หน้า: 1 ... 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 [85]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการฟาร์มไก่ของนายBun(ตอน:ไก่แจ้)  (อ่าน 208342 ครั้ง)
bun_bun
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1344 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 05:28:37 PM »

ขอความรู้หน่อยครับอ.บัน
ขากลางกับขาสั้น มันต่างกันเยอะมั้ยครับ
แล้วขาสั้นคือ1ข้อนิ้วถูกต้องมั้ยครับ
ท้ายสุด ถ้าขาสั้นจะผสมติดยากมั้ยครับ
 ยิ้มเท่ห์

ขอตอบแบบอ้างอิงหลักผมเข้าใจและที่รู้มานะครับ  อาจจะถูก ผิด จากหลักเกณฆ์กรมปศูสัตว์หรือเซียนใหญ่ ก็ไม่ว่ากันนะครับ
1. ขากลางกับขาสั้น ต่างกันนิดหน่อย ถ้าถามว่าแค่ไหน ตอบแบบเข้าใจง่าย ๆ ถ้าเป็นไก่วัยรุ่นหรือไก่โตเต็มวัย คงต่างกันประมาณไม่เกินครึ่งเซ็นติเมตรครับ เกินกว่านี้ ก็คงเรียกขายาว  :  แต่เซียนหรือซุ้มไก่แจ้(ดัง ๆ)หลาย ๆ ซุ้ม  เค้าไม่มีขากลางครับ  มีแค่สั้นกับยาว

2. ขาสั้นก็วัดจากข้อมือเรานี่หละครับ ประมาณ 1 ข้อมือ ถูกต้องเลยครับ ถ้าเอาบรรทัดมาวัดก็ประมาณ 1 นิ้ว

3. ตัวผู้ขาสั้นบางตัวก็ผสมติดดี ให้ลูกสวยก็เยอะ  บางตัวก็ผสมไม่ค่อยติด  ข้อนี้ตอบยากครับ  ส่วนตัวเมียต้องขาสั้นไว้ก่อน (เซียนเค้าบอกมา)   : ผมเคยมีพ่อเบญฯ ขาสั้น แม่เบญฯ ขากลาง ๆ  ผสมได้ครับ  ให้ลูกสวยหลายตัว  เบญฯ ของผมที่ใช้เป็นพ่อพันธุ์หลักทุกวันนี้ก็มาจากลูกของพ่อขาสั้นตัวแมาขากลางคู่นั้นหละครับ

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 

tackies
*

เพื่อนจอห์น ชาวไร่

« ตอบ #1345 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 04:21:36 PM »

ขากลางกับขาสั้น มันต่างกันเยอะมั้ยครับ
แล้วขาสั้นคือ1ข้อนิ้วถูกต้องมั้ยครับ
ท้ายสุด ถ้าขาสั้นจะผสมติดยากมั้ยครับ
 ยิ้มเท่ห์

ขอตอบแบบอ้างอิงหลักผมเข้าใจและที่รู้มานะครับ  อาจจะถูก ผิด จากหลักเกณฆ์กรมปศูสัตว์หรือเซียนใหญ่ ก็ไม่ว่ากันนะครับ
1. ขากลางกับขาสั้น ต่างกันนิดหน่อย ถ้าถามว่าแค่ไหน ตอบแบบเข้าใจง่าย ๆ ถ้าเป็นไก่วัยรุ่นหรือไก่โตเต็มวัย คงต่างกันประมาณไม่เกินครึ่งเซ็นติเมตรครับ เกินกว่านี้ ก็คงเรียกขายาว  :  แต่เซียนหรือซุ้มไก่แจ้(ดัง ๆ)หลาย ๆ ซุ้ม  เค้าไม่มีขากลางครับ  มีแค่สั้นกับยาว

2. ขาสั้นก็วัดจากข้อมือเรานี่หละครับ ประมาณ 1 ข้อมือ ถูกต้องเลยครับ ถ้าเอาบรรทัดมาวัดก็ประมาณ 1 นิ้ว

3. ตัวผู้ขาสั้นบางตัวก็ผสมติดดี ให้ลูกสวยก็เยอะ  บางตัวก็ผสมไม่ค่อยติด  ข้อนี้ตอบยากครับ  ส่วนตัวเมียต้องขาสั้นไว้ก่อน (เซียนเค้าบอกมา)   : ผมเคยมีพ่อเบญฯ ขาสั้น แม่เบญฯ ขากลาง ๆ  ผสมได้ครับ  ให้ลูกสวยหลายตัว  เบญฯ ของผมที่ใช้เป็นพ่อพันธุ์หลักทุกวันนี้ก็มาจากลูกของพ่อขาสั้นตัวแมาขากลางคู่นั้นหละครับ

