ข่าว
หน้า: 1 ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 [37]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างสวนเตรียมเกษียณ สวนทอฝัน@เขาสมิง ตราด  (อ่าน 112805 ครั้ง)
pooyailee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #576 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 07:37:46 AM »

สนนราคากิ่งละกี่บาท ผมสนใจครับ กำลังจะลงมะนาวครับ
สวัสดีครับอาจารย์ ต้องขอโทษด้วยที่ตอบช้าครับ เรื่องกิ่งพันธุมะนาวพันธุดี ผมไม่ได้เข้าเว็ปหลายวันและนึกว่าตอบอาจารย์แล้ว มัววุ่นกับไล่ระบบน้ำในสวนมะนาว๓แปลงที่ติดตั้งมอเตอร์ pumpน้ำ๓จุด และเชคระบบน้ำในแปลงไม้ผล ซึ่งโชคดีหลังปีใหม่มามอเตอร์pumpน้ำขนาด12hpลูกปืนดังต้องยกไปเปลี่ยนลูกปืนใหม่ และมอเตอร์2hpกับ1hpช็อตไหม้พร้อมกัน๒ตัวเลยครับ พอดีมีมอเตอรpumpน้ำติดตั้งระบบน้ำไว้เหลืออีก๒จุดที่ยังทำงานได้แต่ต้องลากสายยางมาให้น้ำแปลงที่มอเตอรืไหม้ พี่น้องคงจะงงนะครับคือที่สวนติดตั้งมอเตอรpumpน้ำไว้ทั้งหมด๕ตัวครับ

TUI
*

« ตอบ #577 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 03:44:09 PM »

สวัสดีครับผู้ใหญ่ลี  สบายดีนะครับ
pooyailee
*

« ตอบ #578 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 08:03:59 AM »

ตอนนี้กำลังแต่งดอกลองกอง คนสวนขับรถไปเที่ยวตรุษจีนลงข้างถนนเจ็บไปหลายวัน ลูกชายกลับมาทำงานของบริษัทที่สวน ทอฝัน@เขาสมืง เป็นหัวแรงหลักก็ไปนอนค้างที่คอนโดพัทยาหลายวัน เพื่อนที่เคยทำงานบริษัทฝรั่งด้วยกันจะให้ช่วยงานกราฟฟิคที่บริษัทใหม่ ทางออนไลน์ เพิ่มอีกบริษัทหนึ่ง เสาร์อาทิตย์ถึงช่วยงานในสวน ปีนขึ้นต้นลองกองแต่งออก เป็นการออกกำลังที่ดีมาก ต้องออกกำลังทุกส่วนของร่างกาย เท้าเหยียบ มือหนึ่งจับกิ่งไว้ไม่ให้ตก อีกมือปิดดอกลองส่วนเกิน ต้องเกร็งกล้ามเนื้อทุกส่วน วันแรกปวดเมื่อยไปหมดทั้งตัว
somjade
*

« ตอบ #579 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 11:20:49 AM »

หวัดดีครับ
ลองกองชุดแรกผมแต่งดอกไปเรียบร้อยแล้วเหลือแต่รุ่นที่กระทบฝนที่ผ่านมา ว่าจะแทงยอดมาให้แต่งอีกไหมครับ
ความคิดเห็นเช่นเดียวกันครับเวลาปีนขึ้นต้นลองกอง
คือได้ออกกำลังกายทุกส่วนของร่างกาย(เพียงเราระมัดระวังหน่อยหนึ่ง)
ได้ลมได้แสงแดด
เหนื่อยร้อนหิว ก็มีน้ำมีร่มมีสายลมไว้บรรเทา
ความสุขกับงานที่ทำ คือสิ่งที่ทุกคนต้องการ

สำนึกดีมีอภัย
pooyailee
*

« ตอบ #580 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 12:05:53 PM »

