หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มต้นที่มะนาว สวนมะนาวคุณสุภัทร  (อ่าน 9912 ครั้ง)
คุณบรีส ชุมแพ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 09:27:05 AM »

บ้านสวยมากครับ

อยากลอกเลย 555

สวนเกษตรโชคดีชุมแพ - บริหารการเกษตรภายใต้แนวคิด สั่งได้ ลดได้ ยั่งยืน เน้นการทำมะนาว ไผ่ ไก่ไข่อินทรีย์

Manit_A
*

« ตอบ #193 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 10:35:34 AM »

ดีครับ ปลูกมะนาวนี่สุขใจดีมากครับ ของผมตอนแรกกะ 100 ต้น ทำไปทำมาตอนนี้ 120 ต้นไปแล้ว ถ้ารวมของพ่อตาที่ คัดไว้ทำกิ่งตอนก็ 170 ต้นได้ ของผมปลูกในวง ส่วนพ่อตาก็ในวงเหมือนกัน ผมก็เข้าไปศึกษาในห้อง ถามตอบปัญหาเกษตร ที่กระทู้คุณชาย ท่ายาง มาก็เริ่มรู้มากขึ้น อย่างในกระทู้ 147 ของคุณ เริ่มมีการขาดธาตุอาหารแล้วนะครับ

มีเพื่อนสมาชิกถ่ายภาพมาให้คุณชายดู

คำตอบของคุณชาย ท่ายาง
 เริ่มมีอาการขาดธาตุครับ ถ้ามีปุ๋ยนกเงือกสีแดงให้พ่นเสริมครับ แมกนีเซียมกับไนโตรเจนเริ่มจะขาดแล้วครับ เดี๋ยวจัดด้วยไนโตรเจนกระทุ้งหน่อยดอกจะมีออกมาเองครับ หรือถ้าอายุใบเกินกว่า 90 วันก็พ่นด้วยโปแตสเซียมไนเตรตหลังจากใช้ นกเงือกสีแดงได้ครับ

ขอบคุณมากมายครับ
Manit_A
*

« ตอบ #194 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 10:36:41 AM »

บ้านสวยมากครับ

อยากลอกเลย 555

ขอบคุณครับ
Manit_A
*

« ตอบ #195 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 10:46:54 AM »

อีกหนึ่งอาชีพที่ครอบครัวเราทำ

รับจ้างเกี่ยวข้าวครับ เป็นรถเกี่ยวขนาดกลาง

รถเกี่ยวเรา 4 ปีแล้ว แต่สภาพยังเนี๊ยบ เพราะพ่อตาขับเอง จ้างแค่ลูกน้องจับถุงข้าว

ปีหน้าจะหัดขึ้นขับอยู่ครับ เผื่อวันลาพักร้อนเหลือเยอะ จะได้ลางานไปช่วยพ่อแกขับ แบ่งเบาแรงหน่อย แกแก่มากแล้ว

ปีนี้หน้าที่ผมคืน จับหนูและทำกับแกล้ม ...555
Manit_A
*

« ตอบ #196 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 11:07:15 AM »

ที่ดินสำหรับทำนามี 2 แปลง(แปลงล่างติดฝาย ประมาณ 7 ไร่เศษ แบ่งปลูกมะนาว ไร่เศษ เหลือทำนา 6 ไร่ ; แปลงบน 10 ไร่ ทำนาหมดเลย ปลูกข้าวหอมมะลิ) พอถึงหน้าฤดูทำนา เราก็ทำนาไว้ ปลูกข้าวเบา พอได้ผลผลิตเรารีบเกี่ยวของเราให้เสร็จ จากนั้นก็ค่อยรับจ้างเค้าเกี่ยว ... ข้าวทำไว้เพื่อกิน เหลือกินค่อยขาย ...แต่ก็เหลือขายตลอดเลยหล่ะครับ เพราะดิน น้ำอุดมสมบูรณ์ เรากินปีละ 1 คันนา( ประมาณ 2 ไร่เศษๆ) นอกนั้นขาย แต่ไม่เอาเข้ากองทุนจำนำข้าวหรอกครับ ยุ่งยาก ต้องรออีกต่างหาก......อยากได้ตังค์ ค่อยขนไปขายเอง ได้ตังค์สด .....
   ปีนี้ผมมีไอเดียอยากจะเอาข้าวของเราที่มี มาแปรรูป คือสีเป็นข้าวขาวเลย ทำ Packaging ให้สวยๆ ตีแบรนด์  " ข้าวหอมมะลิ คุณสุภัทร " เพื่อนๆพี่ๆสมาชิก มีตลาด หรืออะไรแนะนำบ้างไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2014, 10:36:58 AM โดย Manit_A » บันทึกการเข้า
Manit_A
*

« ตอบ #197 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 12:05:32 PM »

