หน้า: 1 ... 233 234 235 236 237 238 239 240 241 242 [243] 244 245 246 247 248 249 250 251 252 253 ... 260   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรม...ชมชอบไม้เลื้อยและแมกไม้ในสวน....  (อ่าน 705324 ครั้ง)
chewbee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #3872 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 02:09:49 PM »

ป้าหุยมาตรวจการบ้านเร็วมักมาก  พอต้นอายุมากขึ้นก็ออกดอกมากขึ้นหรือค่ะ  ว่าแล้วเดี๋ยวเราต้นไปเปลี่ยนกระถางให้ซะด้วยเลยเผื่อจะได้โตเร็วขึ้น  อยากจะบอกว่าต้นกะปลูกมายังไม่ได้แยกเลยค่ะ
คุณบี้ทำดินให้เป็นรูปภูเขา แล้วค่อยนำต้นชวนชมวางไว้บนยอดนะคะหัวและรากของเค้าจะได้สวยๆ เป็นการโชว์หัวโชว์รากเค้าค่ะ

รับแซบค่ะ  เดี๋ยวถ้าได้ทำแล้วจะถ่ายรูปมาให้ช่วยตรวจการบ้านนะคะ

Liked By: Huy54, polla, tukkatan, kew, pen

chewbee
*

« ตอบ #3873 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 02:14:01 PM »

รูปแรกใช่รองเท้านารีเหลืองกระบี่ไหมคะคุณ tukkatan  สวยมากเลยค่ะ  เหลืองกระบี่เป็นไม้ในดวงใจแต่เราปลูกแล้วไม่ค่อยสวยเลยค่ะ  หาที่ว่างเหมาะๆยังไม่ได้
กุหลาบสวยหวานมากด้วย  เห็นแล้วเหมือนมันจะส่งกลิ่นหอมมาถึงนี่เลยค่ะ  ปลูกได้สุดยอดมาก  ร้อนขนาดนี้ยังออกดอกมาสสวยได้  บ้านเราดอกมาแบบหงิกๆงอๆ  เพราะร้อนจัด

Liked By: Huy54, polla, minja, tukkatan, kew, pen
chewbee
*

« ตอบ #3874 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 02:36:38 PM »

มาดูไฮเดรนเยียแบบได้น้ำบ้างไม่ได้น้ำบ้างของเรานะคะ 
ยังดีที่ดอกยอมบานให้ดูไม่ร่วงไปซะก่อน ยิ้มกว้างๆ 
ดอกเล็กกระจุ๋มกระจิ๋ม  มาสองสีในช่อเดียวแปลกดี(แปลกสำหรับเรานะ  ไม่รู้คนอีกแปลกด้วยรึเปล่า ยิงฟันยิ้ม)

มาดูด้านข้างจะเห็นว่าดอกเล็กมาก  คงเพราะเดี๋ยวได้น้ำไม่พอ  เลยเจริญเติบโตไม่เต็มที่  คนที่บ้านชอบเพราะคิดว่าน่ารักไปอีกแบบ  แบบปลอบใจตัวเอง ยิ้มกว้างๆ

ช่อนี้สมบูรณ์หน่อย  แต่สีซีด

สองสีในช่อเดียว สวยจังค่ะ

ขอบคุณค่ะ
เราเคยอ่านเรื่องทฤษฎีสีของไฮเดรนเยียมา  เค้าว่าบางพันธุ์ถ้าอยากให้ดอกเป็นสีชมพูควรใส่ปุ๋ยที่มีฟอสฟอรัส  ถ้าอยากให้ดอกเป็นสีฟ้าให้เติมอะลูมีเนียมซัลเฟตในปริมาณที่พอเหมาะ 
ต้นนี้เราปลูกมาหลายปีแล้ว  แรกเริ่มที่ซื้อมาเป็นสีม่วงอ่อน  บางปีก็เป็นสีชมพูอ่อน  แต่ตั้งแต่เมื่อปีที่แล้วก็งงๆนะคะ  เพราะในกระถางเดียวกันให้ทั้งช่อดอกสีชมพูและช่อดอกสีม่วง  มาปีนี้มีทั้งสองสีในช่อเดียวเลย ลังเล ยิงฟันยิ้ม  ทำเอาเราอึ้งไปเลยสองปีซ้อน ยิ้มกว้างๆ  แต่ก็ชอบเพราะสวยดีค่ะ ยิ้ม

