หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าไม้**จอมไพร**สู่สังคมแห่งการแบ่งปัน  (อ่าน 282556 ครั้ง)
tree house
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 02:38:06 AM »

ต้นสักนี่กีปี่แล้วครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โล่งโปร่งด้านล่าง แจ๋วจริงๆเลยครับ

11ปีครับ,,, ท่านใดมีที่แต่ปล่อยร้างหรือให้คนเช่า ลองปลูกป่าโดยเฉพาะต้นสัก
ดูซิครับ ส่วนใหญ่ผมก็ฝากเทวดาเลี้ยง ที่จะโล่งโปร่งสบาย ต้นไม้ก็เพิ่มราคาให้ที่ดิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2014, 10:18:59 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า

ultranoi
*

« ตอบ #209 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 12:27:21 PM »

ชื่นชมพี่เสมอ แม้อาจห่างหายไปบ้าง แต่กำลังเผยแพร่ความคิดอนุรักษ์และปลูกป่าไปอยู่ครับ

คุณ ซี มาทางนี้นับว่ามาถูกทาง ถึงแม้คนส่วนใหญ่จะไม่ค่อยมา
เพราะสภาวะโลกร้อนจากมนุษย์ ต้านไม่อยู่แน่นอน
แต่อย่างน้อย คนปลูกป่า สร้างที่พักและแหล่งน้ำบริการ จักได้ตีตั๋วไปสวรรค์ก่อนใคร ยิงฟันยิ้ม
  คุณซี อุตสาหะมากกว่าผมมาก ไปปลูกป่าอยู่ตั้งไกล อาจห่างหายไปบ้าง พอเป็นที่เข้าใจ
 " หนทางสู่ความสบาย นั้นแสนไกลและลำบาก
  หนทางสู่ความลำบาก นั้นแสนสบาย "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2014, 11:07:00 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า

สวนน้ำหนาว ของคนรักแม่ กลัวเมีย เทิดทูนในหลวง ขอใช้ชีวิตที่เหลือแทนคุณแผ่นดิน
yob
*

« ตอบ #210 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 04:33:20 PM »

อ่านรวดเดียวจบวันนี้ ปลื้มครับที่มีคนอย่างคุณอยู่ในเมืองไทย อายจัง

กับสงสัยว่าผมมัวไปทำอะไรอยู่ถึงไม่ได้อ่านกระทู้แบบนี้ ฮ่วยยยยย โกรธ

ถ้ามีสิ่งใดที่เป็นประโยชน์ และท่านช่วยสร้างความเขียวขจี
ก็ไม่สายที่จะทำให้เมืองไทยน่าอยู่ มาช่วยกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2014, 10:07:06 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
JOMPRAI
*

« ตอบ #211 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 12:29:44 AM »

ไปสวนอาทิตย์นี้ไม่รู้เป็นไง มีคนมาบอกขายที่ ถึง 3เจ้า
ที่ทางแถวนี้ใครใคร่ค้า มักนำมาบำเรอแต่ตู
เพราะว่าใจง่าย (ไม่มีอย่างอื่นมาบำเรอเร้ยยส)
ใช่ที่ไหนละ คงเป็นเพราะชอบปลูกป่าให้ชาวบ้านหาเห็ดหาอึ่ง...
  มีแปลงหนึ่ง จะแกล้งเมิน ก็เกินไป เพราะปลูกต้นไม้มากับมือ
ปลูกป่าเต็มพื้นที่ 12ไร่ตั้งแต่ พ.ศ.2547 (ไม้ประธาน3อันดับแรกมี สัก 1000ต้น ยางนา 400ต้น ไม้แดง200ต้น)
ผมต้องแลกที่แปลงนี้ เมื่อ พ.ศ.2551 ให้ได้มาซึ่งแปลงJ-11
ที่จะได้ติดเป็นผืนเดียวกัน (ที่แปลง12ไร่-อยู่ห่างกลุ่มไป50เมตร)
เจ้าของต่อมา(นามว่า"เฒ่าแก่หอย")บอกว่าตัดใจขาย เพราะอยากได้ที่ปลูกอ้อย