ราคาข้าวเปลือกที่บ้านซื้อจากนาเลยนะครับ เกวียนละ7,000 บาท  เราเอามาตากเอง เป็นราคาที่ถูกมากเลยครับ แต่อีกสักพักราคาคงจะขยับขึ้น ถ้าเรารับซื้อ มาตากเอง และสีเป็นข้าวขาว บรรจุภัณฑ์ดีดีหน่อย ขายได้ 35 บาทต่อกิโลกรัมได้สบายๆ
   เห็นราคาข้าวถูกมาก จึงเกิดไอเดียนี้ขึ้น แต่ปีนี้คงยังไม่รับซื้อข้าวเปลือกหรอกครับ เอาแค่ข้าวในยุ้งฉางของเราก่อน เพิ่มมูลค่า ศึกษาตลาดให้ชัดเจน พลาดมาจะได้ไม่เจ็บตัวเยอะ ...555
   ตอนนี้ได้ออเดอร์มา 100 กก./เดือน(บอกขายเฉพาะเพื่อนๆที่ทำงาน และในหมู่บ้านไม่กี่คนเอง) แต่ยังไม่ส่งครับ กำลังจะหาถุงบรรจุภัณฑ์สวยๆก่อน ถ้าใส่ถุงพลาติกใสและมัดปากถุง/5 กก. ขายได้ราคา 30 บาท/กก. แต่ผมอยากได้ราคาที่  35 บาท/กก. จึงรอไว้ก่อน  ช้าๆได้พล้าเล่มงาม ...อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2014, 12:10:06 PM โดย Manit_A » บันทึกการเข้า
pongsakorn norkham
หนุ่มลำปาง เขยอีสานผู้มุ่งมั่นตามหาสวนผักหวานป่าในฝัน
*

งานหนักไม่เคยฆ่าคน (ลูกแม่โจ้70)

« ตอบ #198 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 12:47:07 PM »

เจ้าของกระทู้ใช้เวปอะไรฝากรูปครับ..พอดีไอทีบล๊อกเฟส ปกติผมฝากไว้ที่เฟสบุ๊ค

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ นอกเรื่องไปนิด...

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

คนดี คือคนที่มีโอกาสทำชั่ว แต่ไม่ทำ

สาวชัยภูมิกับหนุ่มลำปาง...กับภารกิจตามหาฟาร์มกุ้งในฝัน...
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Manit_A
*

« ตอบ #199 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 01:08:04 PM »

เจ้าของกระทู้ใช้เวปอะไรฝากรูปครับ..พอดีไอทีบล๊อกเฟส ปกติผมฝากไว้ที่เฟสบุ๊ค

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ นอกเรื่องไปนิด...

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

http://image.ohozaa.com/main/
prajak23
*

« ตอบ #200 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 09:44:49 PM »

รับจ้างเกี่ยวข้าวครับ เป็นรถเกี่ยวขนาดกลาง

รถเกี่ยวเรา 4 ปีแล้ว แต่สภาพยังเนี๊ยบ เพราะพ่อตาขับเอง จ้างแค่ลูกน้องจับถุงข้าว

ปีหน้าจะหัดขึ้นขับอยู่ครับ เผื่อวันลาพักร้อนเหลือเยอะ จะได้ลางานไปช่วยพ่อแกขับ แบ่งเบาแรงหน่อย แกแก่มากแล้ว

ปีนี้หน้าที่ผมคืน จับหนูและทำกับแกล้ม ...555

ถามนิดหนึ่งนะครับ มีคนบอกว่าใช้รถเกี่ยวเมล็ดข้าวจะร่วงหล่นลงพื้นมากผิดปกติจริงหรือเปล่าครับ
ปล.หนูบ้านท่านคงเยอะมากนะครับขนาดกลางวันยังจับได้ แถวบ้านหายากแล้วหหนูนาเนี่ย คนล่าเยอะครับ ยิ้มเท่ห์

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
Manit_A
*

« ตอบ #201 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 10:49:47 AM »

ถามนิดหนึ่งนะครับ มีคนบอกว่าใช้รถเกี่ยวเมล็ดข้าวจะร่วงหล่นลงพื้นมากผิดปกติจริงหรือเปล่าครับ
ปล.หนูบ้านท่านคงเยอะมากนะครับขนาดกลางวันยังจับได้ แถวบ้านหายากแล้วหหนูนาเนี่ย คนล่าเยอะครับ ยิ้มเท่ห์

