อาจารย์ต้องเอาไปปลูกในที่ส่วนตัวนะครับ
เพราะเขาเป็นไม้ยืนต้น อายุยืนยาวมากครับ
ขอบพระคุณสำหรับสูตรโหระพามือหงิก ฮ่าๆ

หมอแดง...ผมจะจัดหาให้ครับ พอดีเพื่อนสมาชิกจากภูเก็ตต้องการให้ผมจัดชุดเชื้อชีวะภัณฑ์ซุปเปอร์ฮีโร่ส่งให้ รายละเอียดคุยกันหลังไมค์นะครับ ต้นลางสุกผมเตรียมไว้สำเดี๋ยวหรับปลูกในอาศรมใหม่ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2014, 06:24:23 AM โดย kmsmily » บันทึกการเข้า

Prasuit
*

« ตอบ #2289 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 04:31:37 PM »

12

หน้ายางเสียอย่างนี้หลังจากฉีดพ่น "ชุดบำรุงและเรียกหน้ายางพารา" จนเปลือกเต็มแต่ผิวจะไม่เรียบเราต้องทำการศัลยกรรมเหมือนดาราเข้าใช้บริการ "นิติพลเปะเวอร์" ซักหน่อย โดยใช้กบหรือสิ่วหน้ากว้างคมๆไสผิวไม่เรียบออกแล้วฉีดพ่นเชื้อนางไม้อีกครั้ง เปลือกยางจะกลับมาสวยเปะเวอร์เหมือนเดิมครับ
ขอแนะนำสูตรปุ๋ยเคมี ชนิดทันใจ ใช้คู่กับอินทรียวัตถุ ตรา เกษตรสไมล์ อัตรา 1:1
13-13-21 = 1 กระสอบ
46 -0 -0  = 5 กก.
21 -0 -0  =10 กก.
หมายเหตุ ทุกครั้งฉีดพ่นชุดบำรุงและเรียกหน้ายางพาราต้องเพาะเชื้อราไตรโคเดอร์ม่าผสมลงไปด้วยทุกครั้ง จะช่วยทำให้ต้นยางพาราสมบูรณ์เร็วขึ้น และจะมีโรครบกวนน้อยลงครับ

ถ้าทำหน้าเละๆ ให้สวยเป๊ะเวอร์ มีน้ำมีนวลได้ ผมคงมีทุนพอที่จะไปเที่ยวอาศรมโคราชล่ะครับ

หมอแดง...คุณเสน่ห์ (SA1) ตามดูผลงานต้นนี้มาโชว์หน่อยครับ สำหรับเรื่องสูตรปุ๋ยพริกหวานผมจะนำไปเขียนเล่าในกระทู้นะครับ เรื่องนี้ต้องขยายความ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2014, 06:30:46 AM โดย kmsmily » บันทึกการเข้า
Prasuit
*

« ตอบ #2290 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 05:16:55 PM »

บึ่งรถเข้าสวนแต่เช้า ไปหาลูกลางสุกสวยๆ ลูกโตๆ ที่ตกค้างในสวน มาเตรียมเพาะใส่ถุงให้อาจารย์แดง และเพื่อนสมาชิกที่สนใจ เหลือไม่มากครับ
ร่วงและเน่าไปเกือบหมด (ฝนตกทุกวัน) ได้ผลอย่างไร จะแจ้งให้ทราบนะครับ
สุนนท์กุล
*

คนไท หัวใจเกษตรธรรมชาติ

« ตอบ #2291 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 03:53:48 PM »

บึ่งรถเข้าสวนแต่เช้า ไปหาลูกลางสุกสวยๆ ลูกโตๆ ที่ตกค้างในสวน มาเตรียมเพาะใส่ถุงให้อาจารย์แดง และเพื่อนสมาชิกที่สนใจ เหลือไม่มากครับ
ร่วงและเน่าไปเกือบหมด (ฝนตกทุกวัน) ได้ผลอย่างไร จะแจ้งให้ทราบนะครับ
เพาะไว้เผื่อผมด้วยเด้อ   ผมเพิ่งทราบว่าเรียกว่าลางสุก ปรกติซื้อกินประจำ  เอาหลายๆต้นก็น่าจะดี ที่นาผม ดินโหด เผื่อเหลือ
 ยิงฟันยิ้ม

อเนก  สุนนท์กุลเลขบัญชี 08-4017934-5  ธ.กรุงเทพฯ บิ๊กซีรังสิต2
0849099699(AIS)หรือ0814544298(Dtac)
kmsmily
*

« ตอบ #2292 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 06:12:42 AM »

