หน้า: 1 ... 224 225 226 227 228 229 230 231 232 233 [234] 235 236 237 238 239 240 241 242 243 244 ... 260   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรม...ชมชอบไม้เลื้อยและแมกไม้ในสวน....  (อ่าน 732653 ครั้ง)
polla
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #3728 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 07:20:30 PM »

กลัวสวนจะเงียบ   ยิ้มกว้างๆ 
ส่งบัวดินมาปลุกทุกคนให้ตื่นๆๆ กันหน่อยดีกว่าค่ะ  ตื่นๆ เจ๋ง

อยู่อย่างพอเพียง ก็เพียงพอแล้ว

polla
*

« ตอบ #3729 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 07:28:45 PM »

เซโรพีเกีย ดอกร่วงหมดแล้ว....ไม่ติดเมล็ดเลย  โกรธ

อยู่อย่างพอเพียง ก็เพียงพอแล้ว
kew
*

« ตอบ #3730 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 08:33:59 PM »

เซโรพีเกีย ดอกร่วงหมดแล้ว....ไม่ติดเมล็ดเลย  โกรธ

ไม่ต้องเสียใจค่ะ ใจเย็น ๆ เดี๋ยวก็มีดอกอีก

Liked By: polla, Huy54, chewbee, tomnoynew

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
chewbee
*

« ตอบ #3731 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 07:08:02 PM »

๕๕๕๕ มะต้องเสียใจนะคะ  ของเราออกมาตั้งหลายดอกกว่าจะติดได้ 1 ฝัก
แล้วอยากจะบอกว่าในปีที่ได้เอาเมล็ดต้นนี้มาแจกนั้น  มันติดตั้ง 2 ฝัก  ฝักแรกได้เอามาแจกมาแบ่งกันอย่างที่เห็น  ถ้าจำได้ฝักแรกที่เราเก็บเมล็ดมาแบ่งนั้นกว่าเมล็ดจะแก่ใช่เวลานานจนลืมกันไปเลยค่ะ  พอเราเห็นฝักที่ 2 เราก็เย็นใจไม่ได้เอาอะไรไปครอบไว้เพราะคิดว่าคงอีกนาน   แล้วอยู่มาวันหนึ่งฝักมันก็แก่แบบไม่บอกไม่กล่าวอะไรเราสักคำ  เมล็ดของฝักที่สองเลยปลิวหายไปกับสายลมหมดเลยค่ะ  อดกันถ้วนหน้า  เซ็งเลยค่ะ โกรธ
แต่ไม่เป็นไรรอๆ  รอให้ติดฝักอีกรอบ 
ปีนี้ต้นของเราโคนเน่าตอนนี้กำลังชำใหม่อยู่ค่ะ  น่าจะรอดอยู่  เดี๋ยวย้ายลงกระถางใหม่แล้วจะพามาโชว์ตัวค่ะ

Liked By: tomnoynew, polla, kew, Huy54
chewbee
*

« ตอบ #3732 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 07:08:39 PM »

ส่งบัวดินมาปลุกทุกคนให้ตื่นๆๆ กันหน่อยดีกว่าค่ะ  ตื่นๆ เจ๋ง

ตื่นแล้วค่ะ  สวยน่าสอยนะคะเนี้ย ยิ้มกว้างๆ

Liked By: tomnoynew, polla, tukkatan, kew, Huy54
chewbee
*

« ตอบ #3733 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 07:21:43 PM »

วันดีคืนดีก็ปลูกผักกินเองบ้างเหมือนกันค่ะ  ซื้อเมล็ดมาเป็นพวกผักสลัดน่ะค่ะ  หน้าซองเขียนว่า "กรีนโอค๊"  ไม่รู้เป็นตัวจริงรึเปล่า  แต่ที่แน่ๆเป็นผักสลัดแน่นอนแล้วค่ะ  เหลือแต่ว่าโตแล้วจะเป็นไง เจ๋ง

มีที่ไม่เกิดด้วย  เราปลูกช่วงที่ฝนยังตกอยู่สงกะสัยเมล็ดจะกระเด็นหนีไปเที่ยวที่อื่นแล้วค่ะ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: kew, tomnoynew, polla, tukkatan, Huy54
polla
*