Liked By: Huy54, polla, minja, tukkatan, kew, pen
Huy54
*

« ตอบ #3875 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 05:23:06 PM »

มาดูไฮเดรนเยียแบบได้น้ำบ้างไม่ได้น้ำบ้างของเรานะคะ 
ยังดีที่ดอกยอมบานให้ดูไม่ร่วงไปซะก่อน ยิ้มกว้างๆ 
ดอกเล็กกระจุ๋มกระจิ๋ม  มาสองสีในช่อเดียวแปลกดี(แปลกสำหรับเรานะ  ไม่รู้คนอีกแปลกด้วยรึเปล่า ยิงฟันยิ้ม)

มาดูด้านข้างจะเห็นว่าดอกเล็กมาก  คงเพราะเดี๋ยวได้น้ำไม่พอ  เลยเจริญเติบโตไม่เต็มที่  คนที่บ้านชอบเพราะคิดว่าน่ารักไปอีกแบบ  แบบปลอบใจตัวเอง ยิ้มกว้างๆ

ช่อนี้สมบูรณ์หน่อย  แต่สีซีด

สองสีในช่อเดียว สวยจังค่ะ

ขอบคุณค่ะ
เราเคยอ่านเรื่องทฤษฎีสีของไฮเดรนเยียมา  เค้าว่าบางพันธุ์ถ้าอยากให้ดอกเป็นสีชมพูควรใส่ปุ๋ยที่มีฟอสฟอรัส  ถ้าอยากให้ดอกเป็นสีฟ้าให้เติมอะลูมีเนียมซัลเฟตในปริมาณที่พอเหมาะ 
ต้นนี้เราปลูกมาหลายปีแล้ว  แรกเริ่มที่ซื้อมาเป็นสีม่วงอ่อน  บางปีก็เป็นสีชมพูอ่อน  แต่ตั้งแต่เมื่อปีที่แล้วก็งงๆนะคะ  เพราะในกระถางเดียวกันให้ทั้งช่อดอกสีชมพูและช่อดอกสีม่วง  มาปีนี้มีทั้งสองสีในช่อเดียวเลย ลังเล ยิงฟันยิ้ม  ทำเอาเราอึ้งไปเลยสองปีซ้อน ยิ้มกว้างๆ  แต่ก็ชอบเพราะสวยดีค่ะ ยิ้ม

2 อิน 1 สวยและแปลกดีด้วยค่ะ

Liked By: polla, minja, tukkatan, chewbee, kew, pen
polla
*

« ตอบ #3876 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 07:47:38 PM »

ชวนชมต้นนี้เพาะเมล็ดค่ะ  ได้เมล็ดมาจากป้าหุย  เคยส่งการบ้านไปแล้วเมื่อปีก่อน  ปีนี้พึ่งจะได้เห็นดอกเลยขอส่งการบ้านอีกรอบค่ะ

ว้าววววๆๆๆ  ตกใจ  ไม้เมล็ด ดอกซ้อนด้วย   อายจัง อายจัง  สวยงามจังเลยคร่าาา เหมือนกุหลาบแรกแย้มเลย

Liked By: minja, tukkatan, chewbee, Huy54, kew, pen

อยู่อย่างพอเพียง ก็เพียงพอแล้ว
tukkatan
*

« ตอบ #3877 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 09:54:47 AM »

