หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าไม้**จอมไพร**สู่สังคมแห่งการแบ่งปัน  (อ่าน 290064 ครั้ง)
tree house
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #320 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 06:55:54 AM »

Happy New Year ครับ ยินดีกับถนนลาดยางใหม่ด้วยครับ

สองปีก่อนแถว SF ไม่มีหิมะตกพวก ski resort ถึงกับเซ็งไปตามกันครับเพราะไม่มีคนมาเล่น แต่ปีนี้มีตกแล้วครับคงดีขึ้นหน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อากาศแปรปวนครับโลกเรา

สวัสดีปีใหม่ครับคุณ"บ้านต้นไม้" ขอบคุณที่เข้ามาทักทายกันอยู่เสมอ
อากาศแปรปรวน แต่คงไม่มีหิมะตกที่เมืองไทย เกษตรกรบ้านเราที่ต้องพึ่งน้ำฝน อุตุฯเตือนปีนี้คงแย่กว่าปีที่แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2016, 08:15:14 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า

nuanchawee thungjhan
*

« ตอบ #321 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 06:14:19 PM »

สวัสดีปีใหม่ค่ะคุณจอมไพร ยิ้มเท่ห์

สวัสดีปีใหม่ครับ เริ่มปีใหม่ก็มีแต่ข่าวไม่ดีนะครับ สงครามความแตกแยก เกลียดชังกัน
เรื่องปัญหาเศรษฐกิจทั้งในและนอกประเทศ ก็เพราะทรัพยากรโลกเหลือน้อยลงทุกที
จีนยังมีนโยบายให้เพิ่มบุตรได้อีก (จากเดิม ประชากรโลกเพิ่มขึ้น 83 ล้านคน/ปี)
น่ากลัวโลกจะวุ่นวายใกล้จุดจบเห็นโลกแตกในช่วงชีวิตของเราไม่ต้องรอถึงรุ่นหลาน
จะเตรียมตัวตายอย่างสงบ วิธีไหนดี ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2016, 12:18:57 AM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
sompol
*

« ตอบ #322 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 04:34:42 PM »

...อ่านจบแล้ว ขอลงชื่อไว้เป็นหลักฐานครับท่าน จอมไพร

...ด้วยความรู้สึกที่บอกออกมาเป็นตัวอักษรไม่ถูก

...อยากให้โลกใบนี้มีคนอย่างท่านจอมไพร มาก ๆ ครับ

ท่านสมพล กด Like มาทุกกระทู้ ขอคาราวะด้วยความรู้สึกที่บอกไม่ถูกเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2016, 08:24:37 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
Dum.com
*

« ตอบ #323 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 01:54:17 AM »

ขอยึดเป็นไอเดียในการปลูกป่า ด้วยคนนะครับ ผมเองก็พึ่งเริ่มจากหน้าฝนที่ผ่านมานี้เอง  เป็นที่นาโคก ปลูกข้าวไม่ได้ผลอะไร ลองดูสามไร่กว่าๆๆเทียบกับคุณจอมไพรไม่ได้เลย ครับ   เรื่องน้ำผมเจาะน้ำบาดาลเอาขึ้นมาด้วยการป้ำ ด้วยเครื่องยนต์ดีเซล ป้ำทั้งวันครับ ยอมเสียเรื่องน้ำมันครับ ลงไม้ไปสองชนิด เป็นยางนา กับผยูง แต่ก็มีแนวคิดจะหาไม่อื่นๆๆมาลงเพิ่มอีก ก็ได้ความรู้เรื่องพันธุ์ไม่ป่า จากกระทู้ของคุณจอมไพร นี้ล่ะครับ   ยิ้มเท่ห์   ตอนนี้ก็ฝากน้องเขยดูแล เพราะตัวเองต้องทำงาน เป็นลูกจ้าง สามสี่เดือนกลับบ้านสักครั้ง  น้องเขยก็ส่งรูปทางLine มาให้ดู เห็นแล้วก็ชื่นใจครับ
Uncle Paun
*

« ตอบ #324 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 12:44:36 PM »

สวัสดีครับ อ่านมาจนจบ เคารพในความคิดและความตั้งใจอย่างสูง ผมกำลังจะเดินตามรอยในไม่ช้านี้
tree house
*

« ตอบ #325 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 06:13:41 AM »

