หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าไม้**จอมไพร**สู่สังคมแห่งการแบ่งปัน  (อ่าน 186222 ครั้ง)
JOMPRAI
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #400 เมื่อ: เมษายน 06, 2018, 12:30:24 AM »

ปีนี้ต้นยางนาออกดอกหลายต้น

เดินสำรวจดูรอบๆ ได้ยินแต่เสียงจักจั่น ไม่เห็นนก หรือสัตว์เช่นกระรอก
เป็นเพราะมีคนชอบเข้ามายิงพวกมันไปกินเป็นประจำ จะแก้ยังไงได้เพราะระดับเจ้าสัวยังต้องเข้าป่าหาอาหาร
ถ้าไม่มีคนมาเบียดเบียนชีวิต สัตว์ทั้งหลายรวมถึงต้นไม้ก็จะมีอยู่อย่างมากมาย
ข้าฯ จึงไม่เห็นด้วยกับนโยบายป่าชุมชน ที่ให้คนอยู่กับป่า ป่าที่ไม่มีใครเป็นเจ้าของและไม่ต้องรับผิดชอบได้เสีย
ดังคำกล่าวที่ว่า "ของข้าฯข้าหวง ของหลวงช่างมัน" หรือ "เราไม่เอา เดี๋ยวคนอื่นก็มาเอา"

กัญจน์
*

« ตอบ #401 เมื่อ: เมษายน 06, 2018, 10:37:58 AM »

เรียบง่ายมีค่าในตัวกับกิจกรรมที่เริ่มในอดีต ปัจจุบันและอนาคตคือผลที่เกิดขึ้นค่าน้อยขอคาราวะยอมรับในวิถีที่ท่านเลือก อายจัง อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์

วิถีแนวคิดปัจจุบันถูกปลูกฝังมานับแต่อดีตสมัยยังเป็นละอ่อนที่เคยใช้ชีวิตอยู่ในชนบท จ.เชียงราย
ได้เห็นสภาพต้นไม้ป่าไม้ติดอยู่ในมโน เมื่อใจคิดอย่างไรความประพฤติหรือการกระทำมักเป็นอย่างนั้น
ผมเสียดายที่ภรรยาและลูกไม่เป็นเหมือนของคุณกัญจ์  ที่ครอบครัวคุณกัญจ์เป็นแบบอย่างที่ดี
ทำสวนคลุกดินในวันหยุดด้วยกันมาตลอดตั้งแต่ลูกยังเล็ก  ของผมชวนลูกเมียให้มาช่วยก็ไม่ยอมมา
ทำคนเดียวมันเหนื่อยไวเกิดมีอะไรในป่าก็ไม่มีใครช่วย ทำสวนกับลูกจ้างกินข้าวกับลูกจ้าง ชาวบ้านก็ยังเอาไปนินทา
พักหลังผมจึงไม่ค่อยได้เข้าสวนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2018, 08:30:50 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
krading
*

« ตอบ #402 เมื่อ: เมษายน 06, 2018, 08:20:19 PM »

เห็นสภาพใบไม้แห้งเต็มพื้นที่ ท่านมีวิธีป้องกันอย่างไรมั่งครับ  อยากได้แนวทางป้องกันไฟไหม้ครับ

ผมได้แต่ภาวนาขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ว่าอย่าให้เกิดไฟ  เคยมีไฟไหม้พื้นราบดำเป็นเถ้าถ่าน ต้นไม้ป่าต้นใหญ่แล้วจะรอดตาย
ต้นสัก,ยางนา,พยอม รอดตาย การทำแนวกันไฟเป็นวิธีป้องกัน ผมมีรถไถแต่ขาดคนมีพลัง..มันจึงมักจะจอดอยู่เฉยๆ
และภาพก็เป็นอย่างที่เห็นใบไม้เกลื่อนกราด
สังคมโลกที่ล้มลงเอาแต่ได้อย่างคนในยุคนี้ ที่จะหาคนมารักป่ารักต้นไม้ อย่าได้หวัง

"บ้านเมืองที่เต็มไปด้วยทองคำ ยากจะปลอดภัย
  บุคคลที่โอ้อวดความมั่งคั่ง เป็นผู้เชิญหายนะเข้ามาเยือน
  ป่าใหญ่ใบไม้ร่วงทับถม จึงเป็นเชื้อไฟแก่คนบาป (เมื่อตายต้องตกนรกบึงไฟ)"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2018, 07:40:10 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26]   ขึ้นบน
  พิมพ์