หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 260   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรม...ชมชอบไม้เลื้อยและแมกไม้ในสวน....  (อ่าน 740471 ครั้ง)
polla
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 07:01:01 PM »

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆชมรมทุกท่าน   ยิ้มเท่ห์

วันนี้ขอเปิดชมรม....ชมชอบไม้เลื้อยและแมกไม้ในสวน....เพื่อเป็นแหล่งเรียนรู้ ข้อมูล   ทั้งสายพันธุ์สวยงาม....สายพันธุ์ที่นำมารับประทานได้ ......บางชนิดเห็นกันอย่างชินตา.....บางชนิดหายสาบสูญ.....บางชนิดไม่เคยเห็น ไม่รู้จักมาก่อน.....ชนิดไหนทานได้...ชนิดไหนทานไม่ได้ หรือมีพิษ.... บางชนิดทั้งสวยงามและหอม......เรามาทำความรู้จักกันค่ะ.....ที่นี่จะเป็นที่นัดพบแลกเปลี่ยนประสบการณ์ความรู้กันค่ะ.....ขอเชิญเพื่อน ๆ พี่ น้อง ลุง ป้า น้า อา....มาร่วมแชร์ภาพและประสบการณ์ การปลูก การขยายพันธุ์  หรือแหล่งที่ไปพบเจอมา รวบรวมมาไว้ที่นี่ค่ะ

อายจัง อายจัง อายจัง   ...ขอบคุณทุกคนที่แวะเวียนมาเยี่ยม..ชมรม ชมชอบไม้เลื้อยและแมกไม้ในสวน..      

ดอกพวงชมพู...ลำต้นเป็นเถาเลื้อย..ดอกทานได้....ขยายพันธุ์ด้วยการเพาะเมล็ด  

ดอกอัญชันสีน้ำเงิน...ลำต้นเป็นเถาเลื้อย...ดอกทานได้.....ขยายพันธุ์ด้วยการเพาะเมล็ด

แมกไม้ในสวน

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง อายจัง อายจัง อายจัง : จุมพิต จุมพิต จุมพิต  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้มยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2014, 06:19:34 AM โดย polla » บันทึกการเข้า

อยู่อย่างพอเพียง ก็เพียงพอแล้ว

polla
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 07:05:25 PM »

วันที่ 25 เมษายน 2557  ขอเปิดชมรมอย่างเป็นทางการค่ะ   อายจัง อายจัง อายจัง

ไม้เลื้อย.......เป็นพืชที่ไม่สามารถทรงตัวได้โดยลำพัง..........จึงมักเลื้อยพันต้นไม้ใหญ่หรือสิ่งอื่นเพื่อพยุงตัว ยึดเกาะให้ลำต้นเจริญอยู่ได้....... ธรรมชาติจึงให้คุณสมบัติที่มีอวัยวะพิเศษ.......ช่วยในการเลื้อยเกาะและปรับตัวทอดยอด..........เพื่อรับแสงไม่ตีบตันหนทางสามารถเจริญเติบโตได้     จึงทำให้มีจำนวนชนิดของไม้เลื้อยในธรรมชาติมากกว่าไม้ประเภทอื่น.......

นอกจากดอกและใบที่สวยงามตามชนิดและพันธุ์แล้ว........เถาหรือลำต้นของไม้เลื้อยที่ทอดตัวอย่างอ่อนช้อย.......ยังช่วยลดความแข็งกระด้างเมื่อนำมาปลูกตกแต่ง.....ให้เลื้อยห้อยหรือย้อยเป็นพวงตามรั้วและกำแพงบ้าน.......ส่วนมากนิยมนำมาปลูกประดับซุ้มและดัดตามรูปทรงที่กำหนด......ให้เราได้อาศัยใบที่แน่นทึบเป็นร่มเงาช่วยพรางแสงอาทิตย์ร้อนแรงให้ลดลง......และยังบดบังสิ่งที่ไม่น่ามอง.....สร้างเสริมความชุ่มชื้นของสภาพแวดล้อมแก่พันธุ์ไม้ประดับบางชนิดในบริเวณโดยรอบอีกด้วย........ช่วยดูดซับมลพิษ.....อีกทั้งความอ่อนช้อยของไม้เลื้อยบางชนิดเป็นที่มาของลวดลายในโลกของงานศิลปะ

ไม้เลื้อยนานาพันธุ์มีลักษณะการเลื้อยและการยึดเกาะที่ต่างกัน หากสังเกตให้ดีจะพบว่ามี 3 ลักษณะ คือ

การเลื้อยพันแบบพาดพิง.......เป็นลักษณะการทอดเลื้อยของไม้พุ่มกึ่งเลื้อยที่ต้นแตกกิ่งก้านยาว....แล้วเอนไปพาดพิงกับสิ่งพยุง เช่น โนรา เฟื่องฟ้า สายหยุด

การเลื้อยแบบขัดสาน...........เมื่อใดที่ไม้เลื้อยไม่มีสิ่งพยุงมารองรับ....ธรรมชาติก็จะพาลำต้นของไม้เลื้อยให้เกี่ยวพันกันเอง...เพื่อพยุงตัวเองขึ้นรับแสง เช่น เล็บมือนาง

การเลื้อยพันเกาะยึดเกี่ยว.......โดยอาศัยอวัยวะมากมายให้การยึดเกาะ มีหลายลักษณะด้วยกัน ได้แก่

ยอดเลื้อยพันสิ่งพยุง   เช่น   อัญชัน   สร้อยอินทนิล  และพวงแสด....

