หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าไม้**จอมไพร**สู่สังคมแห่งการแบ่งปัน  (อ่าน 217685 ครั้ง)
nitit_tipnee, Seksun_56 และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
JOMPRAI
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #400 เมื่อ: เมษายน 06, 2018, 12:30:24 AM »

ปีนี้ต้นยางนาออกดอกหลายต้น

เดินสำรวจดูรอบๆ ได้ยินแต่เสียงจักจั่น ไม่เห็นนก หรือสัตว์เช่นกระรอก
เป็นเพราะมีคนชอบเข้ามายิงพวกมันไปกินเป็นประจำ จะแก้ยังไงได้เพราะระดับเจ้าสัวยังต้องเข้าป่าหาอาหาร
ถ้าไม่มีคนมาเบียดเบียนชีวิต สัตว์ทั้งหลายรวมถึงต้นไม้ก็จะมีอยู่อย่างมากมาย
ข้าฯ จึงไม่เห็นด้วยกับนโยบายป่าชุมชน ที่ให้คนอยู่กับป่า ป่าที่ไม่มีใครเป็นเจ้าของและไม่ต้องรับผิดชอบได้เสีย
ดังคำกล่าวที่ว่า "ของข้าฯข้าหวง ของหลวงช่างมัน" หรือ "เราไม่เอา เดี๋ยวคนอื่นก็มาเอา"

กัญจน์
*

« ตอบ #401 เมื่อ: เมษายน 06, 2018, 10:37:58 AM »

เรียบง่ายมีค่าในตัวกับกิจกรรมที่เริ่มในอดีต ปัจจุบันและอนาคตคือผลที่เกิดขึ้นค่าน้อยขอคาราวะยอมรับในวิถีที่ท่านเลือก อายจัง อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์

วิถีแนวคิดปัจจุบันถูกปลูกฝังมานับแต่อดีตสมัยยังเป็นละอ่อนที่เคยใช้ชีวิตอยู่ในชนบท จ.เชียงราย
ได้เห็นสภาพต้นไม้ป่าไม้ติดอยู่ในมโน เมื่อใจคิดอย่างไรความประพฤติหรือการกระทำมักเป็นอย่างนั้น
ผมเสียดายที่ภรรยาและลูกไม่เป็นเหมือนของคุณกัญจ์  ที่ครอบครัวคุณกัญจ์เป็นแบบอย่างที่ดี
ทำสวนคลุกดินในวันหยุดด้วยกันมาตลอดตั้งแต่ลูกยังเล็ก  ของผมชวนลูกเมียให้มาช่วยก็ไม่ยอมมา
ทำคนเดียวมันเหนื่อยไวเกิดมีอะไรในป่าก็ไม่มีใครช่วย ทำสวนกับลูกจ้างกินข้าวกับลูกจ้าง ชาวบ้านก็ยังเอาไปนินทา
พักหลังผมจึงไม่ค่อยได้เข้าสวนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2018, 08:30:50 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
krading
*

« ตอบ #402 เมื่อ: เมษายน 06, 2018, 08:20:19 PM »

เห็นสภาพใบไม้แห้งเต็มพื้นที่ ท่านมีวิธีป้องกันอย่างไรมั่งครับ  อยากได้แนวทางป้องกันไฟไหม้ครับ

ผมได้แต่ภาวนาขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ว่าอย่าให้เกิดไฟ  เคยมีไฟไหม้พื้นราบดำเป็นเถ้าถ่าน ต้นไม้ป่าต้นใหญ่แล้วจะรอดตาย
ต้นสัก,ยางนา,พยอม รอดตาย การทำแนวกันไฟเป็นวิธีป้องกัน ผมมีรถไถแต่ขาดคนมีพลัง..มันจึงมักจะจอดอยู่เฉยๆ
และภาพก็เป็นอย่างที่เห็นใบไม้เกลื่อนกราด
สังคมโลกที่ล้มลงเอาแต่ได้อย่างคนในยุคนี้ ที่จะหาคนมารักป่ารักต้นไม้ อย่าได้หวัง

"บ้านเมืองที่เต็มไปด้วยทองคำ ยากจะปลอดภัย
  บุคคลที่โอ้อวดความมั่งคั่ง เป็นผู้เชิญหายนะเข้ามาเยือน
  ป่าใหญ่ใบไม้ร่วงทับถม จึงเป็นเชื้อเพลิงให้แก่คนอธรรม "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2018, 10:51:35 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
JOMPRAI
*

« ตอบ #403 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 09:58:39 PM »

