หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 28   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าไม้**จอมไพร**สู่สังคมแห่งการแบ่งปัน  (อ่าน 288922 ครั้ง)
JOMPRAI
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 09:36:31 PM »

เอาต้น " รกฟ้า " มาแชร์ครับ
ยังสงสัยอยู่ไม่วาย ว่าชื่อนี้มีที่มาอย่า่งไร
เห็นต้นใหญ่ดี ชื่อก็แปลก เลยซื้อกล้ามาปลูกดู
รกฟ้า ดีกว่า รกหญ้า
เชิญดูต้นเป็นๆ ได้ที่อุทยานศรีน่านครับ

คุณบรีส ชุมแพ
*

« ตอบ #161 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 08:07:38 AM »

พอมองขึ้นฟ้าแล้ว....

มัน รก จริงๆ ละครับ

555  ยิ้ม

โห! คิดปริศนานี้ได้อย่างนี้นี่เอง
ช่างสังเกตุจริงๆเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2014, 10:14:25 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า

สวนเกษตรโชคดีชุมแพ - บริหารการเกษตรภายใต้แนวคิด สั่งได้ ลดได้ ยั่งยืน เน้นการทำมะนาว ไผ่ ไก่ไข่อินทรีย์
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #162 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 09:11:37 AM »

เอาต้น " รกฟ้า " มาแชร์ครับ
ยังสงสัยอยู่ไม่วาย ว่าชื่อนี้มีที่มาอย่า่งไร
เห็นต้นใหญ่ดี ชื่อก็แปลก เลยซื้อกล้ามาปลูกดู
เชิญดูต้นเป็นๆ ได้ที่อุทยานศรีน่านครับ

รกหญ้า ดีกว่า รกคน คร้าาา 555
...................................
ชอบต้นไม้สวนนี้มาก วาดภาพสวนตัวเองอนาคตคงได้แบบนี้บ้าง แม้เพียงน้อยนิด ก็สุขใจได้คะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2014, 09:13:37 AM โดย jeenpat » บันทึกการเข้า
Big007
*

« ตอบ #163 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 01:21:18 PM »

ว่าจะถามว่าแล้วมีสร้างบ้านพักไว้แปลงไหนบ้างยังคะ
แบบคิดว่าจะไว้อยู่ถาวรในอนาคตหนะคะ

ขอบคุณนะครับที่ถาม ซื้อที่ติดบ้านมาด้วยก็มีที่แปลง J-4ตอนนี้ให้ผู้ดูแลสวนอยู่
และในส่วนของ J-13 เป็นบ้านหลังใหญ่ 3 ห้องนอน(มีภาพอยู่หน้า4ของกระทู้ครับ)
ส่วนที่จะอยู่ถาวร(ท่านถามได้สะกิตไปถึงก้นบึ้งหัวใจผมเลยนะนี่)
ผมฝันจะสร้างบ้านแบบโชว์หินหรืออิฐแนวปราสาทหรือบ้านแบบยุโรป
พูดทีไรภรรยาผมว่าขี้กลากจะขึ้นหัวทุกที ผมอยากทำความฝันให้เป็นจริง ลังเล
ปู่เย็นเฒ่าทรนงคนเพชรบุรีผู้ที่เคยกล่าวว่า"หอยมันไม่มีมือมีตีนมันยังหากินได้ไม่อดตาย
เป็นคนมีมือมีตีนซะปล่าวอย่าอายหอย" ปู่เย็นให้ใช้สติปัญญา เงินก็จะหามาได้เรื่อยๆ
ผมพอมีอย่างที่ปู่บอกแต่ไม่มีเวลาและคนช่วยสานฝันนี้ซิครับ
มันจะเป็นไปได้มั๊ยแบบข้างล่างเนี๊ยะ

ไม่ต้องใช้คำว่า เปนไปได้ เพราะมันทำได้แน่นอนครับ สถาปนิกไทยเก่งๆเยอะ หลายคนช่วยประหยัดงบสร้างบ้านได้เยอะ ให้เราสมดังฝันในราคาแห่งความจริงที่ไม่โอเวอร์