รูปแรกใช่รองเท้านารีเหลืองกระบี่ไหมคะคุณ tukkatan  สวยมากเลยค่ะ  เหลืองกระบี่เป็นไม้ในดวงใจแต่เราปลูกแล้วไม่ค่อยสวยเลยค่ะ  หาที่ว่างเหมาะๆยังไม่ได้
กุหลาบสวยหวานมากด้วย  เห็นแล้วเหมือนมันจะส่งกลิ่นหอมมาถึงนี่เลยค่ะ  ปลูกได้สุดยอดมาก  ร้อนขนาดนี้ยังออกดอกมาสสวยได้  บ้านเราดอกมาแบบหงิกๆงอๆ  เพราะร้อนจัด

รองเท้านารีเหลืองกระบี่ใช่แล้วค่ะ มีผู้ใหญ่ใจดีให้มาค่ะ ...
ตอนแรกที่ได้มา เค้าก็ออกดอกมาให้ชมในเวลาใกล้เคียงกันถึงสามดอกจนคนให้ถึงกับบ่นอุบว่าอยู่ที่บ้านไม่เห็นออกดอกมั่งเลย
หลังจากนั้นก็เงียบไปเลยย (จริง ๆ รูปนี้ถ่ายซักสองเดือนได้แล้ว เพิ่งนึกขึ้นได้เลยเอารูปมาลง)
ตอนนี้อากาศร้อนเหลือเกิน เหล่าบรรดากล้วยไม้ทั้งหลาย ต้องเอาไปหมกไว้ใต้ร่มไม้พุ่มหนา ๆ อย่างไทรยอดทอง ถึงจะพอแตกใบอ่อนออกมาได้

ส่วนกุหลาบ..ก็งามได้แค่ไม่เกินสองวันหรอกค่ะ หงอยหมดเหมือนกัน
ดอกสีชมพู ก็ยังไม่รู้เหมือนกันค่ะว่าชื่ออะไร ดอกหอมเหมือนกลิ่นชา   

Liked By: chewbee, Huy54, kew, pen, polla
tukkatan
*

« ตอบ #3878 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 09:58:40 AM »

ขอบคุณค่ะ

ได้อ่านตามเน็ตมาบ้างเหมือนกันค่ะ เคยลองพยายามจะเปลี่ยนสีด้วย น้ำสารส้ม
แต่ทำบ้าง หยุดบ้างแบบขี้เกียจ ๆ เลยยังไม่เห็นผลน่ะค่ะ แหะ ๆ  ยิ้มกว้างๆ

Liked By: chewbee, Huy54, kew, pen, polla
chewbee
*

« ตอบ #3879 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 01:39:55 PM »

รองเท้านารีเหลืองกระบี่ใช่แล้วค่ะ มีผู้ใหญ่ใจดีให้มาค่ะ ...
ตอนแรกที่ได้มา เค้าก็ออกดอกมาให้ชมในเวลาใกล้เคียงกันถึงสามดอกจนคนให้ถึงกับบ่นอุบว่าอยู่ที่บ้านไม่เห็นออกดอกมั่งเลย
หลังจากนั้นก็เงียบไปเลยย (จริง ๆ รูปนี้ถ่ายซักสองเดือนได้แล้ว เพิ่งนึกขึ้นได้เลยเอารูปมาลง)
ตอนนี้อากาศร้อนเหลือเกิน เหล่าบรรดากล้วยไม้ทั้งหลาย ต้องเอาไปหมกไว้ใต้ร่มไม้พุ่มหนา ๆ อย่างไทรยอดทอง ถึงจะพอแตกใบอ่อนออกมาได้

ส่วนกุหลาบ..ก็งามได้แค่ไม่เกินสองวันหรอกค่ะ หงอยหมดเหมือนกัน
ดอกสีชมพู ก็ยังไม่รู้เหมือนกันค่ะว่าชื่ออะไร ดอกหอมเหมือนกลิ่นชา   

อันนี้เหมือนจะเป็นกันหลายคนเลยนะคะ  อยู่กับเจ้าของเดิมไม่ออกดอก  แต่พอไปอยู่บ้านใหม่ออกดอกซะงั้น ลังเล
และถ้าเข้าใจไม่ผิดรองเท้านารีเหลืองกระบี่ออกดอกปีละครั้งมั้งคะ  ปีหน้าคงได้ดูดอกใหม่อีกรอบค่ะ

