หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าไม้**จอมไพร**สู่สังคมแห่งการแบ่งปัน  (อ่าน 284323 ครั้ง)
JOMPRAI
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 10:37:16 PM »

โอโห เพียง 7 ปีก็มีป่า มีร่มเงาเขียวชอุ่มให้เชยชม ปรบมือให้ดังๆเลยค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง ใจคุณถึงมากๆ เริ่มต้นอย่างเด็ดเดียวและมุ่งมั่น
ขอบคุณที่มาแบ่งปันนะคะ ช่วยสร้างแรงบันดาลใจ ทำให้อยากปลูกต้นไม้เยอะๆเลย
ปลูกป่าลงผืนดิน แล้วยังปลูกป่าลงผืนใจผู้คนด้วย เยี่ยมยอดจริงๆค่ะ  อายจัง อายจัง

ตั้งแต่มีมนุษย์คนแรกถือกำเนิดบนโลก มีป่ามาแล้ว 55ล้านปี ,,มีมนุษย์สืบทอดกันมา 8,000 รุ่น
บรรพบุรุษเราถูกสอนให้เรียนรู้เอาตัวรอดจากป่า มารุ่นเรา 50ปีนี้เองที่ป่าถูกทำลายอย่างไม่เคยมีมาก่อน
จนเราต้องรณรงค์กันทุกวี่วัน ช่วยกันรักษาป่าให้อยู่รอด

For ages, mankind had to learn how to survive in the forest.
Now mankind has to learn how to let forests survive in the midst of civilization.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2014, 10:35:24 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า

JOMPRAI
*

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 09:08:54 PM »

J-13:วันนี้ ขอเสนอภาพ หน้าบ้านของ J-13
อยู่ติดถนนดำ ใกล้ที่ J-10,,อนุรักษ์ต้นไม้ ที่เจ้าของเดิมปลูกไว้
ซึ่งมีแต่ไม้ผล ต้นไหนตาย หรือพื้นที่ไหนที่ยังพอมีแดดส่อง
ผมก็จะหาไม้ป่าที่หายาก รอดยาก มาลง เนื่องจากจะเป็นชัยภูมิที่ตั้งค่าย
(สักรอยทีนน...มากกว่าแปลงอื่นๆว่างั้นเถอะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2016, 10:58:24 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
nuanchawee thungjhan
*

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 05:16:11 PM »

มีเรื่องอยากเรียนปรึกษาค่ะ พอดีว่าช่วงหน้าฝนปีนี้จะลงต้นไม้ที่นาค่ะ ที่นามีพื้นที่เป็นเนิน เป็นนาดอน(โคก)พื้นที่ประมาณ 7ไร่ หนูคิดว่าจะลงไม้เบญจพรรณและไผ่ ผลไม้ รวมๆกันก็มีอยู่หลายชนิดเหมือนกันค่ะ แต่ปัญหาตอนนี้ยังไม่ลงตัวในความคิด ใจนึงก็อยากปลูกแบบวนเกษตร, อีกใจนึงก็อยากจะปลูกแบบเป็นแปลงเชิงเดี่ยวไปเลยนะค่ะ จึงอยากขอความคิดเห็นและคำแนะนำจากคุณจอมไพรซักนิดนึง...ถ้าหากจะปลูกแบบวนเกษตรต้องปลูกห่างกันเท่าไร ลงอะไรถึงจะดีเพราะที่นาตอนแล้งนี่ แล้งสุดๆๆ และถ้าจะปลูกเชิงเดี่ยวเป็นแปลงๆควรจะปลูกห่างกันเท่าไรดีค่ะ จากที่ได้อ่านในเว็บบางที่ก็แอบ งง นิดๆๆ ไม่รู้ว่าระยะเท่าไรจึงจะเหมาะสม
..
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
JOMPRAI
*

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 09:43:00 PM »

