หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าไม้**จอมไพร**สู่สังคมแห่งการแบ่งปัน  (อ่าน 281399 ครั้ง)
JOMPRAI
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 11:09:17 PM »

อาทิตย์ที่ 6ก.ค.2557 กับความจำเป็นที่ต้องตัดสนริมรั้ว 8 ต้น
ตีนเป็ด1ต้นและมะตูม1ต้น เนื่องจากใบของสนปลิวไปคลุมหลังคาโรงเห็ด
ของเพื่อนบ้าน ดอกตีนเป็ดท่านก็ว่าเหม็น ส่วนมะตูมกำลังติดลูกอ่อน
แต่เกิดเองริมรั้วของพ่อเจ้าเกิดผิดที่ ต้องรักษาชีวิตลูกๆที่อยู่ข้างหลังครับ

มีถนนสาธารณ 4เมตรคั้น

คนทั้งหมด8คน แบคโฮ 1คัน เลื่อยยนต์ 1เครื่อง ต้องใช้รถเครนมาช่วยขนออกจากพื้นที่ต่ออีก1วัน

เสียดายต้นมะตูม พึ่งจะติดผลเป็นปีแรก (ต้นไม้ทั้งหมดอายุ14ปี)

ไม้ซุงที่ได้จะเก็บไว้ทำปราสาทในฝัน

ตีนเป็ด อยู่หน้าบ้านของเพื่อนบ้าน เห็นเยอะแยะตามบ้านจัดสรรเกือบทุกที่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2014, 11:30:45 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า

JOMPRAI
*

« ตอบ #193 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 10:47:39 PM »

ผืนป่าอันกว้าง แต่ข้าฯมาหัวเดียวกระเทียมลีบ ไร้ญาติขาดมิตร
ก็ไร้พลัง(ไม่ใช่ข้าฯไม่ชวนญาติหรือเพื่อน)

สาธุ สมํ พหุลา ญาตี
อปิ รุกขา อรญ ญาชา
วาโต วหติ เอกฏฐํ
พรหนํ ตมฺปิ วนปฺปตี
  (๒๗/๗๔)

มีญาติ พวกพ้องมาก ย่อมเป็นการดี
เช่นเดียวกับไม้ในป่า ที่มีจำนวนมาก
ต้นไม้ที่ขึ้น อยู่โดดเดี่ยว
ถึงจะงอกงามใหญ่โต สักเท่าใด
ลมพัดมา ก็โค่น ลงได้    

ผมมาทำสวนเฉพาะวันอาทิตย์ งานในสวนมีมาก
วันๆคลุกตัวอยู่แต่ในสวน ก็หมดวันและหมดแรง
เลยไม่ค่อยได้เสวนา กับคนในหมู่บ้าน
แต่เห็นหน้ากันก็ทักยกมือไหว้ มีอะไรก็แบ่งปัน
ก็ไม่วายที่คนจะนินทาว่าร้าย และกลั่นแกล้ง

วิเทสวาสํ วสโต ชาตเวทสเมนปิ
ขมิตพฺพํ สปญํเญน อปิ ทาสสฺสตตปฺ ชิตํ
(๒๗/๕๑๗)

เมื่ออยู่ต่างแดน แม้จะมีปัญญาเสมอดวงตะวัน
คนฉลาดก็ต้องทนให้ได้ แม้กระท้่งคำขู่ตะคอกของคนรับใช้

เมื่อศึกษาธรรมมะ ก็พอจะเห็นสัจจะธรรม ปล่อยวางได้

น หึสนฺติ อกิญจนํ
ไม่มีอะไรเลย ไม่มีใครเบียดเบียน

ยา ว เทวสสหุ กิญจิ ตาวเทว อขาทิสํ
ตราบใด ยังมีชิ้นเนื้อคาบไว้นิดหน่อย
ตราบนั้น ก็ยังถูก กลุ้มรุม ยื้อแย่ง