คืนนี้ (18/10/2557 ) ประมาณ 2 ทุ่มอ่อนๆ (ไม่ถึงสองทุ่มครึ่งถ้าเกินสองทุ่มครึ่งเรียกว่าสองทุ่มแก่ๆ) ขณะที่ผมนั่งทอดอารมณ์อยู่หลังกระบะน้องฟ้าใสพร้อมกับละเลียด 037 (ลีโอ) ในแก้วกาแฟอะเมซอนไปด้วยนั้น ยิงฟันยิ้ม สมองเหี่ยวๆ ก็นั่งครุ่นคิดถึงคำทวงถามหาบทความว่าทำไมหมอแดงว่างเว้นห่างหายไปนานกว่าครึ่งเดือน   เสียงทวงถามดังกล่าวเป็นเสียงของหลานชายจอมอัจฉริยะที่ส่งเสียงผ่านคลื่น 3G  มาหา  เวลาไล่เรี่ยเหมือนนัดกันไว้กับคุณสุระพล @ สวนเกษตรฝากเทวดา เมืองสุสานเชลยสงคราม (พืชชนิดไหนอึดทนตรูปลูกเพราะถือคติ ว่างเมื่อไหร่...ถึงไปสวน) ลังเล ที่ส่งเสียงทวงถามหาบทความทางคลื่น 3G มาเช่นกัน  ก็จะไม่ให้ห่างหายไปได้ยังไงละครับ  กำลังใจหดหายคนกด Like น้อยลงๆ  สงสัยเรทติ้งตก โกรธ แล้วจะยังให้นั่งเขียนอยู่อีกรึ... ฮืม  นี่ถ้าเป็นละครทางช่อง 3  ผมคงถูกปลดออกจากผังรายการไปแล้วเป็นแน่แท้  พอท้อใจก็อยากหยุดเขียนมันซะดื้อๆ หายหน้าหายตาไปสักพักดีกว่า ขยิบตา  แต่พอแหงนหน้าขึ้นมองท้องฟ้าคืนวันฟ้าสว่างกระจ่างแจ้งสายตามองเห็นก้อนเมฆไหลเอื่อยๆจินตนาการเป็นรูปต่างๆ จู่ๆ รูปคล้ายหัวกระโหลกหลังพระสมเด็จวัดระฆังของผมปรากฏให้เห็น ตกใจ (เห็นจริงๆนะครับไม่ได้โม้) เหมือนดั่งจะเตือนสติว่า “หมอแดงเอ๊ย...ทุกคนเกิดมามีภาระหน้าที่ของตัวเอง อย่าไปใส่ใจสิ่งสมมุติ จงสร้างบุญบารมีให้ตนเองเถอะ”  เมื่อคิดได้ดังนั้นก็ไม่รอช้ารีบหยิบแก้วกาแฟใส่037 (ลีโอ) เดินมาเปิดน้อง Lenovo   จิ้มแป้นเริ่มบทความทิ้งไว้ทันที..................... (การเขียนบทความทุกตอนจะต้องมีแรงบันดาลใจก่อนเสมอ) จุมพิต  
           พี่น้องรู้ไหมครับ...ตอนนี้ผมไม่จำเป็นต้องเขียนบทความโฆษณาสินค้าเพิ่มเติมแล้ว เจ๋ง เมื่อมีเสียงแฟนคลับให้กำลังใจมาว่า “หมอแดงอย่าพึ่งหายหน้าไปไหนนะครับ...ผมกลัวไม่มีปุ๋ยอินทรีย์ดีๆใช้” นี่คือคำพูดของคุณวิชัย ศิลา @ เมืองมะขามหวาน ที่แวะเข้ามาหาที่อาศรมพร้อมอุดหนุนชุดผสมขี้หมูบ้านเพิ่มอีก 20 ชุด (คิดสูตรให้ใหม่เพราะใช้ต้นกล้วยและรำข้าวเลี้ยงหมู) สั่งไปทดลองใช้ก่อนหน้านี้ 5 ชุด เพียงแค่ 15 วันความเปลี่ยนแปลงของต้นยางพาราก็ปรากฏให้เห็น (งามแต้ๆ) ยิ้มเท่ห์ หมอแดง ตะแบงเฮ็ด บอกแล้วไง...ขอให้ลองใช้สักครั้ง...แล้วจะติดใจ  เฮ้อ...ว๊ะไปอีกสักพัก...(ไม่ต้องแบมือขอกระตังค์ภรรเมียคนสวยไปได้สักพัก เบื่อจริงกับการใช้เงินเมีย เป็นอาการที่ลูกผู้ชายจองหองอย่างผมรับไม่ได้ ทุกวันนี้หน้าภรรเมียผมงอลงทุกวันๆ) ร้องไห้ ค่าข้าวกลางวัน + 037 (ลีโอ) ช่วงเย็น ค่าน้ำมันน้องฟ้าใส  ที่ดีใจสุดๆคงเป็นบรรดาหลานๆเหลนๆของผม (ไก่ชน) “ไม่อดข้าวเปลือกกินแล้วพวกเรา...555” ยิ้มกว้างๆ (อย่าถาม...เป็นกรรมของผมที่สลัดยังไม่หลุด... ณ เวลานี้ความห่วงใยอยู่เหนือความชอบ ผมยังรอคนดีๆมารับพวกมันไปอยู่นะ) ยามใดผมขยับตัวออกจากอาศรม กาลนั้นผมจะได้สัมผัสกับปัญหาเกี่ยวกับพืชต้องแก้ไขเสมอ แลบลิ้น (เกิดมาเพื่อการนี้) หลายๆปัญหาของแต่ละที่กลับเป็นปัญหาซ้ำซากที่อดนำมาเขียนบอกเล่าไม่ได้ เพื่อเป็น บรู๊วววว... (อุทาหรณ์) ยิ้มกว้างๆ สอนใจคนรักการเกษตรมือใหม่หัดขับทั้งหลาย ที่ยังไม่ทิ้งหัวโขนที่เคยใส่ (หัวหน้างานชอบสั่ง) ไม่ค่อยลงมือทำเอง (จ้างคนปลูกให้) สิ่งที่ตามมาคือต้นไม้ไม่ยอมโตรอตายละลายเงินในกระเป๋าตังค์มิใช่น้อย (เริ่มกุมขมับ) เศร้า  