5 เดือนแล้วที่ไม่ได้เข้ามาอัพเดทสวน ต้นไม้โตเลี้ยงตัวเองได้ เลยไม่ค่อยได้มาดูแลเขา
หวังว่ายามเกษียณ เมื่อหมดกำลังขอพึ่งร่มเงา ความร่มเย็น และประโยชน์สารพัดอันวางใจได้จากต้นไม้
แปลงข้างล่างนี้เป็นไม้ป่าเบญจพรรณ อายุ 4 ปี

JOMPRAI
*

« ตอบ #404 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 10:21:30 PM »

เดินถัดมาสวนป่าอายุ 6 ปี

ส่วนนี้ไม้ป่าอายุ 11 ปี

krading
*

« ตอบ #405 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 06:24:47 AM »

เห็นสภาพใบไม้แห้งเต็มพื้นที่ ท่านมีวิธีป้องกันอย่างไรมั่งครับ  อยากได้แนวทางป้องกันไฟไหม้ครับ

ผมได้แต่ภาวนาขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ว่าอย่าให้เกิดไฟ  เคยมีไฟไหม้พื้นราบดำเป็นเถ้าถ่าน ต้นไม้ป่าต้นใหญ่แล้วจะรอดตาย
ต้นสัก,ยางนา,พยอม รอดตาย การทำแนวกันไฟเป็นวิธีป้องกัน ผมมีรถไถแต่ขาดคนมีพลัง..มันจึงมักจะจอดอยู่เฉยๆ
และภาพก็เป็นอย่างที่เห็นใบไม้เกลื่อนกราด
สังคมโลกที่ล้มลงเอาแต่ได้อย่างคนในยุคนี้ ที่จะหาคนมารักป่ารักต้นไม้ อย่าได้หวัง

"บ้านเมืองที่เต็มไปด้วยทองคำ ยากจะปลอดภัย
  บุคคลที่โอ้อวดความมั่งคั่ง เป็นผู้เชิญหายนะเข้ามาเยือน
  ป่าใหญ่ใบไม้ร่วงทับถม จึงเป็นเชื้อไฟแก่คนบาป (เมื่อตายต้องตกนรกบึงไฟ)"
ขอบคุณครับ ผมเจอทุกปีต้นเล็กโตไม่ทันถูกไฟตายหมด

กัญจน์
*

« ตอบ #406 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 08:56:57 AM »

สวัสดีท่านจอมไพรสบายดีนะครับ รูปข้างล่างนี่ใช่ต้นประดู่ลายไหมครับผมสั่งมาจากนครพนมนำเข้ามาจากลาว
JOMPRAI
*

« ตอบ #407 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 12:49:15 AM »

สวัสดีท่านจอมไพรสบายดีนะครับ รูปข้างล่างนี่ใช่ต้นประดู่ลายไหมครับผมสั่งมาจากนครพนมนำเข้ามาจากลาว

สวัสดีครับคุณกัญจน์ ขอบคุณที่เข้ามาทักทายกันและคิดถึงกันอยู่เสมอ
รูปต้นประดู่ลายของคุณกัญจน์ ผมก็ไม่ทราบว่าคือต้นที่ใช่ ชนิด Dalbergia sissoo หรือไม่
ต้นประดู่ลายที่สวนผม ซื้อจากอดีตป่าไม้(จบคณะวนศาสตร์ ม.ก.) หน้าตาเป็นแบบรูปข้างล่างครับ
ไม้ชนิดนี้หนอนชอบเจาะลำต้นเหมือนต้นพะยุงเลยครับ

