หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สวนเขมราฐพอเพียง" อ.เขมราฐ จ.อุบลราชธานี ...เวอร์ชั่น ไอ้คล้าว - ทองกวาว  (อ่าน 110510 ครั้ง)
Buaroeynop
seller
*

« ตอบ #304 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 08:19:12 PM »

ต้นจิก มีทั่วสวนเขมราฐพอเพียงค่ะ ภาคอื่นเรียกต้นเต็ง เป็นไม้เนื้อแข็งเหมาะทำโครงสร้างของบ้าน
คนสมัยก่อนนิยมนำมาทำครกและสากตำข้าวค่ะ
การเพาะขยายพันธุ์ด้วยเมล็ด กะว่าว่างๆจะเพราะไม้พวกนี้ดูค่ะ จำหน่ายจ่ายแจกสร้างรายได้เล็กๆน้อยๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อีกอย่าง ปลูกไม้พวกนี้ไว้มีเห็ดละโงก เห็ดไคร ขึ้นดีครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ค่ะน่าเพาะเห็ดละโงกแบบธรรมชาติ กำลังปรึกษาหมอปรีชาอยู่ค่ะว่าน่าลองทำดู ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2014, 06:33:44 AM โดย ครูซอส » บันทึกการเข้า

ครูซอส
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #305 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 06:39:36 AM »

อรุณสวัสดิ์ค่ะเพื่อนๆ
เรื่องราวของไอ้คล้าวกับทองกวาวยังดำเนินต่อไป
ต่างคนต่างทำภารกิจของตน วันนี้นำบรรยากาศท้องทุ่ง สวนเขมราฐพอเพียงมาให้ชมค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ข้าวไรซ์เบอรี่เริ่มออกรวงค่ะ  ออกก่อนข้าว กข.6 เริ่มมีนกมารุมกินข้าวแล้วค่ะ
ไม่รู้ว่าตุลานี้จะเหลือให้เกี่ยวสักเท่าไร ใช้ข้าวเปลือกไรซ์เบอรี่ 3 กก.ค่ะ

ปักเบ็ดก็พอได้กินบ้างค่ะ ปลาช่อนตัวเล็กๆ ไอ้คล้าวเรียกปลาค้อค่ะ ทองกวาวเรียกปลาหลิม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ครูซอส
*

« ตอบ #306 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 06:46:02 AM »

ดอกบัวมีตลอดลำธารกลางสวนเขมราฐพอเพียงค่ะ
ยามหน้าหนาว ลมพัดเย็น เดินขึ้นลงบนเนินดิน เนินหิน ชมนกชมไม้แสนสุขใจ
"ชีวิตสดใส พอใจเศรษฐกิจพอเพียง"เป็นอะไรที่ลงตัวมากๆค่ะ

ครูซอส
*

« ตอบ #307 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 04:02:06 PM »

อีกอาชีพหนึ่งของไอ้คล้าว ที่ทองกวาวไม่เห็นด้วย แต่ก็ไม่ขัดขวาง
 เพราะเป็นงานที่ไอ้คล้าวถนัดและมีเครือข่าย เป้าหมายของไอ้คล้าวคือปลูกหญ้าหลายแปลง
แล้วนำวัวลงไปเลี้ยงในแปลงสลับแปลงไปเรื่อยๆ  แต่ตอนนี้ยังเริ่มต้นค่ะ เพิ่งมีวัว9 ตัวเพศผู้ 2
เพศเมีย 7กำลังตั้งท้อง4

Buaroeynop
seller
*

« ตอบ #308 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 09:10:37 PM »

อรุณสวัสดิ์ค่ะเพื่อนๆ
เรื่องราวของไอ้คล้าวกับทองกวาวยังดำเนินต่อไป
ต่างคนต่างทำภารกิจของตน วันนี้นำบรรยากาศท้องทุ่ง สวนเขมราฐพอเพียงมาให้ชมค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ข้าวไรซ์เบอรี่เริ่มออกรวงค่ะ  ออกก่อนข้าว กข.6 เริ่มมีนกมารุมกินข้าวแล้วค่ะ
ไม่รู้ว่าตุลานี้จะเหลือให้เกี่ยวสักเท่าไร ใช้ข้าวเปลือกไรซ์เบอรี่ 3 กก.ค่ะ