วันเวลาที่ผมห่างหายจากการลงบทความให้แฟนคลับเพราะเกิดอาการงอนและท้อแท้ที่ยอดกด Like ลดลง  ( ฝากบอกถึงคนไม่ชอบกด Like นะครับว่า การกด Like  มันเป็นกำลังใจอย่างหนึ่งที่จะทำให้คนบ้าอย่างผมบ้าได้ต่อไป) ยิงฟันยิ้ม ผมก็ไปคลุกอยู่กับสวนของพี่ทวีพงศ์ เพื่อเข้าไปช่วยแก้ไขปัญหาต้นไม้ไม่โตและเริ่มทยอยตายไปเรื่อยๆ โดยเฉพาะผักหวานป่าตอนกิ่งที่กระชากกระตังค์ในกระเป๋าของแกไปกว่า  30,000 - 40,000 บาท ตกใจ  สวนนี้เป็นสวนที่พี่ทวีพงศ์ได้วางแผนไว้สำหรับชีวิตหลังเกษียณในอีก  2 ปีข้างหน้า  แกหลงรักผักหวานป่าเพราะได้ยินกิตติศักดิ์ว่าเป็นพืชปลูกยาก... จริงรึ... ฮืม อยากรู้ว่างั้นเถอะ... (หุ หุ ตอนนี้ได้ข่าวว่ารู้แล้วจริงๆนั่นแหล่ะ) ก็จะไม่ให้ผักหวานป่าเริ่มทยอยตายได้ไงครับพี่น้อง  พี่แกเล่นปลูกโดดๆ ไม่ได้ปลูกไว้ข้างต้นพืชพี่เลี้ยงผักหวานเลยโดนแดดเต็มๆ แถมตัดกิ่งต้นแคพืชพี่เลี้ยงออกเพราะไปดูสวนผักหวานป่าตอนกิ่งที่อำเภอครบุรีเค้าแนะนำมาว่า “ผักหวานป่าต้องการแดดมากๆ” (มาอีกสูตรแล้ว) ฮืม สำหรับผมแล้วยังเชื่อมั่นว่าผักหวานป่าต้องมีพืชพี่เลี้ยง จึงจะรอดให้เก็บยอดอ่อนมาแกงใส่ไข่มดแดงได้ โดยเฉพาะต้นตะขบจะช่วยให้ผักหวานป่าโตเร็วแน่นอน ยิ้มเท่ห์  จากการสอบปากคำพี่ทวีพงศ์แกเล่าว่า “ผมให้คนปลูกขุดหลุม 50 x 50 x 50 ตามตำราเป๊ะๆ ใส่เศษหญ้า ขี้วัวแห้งค่อนข้างเยอะ ตามด้วยแกลบดำ” โอ้แม่เจ้า... ตกใจ ทำหลุมหมักปุ๋ยหรือปลูกต้นไม้ฟ่ะ... “พี่ครับเศษหญ้าแห้งและขี้วัวแห้งหากได้รับความชื้นที่เหมาะสมจุลินทรีย์ย่อยสลายที่ไม่ใช้อากาศจะเริ่มเจริญเติบโตย่อยสลายทำให้เกิดกรดในดิน ลังเล แกลบดำ จะมีธาตุโพแทสเซียมสูงเมื่ออยู่ในดินจะผลักไฮโดรเจน (H) ที่จับอยู่กับคลอลอยด์ดินออกมาทำให้ดินเป็นกรด ร้องไห้ เมื่อดินมี pH ต่ำกว่า 5 จะทำให้ธาตุฟอสฟอรัส แคลเซียม แมกนีเซียม โพแทสเซียม โมลิบดีนัม ไม่สามารถปลดปล่อยให้พืชออกมาใช้ได้ พืชเลยเหมือนเด็กโอธิโอเปียการเจริญเติบโตน้อยผิดปกติ ต้นมะม่วง ต้นขนุน และต้นไม้อื่นๆที่ปลูกก็เกิดปัญหาเดียวกันครับ” (ผมโกยดินข้างต้นผักหวานป่าลึก 4-5 นิ้ว เสียบเครื่องวัด pH อ่านค่าได้ 4.2 ดินทั่วไปของสวน pH 5.7)  “อ้าว...เป็นจังสินี่เอง...ขนขี้วัวใส่เท่าไรต้นไม้ก็ไม่เห็นโตซักกระที...ถึงว่ามันแปลกๆ” โกรธ  พี่ทวีพงศ์พาผมไปดูต้นมะม่วงที่กำลังจะยืนต้นตายผมโกยดินที่โคนออก “แฮ่ๆ...พี่ปลูกต้นไม้หรือฝังเสาเข็มสร้างตึกครับนี่...? ฝังลึกอย่างนี้รากต้นไม้จะเอาอากาศที่ไหนหายใจ (พืชหายใจได้พลังงาน) รากหายใจไม่ได้ รากใหม่จะไม่งอก รากไม่งอกต้นไม้ก็จะไม่แตกยอดอ่อนครับ ลังเล เวลาปลูกต้นไม้ให้รากด้านบนสุดอยู่ระดับขอบหลุม ผมรับรองต้นไม้โตแบบโกรกราก (รวดเร็ว) แน่นอนครับ พี่ๆ...มาดูนี่สิเชือกฟางรัดโคนต้นจนกิ่วหมดแล้ว (ตอนปลูกไม่ตัดเชือกฟางออก) ธาตุอาหารลำเลียงไม่สะดวกการเจริญเติบโตเลยช้าผิดปกติครับ เศร้า ก่อนปลูกต้นไม้ทุกครั้งต้องตรวจดูเชือกหรือลวดที่เค้าใช้มัดตอนเสียบตอ ต่อยอดว่าเอาออกหรือยัง ผมเจอปัญหานี้บ่อยมากและไม้ที่ปักกันล้มหลังต้นไม้ทรงตัวได้แล้วให้ตัดเชือกออก เพราะต้นไม้จะขยายออกด้านข้างได้ต้องโดนลมพัดไหวไปมาถึงจะสร้างฮอร์โมนเอทีลีน (ขยายออกด้านข้าง) ไม้หลักก็ถอนออกเดี๋ยวปลวกยกโขยงหกโมงเช้ามากินไม่อิ่มกัดรากต้นไม้เราอีก อ้อ...เป็นเยี่ยงนี้นี่เองแล้วหมอแดงจะแก้ไขอย่างไรครับ..........