และผมเชื่อเสมอว่า คนดีจะได้รับสิ่งดีๆเสมอเมื่อเขาลงมือทำ

ผืนป่าอันใหญ่โต พี่ยังทำมันได้ ปราสาทนี้ขี้คร้านจะเป็นไปได้ครับ จากน้องๆที่กำลังตามไปครับ
ชอบทุกหน้า มีคำคมสอนใจด้วย
JOMPRAI
*

« ตอบ #164 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 05:53:26 PM »

เท่าที่เห็นมีแต่ตัวอย่างอันดีของพี่จอมไพร ขอบคุณที่ทำให้ผมรู้สึกดีในการเกิดเป็นคนไทย ยินดีที่ได้ยืนอยู่บนผืนดินเดียวกันครับ

(ขออนุญาตเปนตัวแทนเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคน แสดงความนับถือในจิตใจแห่งการปลูกป่าของพี่จอมไพรครับ)

เพราะคุณทำความเพียรมานานมาก
เทวดาจึงมาช่วย
พี่เชื่ออย่างนี้นะ ยิงฟันยิ้ม

ชื่นชมมากมายครับผม

ติดตามชมครับ ผมมันก็พวกหลงป่าเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับคุณ JOMPRAI

ขอร่วมชื่นชมยินดีกับผลงานปลูกต้นไม้ป่านานาพรรณ ปรับภูมิทัศน์และความพยายามทุกอย่างในพื้นที่กว้างใหญ่ 190 ไร่ 

อยากไปช่วยปลูกต้นไม้สักเดือนละ 1-2 วันแต่อยู่ไกลเลยได้แต่ส่งกำลังใจมาให้นะครับ

ขอขอบคุณทุกท่าน
ถึงแม้เราจะไม่เคยรู้จักกันมาก่อน
แต่ได้เกิดมาร่วมชาติ-ร่วมแผ่นดิน(กับสังคม ที่อยู่ยากขึ้นทุกวัน)
มีต้นไม้ใบหญ้าเป็นแม่เหล็ก พาเราโคจรพบกัน
ในที่แห่งนี้
ชื่อว่าผู้รักต้นไม้ จิตใจสงบ-เย็น มักไม่โหดร้าย
ขอบคุณที่มาเป็นกำลังใจนะครับ

Boonbanna
*

« ตอบ #165 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 07:08:33 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขอปักหมุดไว้เสพป่า...ด้วยคนนะครับ จุมพิต จุมพิต
JOMPRAI
*

« ตอบ #166 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 10:03:16 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขอปักหมุดไว้เสพป่า...ด้วยคนนะครับ จุมพิต จุมพิต

เสพป่ามากๆ ระวังจะติดนะครับ ถอนตัวยากด้วยขอบอก
สวนกระตุ้นประสาทสัมผัสของเรา เช่นการมองเห็น
การรับกลิ่น ทำให้เราสนใจสิ่งต่างๆรอบตัว
กระบวนการนี้ ส่งผลให้จิตใจของเราผ่อนคลาย
และมีสมาธิดีขึ้น เมื่อต้องกลับไปทำงาน
ลองสังเกตุดูว่า เมื่อเดินเข้าป่า จิตใจมักจะอยู่กับต้นไม้ที่
ปรากฎอยู่ตรงหน้า มากกว่าที่จะล่องลอยไปคิดกังวลเรื่องอื่น///
อาการข้างต้นแสดงว่าคุณกำลังเสพติดป่าเข้าให้

ป่าเป็นแหล่งบ่มเพาะญาณทัศนะอันบริสุทธิ์ของปราชญ์...
พระพุทธเจ้าทั้งหลาย ล้วนแต่ตรัสรู้ในป่า

ป่าดีอย่างนี้ เชิญมาเสพติด..กันให้มากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2014, 11:50:23 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
JOMPRAI
*

« ตอบ #167 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 10:40:36 PM »

