หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สวนเขมราฐพอเพียง" อ.เขมราฐ จ.อุบลราชธานี ...เวอร์ชั่น ไอ้คล้าว - ทองกวาว  (อ่าน 112134 ครั้ง)
ครูซอส
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #352 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 06:51:13 AM »

ที่สวนเขมราฐยามเช้า
ไอ้คล้าวชวนทองกวาวไปให้อาหารปลาดุก
เดินผ่านโรงวัว สวนมะขาม นาข้าว ป่าพะยูง
จากเดินคู่กัน ไปๆมาๆไอ้คล้าวเดินลิ่วไม่รอ
โธ่ !!!! ไอ้เราเดินไปคำนวณไปนี่นา เจอโรงวัว กับป่ามันก็คำนวณว่าจะปลูกหญ้าเพิ่มอีกกี่ชนิดอีกกี่แปลงโดยรื้อป่ามัน
เดินผ่านป่าพะยูงป่าชาติ ป่าเต็ง ก็คะเนความสูง เส้นรอบวง หาค่าคาร์บอนเครดิต
เดินผ่านตอไม้ก็เก็บไปไว้ห้อยกล้วยไม้
เดินผ่านหลักหมุดก็แลดูว่าที่ข้างเคียงเขาปลูกอะไรกัน ..อ้อกำลังปลูกยางสูงเท่าเอวแล้วหล่ะ
(ในใจคิด ว๊า คงจะขอซื้อมารวมแปลงไม่ได้ เพราะดูแล้วสร้างถาวร)

เย้!!! ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ดีใจ ไอ้คล้าวหยุดรอทองกวาว

ตกใจ ตกใจ ตกใจ  อ้าวเข้าใจผิด ที่ไหนได้ ไอ้คล้าวทำอะไรไม่รู้ค่ะ ก้มๆควักๆ ฮืม ฮืม
เอ๊อะ...ไอ้คล้าวเล่นกองขี้วัวทำไมเนี่ย...ไอ้คล้าวทำหน้าดีใจ มามา มาดูนี่ ข้อยจะสอนเจ้าหาแมงกุ๊ดจี่ แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น
ไอ้คล้าวเล่าว่าแมงกุ๊ดจี่มักอยู่ในกองขี้วัว/ควายบนกองดิน ต้องเป็นขี้ที่ยังพอเปียก รสชาติอร่อยมันเหมือนแมงอีนูน
วันนี้ข้อยจะทำเมนูป่นแมงกุ๊ดจี่ให้เจ้ากิน ฮืม ฮืม ฮืม

ก็แซ่บอีหลีอยู่ค่ะ...ป่นแมงกุ๊ดจี่  ฝีมือไอ้คล้าว
..มีพริกขี้หนูสด หอมตำใส่แมงกุ๊ดจี่ ใส่น้ำปลา รสดี

ครูซอส
*

« ตอบ #353 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 07:36:56 AM »

ไปให้อาหารปลาดุก เดินผ่านโรงวัวค่ะ ปล่อยวัวเข้าทุ่งมัน ไอ้คล้าวว่าเดิมเป็นสวนลำไย ต่อมาปลูกยูคา ต่อมาปลูกมันสำปะหลัง
โซนมันนี่ได้สองปีแล้วค่ะ คงถึงเวลารื้อออกเพื่อทำฟาร์มวัวขุนค่ะ
ไอ้คล้าวเล่าว่าด้านหน้าติดถนนลงมาจะสร้างโรงเรือนให้วัวถัดมาโรงเก็บอุปกรณ์และอาหารวัว ถัดมาเป็นแปลงหญ้า
อืม!!!! หัวของทองกวาวเริ่มคำนวณ เดินไปดูที่ดินข้างเคียงพอจะขยับขยายได้อีกไหม
ด้านขวาเป็นแปลงมันและรีสอร์ท ด้านหลังเป็นสวนยางพารา

ผืนรูปที่ดินเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าค่ะ ริมสวนยางในใจว่าจะขอแบ่งปลูกมะม่วงหลากสายพันธุ์ปลูกแบบระยะชิด
เพื่อติดตา ต่อยอดและทาบกิ่งขายพันธุ์ค่ะ เห็นพี่สมชาย กลิ่นมะพร้าวทำแล้วน่าสนุกค่ะ