ใช้รากพิเศษ ที่อยู่ตามลำต้นและข้อปล้อง ซึ่งเป็นรากเส้นเล็กๆออกเป็นแผงสามารถเกาะเกี่ยวสิ่งพยุง   เช่น พลูด่าง นมตำเรีย  มธุรดา และตีนตุ๊กแก

มือพัน คือ รยางค์ที่เปลี่ยนรูปมาจากใบพบตามชอกใบและปลายยอด เป็นเส้นเล็ก ยาว ปลายม้วนงอ เพื่อเลื้อยพันสิ่งพยุง เช่น เสาวรส และม่วงมณีรัตน์

ปุ่มยึด วิวัฒนาการมาจากมือพันหรือรากพิเศษ เมื่อต้นทอดเลื้อยไปตามพื้นผิวที่ค่อนข้างเรียบทึบ เช่น ผนังหรือกำแพง ส่วนปลายของมือพันหรือรากพิเศษจะมีปุ่มเพื่อยึดเถาให้ติดอยู่กับผนัง ได้แก่ เถาองุ่น

ตะขอเกี่ยวสิ่งพยุง มีวิวัฒนาการมาจากก้านช่อดอก ลักษณะปลายแหลมคม ปลายโค้งงอ เกาะเกี่ยวกับสิ่งพยุงหรือพันตัวเอง เช่น กุหลาบเลื้อย และคัดเค้า

ปลายใบเปลี่ยนเป็นมือจับ ปลายใบจะยืดเป็นเส้นยายม้วนงอเพื่อยึดสิ่งพยุง  เช่น  ดองดึง หม้อข้าว-หม้อแกงลิง  และหวายลิงก้านใบ  

โดยธรรมชาติให้ก้านใบที่ยาวและบิดโค้งงอเพื่อเกาะสิ่งพยุงหรือเกี่ยวพันตัวเอง เช่น พวงแก้วกุดั่น พวงแก้วมณี และมะเขือเครือ เป็นต้น

เสน่ห์ของไม้เลื้อยนั้น   นอกจากจะอยู่ที่ลีลาอันอ่อนช้อยแล้ว   รูปทรงของดอกไม้ส่วนมากจะเป็นช่อหรือพวง    บางชนิดสวยงามทั้งใบ ดอก และมีกลิ่นหอมควบคู่กันไป   เช่น    มะลิวัลย์   สายหยุด   และไม้เลื้อยตระกูลพวงทั้งหลาย   ได้แก่ พวงโกเมน พวงทองเครือ พวงหยก พวงแสด พวงคราม พวงเงิน และพวงประดิษฐ์ เป็นต้น
ที่มา จาก : นิตยสาร New life

ตัวอย่าง พันธุ์ไม้เลื้อยจากเน็ต
ลดาวัลย์

ใบละบาด

กุหลาบเลื้อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2014, 06:30:17 PM โดย polla » บันทึกการเข้า

อยู่อย่างพอเพียง ก็เพียงพอแล้ว
polla
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 07:07:45 PM »

ตัวอย่างพันธุ์ไม้เลื้อย.....(ขอขอบคุณภาพสวยๆ จากเวปต่างๆค่ะ)

wisteria

พวงโกเมน

พันธุ์ไม้เลื้อยอีกมากมาย หลายหลาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2014, 07:38:06 PM โดย polla » บันทึกการเข้า

Supapor
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 08:34:01 PM »

ส่วนใหญ่ไม้เลื้อยที่ปลูกจะเป็นพืชที่ทานได้ พวกผัก ผลไม้ แต่ไม่แน่ใจว่าจะตรงกับจุดประสงค์ของชมรมหรือเปล่า(อาจจะให้ลงแต่รูปดอกไม้เลื้อยสวยๆ)
เลยขอลงรูปดอกไม้เลื้อยไปก่อน รอหัวหน้าชมรมมา confirm อีกที..แต่ฝีมือถ่ายรูปอาจจะแย่ไปหน่อยนะคะ ขออภัย.. ขยิบตา ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2014, 08:18:24 PM โดย Supapor » บันทึกการเข้า
polla
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 09:01:16 PM »

ส่วนใหญ่ไม้เลื้อยที่ปลูกจะเป็นพืชที่ทานได้ พวกผัก ผลไม้ แต่ไม่แน่ใจว่าจะตรงกับจุดประสงค์ของชมรมหรือเปล่า(อาจจะให้ลงแต่รูปดอกไม้เลื้อยสวยๆ)
เลยขอลงรูปดอกไม้เลื้อยไปก่อน รอหัวหน้าชมรมมา confirm อีกที..แต่ฝีมือถ่ายรูปอาจจะแย่ไปหน่อยนะคะ ขออภัย.. ขยิบตา ยิงฟันยิ้ม