ทำสวนวันอาทิตย์(22มิ.ย.)
ปลูกต้นไม้ ต่อจากอาทิตย์ที่แล้ว
ได้กล้าไม้ดังรายการข้างล่าง
เอามาแชร์ เผื่อใครหาซื้อที่ไหนไม่ได้
ปีนี้ราคาแพงขึ้น อย่างเช่นต้นสักเพาะจากเหง้า
ปีที่แล้วต้นละ 10บาท ปีนี้ 20บาท
ขนาดนี้คนขายยังบอกว่า ปีนี้ขายดีมาก
บางวันไม่ได้กินข้าวเที่ยงเอาเลย
ไปขอฟรีที่ศูนย์เพาะชำกล้าไม้ เขตราชบุรีก็มีครับ
แต่ราชการหยุดเราไม่หยุด เวลาเราซื้อไม่ได้ กล้าไม้ซื้อได้ครับ

JOMPRAI
*

« ตอบ #168 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 11:39:26 PM »

เห็น"ต้นศรีตรัง"ในรูป อะหยังมางามแต้
เลยซื้อกล้ามาปลูกบ้าง
ใครอยู่เมืองตรัง มีอย่างนี้บ้างมั้ยครับ
เกรงว่าส่วนใหญ่จะเหลือแต่ชื่อ
บ้านเมืองเรานี้ก็แปลก ชื่อตัวเองหรือของใกล้ตัวมักจะไม่สนใจ
ผมเคยถามคนชื่อ "พยอม" หรือมีนามสกุลเกี่ยวกับ"พยอม"
เหลือเชื่อเลยครับ ไม่มีใครรู้จัก ต้นพยอม ซักคนเดียว
อายุก็มากๆกันทั้งนั้น ที่ทางก็มี ไม่ปลูกพยอม ให้ลูกหลานเหลนฯ
ระลึกถึงบ้าง เมื่อเราจากไป
ประเทศไทยถึงไม่ได้ไป"บอลโลก" เพราะมัวแต่อวยชาติอื่น
รู้จักไปหมด นักเตะชื่ออะไรแฟนเป็นใคร แต่รู้มั้ยเขารู้จัก
Thailand หรือเปล่า

ว่าคนอื่น ตัวเองก็จำเครดิตภาพนี้ไม่ได้ว่าของใคร ขยิบตา

tree house
*

« ตอบ #169 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 03:53:47 AM »

เข้ามาเสพต้นไม้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   สวนสวยมว๊ากกก

สัก 20 บาทนี่ต้นขนาดไหนครับ  แพงขึ้นมากเลยครับ
goeooo
*

« ตอบ #170 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 07:40:07 AM »

ต้นศรีตรังที่บ้านผมมีอยู่ต้นนึง แต่ลักษณะต้นมันไม่เหมือนในรูปเลย เพราะว่ามันเล่นสูงอย่างกับเสาไฟฟ้า กิ่งก้านก็ไม่ค่อยมี
 ออกดอกมาให้ดูบ้างก็ครั้งล่ะ 2-3 ดอก แต่ดอกมันก็สวยดีครับ 
เพียรบ้านไร่
seller
*

« ตอบ #171 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 03:20:33 PM »

เห็น"ต้นศรีตรัง"ในรูป อะหยังมางามแต้
เลยซื้อกล้ามาปลูกบ้าง
ใครอยู่เมืองตรัง มีอย่างนี้บ้างมั้ยครับ
เกรงว่าส่วนใหญ่จะเหลือแต่ชื่อ
บ้านเมืองเรานี้ก็แปลก ชื่อตัวเองหรือของใกล้ตัวมักจะไม่สนใจ
ผมเคยถามคนชื่อ "พยอม" หรือมีนามสกุลเกี่ยวกับ"พยอม"
เหลือเชื่อเลยครับ ไม่มีใครรู้จัก ต้นพยอม ซักคนเดียว
อายุก็มากๆกันทั้งนั้น ที่ทางก็มี ไม่ปลูกพยอม ให้ลูกหลานเหลนฯ
ระลึกถึงบ้าง เมื่อเราจากไป
ประเทศไทยถึงไม่ได้ไป"บอลโลก" เพราะมัวแต่อวยชาติอื่น
รู้จักไปหมด นักเตะชื่ออะไรแฟนเป็นใคร แต่รู้มั้ยเขารู้จัก
Thailand หรือเปล่า