มองเห็นก้อนเมฆก่อตัวเหมือนภาพนี้

แก้วกาแฟประจำตัว

ต้นผักหวานป่าอายุ 17 เดือน ข้างต้นตะขบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2014, 06:47:17 AM โดย kmsmily » บันทึกการเข้า
Prasuit
*

« ตอบ #2293 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 11:40:32 AM »

เพาะไว้เผื่อผมด้วยเด้อ   ผมเพิ่งทราบว่าเรียกว่าลางสุก ปรกติซื้อกินประจำ  เอาหลายๆต้นก็น่าจะดี ที่นาผม ดินโหด เผื่อเหลือ
 ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ ผมเข้าสวนไปยืนมอง นั่งมอง นอนมองต้นลางสุกในสวน โอ้แม่เจ้า หากิ่งกระโดงเพื่อทำกิ่งตอน ไม่มีเลยครับ ต้นเกลี้ยงเกลาเชียว เลยเก็บลูกสวยๆ
ที่ยังค้างต้นมาได้ประมาณ 30 ลูก ถ้าเพาะแล้วงอกทุกต้น ผมจะลองเสียบยอดดูครับ หากสำเร็จ เพื่อนสมาชิกจะได้นำไปปลูกและได้ทานลางสุกเร็วขึ้นครับ
ที่แน่ๆ ผมยังไม่เคยเสียบกิ่ง แฮ่ๆ ต้องลองดูก่อนเด๊อพี่น้อง หากรอดตาย จะส่งไปให้อาจารย์แดง เจ้าพ่อโปรเจคพันล้านทุกต้นครับ
หมายเหตุ:ปลูกในที่นา น้องลางสุกจะรอดไหมหนอ เค๊าชอบที่ร่มรื่น ชุ่มชื้นนะครับพี่ ฮ่าๆ
TAWUN
*

« ตอบ #2294 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 06:38:25 PM »

หวัดดีครับ อ.หมอแดง เพิ่งอ่านจบวันนี้เอง นั่งอ่านวันละ5-6 ชั่วโมงมาหลายวัน รู้สึกชื่นชมในความรู้มากครับ อย่าเพิ่งหมดกำลังใจนะครับ บางที อ.หมอแดงคงยังไม่ถูกที่และถูกเวลา (ความสามารถ+ถูกที่+ถูกเวลา=ความสำเร็จ) ตอนแรกผมตามมาจากกระทู้สวนเกษตรปากเสียแต่อ่านผ่านๆครับ เพิ่งมาอ่านจริงจังละเอียด(ยกเว้นตัวเลขอ่านแล้วมึน)เมื่ออาทิตย์นี้เอง ยอดเยี่ยมมากครับ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง ผมขอรับคู่ตุนาหงัน(อินทรีย์วัตถุ50กก.+เชื้อนางไม้)1ชุด+ชุดเกษตรสามัญประจำบ้าน  ไม่ทราบพอมีเหลือแบ่งให้ได้หรือเปล่าครับ ค่าเสียหายPMครับ
  ท้ายนี้ขอให้ อ.หมอแดงมีสุขภาพแข็งแรงและผ่านอุปสรรคโดยราบรื่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2014, 06:40:45 PM โดย TAWUN » บันทึกการเข้า
สุนนท์กุล
*