ส่วนผมคงก่อหนี้เพิ่มไม่ไหวแล้ว ท่านใดสนใจป่า 12ไร่อายุ10ปี มาดูรูปกันก่อน

ที่เดิมใน1ปีต่อมา

ภาพที่ถ่ายล่าสุดเดือน ก.ค.2557
(แอบถ่ายด้านข้าง หนึ่งสัปดาห์ก่อนบอกขาย
ไม่รู้ว่าจะขาย มิฉะนั้นคงมีภาพเจาะลึกภายใน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2014, 11:57:41 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
JOMPRAI
*

« ตอบ #212 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 11:42:15 PM »

"แม่"คำแรกที่คุณพูดได้ อย่าให้เป็นคนสุดท้ายที่คุณคิดถึง

สัปดาห์วันแม่ไปหาแม่ อาทิตย์นี้งดไปสวน พาท่านไปทานอาหาร
ไม่รู้ใครกล่าวไว้ " กับพ่อแม่...ข้าวต้มเปล่าๆชามเดียวตอนเป็น มีค่ากว่าเนื้อมังกร ตอนตาย"

บ้านแม่อยู่ทางเหนือ ทำให้ผมซึมซับธรรมชาติกลิ่นอายของป่า
และมาปลูกป่าอย่างจริงจัง เพื่อเป็นหนทางสู่ความสงบร่มเย็น
รู้จากอดีต,พบการเปลี่ยนแปลงในปัจจุบัน,ทำนายอนาคต
จะให้คนมาปลูกป่าให้ได้ผล อย่างน้อยเขาควรอยู่กับมันมาก่อน

ดูจากในภาพ แม่กับสภาพในอดีต

ultranoi
*

« ตอบ #213 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 12:39:02 AM »

ผมก้อเพิ่งไปทานข้าวกับแม่และพี่ชายผม ดีใจแทนคุณแม่ของพี่จอมไพรที่จะได้เจอพี่นะครับ

ขอบคุณมากนะครับคุณซี
แม่และลูกที่ได้พบกันในสัปดาห์วันแม่คงมีความหมายต่อแม่มากกว่าวันอื่นๆ
วันนี้พบแม่ที่น่าสงสารของคนรู้จัก ดูไม่มีชีวิตชีวา
ลูกชายคนเดียว พอแต่งงานก็ไปอยู่กับเมีย
วันแม่ปีนี้ ก็ไปหาแม่ยาย ต.จ.ว.ไม่เคยมาหา โทรก็ไม่โทร
อันนี้ผู้เป็นแม่ไม่ได้ตำหนิลูก แต่เป็นคำบอกเล่าของเพื่อนบ้าน
 "คนกตัญญู มักไม่ชั่วร้าย" กงสุนเฉ่อ เสนอความคิดต่อท่านเปา
ผมจำติดหู สมัยดู เปา ปุ้น จิ้น และผมก็ดูคนที่จะคบด้วยเรื่องนี้มาตลอด
  เรื่องที่ คุณซี ทำให้แม่เสียนำ้ตา ผมชอบติดตามอ่านอยู่เสมอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2014, 09:14:12 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า

สวนน้ำหนาว ของคนรักแม่ กลัวเมีย เทิดทูนในหลวง ขอใช้ชีวิตที่เหลือแทนคุณแผ่นดิน
ชุติพนธ์
*

« ตอบ #214 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 07:01:49 AM »

ป่าไม้คือผลงานอันยิ่งใหญ่      ปลูกป่าสร้างไพร   ไว้ให้ลูกหลาน
ชีวิตคนเรา นั้นอยู่ไม่นาน    ถ้ามีแต่เผาผลาญ  ลูกหลานจะอยู่อย่างไร

ต้นไม้ทุกต้นมีคุณค่า     ทุกชีวิตเกิดมา  ต้องพึ่งพาอาศัย
วันนี้ ขอสดุดดี  ท่านจอมไพร       ที่สร้างป่าไม้    ให้ได้ชมเพลิน

จอมไพร ถึงจะไม่ใช่จอมพล    แต่ก็เป็นจอมคนด้วย   ปณิธานอันยิ่งใหญ่
มุ่งมั่นสร้างป่าสร้างไพร   คงไม่หวังสิ่งใด  เพียงต้องการได้ชื่นชม

ขอบคุณครับท่านชุติพนธ์ ที่ได้ให้เกียรติร้อยแก้วร้อยกรองความเป็น"จอมไพร"
ได้อย่างคาดไม่ถึง ถึงแม้บางอย่างท่านกล่าวหนักเกิน มิบังอาจที่จะอาจเอื้อม