หมายเหตุ: ต้นประดู่ลาย
๔. สีสปาวนวรรค
ว่าด้วยพระธรรมเทศนาที่สีสปาวัน
๑. สีสปาวนสูตร
ว่าด้วยพระธรรมเทศนาที่สีสปาวัน
             [๑๑๐๑] พระผู้มีพระภาคประทับอยู่ ณ สีสปาวัน เขตกรุงโกสัมพี ครั้งนั้น
พระผู้มีพระภาคทรงหยิบใบประดู่ลาย ๒-๓ ใบขึ้นมา แล้วรับสั่งเรียกภิกษุทั้งหลาย
มาตรัสว่า “ภิกษุทั้งหลาย เธอทั้งหลายจะเข้าใจความข้อนั้นว่าอย่างไร ใบประดู่ลาย
๒-๓ ใบที่เราหยิบขึ้นมากับใบที่อยู่บนต้น อย่างไหนจะมากกว่ากัน” ลำดับนั้น
             ภิกษุทั้งหลายกราบทูลว่า “ใบที่อยู่บนต้นไม้นั้นแลมากกว่า ใบประดู่ลาย
๒-๓ ใบที่พระองค์ทรงหยิบขึ้นมามีเพียงเล็กน้อย พระพุทธเจ้าข้า”
             “ภิกษุทั้งหลาย สิ่งที่เรารู้แล้วแต่มิได้บอกเธอทั้งหลายก็มีมากเหมือนกัน
             เพราะเหตุไร เราจึงมิได้บอก
             เพราะสิ่งนี้ไม่มีประโยชน์ ไม่ใช่จุดเริ่มต้นแห่งพรหมจรรย์ ไม่เป็นไปเพื่อ
ความเบื่อหน่าย ไม่เป็นไปเพื่อคลายกำหนัด ไม่เป็นไปเพื่อดับ ไม่เป็นไปเพื่อสงบระงับ
ไม่เป็นไปเพื่อรู้ยิ่ง ไม่เป็นไปเพื่อตรัสรู้ ไม่เป็นไปเพื่อนิพพาน เพราะเหตุนั้น
เราจึงมิได้บอก
             สิ่งอะไรเล่าที่เราบอกแล้ว
             คือ เราได้บอกว่า ‘นี้ทุกข์ นี้ทุกขสมุทัย นี้ทุกขนิโรธ นี้ทุกขนิโรธคามินีปฏิปทา’
             เพราะเหตุไร เราจึงบอก
             เพราะสิ่งนี้มีประโยชน์ เป็นจุดเริ่มต้นแห่งพรหมจรรย์ เป็นไปเพื่อความ
เบื่อหน่าย เพื่อคลายกำหนัด เพื่อดับ เพื่อสงบระงับ เพื่อรู้ยิ่ง เพิ่อตรัสรู้ เพื่อนิพพาน
             เพราะเหตุนั้น เราจึงบอก
             ภิกษุทั้งหลาย เพราะเหตุนั้น เธอทั้งหลายพึงทำความเพียรเพื่อรู้ชัดตาม
ความเป็นจริงว่า ‘นี้ทุกข์ ฯลฯ นี้ทุกขนิโรธคามินีปฏิปทา”
สีสปาวนสูตรที่ ๑ จบ
{ที่มา : โปรแกรมพระไตรปิฎกภาษาไทย ฉบับมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย เล่ม : ๑๙ หน้า : ๖๑๓}

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2018, 05:18:16 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
กัญจน์
*

« ตอบ #408 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 10:56:29 AM »

สวัสดีครับคุณกัญจน์ ขอบคุณที่เข้ามาทักทายกันและคิดถึงกันอยู่เสมอ
รูปต้นประดู่ลายของคุณกัญจน์ ผมก็ไม่ทราบว่าคือต้นที่ใช่ ชนิด Dalbergia sissoo หรือไม่
ต้นประดู่ลายที่สวนผม ซื้อจากอดีตป่าไม้(จบคณะวนศาสตร์ ม.ก.) หน้าตาเป็นแบบรูปข้างล่างครับ
ไม้ชนิดนี้หนอนชอบเจาะลำต้นเหมือนต้นพะยุงเลยครับ

ขอบคุณครับท่านจอมไพร ต้นของท่านกับต้นของผมลักษณะรูปประพรรณสัณฐานดูแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิงแต่ไม่เป็นไรจะพิสูจน์กันอีกทีก็ตอน20-30ปีไปแล้วแต่ระหว่างทางเราได้ร่มเงาจากเขาแน่นอน

"เยี่ยมเลยครับระยะเวลาอันยาวนาน 20-30ปี ได้เพื่อนร่วมทาง ทางที่ซึ่งเป็นทางแคบๆเล็กๆ
ซึ่งคนมักจะไม่เดินทางนี้ถึงแม้กฎหมายใหม่จะพยายามแก้ไขให้ตัดต้นไม้ป่าในที่ของตนขายได้
เพื่อพยายามให้คนมาปลูกป่ามากขึ้น แต่ใครจะรอเก็บเกี่ยวได้นานกว่า20ปี"
                                                            .........จอมไพร.....

นี่ล่ะครับที่คนส่วนใหญ่ไม่ทำเพราะเห็นว่ามันช้า แต่พอเราเห็นค่าของเวลาเป็นสิ่งที่น่าทำยิ่งหนักหลายปีที่เราหลงไปกับทุนนิยมที่เรียกว่าเงินพยายามหามา เพื่อซื้อธรรมชาติในบั่นปลายของชีวิตซึ่งอาจมีไม่มากนักหลังเกษียณจากการทำงาน วันนี้เราให้ลูกเริ่มเร็วถึงแม้เราจะเริ่มช้าก็ไม่เป็นไรให้โตอย่างช้าๆแต่มั่นคง ลองจินตนาการดูเรามีสวนป่าส่วนตัวซึ่งใครก็จะตามไม่ทันหากเพิ่งเริ่ม ไม่ได้คิดตัดขายแค่มีสวนป่าที่มีอายุมีสตอรี่มันก็มีคุณค่ามหาศาลซึ่งประเมินมิได้หากจะประเมินเป็นตัวเลขครับ โชคดีที่ความคิดนี้มีแนวร่วมหลายคนคิดหลายคนทำทั้งก่อนหน้าและหลังที่เราได้ลงมือทำมันมีความสุขตั้งแต่เริ่มปลูกแล้วครับ
                                                               บ้านกัญจน์ออร์แกนิกไลฟ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2018, 10:48:44 AM โดย กัญจน์ » บันทึกการเข้า
chairit1979
*