ขอบคุณมากครับอ.บัน

ตอนนี้ผมเจอขาสั้นอยู่ชุดนึง มีทั้งผู้เมียเป็นพี่น้องกันหมด
ผมว่าจะเอาแต่ตัวเมีย แล้วหาตัวผู้ที่อื่น หรือผสมแบบเลือดชิดดีครับ
 ยิ้มเท่ห์
bun_bun
*

« ตอบ #1346 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 04:51:59 PM »

ยิ้มเท่ห์

ขอตอบแบบอ้างอิงหลักผมเข้าใจและที่รู้มานะครับ  อาจจะถูก ผิด จากหลักเกณฆ์กรมปศูสัตว์หรือเซียนใหญ่ ก็ไม่ว่ากันนะครับ

ตอนนี้ผมเจอขาสั้นอยู่ชุดนึง มีทั้งผู้เมียเป็นพี่น้องกันหมด
ผมว่าจะเอาแต่ตัวเมีย แล้วหาตัวผู้ที่อื่น หรือผสมแบบเลือดชิดดีครับ
 ยิ้มเท่ห์

เป็นไก่สีไก่ไทย หรือสีสากลครับ (มีรูปเปล่า)   //   ไก่แจ้นิยมผสมเลือดชิดครับ เพราะผสมต่างสายเลือด มีโอกาสได้ลูกขายาวเยอะกว่าขาสั้น แต่ก็ไม่เสมอไปครับ ถ้าเลือกพ่อขาสั้นมาใส่ก็มีโอกาสได้ลูกขาสั้นด้วย  ทำไก่แจ้ไม่มีใครทำได้นิ่งหรอกครับ ขนาดประธานชมรมไก่แจ้มรดกไทย ยังพูดแบบนี้เลยครับ

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
tackies
*

เพื่อนจอห์น ชาวไร่

« ตอบ #1347 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 07:39:25 PM »

ยิ้มเท่ห์

ขอตอบแบบอ้างอิงหลักผมเข้าใจและที่รู้มานะครับ  อาจจะถูก ผิด จากหลักเกณฆ์กรมปศูสัตว์หรือเซียนใหญ่ ก็ไม่ว่ากันนะครับ

ยิ้มเท่ห์

เป็นไก่สีไก่ไทย หรือสีสากลครับ (มีรูปเปล่า)   //   ไก่แจ้นิยมผสมเลือดชิดครับ เพราะผสมต่างสายเลือด มีโอกาสได้ลูกขายาวเยอะกว่าขาสั้น แต่ก็ไม่เสมอไปครับ ถ้าเลือกพ่อขาสั้นมาใส่ก็มีโอกาสได้ลูกขาสั้นด้วย  ทำไก่แจ้ไม่มีใครทำได้นิ่งหรอกครับ ขนาดประธานชมรมไก่แจ้มรดกไทย ยังพูดแบบนี้เลยครับ

ขาวหางดำครับ สัดส่วนการจับคู่1:1ได้มั้ยครับ
เลี้ยงในกรงพื้นลอยแบบกรงนกได้มั้ยครับหรือว่าต้องพื้นทรายครับ
แถวเมืองกาญจน์พอรู้จักฟาร์มไหนบ้างมั้ยครับ
เห็นสีไก่แบบไทยๆแล้วเกิดกิเลส รูดซิบปาก
bun_bun
*

« ตอบ #1348 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 10:23:17 AM »

ขาวหางดำครับ สัดส่วนการจับคู่1:1ได้มั้ยครับ
เลี้ยงในกรงพื้นลอยแบบกรงนกได้มั้ยครับหรือว่าต้องพื้นทรายครับ
แถวเมืองกาญจน์พอรู้จักฟาร์มไหนบ้างมั้ยครับ
เห็นสีไก่แบบไทยๆแล้วเกิดกิเลส รูดซิบปาก

