หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเนื้อที่มากกว่าในโฉนดเยอะมาก  (อ่าน 3570 ครั้ง)
aodaod05
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 09:05:08 AM »

สอบถามผู้รู้ครับ คือป้ามีที่ดินทำกินอยู่57ไร่ 2งานในโฉนด เมื่อก่อนเป็นพื้นที่จับจอง แต่ตอนนี้มีโฉนดแล้ว
แต่พอให้เจ้าหน้าที่มาวันจริงอีกครั้งเมื่อไม่นานมานีเนื้อที่มันมากกว่าที่ลงไว้ในโฉนดอีกจาก57ไร่ เป็น ร้อยกว่าไร่ ต้องทำงัยครับ เคยติดต่อทางกรมที่ดินไปแล้วเขาอ้างว่าที่มันเกินมาเยอะออกโฉนดใหม่ไม่ได้ มีท่านใดเคยเจอเคสแบบนี้ไหมครับต้องทำอย่างไรบ้าง ร้องไห้ ร้องไห้

Supapor
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 02:18:56 PM »

อยากรู้เหมือนกันค่ะ มีท่านใดมีความรู้ เข้ามาตอบหน่อยนะคะ
Cheevit_thai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 03:21:09 PM »

จากข้อมูลที่บอกมา...ไม่เข้าใจว่าทำไมตอนที่ออกโฉนดให้ ...ก็น่าจะมีการรังวัด? ทำไมจึงออกมาแค่57 ไร่น๊อะ ไอ้ส่วนที่มากกว่านั้นทำไมรังวัดไม่เห็นอ่ะ? แล้วโฉนดออกมานานแค่ไหนแล้วอ่ะครับ?  เอาเป็นว่ากันเรื่องปัจจุบันนะครับ  ผมขอตั้งสมมุตฺฐานว่า ที่ดินแปลงนี้ได้มานานมากแล้ว ถึงแม้จะได้โฉนดออกมาแค่ 57 ไร่ ซึ่งการที่อยู่ดีๆเจ้าหน้าที่ที่ดินจะจัดการออกโฉนดส่วนที่เกินอีกหลายสิบไร่ ให้เรา คงไม่มีใครเสี่ยงทำให้หรอกครับ เดี๋ยวหัวขาด อิอิอิ แต่เราน่าจะสามารถ ใช้สิทธิ์ให้ทนายร้องขอแสดงความเป็นเจ้าของที่ดินในส่วนที่เกินอยู่และยังไม่มีเอกสารสิทธิ์นี้ได้นะครับ  โดยมีหลักว่า  เจ้าของที่ดินรอบๆที่เราก็รับรู้ถึงการครอบครองที่ดินของเราอยู่แล้ว และ รวมถึงต่างมีเอกสารสิทธิ์ในส่วนของแต่ละคนเป็นที่พอใจและยอมรับอยู่แล้ว...เหลือแค่เพียงส่วนที่เราครอบครองอยู่นี้เท่านั้นที่ไม่มีเอกสาร อย่างน้อยก็ในแง่การครอบครองมาแต่อดีต เราก็สามารถขออำนาจศาลให้รับรองสิทธิ์แก่เราได้เพื่อไปขอ ออกโฉนดต่อไปได้.......*****ทั้งนี้  ต้องอยู่บนพิ้นฐานว่าเราไม่ได้มาซึ่งที่ผืนนี้โดยผิดกฏหมาย นะครับ เช่น  บุกรุกที่ป่าสงวน อะไรเงี๊ยะครับ  อ้อ  ถ้ายังไงๆ เราไม่มั่นใจเรื่องที่มาของการครอบครองที่ดินแต่อดีตมา ผมว่านะ ก็ทำเป็นเฉยๆไปซะ ไม่ต้องดิ้นรนเรื่องที่ส่วนที่้ เกินนั้น ได้โฉนด 57 ก็ 57 แต่ได้ใช้ 100 กว่า  ก็....เอาเถอะ อิอิอิอิอิ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 03:37:31 PM »