มีเรื่องอยากเรียนปรึกษาค่ะ พอดีว่าช่วงหน้าฝนปีนี้จะลงต้นไม้ที่นาค่ะ ที่นามีพื้นที่เป็นเนิน เป็นนาดอน(โคก)พื้นที่ประมาณ 7ไร่ หนูคิดว่าจะลงไม้เบญจพรรณและไผ่ ผลไม้ รวมๆกันก็มีอยู่หลายชนิดเหมือนกันค่ะ แต่ปัญหาตอนนี้ยังไม่ลงตัวในความคิด ใจนึงก็อยากปลูกแบบวนเกษตร, อีกใจนึงก็อยากจะปลูกแบบเป็นแปลงเชิงเดี่ยวไปเลยนะค่ะ จึงอยากขอความคิดเห็นและคำแนะนำจากคุณจอมไพรซักนิดนึง...ถ้าหากจะปลูกแบบวนเกษตรต้องปลูกห่างกันเท่าไร ลงอะไรถึงจะดีเพราะที่นาตอนแล้งนี่ แล้งสุดๆๆ และถ้าจะปลูกเชิงเดี่ยวเป็นแปลงๆควรจะปลูกห่างกันเท่าไรดีค่ะ จากที่ได้อ่านในเว็บบางที่ก็แอบ งง นิดๆๆ ไม่รู้ว่าระยะเท่าไรจึงจะเหมาะสม
..
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ผมว่าก่อนอื่น ต้องทำความคิดให้ลงตัวก่อนเลยครับ ว่าชอบอะไรแน่
ถ้าทำแบบพอเพียง ทำตามแนวพ่อหลวง ดีที่สุดครับ
ปลูกพืชเชิงเดี่ยว ไม่แนะนำเลย ถ้าทำเป็นการค้า ก็เสี่ยง
ถ้าทำเพื่อเชยชม ก็น่าเบื่อ ใครจะกินกับข้าวแบบเดียวได้ทุกมื้อ
หากจะปลูกแบบวนเกษตร ส่วนใหญ่ผมปลูก 4x4 เมตร,จะได้ไร่ละ~150ต้น
ต้นกล้าสักราคาถูก กล้าละ3บาท ผมจัดไปแบบ 2x4 จะได้ร่มเงาคลุมหญ้าได้เร็ว
ควรจะศึกษานิสัยของต้นไม้หรือปรึกษาจากผู้มีประสบการณ์ จะเสียหายน้อย
อย่างเช่นที่ใดน้ำท่วมขังอย่างที่นาอย่าปลูกสัก,พะยูง ตายแน่

ขอยืมภาพจากเพื่อน ในนี้มาให้พิจารณาครับ

yangna
*

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 10:50:05 AM »

"ความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ ในชีวิต
จะมีความหมายอะไร หากไร้ผู้ชื่นชม"
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชื่นชมและอยากให้ท่านเป็นสักขี
ฟ้าดินเป็นพยาน
แม้นข้าตายเป็น_ี จะหลีกลี้ยมบาลมาบอก ตัวข้าๅสร้างป่าด้วยพร้าจอบ
ขอมอบป่าให้เป็นสมบัติของแผ่นดิน

ขออนุโมทนาด้วยคะ
phalikhit
*

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 05:16:48 PM »

ปลูกเยอะขนาดนี้ เล่าประสบการณ์ในการปราบหญ้า
ให้ฟังหน่อยครับ สวนท่านมีเห็ดป่าไหมครับ
                           ขอบคุณครับ

ว่าจะถามอย่างนี้แหละ
หญ้า  น่าจะไม่จำเป็นต้องปราบ เพราะมันคงไม่ขึ้น
แต่ถ้ามีหญ้า น่าจะเป็นเรื่องดีที่ทำให้ดินชุ่มชื้น

ขอบ่อ(สระน้ำ)ที่ไม่มีน้ำตลอดปี (มีน้ำเฉพาะหน้าฝน)ในป่าหรือชายป่าที่ไม่กินที่ของต้นไม้
สักบ่อสองบ่อ นะครับ  เพื่อให้เป็นโรงแรมม่านรูดสำหรับอี่งอ่างทั้งหลาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2014, 05:27:44 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
JOMPRAI
*

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 11:28:34 PM »