มีคนปลูกต้นไม้เยอะขึ้นนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เพิ่มขึ้้นเยี่ยมเลยยยยย

น่าดีใจกับโลกเราจริงๆ
teetotal
*

« ตอบ #326 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 01:44:38 PM »

ขอคารวะ คุณจอมไพร
Rush
*

« ตอบ #327 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 12:18:21 PM »

แซ่เดียวกับผมเลย....
T2556
*

« ตอบ #328 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 01:05:28 PM »

มะฮอกกานี แอฟริกา
ต่างจากมะฮอกกานีใบใหญ่ตรงไหนครับ

ทราบจากคนขายว่า เป็นไม้ใหญ่สูง 30-40 เมตร และทนแล้ง
ต่างจากมะฮอกกานีใบใหญ่ ถิ่นกำเนิดทวีปอเมริกา ในแง่ของสี-ที่สีอ่อนกว่า
และเนื้อไม้สามารถใช้ทำเฟอร์นิเจอร์ทดแทนกันได้
ความแข็งแรงของเนื้อไม้ที่จะอ่อนกว่าไม้โอ๊ค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2016, 09:06:26 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
JOMPRAI
*

« ตอบ #329 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 11:03:01 PM »

ญาติพี่น้อง,บุตร,หลาน มาสวนทุกปี
ไม่เห็นใครมีแววจะรักต้นไม้หรือเห็นคุณค่าของมันอย่างเราบ้าง
กษัตริย์โซโลมอน ผู้ร่ำรวยจากการทำสงครามและสติปัญญา รวบรวมสมบัติไว้ทุกอย่าง
อย่างยากลำบากยังรำพัน เมื่อสามพันปีที่แล้วว่า
 "สู้อุตส่าห์ตรากตรำแต่สุดท้าย ทุกอย่างก็อนิจจัง กินลมกินแล้ง "

ปัญญาจารย์2:11 "แล้วข้าพเจ้าหันมาดูทุกสิ่งทีมือข้าพเจ้าทำและผลของการตรากตรำ
                        ที่ข้าพเจ้าทำลงไปด้วยความเหน็ดเหนื่อย และดูเถิด ทุกอย่างก็อนิจจังคือ
                        กินลมกินแล้ง และไม่มีประโยชน์อะไรภายใต้ดวงอาทิตย์ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2016, 11:41:48 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
JOMPRAI
*

« ตอบ #330 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 11:16:30 PM »

ปีนี้แล้งที่สุด น้ำแห้งทุกสระ

JOMPRAI
*

« ตอบ #331 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 11:32:20 PM »

" ต้นรัง " ผลิใบใหม่สีแปลกตา

" ต้นสาทร " อายุ 9 ปี กำลังออกดอกเป็นปีแรก ออกแค่ต้นเดียวจาก 6 ต้น

JOMPRAI
*

« ตอบ #332 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 11:53:54 PM »

ต้นกาฬพฤกษ์ ออกดอกสีชมพู ตัดกับสีม่วงของต้นเสลา

9_shane
*

« ตอบ #333 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 04:27:19 PM »