ว่างกันตามจริง การที่โฉนด น้อยกว่า หรือมากกว่า ที่ดินที่มีอยู่จริงนี้มีเยอะนะครับ  แต่ก็ไม่ค่อยแตกต่างกันนัก เจ้าหน้าที่ก็จะเรียกไปออกโฉนดใหม่เพิ่มให้ หรือทำการแก้ไขตัวเลขที่ดินในโฉนดให้ตรงกับความเป็นจริงกรณีที่รังวัดแล้วได้น้อยกว่า  ( แต่ส่วนมาก...เจ้าของที่ดินก็จะเฉยๆเสีย ไม่ไปแก้ไขอะไร ) อิอิอิอิ  ก็มีนะครับ ที่กรณีเกินกว่าโฉนดแล้วไม่ต้องไปทำอะไร ถือโฉนดไว้ตามนั้น แต่เวลาจะซื้อขาย ก็ แจ้งกันให้รู้ต่อคนซื้อว่า ที่ดินจริง มี มากกว่าในโฉนดนะ ขอติดตังเพิม 555(หรือหากน้อยกว่า ก็ไม่บอก อิอิอิอิ) แต่จะมีผลกับกรณีที่เราจะใช้โฉนดนี้จดจำนอง กู้ยืมเงิน ก็ต้องยึดตามตัวเลขในโฉนดครับ
aodaod05
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 03:39:45 PM »

คือที่ดินผืนนี้ในอดีคเป็นที่ดินรกร้าง รุ่นปู่ย่าตายาย ก็เข้ามาจับจองทำมาหากินตอนแรกๆก็เสียภาษีดออกหญ้า และพอปี 2550 ก็มีการเรียกให้ไปออกโฉนดที่ดินปัจจุบันพื้นที่เจริญมากขึ้นมีถนนและสาธารณูประโภคเข้ามา พอคิดจะขายก็เลยเสียค่าธรรมเนียมให้ที่ดินมาวัดให้เพื่อจะแบ่งขายปรากฏว่าที่ดินมันเกินมาเยอะมากครับ คือผมจะซื้อที่ดินฝืนนี้เอาไว้เองแต่ก็กลัวว่าจะดำเนินการในส่วนที่เกินอย่างไร ถ้าผมซื้อมาก่อนแล้วไปให้ศาลออกเอกสิทธฺรับลองให้ทีหลังจะได้ไหม หรือต้องให้เจ้าของเดิมดำเนินการก่อนครับ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 04:29:39 PM »

เป็นผม.....ถ้ามั่นใจว่าที่ดินส่วนที่เกินนั้น มีการครอบครองโดยเจ้าของจริงๆ  แบบชัดเจน ไม่มีคนข้างๆที่ดินนี้ คัดค้าน  ผมจะตกลงซื้อก่อนเลยครับ โดยซื้อในตัวเลข 57 ไร่ นะครับ  อันนี้จะถือเอาวิกฤติเป็นโอกาสนะครับ ด้วยการขอต่อรองราคา อ้างนู่นนี่เรื่อง ความเสี่ยง ไรเงี๊ยะ(ไม่รู้เจ้าของที่ดินเดือดร้อนอยากขายหรือเปล่านะ? ถ้าใช่ก็พอจะเล่นตัวได้บ้าง อิอิอิ  แต่ถ้าอยากได้และพอใจอยู่แล้วก็ไม่ว่ากัน อิอิอิ) แต่เมื่อตกลงกันได้แล้วเรื่องซื้อขาย ต้องทำหนังสือสัญญาเสริมแนบท้ายคู่กับสัญญาซื้อขายจริง ให้ชัดเจนนะครับ ว่า ตกลงซื้อขายยกโฉนด รวมถึง ที่ดินส่วนเกินกว่านั้น ที่เจ้าของครอบครองอยู่ โดยเจ้าของที่ดินเดิมรับรองว่าได้ครอบครองที่ดินทั้งแปลงนี้มานานนนแล้ว และให้สัญญาว่าเมื่อทำการโอนแล้ว จะไม่มีการ ดื้อรั้น อ้างสิทธิ์ เพื่อจะครอบครองที่ดินส่วนที่เกินจากโฉนดต่อไป  ในสัญญาซื้อขายให้ระบุ  เลขโฉนดที่ดิน และชื่อเจ้าของที่ดินแปลงรอบๆให้ครบว่าติดของใครบ้าง (กรณีเพื่อป้องกันให้แน่นหนา เผื่ออุบัติเหตุ....ตีสนิท เนียนๆขอร้องให้เจ้าของที่ดินรอบๆ ช่วยลงชื่อป็นพยานซื้อขายด้วยได้ก็เจ๋ง) เพราะเมื่อเราโอนแล้ว และยื่นรังวัดใหม่ เพื่อสอบเขต และขอออกโฉนดส่วนที่เกิน(ซึ่งน่าจะใช้ทนายนะครับ ตามความเห็นก่อนหน้านี้) หลักฐาน พยานเหล่านี้จะเพิ่มความแน่นหนา อุ่นใจแก่เรา ในการเดินเรื่องต่อไปนะครับ   ทั้งนี้....ถึงแม้จะไม่สามารถออกโฉนดใหม่ได้ แต่เมื่อเราซื้อแล้ว และต้องลงทุน ทำ รั้ว หรือแนวเขตครอบครองที่ดินทั้งหมดให้แน่นหนา ชัดเจน คู่กับสัญญาแนบท้ายที่ผมบอกมาข้างต้น ก็ไม่เสียหายอะๆรแล้วครับ 
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 04:59:53 PM »