« ตอบ #3734 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 10:40:24 AM »

๕๕๕๕ มะต้องเสียใจนะคะ  ของเราออกมาตั้งหลายดอกกว่าจะติดได้ 1 ฝัก
แล้วอยากจะบอกว่าในปีที่ได้เอาเมล็ดต้นนี้มาแจกนั้น  มันติดตั้ง 2 ฝัก  ฝักแรกได้เอามาแจกมาแบ่งกันอย่างที่เห็น  ถ้าจำได้ฝักแรกที่เราเก็บเมล็ดมาแบ่งนั้นกว่าเมล็ดจะแก่ใช่เวลานานจนลืมกันไปเลยค่ะ  พอเราเห็นฝักที่ 2 เราก็เย็นใจไม่ได้เอาอะไรไปครอบไว้เพราะคิดว่าคงอีกนาน   แล้วอยู่มาวันหนึ่งฝักมันก็แก่แบบไม่บอกไม่กล่าวอะไรเราสักคำ  เมล็ดของฝักที่สองเลยปลิวหายไปกับสายลมหมดเลยค่ะ  อดกันถ้วนหน้า  เซ็งเลยค่ะ โกรธ
แต่ไม่เป็นไรรอๆ  รอให้ติดฝักอีกรอบ 
ปีนี้ต้นของเราโคนเน่าตอนนี้กำลังชำใหม่อยู่ค่ะ  น่าจะรอดอยู่  เดี๋ยวย้ายลงกระถางใหม่แล้วจะพามาโชว์ตัวค่ะ

จะรอชมต้นแม่.....โฉมใหม่นะจ๊ะ

Liked By: kew, Huy54, tomnoynew, chewbee

polla
*

« ตอบ #3735 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 10:41:29 AM »

ตื่นแล้วค่ะ  สวยน่าสอยนะคะเนี้ย ยิ้มกว้างๆ

สอยเลย..... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kew, Huy54, tomnoynew, chewbee

polla
*

« ตอบ #3736 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 10:43:25 AM »

วันดีคืนดีก็ปลูกผักกินเองบ้างเหมือนกันค่ะ  ซื้อเมล็ดมาเป็นพวกผักสลัดน่ะค่ะ  หน้าซองเขียนว่า "กรีนโอค๊"  ไม่รู้เป็นตัวจริงรึเปล่า  แต่ที่แน่ๆเป็นผักสลัดแน่นอนแล้วค่ะ  เหลือแต่ว่าโตแล้วจะเป็นไง เจ๋ง

มีที่ไม่เกิดด้วย  เราปลูกช่วงที่ฝนยังตกอยู่สงกะสัยเมล็ดจะกระเด็นหนีไปเที่ยวที่อื่นแล้วค่ะ ยิ้มกว้างๆ

น่ารักดีค่ะ  กำลังงามเลย  น่าจะใช่กรีนโอ๊ค.......ใกล้ได้หม่ำแล้วค่ะ   อายจัง อายจัง อายจัง

talayfunn
*

« ตอบ #3737 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 12:14:32 PM »

ฮัลโหล ฮัลโหล หนีห่าว  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

แม้นไม่มา ใช่ว่า ไม่หวนคิด
ในดวงจิต ยังครุ่นคิด คนึงหา
เพื่อนชมรม ไม้เลื้อย ทุกเวลา
วันนี้มา เพื่อทักทาย คิดถึงกัน

talayfunn  หาดใหญ่  สงขลา
polla
*

« ตอบ #3738 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 08:05:32 AM »

ฮัลโหล ฮัลโหล หนีห่าว  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

วันนี้มา เพื่อทักทาย คิดถึงกัน

โอ้!! มายกอตๆ ทะเลฝัน
หายหน้า หายตา นานนับวัน
เฝ้าแต่ฝัน ถึงวัน เธอผ่านมา
กลอนยังเพาะ คารมยังซึ้ง ติดตรึงตรา นะ ทะเลฝัน.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 

Liked By: tomnoynew, kew, chewbee, Huy54

chewbee
*

« ตอบ #3739 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 07:33:54 PM »

