หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แผงโซลาเซลล์กับปั้มชัก...  (อ่าน 3510 ครั้ง)
konbansuan
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 11:47:37 AM »

เนื่องจากได้แผงโซล่าเซลล์ที่รัฐแจกมา๑แผง ขนาด๑๒๐วัตต์..ส่วนที่สวนมีปั้มชัก ปัจจุบันใช้มอเตอร์acทั่วไป
..หากจะดัดแปลงเข้าหากัน(แผงโซล่า+ปั้มชัก)ท่านที่ทราบแนะนำหน่อยครับ

onvipa
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 04:41:47 PM »

ใช้ ดีซี มอเตอร์แทนครับ เลือกวัตตสูงๆหน่อย ดูที่ห้องซื้อขายก็ได้ครับ มีขายเยอะแยะ
konbansuan
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 07:07:35 AM »

ขอบคุณครับคุณonvipa พอจะแนะนำวิธีต่อและอุปกรณ์เสริมได้ไหมครับ
Supachai007
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 11:28:55 AM »

ขอบคุณครับคุณonvipa พอจะแนะนำวิธีต่อและอุปกรณ์เสริมได้ไหมครับ

เปลี่ยนชุดมอเตอร์ของปั๊มชัก ใช้มอเตอร์ดีซีที่มีกำลังวัตต์ไกล้กับของเดิม ซื้อแบตเตอรี ที่ชาร์จ อาจต้องหาแผงมาเพิ่มเพราะวัตต์ไม่พอ แนะนำให้ใช้เป็นระบบไฟส่องสว่างครับ ซื้อแบต ๑ ตัว ชาร์จเจอร์ ๑ ตัว สายไฟ สวิตช์ และหลอด แอลอีดี ๑๒ โวตต์ครับ
konbansuan
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 11:55:07 AM »

ขอบคุณ คุณsupachai007ครับ จะดำเนินการดูครับ
konbansuan
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 01:40:26 PM »

เจตนาจะเอาสูบน้ำบาดาลมาใส่ร่องสวน ช่วงนี้แล้งน้ำแห้งเห็นหลังปลา ครั้นใช้ไฟฟ้าเดือนที่แล้วโดนไปเยอะ เลยจะลองดูครับ
konbansuan
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 02:28:47 PM »

ขออนุญาตยกขึ้นมาอีกที..จากการคำนวณค่าใช้จ่ายเห็นว่าไม่คุ้มเพราะของเดิมๆใช้ได้อยู่แล้ว เลยเปลี่ยนเป็นให้แสงสว่าง...ซึ่งใช้ได้ดีทีเดียว...ขอบคุณทุกๆท่านที่แนะนำ..ขอถามต่อ เนื่องจากมิได้อยู่ประจำ การชาร์จแบตทิ้งไว้จะมีปัญหาไหมครับ

Liked By: Ekachaiyan
ton252525
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 09:05:13 PM »

เนื่องจากได้แผงโซล่าเซลล์ที่รัฐแจกมา๑แผง ขนาด๑๒๐วัตต์..ส่วนที่สวนมีปั้มชัก ปัจจุบันใช้มอเตอร์acทั่วไป
..หากจะดัดแปลงเข้าหากัน(แผงโซล่า+ปั้มชัก)ท่านที่ทราบแนะนำหน่อยครับ
มอเตอร์ ac กี่แรงม้าครับ
konbansuan
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 07:34:19 AM »

1/2 แรงครับ..พอต่อเข้าอินเวอร์เตอร์ ไฟตัด สงสัยตัวแปลงไฟกำลังไม่พอ จะซื้อใหม่ที่วัตต์สูงก็แพง
 ซื้อมอเตอร์ dc ก็ไม่คุ้มทุน...ปล่อยใช้ของเดิมครับ..
Supachai007
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 10:43:46 AM »

ขออนุญาตยกขึ้นมาอีกที..จากการคำนวณค่าใช้จ่ายเห็นว่าไม่คุ้มเพราะของเดิมๆใช้ได้อยู่แล้ว เลยเปลี่ยนเป็นให้แสงสว่าง...ซึ่งใช้ได้ดีทีเดียว...ขอบคุณทุกๆท่านที่แนะนำ..ขอถามต่อ เนื่องจากมิได้อยู่ประจำ การชาร์จแบตทิ้งไว้จะมีปัญหาไหมครับ

ถ้าใช้ตัวชาร์จเจอร์ด้วย แบตจะไม่เสื่อมเร็วครับ

Liked By: Ekachaiyan
konbansuan
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 11:49:35 AM »