ว่าคนอื่น ตัวเองก็จำเครดิตภาพนี้ไม่ได้ว่าของใคร ขยิบตา

เวลาคลิกไปที่ "แสดงกระทู้ตอบกลับ..." แล้วพบ "ป่าไม้**จอมไพร**สู่สังคมแห่งการแบ่งปัน" ผมจะรู้สึกชื่นใจเหมือนกับว่าจะได้เข้าไปเที่ยวป่าอีกครั้ง

ที่รอยต่อจังหวัดสุรินทร์กับบุรีรัมย์มีที่ลุ่มริมฝั่งแม่น้ำมูลหรือ "ป่าทาม" เคยมีไม้ชนิดหนึ่งขึ้นอยู่ทั่วไปชื่อ "หัวลิง" ตามลักษณะผลซึ่งเป็นฝักลักษณะคล้ายหัวลิง  มีรสเปรี้ยว  ไม้ชนิดนี้เป็นไม้โตเร็ว  มีขนาดไม่ใหญ่นักมีเนื้อแข็งเหมาะกับการตัดไปทำฟืนหรือเผาถ่านหรือไม่ก็ตัดทิ้งลงแม่น้ำเพื่อให้ปลามาอยู่อาศัยรอการล้อมจับช่วงหน้าแล้ง (คุณ teerapan คงจะมีข้อมูลรายละเอียดเกี่ยวกับไม้ชนิดนี้) แต่เมื่อประมาณ 10 ปีที่แล้วชาวบ้านนิยมปรับพื้นที่ป่าทามเพื่อปลูกยูคาลิปตัสขาย  จากนั้นมาป่าทามริมฝั่งแม่น้ำมูลก็กลายเป็นป่ายูคาแทบทั้งหมด  ที่สาธารณะใช้เลี้ยงวัวควายหายไปพร้อมกับแทบจะไม่มีคนเลี้ยงวัวควายในบริเวณนี้  ช้างขาดแคลนอาหารตามธรรมชาติ  เจ้าของช้างบางคนเลยต้องออกไปเร่ร่อนหารายได้และอาหารช้างในกรุงเทพฯ

ที่จริงป่าทามยังมีพืชพรรณอีกมากมายที่เป็นประโยชน์ในด้านต่าง ๆ ซึ่งถูกทำลายไปพร้อมกับไม้หัวลิง  คนรุ่นต่อไปก็คงจะได้ยินแต่เรื่องเล่าว่าชุมชนของตนเองก็เคยมีป่าทามที่แสนอุดมสมบูรณ์  เหมือนเรื่องราวของเนื้อสมันตัวสุดท้ายของประเทศไทยและของโลกด้วย  ช่างน่าเศร้าใจจริง ๆ

เกษตรอินทรีย์เพื่อความมั่นคงทางอาหารสะอาด สิ่งแวดล้อมที่ดีและสุขภาพที่แข็งแรงของผู้ผลิตและผู้บริโภค
JOMPRAI
*

« ตอบ #172 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 09:57:53 PM »

มาเที่ยวป่ากันนะครับ
วันนี้ขอแชร์ "ต้นเสลา" พรรณไม้ประจำจังหวัดนครสวรรค์
แต่ต้นนี้ถ่ายที่หน้า"ถ้ำละว้า" จ.กาญจนบุรี มีป้อมเก็บค่าเข้าชม
และบ้านพัก จนท.อยู่ทางขึ้นถ้ำ เป็นยันต์กันมอด
ถ้าอยู่หลังถ้ำคงอันตรธาน ตามระเบียบหรือละม่อม
ไม้ของต้นเสลา นิยมนำมาแกะสลัก คำว่า"สลักเสลา" คงได้นิยามมาจากต้นนี้
รูปสลักที่มาจากต้นเสลาจริงๆ พี่น้องเคยเห็นกันบ้างหรือเปล่าครับ