โอ้!! มายกอตๆ ทะเลฝัน
หายหน้า หายตา นานนับวัน
เฝ้าแต่ฝัน ถึงวัน เธอผ่านมา
กลอนยังเพาะ คารมยังซึ้ง ติดตรึงตรา นะ ทะเลฝัน.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 

มากันเป็นกลอนน่ารักๆ  เราว่าแบบธรรมดาสามัญ  คิดถึงเช่นกันค่ะ จุมพิต

Liked By: polla, kew, Huy54, tomnoynew
chewbee
*

« ตอบ #3740 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 07:43:02 PM »

น่ารักดีค่ะ  กำลังงามเลย  น่าจะใช่กรีนโอ๊ค.......ใกล้ได้หม่ำแล้วค่ะ   อายจัง อายจัง อายจัง

โตจนได้กินแล้วค่ะ  แต่คิดว่าไม่ใช่นะคะ  เพราะที่เคยกินใบจะไม่หยักเท่านี้  และที่สำคัญความอร่อยไม่เท่ากันค่ะ ยิงฟันยิ้ม
คงต้องหามาปลูกใหม่ ยิ้ม

ถามๆไว้  เผื่อมีคนสนใจนะคะ  เราจะเอาเมล็ดผักสลัดตัวนี้มาแจ้งค่ะ  ใครสนใจแจ้งได้นะคะ  เดี๋ยวเราส่งให้ค่ะ
แจกสัก 3 ท่านแล้วกันนะคะ  จำนวนไม่แน่ใจเราจะกะและแบ่งให้เท่าๆกันค่ะ
แจ้งความประสงค์ไว้ที่นี่  แล้วไปแจ้งที่อยู่จัดส่งไว้ให้เราที่ข้อความส่วนตัวได้เลยนะคะ

ปล.บอกไว้เพื่อประกอบการตัดสินใจ  ต้องขอบอกไว้ก่อนว่าสำหรับเราแล้วพันธุ์นี้ไม่ค่อยอร่อยนะคะ  แต่พี่สาวเราเค้าว่าก็ธรรมดาอร่อยดี เจ๋ง 
polla
*

« ตอบ #3741 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 06:48:04 AM »

จะรอชมต้นแม่.....โฉมใหม่นะจ๊ะ

กำลังจะบานอีก 3 ดอก  ขออภัยที่ต้องใช้ภาพเดิม  เนื่องจากนานๆ แวะมาทีลงภาพค่อนข้างยาก  ขยิบตา  เมื่อคืนใช้ไฟฉายส่อง แอบดูพฤติกรรม เหมือนมีแมลงมุดเข้าไปในดอก พอรุ่งเช้า ดอกเริ่มเหี่ยว..... มีลุ้นว่าน่าจะติดฝัก    เหอะๆ เดาล้วนๆ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Huy54, kew, tomnoynew, chewbee

kew
*

« ตอบ #3742 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 12:33:47 AM »

โอมเพี๊ยง  ขอให้ติดฝัก 555
เค้ารออยู่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: polla, tomnoynew, chewbee, Huy54

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
polla
*

« ตอบ #3743 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 07:47:39 AM »

โอมเพี๊ยง  ขอให้ติดฝัก 555
เค้ารออยู่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แฮะๆ มาส่งข่าวว่า ดอกร่วงไปแล้ว แต่ยังเหลือก้านและฐานรองดอก....นึกว่าจะติดฝัก......แต่ก็ร่วงอีกค่ะ  โกรธ โกรธ

ใกล้จะปีใหม่แล้ว....ขอให้เพื่อนๆทุกคนทั้งสมาชิกเก่า และสมาชิกใหม่ ใน ชมรม ชมชอบไม้เลื้อยและแมกไม้ในสวน 
จงมีแต่ความสุขตลอดปี และตลอดไปค่ะ  สวัสดีปีเก่า ต้อนรับปีใหม่ค่ะ   ยิ้มเท่ห์ เจ๋ง 

หน้า: 1 ... 224 225 226 227 228 229 230 231 232 233 [234] 235 236 237 238 239 240 241 242 243 244 ... 260   ขึ้นบน
  พิมพ์