ปีนี้ลองกองปราบเซียน อากาศแปรปรวนมาก คล้ายๆปีที่ผ่านมา ผมไปเยี่ยมสวนลองกองสวนใหญ่หลายสวน มีปัญหาลองกองไม่ออกดอก ถ้าไม่บำรุงให้เพียงพอ สวนลองกองของผมมีป๊ญหาเรื่องการแต่งดอก ดกมากและต้นสูงหาแรงงานแต่งดอกยากมาก ลองกองสวนคุณสมเจตต้นยังเล็กยังแต่งดอกง่ายกว่า                   สวนลองกองที่สวนติดกันตัดต้นอายุกว่า๒๕ปีทิ้ง๒ปีๆละ๓00ต้น ปัญหาแรงงานคุณภาพหายากและแพงปุํยแพงขึ้น พ่อค้ากดราคา เพราะรัฐบาลขึ้นค่าแรง แต่ราคาสินค้าเกษตรไม่สามารถเพิ่มขึ้นได้ ระบบพังของแพง ชาวสวนแย่ไปตามๆกัน ที่ดินสวนตกไปเป็นของนายทุนเมื่อระบบรากหญ้าก็ไม่มีเงินใช้จ่ายในตลาด ระบบทุน อย่าคืดว่าจะเจริญเติบโตนะครับ
somjade
*

« ตอบ #581 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 12:05:53 AM »

ระบบทุนนิยม  รวยกระจุก จนกระจาย เพราะคนรวยมีโอกาสมากเพราะทุนมากปั่นได้ทุกอย่างแล้วดูดๆๆๆๆๆๆๆๆ มาไว้ที่ตัวเอง คนส่วนมากจนลงๆๆ
ระบบบุญนิยม  จนกระจุก รวยกระจาย (คนส่วนน้อย)นักการเมืองนักการบริหารมีคุณธรรม ไม่กอบโกยกักตุน(...) นักบริการ,นักผลิต(คนส่วนมาก)ต้องมีเครื่องไม้เครื่องมือ,มีที่ดินเพื่อการผลิต(รวย) เพื่อผลิตผลที่ดีแจกจ่ายเจือจานสัวคม

สำนึกดีวันมาฆะฤกษ์
pooyailee
*

« ตอบ #582 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 08:45:55 PM »

สวัสดีเพื่อนๆ กพพ.ทุกคนหายหน้าไปมัวยุ่งกับก่ออิฐ๘เหลี่ยมปลูกมะนาว จะอวดรูปอินทผลาลัมกับแปลงมะนาว แต่ลืมวิธีลงรูปไปแล้งครับ ต้องพยายามส่งรูปใหม่ ปีนี้เป็นวิบากกรรมของเกษตรกรตนไทย ฤดูฝนมาช้า ผมกลัวว่ามันอั้นอยู่แล้วเทมามากทีหลังจนท่วมมากมายอีก ได้อ่านโหรพยากรณ์หลายอาจารย์ จะเกิดวิปโยคกลางเดือน กค.เนื่องจากดาวมฤตยูโคจรไปทับลัคนาดวงเมือง ดาวเสาร์กับดาวราหูทำมุมอยู่ในเรือนมรณะและอริด้วยซิ เตรียมตัว กนไว้บ้างอย่าประมาทนะครับ ทำบุญรักษาศีลเตรียมเสบียงกันไว้มากๆนะครับ ขอให้ปลอดภัยทุกท่านเทอญ
somjade
*

« ตอบ #583 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 11:42:13 PM »

สวัสดีครับท่าน
ปีนี้รู้สึกว่าราคาผลไม้ดีนะครับเห็นหลายคนพูดกันแต่ไม่ค่อยจะมีเก็บ
เรื่องแล้งฝนมาช้าผมคิดเหมือนท่านครับไม่มีความรู้ด้านการคำนวณครับ  กลัวทำนบจะพัง ธรรมชาติแปรปรวนก็ต้องยกให้มนุษย์นี้แหละครับ ต้นเหตุ

Liked By: adulsri, kmsmily, pooyailee
หน้า: 1 ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 [37]   ขึ้นบน
  พิมพ์