ปักเบ็ดก็พอได้กินบ้างค่ะ ปลาช่อนตัวเล็กๆ ไอ้คล้าวเรียกปลาค้อค่ะ ทองกวาวเรียกปลาหลิม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บรรยากาศคล้ายหน้าหนาวเลย ปีที่แล้วข้าวของผมออกรวงก่อนเพื่อนๆ ปรากฏว่าเช้าวันหนึ่งแม่นอนอ่านหนังสือพิมพ์อยู่ได้ยินเสียงนกเจี๊ยวจ๊าวก็บอกว่าดีใจที่ได้ยินเสียงนก มีความสุขเหลือเกินกับการพักผ่อนในตอนเช้า แต่พอมองออกไปที่สวนเห็นฝูงนกกระติ๊ดเป็นร้อยๆ กำลังลงกินข้าวอย่างสนุกสนาน ผมก็เลยบอกแม่ว่าปล่อยให้พวกเค้ากินไปเถอะ นับจากวันที่ข้าวออกรวงจนถึงวันข้าวแห้งคารวงแม่ก็มีความสุขที่ได้ยินเสียง ได้เห็นนกมีความสุขกับการกิน ผมกับแฟนก็พลอยมีความสุขที่ได้ถ่ายรูปฝูงนกพวกนั้น โดยที่พวกเค้าไม่ได้หวาดกลัวแต่อย่างใด  อายจัง อายจัง อายจัง แต่หวังว่าที่นาของครูกับหมอ คงมีข้าวไว้เหลือทำพันธุ์ในปีต่อไปนะครับ อ๋อ ผมขอหมอไว้อยู่ 3 กก. นะครับครู ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ค่ะคุณนพ บรรยากาศของสวนเขมราฐพอเพียงจะหนาวไว สวนนี้ลิ้นจี่ปลูกได้ค่ะ รสชาติหวานและผลโต
เรื่องนกมาจิกกินข้าวนั้น ได้แนะนำหมอปรีชาให้ทำหุ่นไล่กากับขึงเชือกติดถุงพลาสติกหรือกระดิ่ง แต่เขาเถียงว่านกไม่กลัวหรอกขนาดคนยืนอยู่ยัง
มากินแบบไม่เกรงใจ  ครูซอสเลยปล่อยเลยตามเลยค่ะ เคสนี้ก็จะได้บทสรุปว่า ปลูกข้าวแบบอินทรีย์และไม่ทำลายสิ่งแวดล้อมหรือธรรมชาติผลจะออกมาอย่างไร
 พบปัญหาและอุปสรรคอย่างไร ก็จะได้มีการปรับปรุง เอาเหตุเอาผลมาคุยกัน เพราะคุยกันตอนนี้ไอ้คล้าวกับทองกวาวจะทะเลาะกันป่าวๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2014, 05:51:34 AM โดย ครูซอส » บันทึกการเข้า
Weerawat_Too
*

« ตอบ #309 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 09:42:00 PM »

อีกอาชีพหนึ่งของไอ้คล้าว ที่ทองกวาวไม่เห็นด้วย แต่ก็ไม่ขัดขวาง
 เพราะเป็นงานที่ไอ้คล้าวถนัดและมีเครือข่าย เป้าหมายของไอ้คล้าวคือปลูกหญ้าหลายแปลง
แล้วนำวัวลงไปเลี้ยงในแปลงสลับแปลงไปเรื่อยๆ  แต่ตอนนี้ยังเริ่มต้นค่ะ เพิ่งมีวัว9 ตัวเพศผู้ 2
เพศเมีย 7กำลังตั้งท้อง4

มันอยู่ในสายเลือดแล้วครับ ถิอเป็นครูเลยก็ว่าได้ ทั้งเรียนทั้งฝีกงานเจอวัวเป็นส่วนใหญ่ เริ่มตั้งแต่ทำความสะอาดคอก

ปลูกมัน ทำหญ้าหมัก ล้มวัวมือเปล่า สุญเขา ตีเบอร์ ฉีดยา ทำคลอด รักษา ผ่าตัด ฯลฯ เพื่อนคนอื่นอิจฉาตาร้อนแน่ ยิงฟันยิ้ม