ครูซอส
*

« ตอบ #354 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 08:50:23 AM »

ทองกวาวเริ่มเดินทิ้งระยะห่างจากไอ้คล้าวออกมาเรื่อยๆ
เพราะเดินผ่านต้นไม้ใหญ่หลายต้น เลือดครูคณิตศาสตร์สอนวิชาตรีโกณมิติมันแรงค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ถ้าเรารู้ค่ามุมเงย วัดระยะห่างจากที่เรายืนไปยังโคนต้นไม้ เราก็สามารถรู้ความสูงของต้นไม้
เมื่อรู้ความสูง รู้ความยาวเส้นรอบวงก็นำมาคำนวณค่าคาร์บอนเครดิตได้

ต้นไม้ได้เครดิตจากการลดคาร์บอนไดออกไซด์ซึ่งเป็นก๊าซเรือนกระจกที่ถูกปล่อยออกมาแล้ว
และปริมาณคาร์บอนไดอกไซด์ที่หายไปจากบรรยากาศโลกก็เป็นเครดิตที่นำไปขายได้(ถ้ามีคนซื้อ)อิอิ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2014, 09:20:56 AM โดย ครูซอส » บันทึกการเข้า
ครูซอส
*

« ตอบ #355 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 08:57:47 AM »

เดินไปให้อาหารปลาดุก
เดินยังไม่ถึงสักที อิอิ
สายตาเหลือบไปเห็นตอไม้ เศษไม้ หมายตาเอาไว้ค่ะ
พอขากลับก็ให้ไอ้คล้าวเก็บใส่รถเข็นมาที่เถียงนาน้อยค่ะ
ไอ้คล้าวชอบแต่งสวน เก็บก้อนหินเล็กๆมาด้วย มาแต่งสวนหย่อมหน้าเถียงนา

นำเศษไม้มาแช่น้ำริมคลอง ให้เศษดินหรือมดแมงออกก่อนค่ะ กล้วยไม้มีเยอะค่ะที่สวนเขมราฐพอเพียง
นำมามัดกับเศษไม้ ตอกตะปู ลวดแขวนห้อยไว้ตามใต้ต้นลำไยหน้าเถียงนาน้อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ครูซอส
*

« ตอบ #356 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 09:10:57 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เดินไปให้อาหารปลาดุก ทำไมไม่ถึงปลาดุกสักที
เดี๋ยวว่างๆจะมาเล่าต่อค่ะ เพราะตอนเปิดคอกวัวปล่อยลงทุ่ง
ไอ้คล้าวควักขี้วัวมา 1 ถังค่ะ ไม่รู้ให้เป็นอาหารปลาดุกหรือสร้างแพลงตอน
เป็นห่วงโซ่อาหารก็ไม่รู้ได้  ฮืม ฮืม ฮืม
KULNUTTA
*

« ตอบ #357 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 10:15:45 AM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีค่ะครูซอส ติดตามอ่านเรื่องราวของครูอยู่ค่ะ ชีวิตพอเพียงแบบนี้น่าจะมีความสุขดี ครูและคุณหมอมีความรู้ มีแรงศรัทธาทำอะไรมุ่งมั่นน่าชื่นชมค่ะ ยินดีด้วยนะคะที่ทั้งสองได้มาพบและใช้ชีวิตร่วมกัน น้องกับแฟนก็เพิ่งแต่งงานกันเมื่อปี 54 มีไอ้ตัวเล็กสองคน กะว่าอีกสองปีจะย้ายไปอยู่บ้านเกิดที่นครสวรรค์ค่ะ มีที่ดินอยู่เกือบหกสิบไร่ (ไม่ติดกัน) ตอนนี้ปลูกยางพาราไว้สิบหกไร่ ที่เหลือให้เค้าเช่าค่ะ  แฟนเป็นคนสงขลาชอบการเกษตรมากแต่เป็นวิศวกรค่ะ เค้าสนใจปลูกไผ่ค่ะ กำลังศึกษาอยู่ยังไงคงต้องขอคำแนะนำจากคุณครูบ้างนะคะ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์   สวัสดีค่ะ ยินดีที่ได้รู้จัก และขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ เรื่องไผ่ยินดีนะคะสอบถามได้ค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2014, 06:20:36 PM โดย ครูซอส » บันทึกการเข้า
ครูซอส
*