เป็นนิยามที่จุดประกายให้"ป่าไม้จอมไพร"อยากจะอัญเชิญมาสลักบนหิน
อีก ร้อยพันปี คนรุ่นหลัง อาจจะได้มาชื่นชมด้วย
ถ้าท่านชุติพนธ์จะอนุญาตนะครับ

(ชุติพนธ์)ด้วยความยินดีครับ  ถ้าจะได้มีส่วนร่วม  แม้เพียงน้อยนิด

(จอมไพร) : ขอขอบคุณจากใจอย่างหาที่สุดมิได้ ขอบคุณมากครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2014, 09:27:22 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
tree house
*

« ตอบ #215 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 07:29:39 AM »

11ปีครับ,,, ท่านใดมีที่แต่ปล่อยร้างหรือให้คนเช่า ลองปลูกป่าโดยเฉพาะต้นสัก
ดูซิครับ ส่วนใหญ่ผมก็ฝากเทวดาเลี้ยง ที่จะโล่งโปร่งสบาย ต้นไม้ก็เพิ่มราคาให้ที่ดิน

ผมพึ่งลงไว้ หลายพันต้น แต่ช่วงนี้ไม่มีฝนเลย ท่าจะแย่ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  แต่ไม่เป็นไรเดี๋ยวซ่อมเอา

ปีนี้ร่องความกดอากาศต่ำ เที่ยวเพลินอยู่เมืองจีน
(คงยังไม่อยากมาเมืองไทย เพราะยังวุ่นวายไม่เสร็จ)
หาน้ำไว้รดให้เค้าบ้างก็จะดีไม่น้อย จัดให้สะดวกใน3ปีแรก
บ้านเมืองร้อนขึ้น ผ่านฝนนี้ก็อาจจะไม่รอดแล้งหน้า
ถ้าไม่รดน้ำช่วย จะซ่อมจนจิตหด-ตก--และท้อแท้ได้นะครับ
....สู้ๆๆ ขอเป็นกำลังใจครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2014, 10:54:31 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
tree house
*

« ตอบ #216 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 03:08:53 PM »

ปีนี้ร่องความกดอากาศต่ำ เที่ยวเพลินอยู่เมืองจีน
(คงยังไม่อยากมาเมืองไทย เพราะยังวุ่นวายไม่เสร็จ)
หาน้ำไว้รดให้เค้าบ้างก็จะดีไม่น้อย จัดให้สะดวกใน3ปีแรก
บ้านเมืองร้อนขึ้น ผ่านฝนนี้ก็อาจจะไม่รอดแล้งหน้า
ถ้าไม่รดน้ำช่วย จะซ่อมจนจิตหด-ตก--และท้อแท้ได้นะครับ
....สู้ๆๆ ขอเป็นกำลังใจครับ....

จะเตรียมใจ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เอ๊ยยยย เตรียมน้ำไว้ให้เขาครับ

กทม ล่ะตกได้ตกดี แต่มีแปลงหนึ่งห่างกันไม่มากดันแห้งซะแย่เลย แต่สองวันก่อนฝนตกหนักได้สะใจไปรอบหนึ่งครับ ดีใจมาก
nuanchawee thungjhan
*

« ตอบ #217 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 05:17:31 PM »

แวะเวียนมาเมื่อไร ก็สบายตาสบายใจ กับสีเขียวๆๆของต้นไม้ ของ คุณจอมไพร เสมอๆๆๆ
สวัสดีค่ะ คุณจอมไพร มีเรื่องจะรบกวนสอบถามสักเรื่องค่ะ คุณจอมไพรรู้จักต้น "สาธร" เปล่าค่ะ เป็นพืชตระกูลเดียวกับ ประดู่ หรือเปล่า

ตระกูล(Genus) : Dalbergia
ต้นสาธร      Dalbergia cultrata
ต้นพะยูง     Dalbergia cochinchiensis
ต้นชิงชัน     Dalbergia oliveri
ต้นประดู่ลาย Dalbergia sisso
ต้นเก็ดแดง   Dalbergia dongnaiensis

ส่วน ต้นประดู่ป่า (Pterocarpus macrocapus)
     ต้นประดู่บ้านหรือประดู่กิ่งอ่อน(Pterocarpus indicus)