คนไท หัวใจเกษตรธรรมชาติ

« ตอบ #2295 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 10:20:03 PM »

หมอแดง...ลูกคนไหนชอบการเกษตรเมื่อถึงเวลาส่งมาซึมซับวิชาในคัมภีร์มหาเวทย์เกษตรสไมล์นะครับ

ปล. บ้านหลังนี้ต้องการใช้ระบบไฟฟ้าโซล่าเซลล์ทั้งหลัง เอนกคงต้องขึ้นมาโคราชสักวันแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2014, 06:38:59 AM โดย kmsmily » บันทึกการเข้า

อเนก  สุนนท์กุลเลขบัญชี 08-4017934-5  ธ.กรุงเทพฯ บิ๊กซีรังสิต2
0849099699(AIS)หรือ0814544298(Dtac)
kmsmily
*

« ตอบ #2296 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 07:43:59 AM »

“อ้อ...เป็นเยี่ยงนี้นี่เองแล้วหมอแดงจะแก้ไขอย่างไรครับ...” จากการสอบประวัติคนไข้ ยิงฟันยิ้ม “ต้นไม้ที่ปลูกส่วนมากจะปลูกลึกเกินไป ต้องโกยดินบริเวณโคนต้นออกให้เห็นรากบนสุดเพื่อให้รากได้รับอากาศ ดินปลูกด้านล่างมีแกลบดำผสมจะทำให้ pH เป็นกรด ผมจะผสมหินฝุ่นสูตรเฉพาะ (รวดเร็วขึ้น) ปรับ pH โรยรอบๆโคนต้น ตามด้วยอินทรียวัตถุ ตราเกษตรไมล์ + ปุ๋ยเคมีสูตร13-13-21 + 46-0-0 (อัตรา 5:1) ฉีดพ่นเชื้ออาหารจุลินทรีย์นางไม้ เกลี่ยดินกลบปุ๋ยสำหรับไม้ผล เช่น มะม่วง ขนุน มะกอก มะขามเทศ มะนาว  ยิ้ม ส่วนผักหวานป่าและไม้อื่นๆทำเหมือนกันแต่ไม่ต้องใส่ปุ๋ยเคมี หลังใส่ปุ๋ยอีกประมาณ 7-10 วัน ฉีดพ่นด้วย 3 ซุปเปอร์ฮีโร่สาว (เชื้อราบูเวอเรีย เมทาไรเซียม พาซิโลมัยสิท) เพื่อกระตุ้นการแตกยอดและตาข้าง เร่งการเจริญเติบโต และป้องกันกำจัดโรคและแมลงศัตรูพืชไปในตัว อายจัง สำหรับมะนาวในวงบ่อให้โกยมหาขี้วัว(ใส่มาก) ออกก่อน แล้วจึงใช้ดินบริเวณสวน (เป็นดินทรายปนดินเหนียว) ผสมทรายก่อสร้างใส่แทนลงไปแล้วใส่ปุ๋ยตามวิธีที่แนะนำครับ” เจ๋ง เสร็จสรรพจากการวิแคะปัญหาและแนะนำการแก้ไขสวนของพี่ทวีพงศ์  3 หนุ่ม เริ่ม สว. (สูงวัย) ผม เฮียตึ๋ง พี่ทวีพงศ์ หลังจากจัดการกับน้ำย่อยในกระเพาะเรียบร้อย (กินข้าวเที่ยง) เป้าหมายต่อไปคือสวนแก้วมังกรของพี่ต๋อย บุรุษนกเห็นต้องชิดซ้าย (อดีตนักบิน)  เพื่อขจัด 037 (ลีโอ) 6 ขวด ที่อยู่หลังรถเบ็นซ์ของพี่ทวีพงศ์ (องค์ประกอบหลักสำหรับการสนทนา) แลบลิ้น สวนแก้วมังกรในป่าน้อย... จริงจริ๊ง...ครับพี่น้องไม่ได้เขียนให้ตลกนะ ผมเห็นครั้งแรกยังแปลกใจ ต้นแก้วมังกรบนเนื้อที่ 6 ไร่ ถูกปลูกอยู่ระหว่างแถวต้นไม้ป่าหลายชนิด เช่น ต้นแดง แคนา ยางนา พะยอม พยุง ชิงชัง รัง จาน สักทอง พร้อมส้มโอ ที่แปลกต้นแก้วมังกรงามมากม๊าก...ฉีกตำราวิชาการแบบขาดกระจุยที่บอกว่า “ต้นแก้วมังกรเป็นพืชทะเลทรายตระกูลตะบองเพชร ชอบแดดมากๆ” ตกใจ พี่ต๋อยไขข้อสงสัยให้ฟังว่า “ผมปลูกแก้วมังกรมา 10 กว่าปีแล้ว ตอนแรกสวนนี้ก็โล่งๆมีแต่เสาแก้วมังกร ตอนทำงานแดดมันร้อนมาก ผมเลยเอาต้นไม้ป่าทั้งหมดที่เห็นมาปลูกระหว่างแถวแก้วมังกรเพื่อให้มีร่มเงาเวลาทำงาน” อ้าว...เป็นอย่างนั้นไป... ลังเล “แต่ต้นแก้วมังกรผมกลับงามมากผลผลิตดีอีกด้วย ไม่เคยฉีดพ่นยาฆ่าแมลง ไม่เคยเป็นโรคระบาดให้ต้องรักษา แต่ตอนนี้ต้นไม้ใหญ่เกินไปผมจะต้องเอาออกบางต้น เพื่อให้แก้วมังกรได้รับแสงแดดเพียงพอ ปุ๋ยผมเน้นขี้วัวนมช่วงพัฒนาลูกเสริมด้วยปุ๋ยเคมีสูตร 13 - 13 - 21  เล็กน้อย” ยิ้มเท่ห์ ฮือ...