ธนํ จเช องฺ ควรสฺส เหตุ
พึงสละทรัพย์ เพื่อรักษา อวัยวะ

องฺคํ จเช ชีวิตํ รกฺขมาโน
พึงสละอวัยวะ เพื่อรักษาชีวิต

และสุดท้ายครับ

นตฺถิ สนฺติปรํ สุขํ
สุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบไม่มี

บางสิ่งที่ข้าพเจ้าได้เบียดเบียนเพื่อนบ้าน เพื่อนมนุษย์ โดยตั้งใจและ
ไม่ได้ตั้งใจ ด้วยความเขลา ขอให้ท่านโปรดอโหสิกรรม
อย่าได้ก่อเวรซึ่งกันและกันเลย
ข้าพเจ้าพยายามทำดีทดแทนคุณแผ่นดิน เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2014, 11:05:36 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
tumtump
*

« ตอบ #194 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 11:45:11 PM »

สู้ไปอย่าได้ถอยครับพี่ ผมเชื่อว่าในเว็บนี้พี่มีเพื่อเยอะเลยทีเดียว  มีโอกาสหวังว่าคงจะได้แวะเยี่ยมเยียนกันครับ
สิงขร
*

« ตอบ #195 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 05:39:42 AM »

ขอลุกขึ้นมายืนเคียงข้าง ส่งกำลังใจครับ
กัญจน์
*

« ตอบ #196 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 08:15:18 AM »

บ้านสวนไทรงามฟาร์มอินทรีย์ขอเป็นกำลังใจให้ครับท่านจอมไพร บนหนทางสู่เป้าหมายย่อมมีอุปสรรคบ้างเป็นเรื่องธรรมดา ท้อได้แต่อย่ายอมแพ้ ยืดหยุ่นเพื่อก้าวต่อ ความสำเร็จอยู่ที่ความตั้งใจ(แต่ระหว่างทางต้องมีความสมดุล) ยิ้มเท่ห์
yangna
*

« ตอบ #197 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 08:48:39 AM »

มาเป็นกำลังใจให้อีกคนคะ
เป็นเหมือนกัน เจอคล้ายกัน
ล่าสุดทำรั้วเสร็จไม่ถึงเดือน มีคนมาทำรั้วปูนหักไป2เสา
พร้อมรื้อลวดหนามระหว่าง2เสาออก คนที่นั้นโทรมาบอก
และสันนิฐานว่า เขาคงอยากเอาวัวเข้าไปกินหญ้าในที่ของเราทางนี้มั้ง
เลยพักเสาซะเลย ตกใจ

ไปทำสวนก็เสาร์อาทิตย์เหมือนกันคะ ไม่ค่อยได้คุยกะใครเท่าไร
รีบทำรีบกลับ เจอชาวบ้านก็ยิ้มแย้มทักทายให้
บางครั้งมีซื้อของไปฝาก โดยเฉพาะฝากลูกของคนที่โทรมาบอก
ซื้อไปฝากบ่อยมาก แต่ก็ใช่ว่าเขาจะดีกะเรามากนะคะ
ก็จ้างเขาทำรั้ว ตกลงว่าจะเทปูนให้ต้นเว้นต้น
พอทำจริง ก็ 4-5-6ต้นเทต้นหนึ่ง
ก็ต้องทำใจคะ ขอซื้อขี้วัวเขา บอกให้ทะยอยเอามาให้
ให้เงินไปก่อนเลย 1000 บาท ตอนนี้ได้มาประมาณครึ่งหนึ่ง
แล้วก็เงียบเลย เราก็ไม่อยากทวง ก็ปล่อยๆไปคะ จริงๆ อยากลองใจคน
ว่าจะไว้ใจได้แค่ไหน ปีใหม่ก็ซื้อของไปฝาก ยังเจออะไรอีกเยอะคะ
ต้องทำใจจริงๆ