เมื่อก่อนซื้อม้าจากลำปางเป็นลูกม้า8เดือน(ตัวในภาพ)ราคา18,000บาท
มาเป็นคู่กับตัวผู้อายุ5ปีจากเมืองกาญ(25,000บาท)เจ้าของเดิมขี่ได้,สั่งให้นอนก็ได้
แต่เลียงไปเลี้ยงมาไม่ยอมให้ขี่ อุตส่าห์ไปเรียนขี่ม้ากันทั้งบ้าน ผลที่สุดต้องจำหน่าย
เสียเวลาและเงินในส่วนนี้ไปมาก เป็นอีกหนึ่งบทเรียนที่ว่า ทางใครทางมัน

"เข็มเล่มหนึ่ง ไม่มีปลายแหลม 2ด้าน
 ทุกคนมีทั้งจุดเด่นและจุดด้อย
 คนเราจึงไม่มีใครเก่งทุกอย่าง"

ultranoi
*

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 11:51:35 PM »

ความฝันผมเลยนะพี่ มีม้าด้วยอะ

สวนน้ำหนาว ของคนรักแม่ กลัวเมีย เทิดทูนในหลวง ขอใช้ชีวิตที่เหลือแทนคุณแผ่นดิน
ultranoi
*

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 12:00:06 AM »

ลืมบอกพี่ไป ผมดีใจมากครับที่มีคนอย่างพี่ในผืนดินด้ามขวานนี้ ภูมิใจที่มีคนเดินตามรอยเท้าพ่อหลวงอย่างพี่

ผมก้อกำลังเริ่มก้าวไปตามรอยเท้าของพี่ครับ ขออนุญาตฝากตัวเปนน้องชายของพี่นะครับ เพราะเรามีพ่อคนเดียวกันนั่นคือ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว (พี่เชื่อไหม ตอนพิมพ์พระนามของพระองค์ท่านอยู่ตอนนี้ ผมขนลุกแล้วน้ำตาปริ่มขอบตา)

ผมจะขอเปนข้ารองบาทของพระองค์ตลอดไป

ความฝันสูงสุดของผม คือ ได้เห็นพระองค์ท่าน วันพ่อปีนี้ผมตั้งใจจะไปนอนหัวหินตั้งแต่วันที่ 3 ธันวาคม เพื่อกราบท่านสักครั้ง

กระทู้ผมครับพี่ เข้าไปติชมได้นะครับ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=108268.0

สวนน้ำหนาว ของคนรักแม่ กลัวเมีย เทิดทูนในหลวง ขอใช้ชีวิตที่เหลือแทนคุณแผ่นดิน
JOMPRAI
*

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 12:01:36 AM »

แล้วรดน้ำยังไงคะ หรือปลูกแล้วไม่รดน้ำ ไว้ถ้าตายมาซ่อมเอาคะ

สำหรับ จอมไพร
ขั้นแรก ขุดบ่อน้ำ คู คลอง แล้วแต่ลักษณะพื้นที่
ต่อไป เดินท่อผ่ากึ่งกลาง วางรองน้ำระยะ 8-12เมตร/หนึ่งรอง
เวลารดน้ำ ก็สูบน้ำจากบ่อเข้ารอง ผมเดินหิ้วใส่ถังรด มันเร็วและ
ท่ั่วถึงกว่าใช้สายยาง(เดินท่อใส่ทุกต้น ลงทุนมาก หลัง3ปีไปแล้วแทบจะไม่ได้ใช้
แถมยังต้องซ่อมท่อแตก)
ต้นไม้เจอแล้งแรก ถ้าไม่รดน้ำ ต้นที่ไม่ทนแล้ง(ตระกูลไม้ไม่พลัดใบ)จะตายง่าย
เวลาผมเดินรด จะเกิดเวทนา อยากให้ต้นไม้รอดมากที่สุด
แม้ตนเองจะหิวน้ำและเดินแทบจะคลาน
คุณจะได้ความสุขตอบแทน จะไม่กลัวนางตะเคียนทีรายล้อมเป็นร้อยๆ
เพราะคุณเลี้ยงดูพวกนาง ให้รอดตั้งแต่แบเบาะ

"เดินท่อผ่ากึ่งกลาง วางรองน้ำระยะ 8-12เมตร/หนึ่งรอง"
  มีภาพมาให้ดูครับ
ultranoi
*

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 12:10:16 AM »

ขออนุโมทนาบุญกับจิตอันเปนกุศลของพี่ด้วยครับ

JOMPRAI
*

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 09:40:38 PM »

..