ขาวหางดำเป็นไก่สีสากลที่นิยมเลี้ยงกันแพร่หลาย เพราะด้วยความที่มีฟรอมสวย เชื่อง สีขาวตัดกับดำ  เดินสนามหญ้าสวยมากครับ (รูปคู่บนไก่ครูแชมป์ฝากขายครับ  แอบมีโฆษณาแฝงนิดนึงนะครับ)   ส่วนไก่ไทย ต้องดูกันยาว ๆ เพราะช่วงเด็ก ๆ จะไม่ค่อยสวยต้องรอโตเต็มหนุ่มสาว จนถึงโตเต็มวัยยิ่งสวยครับ  

ส่วนเซียนไก่เมืองกาญฯ ก็เคยได้ยินชื่อ(ดัง) หลายรายครับ  แต่ด้วยผมเองก็ยังใหม่กับวงการไก่แจ้ ก็เลยไม่ค่อยได้ติดตามครับ เดี๋ยวถ้ามีข้อมูลการติดต่อกับเซียนเมืองกาญฯ จะมาแจ้งครับ

จับคู่ 1:1  เยี่ยมเลยครับ โอกาสผสมติดสูง แต่ถ้าเจอตัวผู้ที่หื่น(มาก ๆ) ตัวเมียแย่หน่อย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2013, 10:26:51 AM โดย bun_bun » บันทึกการเข้า

bun_bun
*

« ตอบ #1349 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 08:35:28 PM »

วันนี้เอาไก่แจ้ไทยอีก 1 สีที่หายากมาอวดครับ  "สร้อยสุวรรณ" ชื่อเป็นมงคลมากนะครับ

champ-korat
*

« ตอบ #1350 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 09:07:37 PM »

ชอบตรง วงเล็บ ตอนไก่แจ้ เพราะอยากติดตามตอนต่อไปจะแย่อยู่ละ
wee6
*

« ตอบ #1351 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 10:05:48 PM »

ยิ้ม เข้ามาติดตามด้ยคนครับ   ยิงฟันยิ้ม
 ยิ้ม เห็นไก่แจ้แล้วนึกถึงเสียงไก่ขัน  ยิงฟันยิ้ม
joezchakhun
*

« ตอบ #1352 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 06:45:19 PM »

อยากแบ่งไก่ไข่มาเลี้ยงบ้างครับ พรุ่งนี้จะไปโคราช ไม่ทราบว่าอาจารย์บันมีพอแบ่งรึเปล่าครับ

Liked By: bun_bun
suttisaw
*

« ตอบ #1353 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 05:55:11 PM »

สอบถามเรื่องของพัดลมในตู้ฟักไข่ครับ  ตัวพัดลมต้องทำงานตลอดเวลาหรือไม่ครับ  หรือว่าทำงานเฉพาะตอนที่หลอดไฟติดเพื่อเพิ่มอุณหภูมิครับ  รบกวนท่าเจ้าของกระทูและผู้รู้ทุกท่านครับ  ขอบคุณครับ
champ-korat
*

« ตอบ #1354 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 07:28:04 PM »

สอบถามเรื่องของพัดลมในตู้ฟักไข่ครับ  ตัวพัดลมต้องทำงานตลอดเวลาหรือไม่ครับ  หรือว่าทำงานเฉพาะตอนที่หลอดไฟติดเพื่อเพิ่มอุณหภูมิครับ  รบกวนท่าเจ้าของกระทูและผู้รู้ทุกท่านครับ  ขอบคุณครับ

ไม่จำเป็นครับ แต่ถ้าไม่หมุนตลอด ต้องมีระบายอากาศเยอะๆ
bun_bun
*

« ตอบ #1355 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 01:10:58 PM »

ไม่มีอะไรมากกกกก (หุหุหุหุ)   ไม่ได้เข้ามาอัพเดทซะตั้งนาน  แต่ก็ยังติดตามเวปฯ เกษตรฯ อยู่เรื่อย ๆ ครับ  ไหน ๆ ก็เข้ามาแล้ว อัพเดทรูปไก่แจ้สีเบญจรงค์ 2 พ่อลูกที่บ้านซักรูปก็แล้วกัน

phuphan air
*

« ตอบ #1356 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 11:43:56 AM »

ไม่มีอะไรมากกกกก (หุหุหุหุ)   ไม่ได้เข้ามาอัพเดทซะตั้งนาน  แต่ก็ยังติดตามเวปฯ เกษตรฯ อยู่เรื่อย ๆ ครับ  ไหน ๆ ก็เข้ามาแล้ว อัพเดทรูปไก่แจ้สีเบญจรงค์ 2 พ่อลูกที่บ้านซักรูปก็แล้วกัน