คิดว่าเมื่อชาติก่อนๆ เราคงเลวมาก ไม่งั้นคงไม่เจออะไรแบบนี้
เผาที่ โกงที่ประมาณ2งาน จ้างผู้ใหญ่บ้านทำรั้ว ยังทำไม่เสร็จ
โทรมาเบิกเงิน พอโอนเงินให้ ก็ไม่มาทำให้อีกเลย เลยต้องจ้างรายใหม่
ผู้ใหญ่บ้านไม่ค่อยชอบเราเพราะว่าเวลาเราจ้างรถขุดสระถมที่ไม่บอกแก
แกก็ไม่ได้ค่านายหน้า เคยมาบ่นให้เราฟังว่า จะขุดสระไม่บอกกันเลย
ก็ผู้ใหญ่บ้านทำกะเราแบบนี้เราจะไว้ใจได้ไง

ที่เล่ามาก็อยากให้คุณจอมไพรได้รู้ว่าไม่ได้เกิดเรื่องที่แย่ๆกับคุณคนเดียว
จะได้มีกำลังใจต่อไป

เราก็ไม่มีญาติมิตรแถวที่เราไปซื้อที่เหมือนกัน พึ่งรู้ว่าโลกต่างถิ่น
มันแย่แบบนี้เอง ได้หัดปรง หัดไม่จี๊ด ถือว่าเป็นครูสอบอารมณ์ ยิ้มเท่ห์

เมื่อไรเริ่มโครงการสร้างปราสาทคะ แล้วเลือกแปลงไหน(มีแปลงโปรดรึป่าว) ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2014, 08:58:25 AM โดย yangna » บันทึกการเข้า
Kittie Katze
*

« ตอบ #198 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 10:23:02 AM »

มาเป็นกำลังใจให้อีกแรงค่ะ และมาแชร์เรื่องราวที่เจอมาทำนองนี้เหมือนกัน

จะบอกว่าไม่ใช่แค่คนต่างถิ่น ไม่มีญาติมิตรในที่ทางแถวนั้นจะโดนกลั่นแกล้งอย่างเดียวนะคะ
คนถิ่นเดียวกัน เกิด เติบโตที่เดียวกันก็ยังโดน ไม่ใช่อื่นไกล เล่าเรื่องคุณพ่อของดิฉันนี่เองค่ะ
โดนคนในพื้นที่ เป็นพี่ๆน้องๆ ญาติห่างๆกัน บ้านก็อยู่หมู่บ้านเดียวกันทั้งนั้น ยังทำกันได้ค่ะ

อย่างคันนาเรื่องเล็กๆ ที่ใช้ร่วมกันกับที่นาข้างเคียง คุณพ่ออยากทำคันนากว้างๆ จะได้เดินเหิน หรือขนปุ๋ย ขนฟางสะดวก
คุณพ่อก็ขุดดินจากฝั่งที่นาตัวเองถมเพิ่มคันเข้ามาในที่นาตัวเองจนกว้าง วันดีคืนดี ไปดูคันนาอีกครั้ง ถูกแซะดินจากฝั่งนาติดกัน หายไปเกินครึ่ง
คันนาเหลือเล็กกระจิดริด พร้อมกับการโดนรุกกินที่ ละเหี่ยเพลียใจมากๆ นิดๆหน่อยๆได้คืบก็เอา ได้ศอกยิ่งดี ถอนหายใจเฮ้อแรงๆเลยค่ะ  ร้องไห้
คุณพ่อก็ไม่อยากว่าอะไร เห็นเป็นคนรู้จักมักหน้ากัน ทำกันได้หนอคนเรา