เพื่อนหลายคนมีความฝันแบบนี้เหมือนกันครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ค่ะด้วยความเป็นสัตวแพทย์ อาชีพทึ่คลุกคลีประจำ งานทุกอย่างที่เกี่ยวกับการเลี้ยงวัว
สามารถดำเนินการได้เองหมดนอกเสียจากว่าถ้าเลี้ยงประมาณ 50-100 ตัวและทำเป็นระบบ เขาขอจ้างคนงานหนึ่งคน
...ทองกวาวก็เห็นว่าถ้าจะทำจริงๆ เรื่องอาหารนั้นสำคัญ การที่จะลดต้นทุนการผลิต เอาต้องผลิตเอง เศษมัน เศษกากเบียร์ กากน้ำตาล
หรืออื่นๆ เราจะไม่ผ่านคนกลางและ เราต้องมีเครือข่ายเพื่อประหยัดเรื่องการขนส่งวัตถุดิบ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีค่ะคุณตู่ ครูซอสเอะใจเลยโทรคุยกับหมอปรีชา เขาบอกว่าพูดจาแบบนี้ไม่มีใครหรอก
ต้องเพื่อน รุ่น 58 ที่ฝึกงานที่สุราษฎร์ด้วยกันน่ะแร่ะ พอบอกชื่อเขาก็อ๋อค่ะ ตู่ วีระวัฒน์ อยู่มุกดาหาร เดี๋ยวอีกไม่นานอะไรๆลงตัว
คงได้พบกัน ตอนนี้เพื่อนชื่อแป๋มกำลังรวบรวมติดต่อเพื่อนๆกันอยู่ค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักนะคะคุณตู่ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2014, 06:44:07 AM โดย ครูซอส » บันทึกการเข้า
ครูซอส
*

« ตอบ #310 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 05:40:33 AM »

สวัสดีค่ะเพื่อนๆยามเช้า
ดอกไม้ป่ากลางสวนเขมราฐพอเพียงค่ะ
สื่อรักง่ายๆของไอ้คล้าวมอบให้ทองกวาว

ครูซอส
*

« ตอบ #311 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 06:18:39 AM »

กุ้ง หอย ปู ปลา ในสวนเขมราฐพอเพียง
กับวิถีพอเพียงของไอ้คล้าว ช่างเป็นอะไรที่แสนธรรมชาติและบริสุทธิ์

prajak23
*

« ตอบ #312 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 10:51:37 AM »

ชื่นชมและขอติดตามครับ ชอบวิถีการใช้ชีวิต และหลักการทำเกษตร ขนาดมีงานประจำ ยังทำสวนได้สมบูรณ์ขนาดนี้ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)สวัสดีค่ะ ขอบคุณคำชมค่ะ สวนเขมราฐพอเพียงน้อมนำหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงมาปรับใช้ค่ะ
1. ยึดหลักความประหยัดไม่ฟุ่มเฟือย
2. ยึดหลักความซื่อสัตย์สุจริตในการทำงานและการดำเนินชีวิต
3.ไม่แก่งแย่งชิงผลประโยชน์กับใคร
4. ใฝ่หาความรู้เพิ่มเติมเพื่อนำมาพัฒนางานเกษตรที่ทำ
และ 5. ทำความดี ลดละความชั่วหรืออบายมุขทั้งปวงค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2014, 01:39:37 PM โดย ครูซอส » บันทึกการเข้า

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
Buaroeynop
seller
*

« ตอบ #313 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 12:46:48 PM »

กุ้ง หอย ปู ปลา ในสวนเขมราฐพอเพียง
กับวิถีพอเพียงของไอ้คล้าว ช่างเป็นอะไรที่แสนธรรมชาติและบริสุทธิ์