จะเห็นว่าต้นสาธรกับต้นประดู่ไม่ได้อยู่ตระกูลเดียวกันนะครับ
ที่สวนผมปลูกต้นสาธรไว้ มีรูปอยู่ที่หน้า3ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2014, 08:37:48 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #218 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:00:20 AM »

จอมไพร...หาใช่จอมโจร
จอมโจร...หาใช่จอมไพร
จอมไพร...มุ่งมั่นสร้างป่าใหญ่
จอมโจร...มุ่งมั่นบั่นทอน

จอมไพร...สร้างป่าด้วยใจ
จอมโจร...โค่นป่าด้วยมือ
จอมไพร...อุทิศได้ทั้งร่างกาย
จอมโจร...ทั้งร่างกายไม่เคยอุทิศ
สวัสดี... ยิ้มเท่ห์

ท่าน "Deemeechai" ก็กล่าวหนักไปอีกท่าน
ขอบคุณครับ ที่ท่านเห็น "จอมไพร  หาใช่จอมโจร
                          จอมโจร   หาใช่จอมไพร "
  อ.จอมบึง ของผม ปัจจุบันก็หามีบึงใหญ่ไม่
  ป่าไม้ จอมไพร จะไม่ทำให้เสียชื่อคำว่าจอม

คิดถึงจอมโจรที่เปลี่ยนใจท่านนี้เลยครับ 

องคุลีมาล เพลงสรรเสริญ (อินเดีย) r.flv
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2014, 11:49:36 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
JOMPRAI
*

« ตอบ #219 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 10:57:22 PM »

แวะเวียนมาเมื่อไร ก็สบายตาสบายใจ กับสีเขียวๆๆของต้นไม้ ของ คุณจอมไพร เสมอๆๆๆ
สวัสดีค่ะ คุณจอมไพร มีเรื่องจะรบกวนสอบถามสักเรื่องค่ะ คุณจอมไพรรู้จักต้น "สาธร" เปล่าค่ะ เป็นพืชตระกูลเดียวกับ ประดู่ หรือเปล่า

ต้นสาธร      Dalbergia cultrata
ต้นพะยูง     Dalbergia cochinchiensis
ต้นชิงชัน     Dalbergia oliveri
ต้นเก็ดแดง   Dalbergia dongnaiensis

ส่วน ต้นประดู่ป่า (Pterocarpus macrocapus)
     ต้นประดู่บ้านหรือประดู่กิ่งอ่อน(Pterocarpus indicus)

จะเห็นว่าต้นสาธรกับต้นประดู่ไม่ได้อยู่ตระกูลเดียวกันนะครับ
ที่สวนผมปลูกต้นสาธรไว้ มีรูปอยู่ที่หน้า3ครับ

ต้นสาธร เห็นเพื่อนหลายท่านสนใจ ไปสวนวันอาทิตย์นี้
นำภาพมาให้ดู อายุ 8ปีต้นเป็นแบบนี้ เปลาไม่ตรง
ชอบแตกกิ่งในระดับต่าไม่เป็นระเบียบเลย
แถวนี้มี 6ต้น แตกกิ่งเหมือนกันหมด

ต้นมะเกลือ 5ต้นขนาบอยู่ข้างๆ

ต้นมะริด ไม้หายาก
JOMPRAI
*

« ตอบ #220 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 11:28:33 PM »

วันอาทิตย์นี้ ต้อนรับแขกผู้มาเยือน จากเดนมาร์ค กับภรรยาคนบ้านเฮา
น่าจะชอบสวนอยู่นะครับ เดินทางจาก กทม.ตั้งแต่6โมงเช้ากลับ6โมงเย็น
พูดกันจนเมื่อยมือ อะนะ
มาถึงยังไม่ทันนั่ง ลุงก็พาไปสอยส้มโอก่อนเลย
ผ่าตัดเปลี่ยนสะโพกทั้ง2ข้าง เดินเป็นกิโลก็ไม่บ่น

*

« ตอบ #221 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 06:46:57 AM »

ต้นสาธร      Dalbergia cultrata
ต้นพะยูง     Dalbergia cochinchiensis
ต้นชิงชัน     Dalbergia oliveri
ต้นเก็ดแดง   Dalbergia dongnaiensis