ผมว่าก่อนอื่น ต้องทำความคิดให้ลงตัวก่อนเลยครับ ว่าชอบอะไรแน่
ถ้าทำแบบพอเพียง ทำตามแนวพ่อหลวง ดีที่สุดครับ
ปลูกพืชเชิงเดี่ยว ไม่แนะนำเลย ถ้าทำเป็นการค้า ก็เสี่ยง
ถ้าทำเพื่อเชยชม ก็น่าเบื่อ ใครจะกินกับข้าวแบบเดียวได้ทุกมื้อ
หากจะปลูกแบบวนเกษตร ส่วนใหญ่ผมปลูก 4x4 เมตร,จะได้ไร่ละ~150ต้น
ต้นกล้าสักราคาถูก กล้าละ3บาท ผมจัดไปแบบ 2x4 จะได้ร่มเงาคลุมหญ้าได้เร็ว
ควรจะศึกษานิสัยของต้นไม้หรือปรึกษาจากผู้มีประสบการณ์ จะเสียหายน้อย
อย่างเช่นที่ใดน้ำท่วมขังอย่างที่นาอย่าปลูกสัก,พะยูง ตายแน่

ขอยืมภาพจากเพื่อน ในนี้มาให้พิจารณาครับ

ภาพนี้เหมือนภาพข้างบนมาก ผมถ่ายมาจากงานพืชสวนโลก พ.ศ.2549ที่เชียงใหม่

JOMPRAI
*

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 10:41:43 PM »

ไหนๆก็อยู่หน้างานพืชสวนโลก
แบบบ้าน แบบนี้ก็สวย คนเข้ามาดูหัวกระไดไม่แห้ง

ใครจะสร้างศาลา แบบญี่ปุ่นปราณีตดีครับ

แบบพื้น แค่เรียงหินตามจินตนาการ เอาปูนที่ผสมทราย(ยังไม่ต้องผสมน้ำ)
เกลี่ยรองพื้นก่อนวางหินและโรยตามช่องว่างเมื่อเรียงหินเสร็จแล้ว สเปรย์น้ำตามพอหมาดๆให้ทั่ว,จบ

goeooo
*

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 12:04:43 PM »

มีปัญหาเรื่องคนมาแอบตัดไม้ที่ปลูกไว้บ้างรึเปล่าครับ 
JOMPRAI
*

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 09:54:15 PM »

มีปัญหาเรื่องคนมาแอบตัดไม้ที่ปลูกไว้บ้างรึเปล่าครับ 
เป็นคำถามที่คำตอบ ยังมาไม่ถึงครับ
เนื่องจากค่าของต้นไม้ อยู่ที่เวลา
ไม้ป่าเศรษฐกิจ(สัก,ยางนา,พะยูงฯ)จะตัดใช้งานได้เมื่ออายุต้นไม้เกิน20-30ปี
ที่สวนผมเคยมี 1ครั้ง งบหลวงมีโครงการลอกห้วย มีคนขอตัดต้นสะเดาริมห้วยผมก็ให้ไป
แต่แอบลักไก่ตัดสักอายุ12ปีไป17ตอด้วย ผมเชือดไก่ไป16,000บาท หลังจากนั้นยังไม่มีครับ

นักข่าวNation(สุทธิชัย)สัมภาษณ์ คุณ สม รังษี ว่ากลัวตายมั๊ย
คุณสม รังษีตอบว่า ถ้าตาย ก็ตายครั้งเดียว แต่ถ้ากลัวตายก็ตายหลายครั้ง
เช่นกัน ถ้าปลูกป่าแล้วกลัวถูกตัด ก็จะเสียการใหญ่ครับ
JOY
*

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 10:15:48 PM »

ติดตาม ค่ะ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์