สมองเหี่ยวๆที่ชอบคิดนอกกรอบเริ่มทำงานอีกครั้ง “น่าศึกษาค้นคว้าเรื่องร่มเงาสำหรับปลูกแก้วมังกรเสียแล้ว” วันนั้น 037 (ลีโอ) ส่งผลให้หมอแดง ตะแบงเฮ็ดได้รับตำแหน่งเป็นที่ปรึกษาเกี่ยวกับการปลูกพืชของกลุ่ม สว. (สูงวัย) ที่มีหัวใจตรงกันอยากสร้างแหล่งเรียนรู้ปลูกพืชปลอดภัย –ไร้สารพิษ “โครงการเครือข่ายปลูกแก้วมังกรปลอดภัย -ไร้สารพิษ” เริ่มก่อตัวขึ้นแล้วครับพี่น้อง... จุมพิต เฮียตึ๋ง โคราช ผู้มีแผงขายผลไม้ 3 แผงอยู่ตลาดสุระนคร เป็นผู้รับซื้อผลผลิตตอนนี้น้องบอม (ลูกชาย) รับการถ่ายโอนธุรกิจที่สร้างไว้แบบปึ๊กๆ เพื่อสานงานให้ก้าวหน้ากว่าเดิม จะบุกตลาดส่งออกไปยังกลุ่ม AEC ที่กำลังจะเปิดปีหน้าฟ้าใหม่ (2558) อายจัง ต้นพันธุ์แก้วมังกรพี่ต๋อยเป็นผู้รับผิดชอบ ช่วงแก้วมังกรยังไม่ให้ผลผลิต เราจะเสริมรายได้ด้วยการปลูกเมล่อนหรือพืชชนิดอื่นๆระหว่างแถวตามความเหมาะสมที่ตลาดต้องการ (ใช้ตลาดนำการปลูก) ยิ้ม พี่น้องชาวโคราชบ้านเอง...ท่านใดสนใจมองเห็นอนาคตแน่นอน...เชิญร่วมหัวจมท้ายได้นะครับ 555 ยิ้มกว้างๆ เฮียตึ๋งพาผมไปดูลูกค้าที่อุดหนุนกิ่งพันธุ์มะนาวเพชรโคราช (ลูกใหญ่) ของแกอีก 2 -3 ราย ต้นมะนาวปลูกในวงบ่อรายไหน...ใช้วัสดุปลูกผสม แกลบดิบ แกลบดำ มูลสัตว์แห้ง จะมีอาการต้นมะนาวไม่โตถึงยืนต้นตายทั้งนั้นเลยครับพี่น้อง...ฮืม มีรายหนึ่งปลูกมะนาววงบ่อประมาณ 200 กว่าต้น เห็นอาการแล้วถ้าจะให้ต้นมะนาวรอดมีผลผลิตเก็บขายเอาทุนคืนคงต้องโกยดินปลูกออกให้มากที่สุด หาดินปลูกใหม่มาใส่แทนครับพี่น้อง โกรธ สำหรับสวนมะนาวเพชรโคราชของเฮียตึ๋ง แกให้นักศึกษามหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา เข้ามาเรียนรู้หัดตอนกิ่งพันธุ์เองแล้วนำไปส่งอาจารย์เอาคะแนน อายจัง ต้นมะนาวของแกเกิดอาการยอดหงิกใบงอ ลูกเปลือกหนา ซึ่งเป็นอาการขาดธาตุแคลเซียม-โบรอน ดินปลูกเป็นดินเหนียวผสมกรวดแดงแน่นมากประกอบกับตอนปลูกฝังต้นลึกเกินไป (คนปลูกเป็นคนเดียวกันกับสวนพี่ทวีพงศ์) ลังเล การแก้ไขเพื่อให้ผู้เข้ามาเรียนรู้ประทับใจ (ต้นไม้ต้องงาม ขยายการดูแลให้แตกฉาน นำไปสานต่อทำกินได้) ผมใช้สารระเบิดดินดานฉีดพ่นดินรอบๆโคนต้นก่อน ยิงฟันยิ้ม แล้วตามด้วยอินทรียวัตถุ ตราเกษตรไมล์ + ปุ๋ยเคมีสูตร13-13-21 + 46-0-0 (อัตรา 5:1) ฉีดพ่นเชื้ออาหารจุลินทรีย์นางไม้เกลี่ยดินกลบปุ๋ย หลังใส่ปุ๋ยอีกประมาณ 7-10 วัน ฉีดพ่นด้วย 3 ซุปเปอร์ฮีโร่สาว (เชื้อราบูเวอเรีย เมทาไรเซียม พาซิโลมัยสิท) เพื่อกระตุ้นการแตกยอดและตาข้าง เร่งการเจริญเติบโต และป้องกันกำจัดโรคและแมลงศัตรูพืชไปในตัว ผมได้รับตำแหน่งวิทยากรจิตอาสาโดยปริยาย แฮ่ๆ... ยิงฟันยิ้ม วิชาที่จะบรรจุสำหรับแหล่งเรียนรู้นี้คือ การหมักมูลสัตว์แบบกองโล๊ะเล๊ะ การขยายเชื้อชีวะภัณฑ์แบบซุปเปอร์ฮีโร่ และวิชาอื่นๆในคัมภีร์มหาเวทย์เกษตรสไมล์ เมื่อผู้เข้ามาเรียนรู้ต้องการทราบครับพี่น้อง.............. ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