เอ เจ้าพวกนี้มันเป็นหอยนาหรือหอยเชอรี่ครับ ถ้าเป็นหอยนาก็น่ายินดีว่าผืนดินถิ่นฐานของท่านยังมีอยู่ (อนุรักษ์ไว้ด้วยนะครับ กินอร่อย รสชาติหวาน หอม) ส่วนที่สวนที่นาของผมนั้นมันหายไปตั้งสิบยี่สิบปีแล้วครับ ทั้งหอยโข่ง หอยนา ปัจจุบันเหลือแต่หอยจูบ กับหอยเชอรี่ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ระบบนิเวศน์ที่สวนเขมราฐพอเพียงยังดีอยู่ค่ะ  หอยในภาพมี 2 ชนิด ตัวใหญ่กลมๆคล้ายหอยเชอรี่นั้นเรียกว่าหอยโข่งค่ะ
ตัวเล็กสีลายๆ เรียกว่า หอยกระต่าย ...ลวกน้ำร้อน 5 นาที แกะในออกมาหั่นเป็นชิ้นเล็กๆ แล้วทำเมนูก้อยหอยค่ะ ทำคล้ายลาบ
ใส่ข้าวคั่ว ใบสาระแหน่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2014, 01:44:17 PM โดย ครูซอส » บันทึกการเข้า
Big007
*

« ตอบ #314 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 01:46:10 PM »

ทองกวาว มีชื่อเสียงลำดับต้นๆวงการไผ่
กำลังจะไปสอนไอ้คล้าวปลูกไผ่ สวนเขมราฐพอเพียง

ครูซอสครับ มีสูตรไหมครับ ไผ่จึงออกหน่อดกมาก ใส่ปุ๋ยอะไรครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  ลำดับแรกต้องสางกอ ให้ลำไผ่มีระยะห่างกันพอสมควรค่ะ ประมาณ 1 ฟุต
กอหนึ่งประมาณ 5 ลำ ถ้าหน้าฝนไม่ต้องให้น้ำ ถ้าหน้าแล้งให้ สามวันครั้งหนึ่งค่ะ อย่าให้ดินกอไผ่แห้งแล้ง...ปุ๋ยบำรุงกอ
แล้วแต่ชอบค่ะ ที่นี่เป็นขี้วัวเป็นส่วนใหญ่ แต่ในภาพ กอนี้ใช้ขี้ไก่ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2014, 07:05:55 AM โดย ครูซอส » บันทึกการเข้า
Buaroeynop
seller
*

« ตอบ #315 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 07:49:12 PM »

ทองกวาว มีชื่อเสียงลำดับต้นๆวงการไผ่
กำลังจะไปสอนไอ้คล้าวปลูกไผ่ สวนเขมราฐพอเพียง

ครูซอสครับ มีสูตรไหมครับ ไผ่จึงออกหน่อดกมาก ใส่ปุ๋ยอะไรครับ

ดกไม่ดกเฉยๆ แถมยังพร้อมเพรียงกันออกหน่ออีกต่างหาก งามปานเนรมิต  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แบบมืออาชีพจ้า อิอิ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2014, 07:07:10 AM โดย ครูซอส » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #316 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 07:51:09 PM »

เข้าชุมชน อ้ายคล้าวเจอวัวชาวบ้านตัวนี้ลักษณะดีเพศผู้อายุ 7 เดือน
ขอซื้อนำมาเลี้ยงผลิตน้ำเชื้อและผลิตปุ๋ยคอกที่สวนเขมราฐค่ะ

จัดมาเท่าไรครับครู   จะหามาประจำการมั่งครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์    23,000 บาท ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2014, 07:08:12 AM โดย ครูซอส » บันทึกการเข้า
ครูซอส
*

« ตอบ #317 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 07:21:52 AM »

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ เช้านี้โทรถามหมอปรีชาว่าไอ้สุดหล่อซื้อมาตัวเท่าไร เพราะมีเพื่อนใน เว็บ กพพ. ถามมา
...หมอปรีชาเลยให้ความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับอาหารวัวค่ะ

กากมันสำปะหลัง
ในช่วง พ.ย. - เม.ย. ของทุกปี ที่โรงงานเอธานอล จะมีกากมันสดขายตันละ 150 บาท
นำมาหมักในบ่อซีเมนต์ ใช้ส่วนผสมคร่าวๆ คือ กากมัน 1 ตัน ยูเรีย 5 กก. กากน้ำตาล 1 แกลอล
และยีสต์ หมักทิ้งไว้ 4 วัน เปิดให้วัวกินค่ะ อาจนำไปคลุกกับรำด้วยก็ได้ เวลากิน ให้กินตอนเช้าและตอนเย็นหลังจากเข้าคอกแล้ว