Liked By: Huy54, tukkatan, pen, kew, polla
chewbee
*

« ตอบ #3880 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 01:41:54 PM »

ขอบคุณค่ะ

ได้อ่านตามเน็ตมาบ้างเหมือนกันค่ะ เคยลองพยายามจะเปลี่ยนสีด้วย น้ำสารส้ม
แต่ทำบ้าง หยุดบ้างแบบขี้เกียจ ๆ เลยยังไม่เห็นผลน่ะค่ะ แหะ ๆ  ยิ้มกว้างๆ

ส่วนเราไม่เคยทำอะไรเลยนอกจากชำ  ปุ๋ยก็ไม่ค่อยได้ใส่  จนตอนนี้รากคงจะลงดินไปเรียบร้อยแล้ว ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
สำหรับไฮเดรนเยียแล้ว   สีไหนก็สวยทั้งนั้นค่ะ

Liked By: Huy54, kew, tukkatan, pen, polla
kew
*

« ตอบ #3881 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 11:18:20 PM »

มาชมดอกไม้คลายร้อนกันค่ะ

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
pen
*

« ตอบ #3882 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 01:12:19 PM »

เข็มขาวป่าดอกหอม

เข็มขาวไม่หอม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2016, 01:33:51 PM โดย pen » บันทึกการเข้า
pen
*

« ตอบ #3883 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 01:23:45 PM »

มะลิญี่ปุ่นหอม ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2016, 01:34:46 PM โดย pen » บันทึกการเข้า
pen
*

« ตอบ #3884 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 01:30:17 PM »

มะลิต้นนี้มาแปลก ต้นเดียวกันแต่มีดอก 2 แบบ

Liked By: Huy54, kew, monopo, polla, tukkatan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2016, 01:31:57 PM โดย pen » บันทึกการเข้า
chewbee
*

« ตอบ #3885 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 11:10:00 AM »

มาชมดอกไม้คลายร้อนกันค่ะ

เห็นแล้วโสด...........ชื่น...............เย็นตา ยิ้ม  สวยทุกต้นเลยค่ะ 
แต่อยากถามว่าต้นที่ 8 นี่ต้นอะไรหรือค่ะ  ใบมันคล้ายๆต้นพุดตาลรึเปล่าคะ(ถ้าดูไม่ผิดนะ)

Liked By: pen, Huy54, kew, polla, tukkatan
chewbee
*

« ตอบ #3886 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 11:14:04 AM »

มะลิญี่ปุ่นหอม ๆ

คุณเพ็ญมาด้วยดอกไม้สีขาวสวยเย็นตาเย็นใจเลยนะคะ   ยิ้มเท่ห์

ว่าแต่มะลิญี่ปุ่นต่างจากมะลิซ้อนบ้านเรายังไงหรือค่ะ   แบบว่าถ้าไม่บอกดูจากรูปเฉยๆเราก็นึกว่าเป็นมะลิซ้อนบ้านเราธรรมดานี่เลยน่ะค่ะ ฮืม เศร้า

Liked By: Huy54, kew, monopo, polla
chewbee
*

« ตอบ #3887 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 11:25:41 AM »

ต้นนี้ชื่อ"หมูกลิ้ง"เป็นกล้วยไม้ดินชนิดหนึ่ง  ออกดอกช่วงนี้ของปีค่ะ  มาพร้อมกันเยอะๆสวยดี  ดอกเล็กสีเขียวอมน้ำตาลไม่ค่อยเด่น  แต่ก็ชอบมากค่ะ

Liked By: pen, Huy54, kew, monopo, polla, tukkatan
หน้า: 1 ... 233 234 235 236 237 238 239 240 241 242 [243] 244 245 246 247 248 249 250 251 252 253 ... 260   ขึ้นบน
  พิมพ์