« ตอบ #409 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 04:31:34 PM »

สุดยอดเลยครับ . ผมเพิ่งเริ่มปลูกครับ..ตอนนี้อายุผม 38 ปี อีก 20-30 ปี คงมีโอกาศได้เห็น ป่าส่วนตัว
คิดไว้นานแล้ว
แต่ไม่มีทีดิน
ได้เริ่มที่มรดกของ แฟน กว่าเขาจะเห็นด้วย ช่างยากยิ่งนัก
.......ฟ้าคาวบอย

โลกทุกวันนี้เปลี่ยนเร็วมาก มีนวัตกรรมเปลี่ยนโลกเกิดขึ้นใหม่มากมาย
เรามีเทคโนโลยีสามารถสร้างบ้านสร้างเมืองได้ในไม่กี่วัน
รถยนต์ผลิตได้วินาทีละ1คัน  อัตราเร่งที่ไม่สามารถหยุดยั้งพาโลกไปสู่หายนะ
เราได้ยินจนชินว่าใครปรับตัวไม่ทัน ธุรกิจล้มตายมากมาย บางประเทศถึงกับล้มสลาย

แต่มีอยู่สิ่งเดียวที่แม้เทคโนโลยีของมนุษย์จะก้าวล้ำขนาดไหน
แต่มนุษย์ไม่เคยสร้างสิ่งวิเศษอย่างใบไม้ได้เลยสักใบเดียว
จงภูมิใจเถิดที่ท่านได้สร้างลมหายใจให้สรรพสัตว์
(ต้นไม้ 1ต้น สร้างอ็อกซิเจนให้คน 4 คน ทุกวัน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2018, 01:13:49 AM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
tree house
*

« ตอบ #410 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 06:07:05 PM »

เตือนใจได้ดีจริงครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ชอบๆ ต้นไม้ของผมขึ้นปีที่ 6 แล้ว ต้นไม้โตไวเหลือเชื่อ ปีนี้น้ำดีกว่าปีก่อนๆมาก อย่างที่ท่านจอมไพรว่ามีป่าส่วนตัวเอาไว้เที่ยวเอง คิดแล้วสบายใจดีครับ

เห็นฐานภาษีใหม่ไหมครับ เขาบอกเพื่อลดความเหลื่อมล้ำ กระจายการถือครอง
จ่ายภาษีจริงๆไม่กลัว กลัวที่จ่ายไปแต่ละโครงการเอาไปให้หมากินมากกว่า
porpa282
*

« ตอบ #411 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 09:40:14 AM »

สวัสดีครับ เพิ่งกลับมาติดตามเว็บครับ หลังจากลองไปทำแบบเต็มเวลา
สำหรับการเป็นเกษตรกรอาชีพหลัก หลังจากลาออกมา สุดท้ายร่างกาย
มันไม่อำนวย เลยตัดสินใจจ้างแรงงานให้น้องเขาดูแลแทนทั้งหมด
เลยมีเวลาเปิด เน็ตดูเว็บโน้นนี้ หาความรู้เพิ่มเติม พอเห็น ท่านโพสต์เลยลองแวะชม
ดูใจมากครับ ที่เห็นคนชอบสวนป่าเหมือนกัน แต่ผมไม่มีที่ดินเยอะพอที่จำทำ
ได้แต่ปลูกแซมต้นยางพารา เอา ยางนา ตะเคียน ประดู่ ผักหวานป่า มะนาว มะม่วง
ปลูกทุกอย่าง ตัวไหนรอดก็ดูแลต่อ ตัวไหนไม่เหมาะกะพื้นที่ก็งด ตอนนี้ยางนา
ดูท่าจะไปได้ดีครับ รอเชื้อเห็ดสดราดราก เผื่อจะมีเห็ดกินกะเขาบ้าง เห็นหญ้าสูงแบบท่าน
อยากเอาวัวที่คอกไปปล่อยจัง  เครื่องตัดหญ้า ไม่ต้องเติมน้ำมัน 555
หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26]   ขึ้นบน
  พิมพ์