« ตอบ #358 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 06:34:52 PM »

มาแล้วค่ะ อาหารปลาดุกเม็ด
ถามคุณหมอว่าทำไมเราไม่ทำอาหารปลาเองจะได้ประหยัด
หมอตอบว่าข้อยเวียก(งาน)เยอะไว้ว่ากันทีหลังตอนเลี้ยงเป็นฟิชชิ่ง ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ส่วนในถังนี่เป็นขี้วัวเปียกค่ะ หมอปรีชาโยนให้ปลากิน ปลาแย่งกันกินใหญ่เลยค่ะ

ก่อนเลี้ยงปลาดุก หมอปรีชานำชี้วัวแห้งมาโยนไว้ตามริบขอบบ่อค่ะเพื่อปรับสภาพให้น้ำเป็นสีเขียวและปรับสภาพพื้นบ่อให้มีแหล่งอาหาร
ที่เป็นแพลงตอนพืชและแพลงตอนสัตว์ค่ะ โยนผักบุ้งไว้ตามริมขอบบ่อด้วย
ปลาดุกโตเร็วค่ะ เลี้ยงเป็นอาหารแทนค่าแรงเพราะคนงานมาช่วยงานที่สวน มาด้วยใจแต่เราก็เลี้ยงเหล้าและอาหารเขา
ที่ผ่านมาก็เลือกตัวโตๆทอดให้เด็กๆลูกคนงานที่มาช่วยเกี่ยวข้าวกินค่ะ

ครูซอส
*

« ตอบ #359 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 07:26:47 PM »

ข้าวไรซ์เบอรี่กลางสวนเขมราฐพอเพียงค่ะ
วันนี้แก่แล้วพร้อมเกี่ยว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คุณหมอหาตัวช่วยค่ะ จ้างพี่ธรรมและลูกพี่ธรรมมาช่วย ค่าแรงเล็กน้อยค่ะ เพราะพี่ธรรมมีลูก 9 คนส่วนใหญ่จะขอเป็นข้าวสาร ปลา
และพืชผักในสวนเป็นค่าตอบแทนค่ะ

ครูซอส
*

« ตอบ #360 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 07:34:35 PM »

จากข้าวเปลือกไรซ์เบอรี่ 3 กก.
ปลูกไม่กี่วัน ได้กลับคืนมาเยอะจังค่ะ แม้นก หนูจะช่วยกินไปบ้าง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ครูซอส
*

« ตอบ #361 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 08:30:52 PM »

ส่วนข้าวเหนียว กข 6 ปลูกพร้อมข้าวไรซ์เบอรี่
อีกไม่นานคงได้เกี่ยวค่ะ หมอปรีชาพาครูซอสเดินชมไร่นายามเย็นแสนสุขใจค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ครูซอส
*

« ตอบ #362 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 06:46:15 AM »

สวัสดีค่ะวันนี้จะมาเล่าเรื่องอาหารท้องถิ่นอีสานตามแบบฉบับหมอปรีชา บ่าวริมโขงค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ที่สวนเขมราฐพอเพียง หากุ้ง หอย ปู และปลาง่ายค่ะ หาแค่พออยู่พอกิน
เพียงใช้ที่ดักกุ้ง วางไว้ริมคลองตอนกลางคืน เช้ามาก็ได้กุ้งเต็มเลยค่ะ
แจ่วกุ้ง...กับ ยอดผักเม็กจานนี้ฝีมือหมอปรีชาค่ะ

Liked By: JULY26, Taweekrit, , TAWUN, Chuti, aod323
ครูซอส
*

« ตอบ #363 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 06:57:17 AM »