สรุป...ผมไม่มั่นใจว่าคุณจะซื้อยกแปลงหรือแค่ขอแบ่งนะครับ แต่ที่ต้องทำคือ ต้องใช้ทนายยื่นเรื่องต่อศาลให้ออกคำสั่งตัดสินรับรองสิทธิ์ในที่ดินทั้งแปลงนี้  รวมถึงส่วนที่เกินจากที่ออกโฉนดไว้ และเอาคำสั่งศาลนี้ไปให้ จนท.ที่ดิน ทำการรังวัด  ออกโฉนด ส่วนที่ยังไม่มีโฉนด ให้เราอีกทีนึงครับ  หลังจากนั้น จะซื้อ ขาย จะอะไร ก็ว่ากันไป
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 05:12:35 PM »

สรุป...ผมไม่มั่นใจว่าคุณจะซื้อยกแปลงหรือแค่ขอแบ่งนะครับ แต่ที่ต้องทำคือ ต้องใช้ทนายยื่นเรื่องต่อศาลให้ออกคำสั่งตัดสินรับรองสิทธิ์ในที่ดินทั้งแปลงนี้  รวมถึงส่วนที่เกินจากที่ออกโฉนดไว้ และเอาคำสั่งศาลนี้ไปให้ จนท.ที่ดิน ทำการรังวัด  ออกโฉนด ส่วนที่ยังไม่มีโฉนด ให้เราอีกทีนึงครับ  หลังจากนั้น จะซื้อ ขาย จะอะไร ก็ว่ากันไป
อันนี้กรณีที่คุณแค่ขอแบ่งซื้อนะครับ ก็ให้เจ้าของที่จัดการไป  ส่วนคุณ...ถ้าตกลงต้องการจะขอแบ่งซื้อ ก็ทำได้โดยการทำสัญญาจะซื้อจะขาย กันไว้ก่อน ว่าจะเอาประมาณ กี่ไร่ เท่าไหร่   ***ย้ำนะครับ    ว่า ประมาณกี่ไร่ ***ส่วนไหน ของแปลงที่ดิน โดยสามารถ ถ่ายเอกสาร สำเนาโฉนดที่ดิน แถมด้วยวาดรูปที่ดินส่วนที่เกิน แบบคร่าวๆ และ ขีดเส้นกำหนดและระบายสี ว่า ตกลงจะแบ่ง ส่วนไหน ทิศใดของแปลงที่ดินให้เรา เพื่อประกอบสัญญาจะซื้อขายนะครับ  ที่เหลือก็ รอๆๆๆ ให้อะไรๆเรียบร้อย ค่อยโอนครับ  แต่....ยังไงก็ต้องทำสัญญาจะซื้อขาย วางมัดจำ ก่อนนะครับ  และนอกเหนือจากนั้น  หากกลัวว่า จะใช้เวลานาน ในการเดินเรื่องออกโฉนด ก้อาจจะตกลงกับ ป้าเจ้าของที่ดิน ว่า ตกลงยินยินยอม ให้เราเข้าปรับปรุง ใช้ที่ดินเบื้องต้นไปพรางๆได้ก่อน ก็อาจจะเป็นไปได้ กรณี ป้าหลานกันนะครับ เวลา มารังวัด ก็ให้ใช้แนวที่ตกลงกันให้เราใช้ นั่นแหละ เป็นแนวเขต แบ่งขายให้  โฉนดออกมาเท่าไหร่ก็...คิดเงินกันไป
aodaod05
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 07:25:52 PM »

ขอบคุณทุกคำตอบครับผมจะซื้อยกแปลงครับ
ในราคาไร่ละ65000บาทที่อยู้ใกล้ๆกบนิคม304 ฝั่งตรงข้ามโลตัส อายจัง อายจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์