ไม่ล่วงเยอะครับ ง่ายและสะดวก ประหยัดเวลา ที่บ้านห้วยศาลาทำนาง่ายครับ เรียกกันว่า "ทำนาวันเดียว" กล่าวคือ ปลูกวันเดียว ใส่ปุ๋ยวันเดียว และเกี่ยวข้าววันเดียว หนึ่งคนสามารถทำได้ถึง30-40 ไร่เลยทีเดียว ไม่อยู่บ้านยังทำนาได้เลยครับ (ทำนาออนไลน์) ส่วนปริมาณข้าวที่ได้ปีนี้ถือว่าข้าวได้ดีกว่าปีที่แล้ว ออกรวงเต็มเม็ดเต็มหน่วยเลยทีเดียว
    ส่วนหนูนาปีนี้ถือว่าเยอะกว่าทุกปี เห็นจะเป็นเพราะผลผลิตข้าวหล่ะครับ อาหารอุดมสมบูรณ์ เลยเยอะ แต่ก็พอสมดุลครับ พอให้ได้กิน แต่ก็มีแค่หน้าเกี่ยวข้าวเท่านั้นครับ หน้าอื่นๆหากินยากเหมือนกัน
เมย์-บุรีรัมย์
ตำรวจน้อย..ค่อยๆศึกษา
*

« ตอบ #202 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 10:50:01 PM »

[/quote] ได้ลงหนังสือด้วย...มีแววดังใหญ่แล้ว  ยินดีด้วยครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

แม้จะเป็นก้าวช้าๆ อาจจะเป็นก้าวสั้นๆ แต่ขอให้ก้าวทุกวัน เราก็จะก้าวได้ไกลและมั่นคง
3 ม.16 ต.เสม็ด อ.เมือง จ.บุรีรัมย์ 31000 ( 093-3289826 )
Manit_A
*

« ตอบ #203 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 02:06:24 AM »

ขอบคุณครับ ขอบคุณทุกกำลังใจครับ
Manit_A
*

« ตอบ #204 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 11:12:58 PM »

ว่างๆ เลยจัดการตอนกิ่งไว้สักหน่อย เตรียมไปลงดินที่บ้านห้วยศาลา ปลายเดือนมกราปีหน้าครับ วันนี้ตอนกิ่งได้ทั้งหมด 35 กิ่งครับ

หมักขุยมะพร้าวด้วยน้ำหมักชีวภาพ ไว้แล้ว 2 คืน พร้อมแล้วกับการตอนกิ่ง

อุปกรณ์ที่เตรียมได้ ของใช้ในบ้านทั่วๆไป  ที่ขาดไม่ได้คือ กะปิ ไว้สำหรับทากิ่งตอนเร่งให้รากงอกไวขึ้น
Manit_A
*

« ตอบ #205 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 11:50:12 PM »

วันอาทิตย์ที่ 7 ธค. ที่ผ่านมา เป็นช่วงวันหยุดยาว กลุ่มเพื่อนๆ น้องๆ รวมตัวกันได้ 8-9 คน  แฟนแหละครับ เป็นหัวโจก อยากไปดำน้ำดูปะการังกัน ใกล้แค่ช่องแสมสาร สัตหีบ (ห่างจากบ้าน 20 กม.)  เอา...ตามใจแฟนเสมอ ... อีกอย่าง ไม่เคยไปดำน้ำด้วย....ไปไหนไปกันครับ...

น้ำใสมาก .... นี่ถ่ายตรงสะพานจะขึ้นเรือ... ทะเลในส่วนนี้เป็นพื้นที่ดูแลของทหาร จึงดูสะอาดสะอ้าน

ค่าใช้จ่าย คนละ 250 บาท (เหมือนตั๋วเข้าเกาะครับ 250 บาท รวมทุกอย่างเมื่อเข้าไปในเกาะครับ ทั้งค่าเรือข้ามฟาก เรือพาไปดำน้ำ เรือท้องกระจก ชูชีพ อุปกรณ์ดำน้ำ รถบริการไปยังหาดต่างๆ หรือแม้แต่จักรยาน ยกเว้นขนม กับเก้าอี้นั่งริมหาด)

.เพื่อนๆใครอยู่ใกล้แถวนี้ (สัตหีบ) เป็นอีกสถานที่ท่องเที่ยวที่สวยงาม เที่ยวเชิงอนุรักษ์   250 บาทถือว่าคุ้มสุดๆครับ
เมย์-บุรีรัมย์
ตำรวจน้อย..ค่อยๆศึกษา
*

« ตอบ #206 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 04:55:20 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ อิจฉาจังครับ..ผมล่ะไม่ค่อยพาแม่บ้านไปไหนเลย  จนงอนหลายครั้งแล้ว  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

แม้จะเป็นก้าวช้าๆ อาจจะเป็นก้าวสั้นๆ แต่ขอให้ก้าวทุกวัน เราก็จะก้าวได้ไกลและมั่นคง
3 ม.16 ต.เสม็ด อ.เมือง จ.บุรีรัมย์ 31000 ( 093-3289826 )
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13]   ขึ้นบน
  พิมพ์