แจ่วกุ้ง..รสชาติดีค่ะ
อืมมมมม...ด้วยความสงสัย เลยถามคุณหมอว่าไอ้เมนูป่นกับเมนูแจ่วมันต่างกันตรงไหน
คำตอบที่ได้คือ วิธีทำเหมือนกันทุกอย่างต่างกันที่เมนูแจ่วต้องบีบมะนาวลงไปด้วย

ตานี้ครูซอสขอลองทำมั่ง เป็นตอนกลางวันค่ะ ดักแล้วได้ปลาเป็นส่วนใหญ่
เพราะกลางวันปลาจะเข้า ส่วนกุ้งชอบเข้าตอนกลางคืน แต่ด้วยความกลัวไม่ได้กุ้งเลยจัดหนักใส่ที่ดักกุ้งหลายอันค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

วิธีทำแจ่วกุ้ง ให้คั่วกุ้งพอสุกค่ะไม่ต้องคั่วแห้งเกินไป มาตำกับหอม กระเทียม พริกขี้หนูสด ใส่รสดี น้ำปลาและน้ำมะนาวค่ะ....ในสวนอุดมสมบูรณ์ค่ะ จานนี้ครูซอสทำเอง เดินไปเด็ดยอดผักติ้วมาเป็นเครื่องเคียงค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แซ่บหล๊ายหลายค่ะ อิอิ

ครูซอส
*

« ตอบ #364 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 08:14:40 AM »

ครูซอสมีความถนัดเรื่องการขยายพันธุ์พืชค่ะ
ชวนหมอปรีชาตอนกิ่งมะนาว ถือว่างานนี้เป็นการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ซึ่งกันและกันค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: , Taweekrit, TAWUN, Chuti, aod323, kru mos
ครูซอส
*

« ตอบ #365 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 08:20:10 AM »

เมื่อเมษาที่ผ่านมาลิ้นจี่ต้นนี้รสชาติดีค่ะ หมายตาไว้ว่าจะให้หมอปรีชาฝึกตอนกิ่งลิ้นจี่

ก็ให้ลองตอน 6 กิ่งค่ะ ถ้าออกราก หมอปรีชาเห็นคงภูมิใจและมีกำลังใจที่จะตอนกิ่งลิ้นจี่เพิ่ม

ครูซอส
*

« ตอบ #366 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 08:26:13 AM »

หมอปรีชาเป็นสัตวแพทย์ ขยายพันธุ์พิชไม่เก่ง แต่เรื่องสัตว์ก็ชำนาญอยู่ค่ะ
ฟาร์มมากมายใช้บริการคุณหมอ วัวตัวนี้ของฟาร์มข้างๆสวนเขมราฐพอเพียงค่ะ
ครูซอสติดตามไป  เพิ่งรู้ว่ารกวัวหน้าตาเป็นแบบนี้นี่เอง

หน้าตาวัวใกล้คลอดเป็นแบบนี้เอง

up2uloveu
*

« ตอบ #367 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 10:35:26 PM »

หนังสือมีชีวิตเล่มนี้ มีเนื้อหาให้ศึกษาค้นคว้ากันไม่สิ้นสุด ผมศึกษาตั้งแต่หน้าแรกชอบ story นี้ ผู้เขียนบทโหด มันส์ ฮา ดี ผู้แสดงนำชายและหญิงน่าจะมีโอกาสเข้าชิงรางวัลเมขลาปี 58 ตอนนี้เรื่องดำเนินมาถึงช่วงที่พระเอกกำลังเป็น hero ในใจนางเอกแระ เดี๋ยวติดตามตอนต่อไปเรื่อยๆ อยากเห็นพระเอกไกวเปล + ชงนมจัง ฝากผู้ประพันธ์บทจัดให้ด้วยนะค๊าบบบ  (ชื่นชมทั้งคู่เลย สุโค่ย) อายจัง

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  ตอนอยากเห็นกิจกรรมพระเอกไกวเปลนี่ ผู้เขียนบทจะลองคิดดูก่อนค่ะคุณธนวัต อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2014, 01:07:33 PM โดย ครูซอส » บันทึกการเข้า

นานาพันธุ์กล้วย  โทร. 099-9532651
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=126750.0
หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28   ขึ้นบน
  พิมพ์