สวยมากๆเลยครับท่าน
WildCobra
*

« ตอบ #1357 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 09:38:52 PM »

ขอถามย้อนกระทู้ เกี่ยวกับไก่ A หรือไก่กระทงครับ

จากที่เคยสังเกต(เคยเลี้ยงด้วยตอนส่งอาจารย์สมัยเรียน)ถ้าเราเลี้ยงไปเรื่อยๆแบบไม่เอามากินเสียก่อน
พออายุเกิน 3 เดือนมักจะมีปัญหาสุขภาพ ที่เจอบ่อยคือขารับน้ำหนักตัวไม่ไหว กลายเป็นไก่แข้งขาอ่อน เดินเป๋ หรือบางตัวลุกไม่ขึ้น ได้แต่คลานบนพื้น
แต่คุณ Bun-Bun ก็เคยเลี้ยงจนถึงวัยเจริญพันธุ์ได้ และใช้เป็นพ่อพันธุ์ได้(ตัวผู้)ส่วนตัวเมียมีปัญหาผสมไม่ติด?
ใช้วิธีควบคุมอาหารหรือเปล่าครับ?แบบว่าไม่ให้มันโตเร็วเกินไป?
แล้วลูกผสมไก่A + ไก่ไข่ หน้าตาเป็นยังไงบ้างครับ? อยากเห็นจริงๆ

Liked By:
bun_bun
*

« ตอบ #1358 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 12:13:17 PM »

ขอถามย้อนกระทู้ เกี่ยวกับไก่ A หรือไก่กระทงครับ

จากที่เคยสังเกต(เคยเลี้ยงด้วยตอนส่งอาจารย์สมัยเรียน)ถ้าเราเลี้ยงไปเรื่อยๆแบบไม่เอามากินเสียก่อน
พออายุเกิน 3 เดือนมักจะมีปัญหาสุขภาพ ที่เจอบ่อยคือขารับน้ำหนักตัวไม่ไหว กลายเป็นไก่แข้งขาอ่อน เดินเป๋ หรือบางตัวลุกไม่ขึ้น ได้แต่คลานบนพื้น
แต่คุณ Bun-Bun ก็เคยเลี้ยงจนถึงวัยเจริญพันธุ์ได้ และใช้เป็นพ่อพันธุ์ได้(ตัวผู้)ส่วนตัวเมียมีปัญหาผสมไม่ติด?
ใช้วิธีควบคุมอาหารหรือเปล่าครับ?แบบว่าไม่ให้มันโตเร็วเกินไป?
แล้วลูกผสมไก่A + ไก่ไข่ หน้าตาเป็นยังไงบ้างครับ? อยากเห็นจริงๆ

เดี๋ยวขอใช้เวลาค้นหารูปที่เคยถ่ายเอาไว้นะครับ  ผมเคยลงไว้ตรงไหนซักแห่ง

Liked By: deemeechai

bun_bun
*

« ตอบ #1359 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 12:22:12 PM »

ผมเคยโพสไว้เมื่อ 31 ม.ค.56  ไก่ตัวสีขาว ตอนนนี้ไม่อยู่แล้ว แจก(ฟรี)ให้ ชาวเกษตรฯ ไปพัฒนาต่อ

นอกจากไก่แจ้แล้ว ตอนนี้หลังบ้านยังมีเหลือไก่ 3 สาย จะทำเป็น 5 สาย เพื่อให้ได้ไก่ที่โตไว ไข่ดก อกเต็ม

ตัวเมียสีขาวเป็นลูกผสม จาก แม่ลูกครึ่งไก่บ้านกับโร๊ดฯ  + พ่อไก่เอ   =   ไก่บ้าน,โร๊ดฯ,เอ (ชื่อแม่มะลิ)

ส่วนตัวผู้สีเทาเป็นลูกผสม จาก เหลืองหางขาว(มั๊ง) + บราห์ม่า  =  ไก่ชน,บราห์ม่า

เมื่อนำทั้ง 2 มาผสมกัน ก็จะเป็น 5 สาย (คิดเอาเอง)   

Liked By: WildCobra, deemeechai

หน้า: 1 ... 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 [85]   ขึ้นบน
  พิมพ์