😀สวัสดีครับ ต้องขอซูฮกสวนนี้สมชื่อจริงๆเรื่องการปลูกต้นไม้ผมก็เป็นคนนึงชอบปลูกต้นไม้แบบไม่รู้อะไรดลใจเมื่อ5ปีก่อน เสียดายเริ่มช้าไปนิด ถ้าอยากโตวัยต้องคิดแล้วปลูกเลยผ่านมา5 ปีต้นไม้ก็โตพอได้ครับส่วนใหญ่จะเป็นไม้โตไวเช่น ยมหอม ยมหิน กระถินเทพาส่วนไม้โตช้านี่ก็มี พวกพะยูง ชิงชัน มะฮอกกานี ประดู่ป่า  สัก มะเกลือ ยางนา รัง ตะเคียนทอง เพิ่งเริ่มปลูกก็ยังไม่โตมากครับ เข้ามาชมสวนนี้ไม่ผิดหวัง น่านับถือจิตใจมากที่ฝากมรดกไว้กับแผ่นดินของพ่อหลวงแห่งนี้ ต้นไม้บางชนิดที่คิดว่าไม่มีคนปลูกก็ได้เห็นที่นี่ ไม่ทราบว่าลูกๆเขามีส่วนร่วมปลูกด้วยไหมครับ หากเขารักและสานต่อคงจะเป็นบุญของพ่อที่สร้างมากับมือและหัวใจ เข้าใจความที่คุณว่ามีคนมาสวนมากมายแต่ไม่มีใครสนใจต้นไม้เหมือนๆเรา ตรงนี้ผมก็เจอครับ ทุกครั้งที่คนถามหรือคนเห็นผมปลูกก็จะบอกกล่าวด้วยความสุขแต่ดูเหมือนจะมีแค่ตัวเองที่คิดแบบนั้นเพราะคนส่วนใหญ่มองมามันเป็นส่วนเกิน ปลูกติดบ้านกลัวล้มบ้างไรบ้าง บอกว่านานไปกว่าจะโตได้ใช้เพราะเขาคิดถึงประโยชน์แค่เรื่องเงินเท่านั้น มองไม่เห็นประโยชน์อื่นของมัน คิดง่ายๆแค่ว่าเวลาร้อนคนก็มักเดินเข้าไปหลบแดดแบบนี้ยังไม่มีคนคิดปลูกถนัดตัดอย่างเดียว บางคนไม่ตัดตรงๆก็ใช้ยาราด ผมคิดว่ามนุษย์พวกนี้นี่จุติมาเพื่อทำลายก็ไม่ผิดนัก🌿🌿🌿ขอยึดถือเป็นแบบอย่างการทำสิ่งดีเพิ่มพื้นที่สีเขียวและโอโซนบนโลกใบนี้ครับ

เรื่องปลูกต้นไม้ โดยเฉพาะไม้ป่า นับวันจะถดถอยลง เด็กสมัยนี้อยู่กับสื่อดิจิตอล
สังคมก้มหน้า,มีเด็กบ้านไหนบ้างไม่เล่นมือถือ ใครจะไปตากแดดตรากตรำอยู่ภายใต้ดวงอาทิตย์
ลูกๆผม ช่วงนั้นและเวลานี้ ยังมุ่งอยู่กับการศึกษาของเขา ไม่ค่อยมาสวน เลยไม่มีความพูกพันธ์กับต้นไม้
เด็กๆเกิดมา ก็เห็นแต่ป่าคอนกรีต อันที่จริงป่าก็ลดน้อยลงอย่างมาก
ญาติ-พี่-น้อง-ลูก-หลาน-เพื่อน และแม้แต่ภรรยา มีแต่ค้านว่ามาปลูกป่าให้ตรากตรำทำไม 
บางครั้งผมกลับจากสวนก็มักจะบ่น ปวดโน่นปวดนี่ ตัวนี่ร้อนระอุข้ามวัน
ซึ่งเป็นเรื่องที่เรายินดีสละเหงื่อและแรงกายเพราะใจเบิกบาน
แต่ถูกคนเบียดเบียนกลั่นแกล้ง มาวางเพลิงเผาต้นไม้ ขโมยของ หาของป่า ล่าสัตว์ป่าที่หนีภัยมาอาศัย
อันนี้ซิที่เหมือนมะเร็ง ต้องเจอกับคนมักง่าย และไม่รู้จะแก้ไขอย่างไรไหว ถ้ามันกระจาย
ไม่กี่วันที่ผ่านมาท่านคงได้เห็นข่าวคนขโมยตัดต้นพะยูง ในวัดทางภาคอีสาน พยายามหลายครั้ง
จนทางวัดต้องจัดเวรยามและทำรั้วล้อมรอบต้นพะยูงแต่ละต้นอย่างแน่นหนาด้วยเหล็กข้ออ้อย น่าอนาถแท้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2016, 11:09:40 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
tree house
*

« ตอบ #334 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 10:43:30 AM »

แล้งจริงครับ แต่ไม่นานก็ถึงหน้าฝนแล้ว   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ปลูกแล้วมีความสุข คนเดียวก็ยังดีครับ

ต้นไม้โต ช่างงดงาม
ultranoi
*

« ตอบ #335 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 09:49:10 PM »

กลับมาติดตามครับ

บางทีผมก็หลงหายจากโลกทีฝัน ช่วยกลับมาเติมความฝันให้แก่กันและกันบ้างนะครับ " คุณซี "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2016, 11:30:53 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า

สวนน้ำหนาว ของคนรักแม่ กลัวเมีย เทิดทูนในหลวง ขอใช้ชีวิตที่เหลือแทนคุณแผ่นดิน
หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28   ขึ้นบน
  พิมพ์