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ ต้นปีหน้าสงสัยต้องไปจัดหามาลงที่นาสักหลายสิบต้น ถ้านู๋เข้าใจไม่ผิดเนื้อไม้คงงามไม่แพ้พะยูงใช่มั๊ยค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ตระกูลนี้เนื้อไม้สวยๆทั้งนั้นเลย ทางตะวันตกให้สมญานามว่า Rose-wood
พะยูง     :Siamese rosewood,Indochinese rosewood
สาธร     :Burmese blackwood/Burmese rosewood
ชิงชัน     :Burmese rosewood
ประดู่ลาย :Indian  rosewood

ถ้าปลูกในที่นา น้ำท่วมขัง มากกว่า2สัปดาห์ ผมเกรงว่าจะไม่รอดนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2014, 10:07:19 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #222 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 11:48:46 AM »

ต้นสาธร      Dalbergia cultrata
ต้นพะยูง     Dalbergia cochinchiensis
ต้นชิงชัน     Dalbergia oliveri
ต้นเก็ดแดง   Dalbergia dongnaiensis

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ ต้นปีหน้าสงสัยต้องไปจัดหามาลงที่นาสักหลายสิบต้น ถ้านู๋เข้าใจไม่ผิดเนื้อไม้คงงามไม่แพ้พะยูงใช่มั๊ยค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ตระกูลนี้เนื้อไม้สวยๆทั้งนั้นเลย ทางตะวันตกให้สมญานามว่า Rose-wood
พะยูง     :Siamese rosewood,Indochinese rosewood
สาธร     :Burmese blackwood/Burmese rosewood
ชิงชัน     :Burmese rosewood
ประดู่ลาย :Indian  rosewood

ถ้าปลูกในที่นา น้ำท่วมขัง มากกว่า2สัปดาห์ ผมเกรงว่าจะไม่รอดนะครับ

หมดปัญหาเลยค่ะ คุณจอมไพร เพราะ ที่นา ที่บ้านเป็นนาดอนและมีเนินโล่งๆอีก2-3ไร่ ถ้าไม้ป่าตระกูลนี้ไม่ชอบน้ำหละก็จัดเต็มค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม รบกวนขอคำแนะนำเรื่องต้นเกลือดด้วยค่ะ ปลูกยากหรือเปล่า เห็นคุณแม่บอกว่า วัวชอบกินใบ แต่ก็อยากปลูกมากๆๆ เพราะชอบเนื้อไม้ค่ะสวยดีอีกอย่างแถวบ้านแถบจะไม่มีต้นมะเกลือเหลือแล้ว

ต้นมะเกลือ- เป็นไม้ป่าเบญจพรรณ ไม่พลัดใบ
            -ปลูกไม่ยาก ทนแล้ง (แต่ที่แล้งจะโตช้าเป็นอันมาก)
            -ใบเมื่อร่วงเหมือนผลที่แก่ จะเปลี่ยนเป็นสีดำ สารสีดำนี้ เขาห้ามกิน
             เป็นพิษต่อประสาทตา กินมากเกินถึงขั้นตาบอดได้

-เมื่อปลูกใหม่ๆ มีวัวชาวบ้านเกือบ 20ตัว เลี้ยงอยู่แปลงนี้-ก็ไม่เห็นว่าจะชอบ
             กินใบมะเกลือเลยนะครับ (ไม่งั้นคงไม่รอดมาถึงบัดนี้)แมลงก็ไม่ค่อยรบกวน 
            -ผมเห็นว่า ควรจะปลูกห่างจากราวตากผ้า ม้านั่งใต้ร่มเงา
             เพราะสีดำติดทนนาน นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2014, 12:30:15 AM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
JOMPRAI
*

« ตอบ #223 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 11:38:15 PM »

กิจกรรมทำสวน กำจัดวัชพืช 2อาทิตย์ต่อเนื่องได้แรงงานสตรี
สาวน้อยเป็นส่วนใหญ่ ถึงจะแรงน้อย แต่ใจสู่และขยันกว่าลูกผู้ชาย
ตามอีหรอบเดิม ลาป่วยหนึ่งไปงานบุญอีกหนึ่ง 
วันหนึ่งแกกลับจากงานบุญสาย ผมกลับก่อนไม่ได้จ่ายเงินเดือน
(อันที่จริงจ่ายค่าทำถนนจนเงินหมด เลยไม่ได้ฝากใครรับแทน)
ท่านยังโทรตามทวง ในบัดดล
นี่ครับกองกำลังเพศที่อ่อนแอ หาเงินเลี้ยงลูกและสามี

หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์