วันแรกที่ได้พบปะกลุ่ม สว.(สูงวัย) โดยน้องบอมเป็นผู้ประสาน จากซ้าย พี่ต๋อย เจ้าของสวนแก้วมังกร เฮียตึ๋ง โคราชเจ้าของแผงขายผลไม้ พี่ทวีพงศ์ ผู้อยากรู้ผักหวานป่า หล่อสุดหมอแดง ตะแบงเฮ็ด

สวนแก้วมังกรในป่าน้อย

โครงสร้างดินเหนียวมากแน่นทึบต้องใช้บริการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2014, 07:58:40 AM โดย kmsmily » บันทึกการเข้า
TAWUN
*

« ตอบ #2297 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 01:47:30 PM »

อ.หมอแดงครับ มีปัญหาเกี่ยวกับไผ่ มะเดื่อฝรั่งและมะละกอ ดังนี้ครับ

ไผ่บงหวานครับ ใส่ปุ๋ยเคมีสูตร 30-6-6 ครั้งแรกรองก้นหลุม 1 ช้อน สองเดือนต่อมาจึงเริ่มใส่เดือนละครั้ง 3 ช้อน/ต้น/ครั้ง (ปลูก 8 เม.ย. 57)พื้นที่ปลูกอำเภอบ้านไผ่ ขอนแก่นครับ

หมอแดง...ต้นไผ่เค้าไม่ชอบปุ๋ยเคมีนะครับ ใบเหลืองตามรูปเป็นอาการขาดธาตุไนโตรเจน (N) สูตรปุ๋ยเคมี 30-6-6 ความเป็นจริงแล้วไม่ควรแสดงอาการนี้เกิดขึ้น แต่หากใช้น้ำหมักชีวะภาพรดต้นไม้จะเกิดอาการนี้ให้เห็นบ่อยๆ เพราะจุลินทรีย์ดินไม่ใช้ออกซิเจนเกิดการเจริญเติบโตจึงแย้งธาตุไนโตรเจนจากพืชไปใช้ครับ

มะเดื่อฝรั่งอาการใบเป็นจุดสีน้ำตาล ใช่ราสนิมหรือเปล่าครับ ครั้งแรกเด็ดใบทิ้งหมด แตกมาใหม่เหมือนจะหาย กลับมาเป็นอีกครับ

หมอแดง...เมื่ออาการรุนแรงเกิดขอบใบไหม้ แสดงว่าขาดธาตุโพแทสเซียมนะครับ ดินทรายจะขาดธาตุนี้ได้ครับ

มะละกอปลูกไว้หลายต้นติดลูกได้กินแค่ต้นเดียว แถมลูกเล็กครับ

หมอแดง...มะละกอเกิดโรคใบด่างวงแหวนตัดทิ้งอย่างเดียวครับ ผมกำลังทดลองป้องกันและกำจัดโรคใบด่างวงแหวนอยู่หากสำเร็จจะนำมาขยายอีกครั้ง ส่วนลูกแสดงอาการขาดธาตุโบรอนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2014, 06:53:07 PM โดย kmsmily » บันทึกการเข้า
Othamnong
*

« ตอบ #2298 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 04:18:31 AM »

โห!!!!   ท่านน้าหมอแดงยกมาเชียร์ตรงนี้ด้วย  ผมเพิ่งได้เข้ามาอ่านเห็น    เวอร์ชั่นใหม่ ไม่ต้องใช้เครื่องตั้งเวลาคุมด้วยนะน้า เพิ่งคิดทำสำเร็จ