กากเบียร์
โรงงานผลิตเบียร์ อยู่ที่ อ.กุดชุม จ.ยโสธร  ราคากากเบียร์ถุงละ 40 กก.ราคา 118 บาท
ได้มาแล้วตักให้วัวกินได้เลย วัว 1 ตัว กินได้ 7 วัน หรือจะผสมรำด้วยก็ได้ค่ะ

การทำวัวขุน
กากมันสำปะหลัง.....ช่วยสร้างโปรตีนและสร้างกล้ามเนื้อ
กากเบียร์..............ให้ไขมันแทรกในเนื้อสูง วัวจะอ้วนและมีน้ำหนักค่ะ
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  จำได้เท่านี้ค่ะ...ไอ้คล้าวพูดยาวมาก
รวมทั้งเรื่องการดูแลสุขภาพวัว แถมบ่นว่าทองกวาวเล็กน้อย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เพราะชอบพูดแทรก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2014, 07:26:35 AM โดย ครูซอส » บันทึกการเข้า
Big007
*

« ตอบ #318 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 07:30:50 AM »

เข้าชุมชน อ้ายคล้าวเจอวัวชาวบ้านตัวนี้ลักษณะดีเพศผู้อายุ 7 เดือน
ขอซื้อนำมาเลี้ยงผลิตน้ำเชื้อและผลิตปุ๋ยคอกที่สวนเขมราฐค่ะ

จัดมาเท่าไรครับครู   จะหามาประจำการมั่งครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์    23,000 บาท ค่ะ

สวยมากเลยครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ค่ะ หมอปรีชาตั้งชื่อว่า ไอ้สุดหล่อ จะเก็บไว้ทำพ่อพันธุ์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2014, 07:48:33 AM โดย ครูซอส » บันทึกการเข้า
prajak23
*

« ตอบ #319 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 07:33:10 AM »

เอ เจ้าพวกนี้มันเป็นหอยนาหรือหอยเชอรี่ครับ ถ้าเป็นหอยนาก็น่ายินดีว่าผืนดินถิ่นฐานของท่านยังมีอยู่ (อนุรักษ์ไว้ด้วยนะครับ กินอร่อย รสชาติหวาน หอม) ส่วนที่สวนที่นาของผมนั้นมันหายไปตั้งสิบยี่สิบปีแล้วครับ ทั้งหอยโข่ง หอยนา ปัจจุบันเหลือแต่หอยจูบ กับหอยเชอรี่ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ระบบนิเวศน์ที่สวนเขมราฐพอเพียงยังดีอยู่ค่ะ  หอยในภาพมี 2 ชนิด ตัวใหญ่กลมๆคล้ายหอยเชอรี่นั้นเรียกว่าหอยโข่งค่ะ
ตัวเล็กสีลายๆ เรียกว่า หอยกระต่าย ...ลวกน้ำร้อน 5 นาที แกะในออกมาหั่นเป็นชิ้นเล็กๆ แล้วทำเมนูก้อยหอยค่ะ ทำคล้ายลาบ
ใส่ข้าวคั่ว ใบสาระแหน่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ที่บ้านเรียกหอยโป่ครับ ปัจจุบันหายากเนื่องจากหอยเชอรี่ระบาด ขนาดหอยปังยังไกล้สูญพันธ์เลยครับ ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  ค่ะบรรยากาศดี เพราะสวนเขมราฐเน้นแบบอินทรีย์ ถึงได้ผลผลิตน้อย แต่ปลอดภัย
ลูกกุ้งก็เยอะค่ะ อาศัยริมคลองแถวๆต้นไคร้น้ำ หมอปรีชาเป็นอีสานทั้งใจและกาย ชอบอนุรักษ์ท้องถิ่นอีสานค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2014, 07:53:27 AM โดย ครูซอส » บันทึกการเข้า

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28   ขึ้นบน
  พิมพ์