นอกจากที่นายังมีที่สวนอีก สวนติดกันเขามีที่ติดถนนอีกฝั่ง แต่ไม่ได้ทำทางเข้า มาเข้าฝั่งเดียวกันกับที่ของคุณพ่อนานแล้ว คุณพ่อก็ไม่ว่าอะไร
ต่อมาคุณพ่ออยากให้ทางเข้ากว้าง เพราะเดิมเป็นเหมืองส่งน้ำและหน้าแคบ ท่านซื้อที่เพิ่มไร่กว่าๆ ฝังท่อเหมือง ถมดินเกลี่ยดิน
หมดไปหลายบาทมากๆ เพื่ออนาคตลูกหลานจะได้นำรถวิ่งเข้าสะดวก ทำประตูล้อมลวดหนามหน้าสวน แต่ข้างๆ รั้วชำรุดอยู่เสาสองเสา
คุณลุงที่ข้างๆ ดึงๆลวดหนามลงเพื่อจะได้เข้าที่ตัวเองได้ ทุกวันนี้เปิดประตูตรงทางเข้าที่ของพ่อเรา ขับรถจอดสบายใจเฉิบ ยอดไปเลยลูกพี่  ร้องไห้
ก็ต้องทำใจอย่างเดียวค่ะ เราไม่ได้อยู่บ้าน หรือเฝ้าสวนตลอดเวลา ทำงานประจำกันทุกคน ส่วนเขาเผาถ่านอยู่บ้าน ค้าขายเล็กๆน้อยๆ ได้ไปสวนมากกว่า
เขาเลยไม่เกรงใจ เพราะเราไม่เคยว่าเขาด้วย

อยากให้เข้มแข็งไว้ค่ะ มนุษย์ล้วนมีกรรมเป็นของตัวเองกันทุกคน เดี๋ยวก็ตายจากกันแล้ว รุ่นคุณพ่อท่านไม่ถือสาเอาความกัน
แต่ถ้ามาถึงรุ่นดิฉัน (ตอนนี้ยังไม่ 30 นะคะ) ใครเอาเปรียบมา ก็ไม่แน่ว่าดิฉันจะใจดีเสมอไป เหอๆ

ยิ้มสู้ไว้นะคะ เป็นกำลังใจให้คนรักษ์ป่าค่ะ
yangna
*

« ตอบ #199 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 03:21:17 PM »

ไม่นึกว่าคนกันเองในพื้นที่ก็โดนด้วย เป็นพี่คงไม่ยอม555 ถ้าพี่เป็นคนพื้นที่

สวนพี่ไม่ได้ทำประตู ดูเอาเถอะจะเข้าทางที่ทำเป็นทางเข้าก็ได้
กลับไม่เข้า มาทำลายรั้วเฉยเลย นี่หรือสัตว์ประเสริฐ
JOMPRAI
*

« ตอบ #200 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 11:09:12 PM »

ขอบคุณพลังใจที่มีให้จากเพื่อนๆ
สังคมแห่งนี้เปรียบเสมือมลม มองไม่เห็นแต่สัมผัสได้
เดี๋ยวนี้ผมแทบไม่ได้เข้าเฟสบุ๊คเลย เพราะที่แห่งนี้มีอะไร
ที่เข้าใจกัน รักการเกษตร เหมือนกัน

tumtump:มีโอกาสหวังว่าคงจะได้แวะเยี่ยมเยียนกันครับ
Jomprai  :  ป่าไม้ **จอมไพร** ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ถ้าท่านชอบต้นไม้
บุญคำ     :  "ต้นไม้มันสวยสำหรับนาย แต่ผู้หญิงแก้ผ้าก็สวยสำหรับบุญคำ
               เราจะชมธรรมชาติ กันไปคนละหย่าง"
Jomprai  : ใครชอบแบบ-บุญคำ-อาจจะมาแล้วผิดหวังนะครับ

