หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าไม้**จอมไพร**สู่สังคมแห่งการแบ่งปัน  (อ่าน 288945 ครั้ง)
สวนป่ากลางนา
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #432 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 11:40:15 PM »

ถามหน่อยครับ พวกต้นพยุง ไม้แดง เราต้องแต่งกิ่งเหมือนพวกสักไหมครับ ให้มันโตสูงไปเป็นลำหน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณครับ
ที่จริงไม้ป่าทุกชนิดควรตัดแต่งกิ่งเมื่ออายุเลย 3 ปีครับ การตัดแต่งตั้งแต่ต้นเล็กจะทำให้ต้นสูงยาวแต่ลำต้นเล็กไม่ค่อยขยาย แต่ก็เป็นที่ขัดใจ
ของคนปลูกป่าเพราะดูเกะกะไม่สวยครับ ใน 1-3 ปีแรกงานหลักคือการดูแลเถาวัลย์พันลำต้นและหญ้า สำหรับหญ้าก็ไม่ต้องทำให้เตียนโล่งให้
มีหญ้าบ้างเพื่อรักษาความชื่นและระบบนิเวศน์ในป่าครับ มีวิธีการทีไม่ต้องตัดแต่งกิ่งคือการปลูกร่วมกับไม้โตเร็วในระยะค่อนข้างชิด และค่อยตัดสาง
ออกภายหลังครับ นี่ก็เป็นข้อมูลเล็กน้อย คอยคำแนะนำเพื่อนปลูกป่าคนอื่นดูนะครับ

tree house
*

« ตอบ #433 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2019, 02:58:59 PM »

ถามหน่อยครับ พวกต้นพยุง ไม้แดง เราต้องแต่งกิ่งเหมือนพวกสักไหมครับ ให้มันโตสูงไปเป็นลำหน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณครับ
ที่จริงไม้ป่าทุกชนิดควรตัดแต่งกิ่งเมื่ออายุเลย 3 ปีครับ การตัดแต่งตั้งแต่ต้นเล็กจะทำให้ต้นสูงยาวแต่ลำต้นเล็กไม่ค่อยขยาย แต่ก็เป็นที่ขัดใจ
ของคนปลูกป่าเพราะดูเกะกะไม่สวยครับ ใน 1-3 ปีแรกงานหลักคือการดูแลเถาวัลย์พันลำต้นและหญ้า สำหรับหญ้าก็ไม่ต้องทำให้เตียนโล่งให้
มีหญ้าบ้างเพื่อรักษาความชื่นและระบบนิเวศน์ในป่าครับ มีวิธีการทีไม่ต้องตัดแต่งกิ่งคือการปลูกร่วมกับไม้โตเร็วในระยะค่อนข้างชิด และค่อยตัดสาง
ออกภายหลังครับ นี่ก็เป็นข้อมูลเล็กน้อย คอยคำแนะนำเพื่อนปลูกป่าคนอื่นดูนะครับ

ขอบคุณมากครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม คือผมน่ะไม่เป็น แต่เวลาแต่งกิ่งแล้วมันก็ดูดี บางครั้งมีสองลำผมตัดเอาลำเล็กออกให้เหลือลำใหญ่ไว้ เลยไม่รู้ว่าสมควรรึเปล่า

แล้วพยุงบางต้นออกเป็นพุ่ม หลายแขนง เลยไปแต่งให้มันเป็นลำเดี่ยวเข้าว่า (ไม่รู้เขาทำกันหรือเปล่าน่ะครับ)

ท่านไหนมีความเห็นก็สอนผมได้นะครับ ขอบคุณมาก
JOMPRAI
*

« ตอบ #434 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2019, 01:52:05 AM »

วันหยุดช่วงวันแม่ มีโอกาสไปดูแลสวน 
เพราะแม่ผมชอบไม้สัก สู่อุตส่าห์ไปเก็บไม้สักที่เขาทิ้งเป็นเศษไม้ในกองขยะและ
ชอบไปเหมาบานประตูหน้าต่างไม้สักฯลฯที่เขารื้อบ้าน,ย้ายบ้านมาเก็บสะสมตั้งแต่ผมยังเยาว์
ตอนเด็กๆผมยังไปช่วยขัดล้างตะไคร่ด้วยแปลงทองเหลืองเป็นประจำ ไม่เคยเห็นใครรักไม้สักเท่าแม่
แม่คงเก็บให้ลูกไว้สร้างบ้าน(เฟอร์นิเจอร์ไม้สักหลายชิ้นผมก็ได้ใช้อยู่จนปัจจุบัน)
แม่ให้ผมขนไปเก็บรักษาไว้ที่สวน เนื่องจากบ้านแม่ที่กรุงเทพฯคับแคบ ต้องจ้างคนช่วยขนและเหมารถไปเพราะมีจำนวนมาก
แต่แล้วก็อนิจจัง ผมรักษาไม้เหล่านั้นที่แม่เก็บสะสมมาตลอดชีวิตไว้ไม่ได้ ไม้ถูกลักขโมยจนไม่เหลือ
ผมจึงมาปลูกป่า โดยเฉพาะต้นสัก เพื่อเป็นอนุสรณ์นิรันดร์แด่แม่

กิจกรรมวันแม่ :หยาดเหงื่อและความอุตสาหะเพื่อแม่ และไม้ที่แม่รัก

กัญจน์
*

« ตอบ #435 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2019, 11:23:59 AM »

"หยาดเหงื่อและความอุตสาหะเพื่อแม่ และไม้ที่แม่รัก"งดงามจากแรงบันดาลใจที่แม่ให้
tree house
*

« ตอบ #436 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2019, 05:25:13 PM »

ถามหน่อยครับ พวกต้นพยุง ไม้แดง เราต้องแต่งกิ่งเหมือนพวกสักไหมครับ ให้มันโตสูงไปเป็นลำหน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณครับ

JOMPRAI : ต้นไม้ใหญ่ ไม่ว่าชนิดไหน ถ้าอยากให้ต้นโตสูงเป็นลำขึ้นไป ก็ต้องหมั่นตัดแต่งกิ่งกระโดนที่โคนต้น ออกไปเรื่อยๆครับ

ต้นพะยุง,ไม้แดง สองต้นนี้ แตกกิ่งไม่ค่อยเป็นระเบียบ นอกจากนั้นยังชอบถูกแมลงเจาะลำต้น ทำให้ยอดหักและเขาจะแตกยอดออกมาใหม่เป็นง่าม
                 ถ้าตัดยอดที่แย่งกันออกช้า มันก็จะแข่งกันโตกระจายเป็นแขนงไม่เป็นระเบียบ
                 ต้นพะยุง เนื้อไม้แข็งตัดแต่งต้องใช้แรงและเวลามาก ไม้ขนาดท่อนแขน ผมเลื่อยจนใจจะขาดมันก็ยังไม่ยอมขาด

เอาภาพฟอร์มต้นพะยุง(ซีกซ้าย) , ตะเคียน(ซีกขวา) มาเปรียบเทียบ
ต้นตะเคียน แม่นางฟอร์มต้นสวยเป็นพุ่มชะลูด ทำให้หลงเลย มองจนเหลียวหลัง

ขอบคุณมากครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ผมยังไม่รู้ฟอร์มของต้นไม้ บางทีนึกว่ามันจะเป็นพุ่ม ถ้าไม่ผิดอะไรผมจะได้ค่อยๆแต่งถ้ามีโอกาสครับ
หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28]   ขึ้นบน
  พิมพ์