ดอกของต้นเสลา,อินทนิน และตะแบก--สีม่วงที่พี่ชื่นชมนั้น...
คนทั่วไปมักจะแยกไม่ค่อยออก
ส่วนลำต้นต้องยกให้เสลาครับ มันตรงอย่างในภาพ กิ่งก้านไม่แผ่ให้เกะกะ
มองไกลๆเหมือนแท่งไอติม
ตะแบก มีชื่ออยู่1/5 ของป่าเบญจพรรณ(พรรณไม้มีค่าทั้งห้า)
ไม่รู้ไม้ทั้งสอง อย่างไหนมีค่าและเนื้อไม้สวยกว่ากัน ท่านใดทราบ วานบอกด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2014, 10:56:01 PM โดย JOMPRAI » บันทึกการเข้า
teerapan
*

« ตอบ #173 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 12:28:56 AM »

ข้าน้อยขอปักหมุดด้วยจิตคาราวะ พื้นทึ่ป่าของท่านจอมไพรทำให้สวนขี้คร้านเป็นห้องทดลองขนาดย่อมตามที่ข้าน้อยคิดจริงๆ  ยิ้มเท่ห์

ขอใช้สิทธิพาดพิง  จากที่พี่เพียรกล่าวถึงต้นหัวลิงในป่าทามนั้น น่าจะเป็นต้น"แฟบน้ำ"ครับ  ปัจจุบันเริ่มหายากเนื่องจากเป็นต้นไม้ที่มีดอกเพศเดียวใน 1 ต้นทำให้ขยายพันธุ์ได้ยากขึ้น คือต้องปลูกแล้วมีทั้งต้นตัวผู้ และตัวเมียจึงจะเกิดผลได้  รบกวนพี่เพียรยืนยันว่าเป็นต้นนี้จริงหรือไม่ตามข้อมูลใน http://www.phargarden.com/main.php?action=viewpage&pid=254
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2014, 01:08:48 AM โดย teerapan » บันทึกการเข้า

“Stupidity is an attempt to iron out all differences, and not to use them or value them creatively.” Bill Mollison
nomadic_man
*

« ตอบ #174 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 08:37:55 AM »

ข้าน้อยขอปักหมุดด้วยจิตคาราวะ พื้นทึ่ป่าของท่านจอมไพรทำให้สวนขี้คร้านเป็นห้องทดลองขนาดย่อมตามที่ข้าน้อยคิดจริงๆ  ยิ้มเท่ห์

ขอใช้สิทธิพาดพิง  จากที่พี่เพียรกล่าวถึงต้นหัวลิงในป่าทามนั้น น่าจะเป็นต้น"แฟบน้ำ"ครับ  ปัจจุบันเริ่มหายากเนื่องจากเป็นต้นไม้ที่มีดอกเพศเดียวใน 1 ต้นทำให้ขยายพันธุ์ได้ยากขึ้น คือต้องปลูกแล้วมีทั้งต้นตัวผู้ และตัวเมียจึงจะเกิดผลได้  รบกวนพี่เพียรยืนยันว่าเป็นต้นนี้จริงหรือไม่ตามข้อมูลใน http://www.phargarden.com/main.php?action=viewpage&pid=254

อายจัง อายจัง

พี่ teerapan ยิ่งกว่าอับดุลซะอีก ถามอะไรตอบได้หมด  ยิงฟันยิ้ม
เพียรบ้านไร่
seller
*

« ตอบ #175 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 09:28:22 PM »

เห็นไหม  ไม่ผิดหวังเลย ตอนเป็นเด็กผมเคยแต่ไปตัดฟืนไม้แฟบน้ำหรือหัวลิง  เพิ่งจะรู้วันนี้ว่าเขามีสรรพคุณมากมายกว่าเพียงแค่เป็นฟืน  ขอบคุณมากครับ

เกษตรอินทรีย์เพื่อความมั่นคงทางอาหารสะอาด สิ่งแวดล้อมที่ดีและสุขภาพที่แข็งแรงของผู้ผลิตและผู้บริโภค
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 28   ขึ้นบน
  พิมพ์