yangna : เมื่อไรเริ่มโครงการสร้างปราสาทคะ แล้วเลือกแปลงไหน(มีแปลงโปรดรึป่าว)
Jomprai : คุณ "yangna"ถามจี้ลึกถึงก้นบึ้งหัวใจผมมาทีหนึ่งละ
             ถ้าผมไม่ฝันเปียกซะก่อน จะสร้างอยู่ระหว่าง J-13 คาบเกี่ยวกับ J-12
             เพราะติดถนนใหญ่คมนาคมสะดวก(แผนผังที่อยู่หน้า-5)
             ที่สำคัญผมยังไม่มีเวลาและคนที่ตั้งใจทำงานแบบจ้าง500ทำ500
             ส่วนใหญ่ก็ทำแบบผักชีโรยหน้า หนึ่งเดือนทำงานอยู่4วัน
             ถ้าสร้างได้จริง ผมจะเชิญคุณ "yangna" มาเป็นคนแรกเลยนะครับ

กัญจน์    : ความสำเร็จอยู่ที่ความตั้งใจ(แต่ระหว่างทางต้องมีความสมดุล)
Jomprai : รักแท้แพ้ระยะทางจริงๆนะขอรับ
             สวนผมบ้านอยู่ห่างจากที่ 130 ก.ม.ขับรถ หนึ่งชั่วโมงครึ่ง-2ชั่วโมง
             ค่าน้ำมันรถกระบะ~300-400บาทต่อเที่ยวไปเช้ากลับเย็นยังพอได้งาน
             ถ้าระยะทางเกินเป็นเท่าตัว อย่างคุณกัญจน์ ~340ก.ม.ผมคงหลับใน

yangna
*

« ตอบ #201 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 07:15:33 AM »

ยินดีรับคำเชิญอย่างยิ่งคะ ยิ้มเท่ห์

อย่าลืมสร้างป่าอาหารด้วยนะคะ
หัวเผือก หัวมัน สมุนไพร ฯลฯ
และศึกษาวิธีการใช้สมุนไพรก็จะดีไม่น้อย ยิงฟันยิ้ม
ปลูกแถวๆ แปลงที่จะปลูกบ้าน
จะได้ไม่ต้องออกมาหากินไกล ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2014, 08:34:12 AM โดย yangna » บันทึกการเข้า
JOMPRAI
*

« ตอบ #202 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 10:27:54 PM »

ยินดีรับคำเชิญอย่างยิ่งคะ ยิ้มเท่ห์

อย่าลืมสร้างป่าอาหารด้วยนะคะ
หัวเผือก หัวมัน สมุนไพร ฯลฯ
และศึกษาวิธีการใช้สมุนไพรก็จะดีไม่น้อย ยิงฟันยิ้ม
ปลูกแถวๆ แปลงที่จะปลูกบ้าน
จะได้ไม่ต้องออกมาหากินไกล ยิ้มเท่ห์

[/quote]

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆ
คุณ"ยางนา" น่าจะเปลี่ยนชื่อเป็น "ยางแนะ"นะครับ
ผมเห็นหลายกระทู้ทีคุณ"ยางนา"ได้สร้างสีสันและแบ่งปันประสบการณ์
ในความรู้สึกผม ถ้าที่แห่งนี้ขาดคุณ"ยางนา"ก็เหมือนลาบที่ขาดข้าวเหนียว
ถ้าจ้าง500คงทำ1000 ยิ่งกว่าเวปมาสเตอร์อีก

หมีแพนด้า จ้างมา 500 เต้น 5,000
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2014, 11:00:10 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
yangna
*

« ตอบ #203 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 10:33:28 PM »

อ้าว อ้าว
ชมใช่มั้ยคะ ยิงฟันยิ้ม
ก็แค่อยากบอก เกรงว่าจะลืมเรื่องป่าอาหาร
แต่บางคนก็ไม่ชอบ ก็เลยหุบปาก
แต่ที่บอกหนะหวังดีจริงๆ นะคะ ยิ้มเท่ห์
จริงๆก็เห็นแปลงที่คุณจอมไพรจะปลูกบ้าน
มีพวกไม้ผลแล้ว แต่ก็ไม่รู้ว่ามีพวกหัวมันรึป่าว
ก็เพ้อเจ้อไปตามเรื่องหนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2014, 10:43:46 PM โดย yangna » บันทึกการเข้า
JOMPRAI
*