ตัวนี้ใช้ไฟบ้าน และโซล่าร์เซลล์ได้พร้อมกัน คือ ต่อแผงโซล่าร์เซลล์ขนาดกำลังผลิตกระแส 3-10แอมป์(แล้วแต่ขนาดกำลังมอเตอร์และโวลต์) มาต่ออนุกรมให้ได้แรงดันไฟฟ้า ได้แรงดันรวมมากๆเข้าไว้ แต่ต้องไม่เกิน 420VDC จะใช้กระแสไฟน้อยลง และถ้าใช้แผงชนิดที่ผลิตกระแสไฟเกรดดีๆ ผลิตกระแสได้มากกว่า แม้แสงน้อย  จะทำให้ระบบน้ำทำงานได้แต่เช้ายันค่ำ(แผงทีผลิตกระแสน้อย ราคาจะถูกกว่า)

หลักการแนวคิด  แบบผสม คือ ถ้ามีแดด แผงจะมีโวลต์สูงกว่าไฟบ้าน กล่องจะดึงไฟจากแผงจ่ายขับมอเตอร์ แต่ถ้าแสงน้อย มันจะดึงแบ่งไฟบ้านมาเสริมโดยที่เราไม่ต้องไปควบคุมอะไรกับกล่องเลย เรียกว่า Hybrid แบบลูกทุ่งก็ว่าได้ครับ(ถ้าใช้ผสมกับไฟบ้าน ต้องตัดวงจรเช็คแสงออก ไม่งั้นกลางคืน หรือแดดครึ้ม จะไม่ทำงานครับ)

ส่วนนี่ สำหรับ แสงสว่างคนนอนไร่นอนสวน ที่ไม่มีไฟฟ้า ใช้แผงสัก 120W (หรือมากกว่า) กับแบตฯรถเก่าๆสักลูกที่พอเก็บไฟได้ กับหลอดชนิดนี้  กินไฟน้อย และให้แสงสว่างคุ้มกำลังไฟที่เสียไปครับ ต่อรวมกันจุดล่ะ 2-3หลอด สว่างมาก เปิดพร้อมกันเป็นสิบหลอดตลอดคืน กินไฟไม่เกินกำลังที่แผง 120W ผลิตกระแสชาร์จลงแบตฯได้แน่นอนครับ(ยกเว้นแบตฯไม่เก็บไฟหรือไม่มีแดด)
สนใจมากๆ คงได้ติดต่อคุณเอนก สุนนท์กุล ไวๆนี้
meenmee
*

« ตอบ #2299 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 06:09:28 AM »

สุดยอด
TAWUN
*

« ตอบ #2300 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 01:00:00 PM »

อ.หมอแดงครับ มีปัญหาเกี่ยวกับไผ่ มะเดื่อฝรั่งและมะละกอ ดังนี้ครับ

ไผ่บงหวานครับ ใส่ปุ๋ยเคมีสูตร 30-6-6 ครั้งแรกรองก้นหลุม 1 ช้อน สองเดือนต่อมาจึงเริ่มใส่เดือนละครั้ง 3 ช้อน/ต้น/ครั้ง (ปลูก 8 เม.ย. 57)พื้นที่ปลูกอำเภอบ้านไผ่ ขอนแก่นครับ

หมอแดง...ต้นไผ่เค้าไม่ชอบปุ๋ยเคมีนะครับ ใบเหลืองตามรูปเป็นอาการขาดธาตุไนโตรเจน (N) สูตรปุ๋ยเคมี 30-6-6 ความเป็นจริงแล้วไม่ควรแสดงอาการนี้เกิดขึ้น แต่หากใช้น้ำหมักชีวะภาพรดต้นไม้จะเกิดอาการนี้ให้เห็นบ่อยๆ เพราะจุลินทรีย์ดินไม่ใช้ออกซิเจนเกิดการเจริญเติบโตจึงแย้งธาตุไนโตรเจนจากพืชไปใช้ครับ

มะเดื่อฝรั่งอาการใบเป็นจุดสีน้ำตาล ใช่ราสนิมหรือเปล่าครับ ครั้งแรกเด็ดใบทิ้งหมด แตกมาใหม่เหมือนจะหาย กลับมาเป็นอีกครับ

หมอแดง...เมื่ออาการรุนแรงเกิดขอบใบไหม้ แสดงว่าขาดธาตุโพแทสเซียมนะครับ ดินทรายจะขาดธาตุนี้ได้ครับ

มะละกอปลูกไว้หลายต้นติดลูกได้กินแค่ต้นเดียว แถมลูกเล็กครับ

หมอแดง...มะละกอเกิดโรคใบด่างวงแหวนตัดทิ้งอย่างเดียวครับ ผมกำลังทดลองป้องกันและกำจัดโรคใบด่างวงแหวนอยู่หากสำเร็จจะนำมาขยายอีกครั้ง ส่วนลูกแสดงอาการขาดธาตุโบรอนนะครับ

ขอบคุณมากครับเดี๋ยวจะลองหาสารอาหารมาใส่ครับ
everydaygreenlife
*

« ตอบ #2301 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 08:41:55 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
เห็นชื่อ ตอนแล้วนึกถึง หมอแดง ครับ

ดูให้รู้-พลิกฟื้นบ้านเกิด Dohiru 三陸漁業の復興への道 45
หน้า: 1 ... 134 135 136 137 138 139 140 141 142 143 [144]   ขึ้นบน
  พิมพ์