ขอบคุณ คุณsupachai007ครับ มีแผงของหลวงแจกคุมอยูครับ ว่าจะชาร์จทิ้งไว้ วันหยุดกลับไปใช้ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2014, 11:51:15 AM โดย konbansuan » บันทึกการเข้า
konbansuan
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 02:05:28 PM »

ขออนุญาตยกมาอีกทีครับ  หลังจากใช้ให้แสงสว่างมาได้ระยะหนึ่ง ก็เกิดปัญหา..ไฟกระพริบที่ โหลดเกินพิกัด
ชาร์จไม่เข้า...ท่านใดทราบวิธีแก้เบื้องต้น ช่วยหน่อยครับ
Apisith
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 01:30:34 PM »

ได้มายังไงคับ ผมอยากได้สักชุด ต้องติดต่อหน่วยงานไหนครับ
konbansuan
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 03:41:40 PM »

..สามปีผ่านไป หลังจากมาสอบถามจากห้องนี้ รวมหาคำตอบจากเน๊ตเพิ่มเติม ปัจจุบันพัฒนาการ ใช้สูบน้ำกับปั้มชัก ๒ จุด(กลางวันสูบน้ำ กลางคืนให้แสงสว่าง)และ เฉพาะแสงสว่างรอบๆสวนอีก ๒ จุด ร่วม ๕๐ หลอด(มี ทั้ง ๕ w ๗ w ๑๒ w( led dc) นับว่าใช้ได้ดีทีเดียว กำลังจะพัฒนาเป็นน้ำพุกลางสระต่อไป ท่านใจสนใจถามได้ ตอบเท่าที่ตอบได้อาจไม่ลึกซึ้ง แต่เอาตามแนวที่ทำมา(ไม่มีวิชาการและไม่มีของขายครับ)

Liked By: chunkung, anuput, Ekachaiyan
SolarPumpInverter
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 03:30:55 PM »

อีกหนึ่งทางเลือกของการใช้ปั้มน้ำ ค่ะ
 โซลาร์อินเวอร์เตอร์ หรือ เครื่องแปลงกระแสไฟฟ้าสำหรับปั๊มน้ำระบบพลังงานแสงอาทิตย์ นวัตกรรมใหม่ ไม่ต้องใช้ร่วมกับแบตเตอรี่
(Solar Pump Inverter)
จุดเด่น

ใช้งานกับแผงเซลล์แสงอาทิตย์ได้หลายชนิด หากต้องการสูบน้ำปริมาณมากขึ้น สามารถเพิ่มแผงเซลล์แสงอาทิตย์ได้ในภายหลัง
ใช้งานง่าย เครื่องอินเวอร์เตอร์เริ่มทำงานอัตโนมัติเมื่อมีแสงแดด
สูบน้ำได้ดีแม้มีแสงแดดน้อย
ช่วยลดต้นทุน เพราะไม่ต้องใช้แบตเตอรี่ และอุปกรณ์ควบคุมการประจุไฟฟ้า
ช่วยลดค่าน้ำมัน เพราะไม่ต้องใช้ปั๊มน้ำแบบเครื่องยนต์
ใช้ได้กับปั๊มน้ำหลากหลายชนิด (ปั๊มจุ่มหรือปั๊มแช่, ปั๊มหอยโข่ง, ปั๊มบาดาล, ปั๊มพญานาค, ปั๊มอัตโนมัติ) ที่มีขนาดกำลัง 0.5-3 แรงม้า ทั้งแบบมอเตอร์ 1 เฟส , 2 เฟส และ 3 เฟส
ติดตั้งและต่อใช้งานกับปั๊มน้ำได้ง่าย
มีระบบป้องกันไม่ให้มอเตอร์ปั๊มน้ำทำงานเมื่อไม่มีน้ำ (ป้องกันความเสียหายที่อาจเกิดขึ้นกับปั๊ม)
ประหยัดค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษา เพราะแบตเตอรี่เป็นอุปกรณ์ที่มีอายุการใช้งานจำกัด โดยมากจะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพไม่เกิน 2ปี ทำให้ต้องเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่เสมอ ในขณะที่อุปกรณ์หลักอื่นๆของระบบ เช่น แผงเซลล์แสงอาทิตย์ (PV Module) , เครื่องอินเวอร์เตอร์ (Inverter) มีอายุการใช้งานยาวนาน ไม่มีค่าใช้จ่ายในการดูแล
เหมาะกับ

การใช้งานในภาคเกษตรกรรม ไร่นา สวน
ระบบสูบน้ำในฟาร์มปศุสัตว์
การใช้งานในพื้นที่ที่ไม่มีไฟฟ้าจากระบบสายส่ง

สนใจติดต่อ www.bqbestquality.com

ขอบคุณค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์