« ตอบ #204 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 11:59:46 PM »

อ้าว อ้าว
ชมใช่มั้ยคะ ยิงฟันยิ้ม
ก็แค่อยากบอก เกรงว่าจะลืมเรื่องป่าอาหาร
แต่บางคนก็ไม่ชอบ ก็เลยหุบปาก
แต่ที่บอกหนะหวังดีจริงๆ นะคะ ยิ้มเท่ห์
จริงๆก็เห็นแปลงที่คุณจอมไพรจะปลูกบ้าน
มีพวกไม้ผลแล้ว แต่ก็ไม่รู้ว่ามีพวกหัวมันรึป่าว
ก็เพ้อเจ้อไปตามเรื่องหนะคะ

ไม่ได้ชม มันเป็นเรื่องจริง ลองถามเพื่อนสมาชิกดูซิครับ
ไม่มีใครเลยที่คุณยางนา จะไม่เข้าไปขัด (แบบว่าขัดให้แจ่มๆ ยิ้ม)
เรืองพืชผักอาหารส่วนใหญ่เป็นพืชอายุสั้น ไว้ไปอยู่เต็มเวลาต้องจัดเต็มแน่นอนครับ
ผมเคยลองปลูกข้าว ก็ได้ผลดี ที่~2งานได้ข้าวเปลือก 4กระสอบ
ลูกน้องเก็บภาษาอะไรไม่รู้บอกหนูกินหมด ทำทานไปครับ

paul
*

« ตอบ #205 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 03:06:13 AM »

หนูตัวใหญ่เท่าลูกน้องแน่เลย  ยิงฟันยิ้ม
เข้ามาอ่านครับ สนุกดีได้ความรู้ด้วย....ขอบคุณครับ
tanongsak2014
*

« ตอบ #206 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 11:37:40 AM »

สุดยอดครับ
JOMPRAI
*

« ตอบ #207 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 11:38:56 PM »

วันอาทิตย์นี้ไม่ได้ไปสวน พา ผ.บ.ไปใส่รากฟันเทียม
ซี่ละเจ็ดหมื่น(รพ.ของรัฐที่มีว่าวเป็นเอกลักษณ์ ถ้าเอกชนว่ากันว่าซี่ละเป็นแสน)
ใส่3ซี่=สองแสนหนึ่ง ร้องไห้ เมื่อต้นปีนี้ ซื้อที่แปลง J-15 ไร่ละ8หมื่น
ไม่น่าเชื่อว่า วัสดุทำรากฟันเทียมเท่าเม็ดข้าวโพด 1เม็ด จะซื้อที่ ได้เป็นไร่
พ่อของเพื่อนบอกว่ารพ.อันดับหนึ่งของรัฐ ย่านฝั่งธน ก็ราคาซี่ละ7หมื่น
แล้วถามพ่อว่าทำมั๊ย พ่อตอบว่า..."ไม่ทำ ประเดี๋ยวก็ตายแล้ว"
เสียดายตังเลยใส่ฟันปลอม,ก็เกือบหมื่น,อนิจจาใส่ได้วันเดียวก็กัดแตกเสียแล้ว

ปฏิเสธไม่ได้เลยว่าเงินทองไม่ใช่เป็นของมายา แต่เป็นสิ่งจำเป็น สำหรับการใช้ ในชีวิตประจำวัน
โดยเฉพาะถ้าท่านมี gap-toothed smile (ตลกไทยเรียกว่าที่ล็อกหัวนม)

ไปดูแลแปลงJ-5 เมื่อวันอาทิตย์ที่20ก.ค.(ครบรอบ 11 ฝน)
หวดหญ้าเก็บวัชพืชเสร็จ เห็นแล้วสบายตาดี เลยเก็บภาพมาอวด

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์