ยินดีต้อนรับสมาชิกคนแรกค่ะคุณsupapor   รวมทั้งหมดเลยค่ะ  ทั้งไม้ดอก ไม้ผล ไม้ทานได้ สมุนไพร  ทั้งไม้ไทย ไม้เทศ  เราก็สามารถ มาร่วมวงสนทนากันได้เลยค่ะ  เจ๋ง ....ขอให้เป็นไม้เลื้อย ไม้เถา ไม้ทอดยอด  จัดมาเลยค่ะ  ตั้งใจไว้ว่าใครโพสคนแรก  อายจัง อายจังก็จะมีรางวัลเล็กๆน้อยๆ ให้ไว้ด้วยนะคะ จะได้มีพันธุ์ไม้เลื้อยกระจายพันธุ์เพื่อลดโลกร้อนด้วยค่ะ....ส่งที่อยู่มาทางหลังบ้านด้วยค่ะ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2014, 10:20:23 PM โดย polla » บันทึกการเข้า

Supapor
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 09:52:15 PM »

ที่อยู่หลังไมค์ไปให้แล้วนะคะ ขอบคุณมากค่ะสำหรับการแบ่งปัน..แล้วจะมาลงรูปเรื่อยๆ ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2014, 09:54:00 PM โดย Supapor » บันทึกการเข้า
miky
seller
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 06:36:32 PM »

ช่วงนี้มือถือโหลดภาพเข้าคอมพ์ไม่ได้ แถมกล้องปัญญาอ่อนก็ถ่ายได้เฉพาะในบ้าน ที่แสงไม่เยอะ
สงสัยตัวเซนเซอร์จิมีปัญหา คนคลี่โม้..อดโม้เบยยยย  ลังเล ลังเล
polla
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 07:15:26 PM »

ยินดีค่ะคุณsupapor.....ยินดีแบ่งปัน  ยิ้มเท่ห์ แล้วแวะมาอีกนะคร้า  ยิ้ม

สวัสดีค่ะคุณmiky........ว้า!!..อดดูภาพ อะไรโม้ๆ นะคะ....อ๋อ ไม่ได้โม้....จะรอชมภาพสวยๆค่ะ  ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมชมค่ะ  เจ๋ง

josave69
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 07:24:50 PM »

ชอบๆ
Supapor
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 08:02:35 PM »

แก้วมังกร..ปลูกที่บ้านเองค่ะ เป็นผลไม้ที่ทุกคนชื่นชอบ พันธุ์ที่ปลูกไม่ทราบว่าพันธุ์อะไร เนื้อสีขาว รสชาติหวานกว่าที่เขาขายตามท้องตลาดมาก ยิ้ม
ใกล้จะเข้าหน้าฝนแล้ว..เตรียมตัวอร่อยกันได้..ยิงฟันยิ้ม

polla
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 08:05:21 PM »

ชอบๆ

สวัสดีค่ะคุณjosave.........มาคำเดียวสั้นๆ แต่มีความหมาย

ช่อกระเทียมเถาสวยๆ มาต้อนรับค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2014, 08:09:04 PM โดย polla » บันทึกการเข้า

polla
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 08:07:09 PM »

แก้วมังกร..ปลูกที่บ้านเองค่ะ เป็นผลไม้ที่ทุกคนชื่นชอบ พันธุ์ที่ปลูกไม่ทราบว่าพันธุ์อะไร เนื้อสีขาว รสชาติหวานกว่าที่เขาขายตามท้องตลาดมาก ยิ้ม
ใกล้จะเข้าหน้าฝนแล้ว..เตรียมตัวอร่อยกันได้..ยิงฟันยิ้ม

ตกใจ โห....มาเป็นดงเลยค่ะ   น่าอร่อยจังค่ะ  สุดยอดดดด อายจัง อายจัง

ไก่นา
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 08:31:51 PM »

ขอเข้าชมรม ชมไม้เลื้อยด้วยค่ะ
ช่วงนี้ที่บ้านมีเจ้านี่กำลังออกดอกค่ะ ไม่ทราบชื่อไทย  ยิงฟันยิ้ม 

Vinca Minor  Variegata เป็นไม้เลื้อยอายุหลายปีเหมาะปลูกไว้คุมวัชพืชและดอกยังมีสีสันสวยงามด้วยค่ะ  ยิ้มเท่ห์
ปกติดอกมีสีขาว ม่วงฟ้าและม่วงเข้มค่ะ ใบมีทั้งชนิดด่างและเขียวธรรมดาทั่วไปค่ะ ยิงฟันยิ้ม
nisara3333@gmail.com
*

"ความรัก" ก็เหมือนต้นไม้

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 08:47:00 PM »

ขอเขาร่วมด้วยคนนะคะ

นิสรา 
คัตซึยาม่า ฟายเทค  54 หมู่ 9 ต.ธนู อ.อุทัย
จ.พระนครศรีอยุธยา 13210
polla
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 08:55:11 PM »

ขอเข้าชมรม ชมไม้เลื้อยด้วยค่ะ
ช่วงนี้ที่บ้านมีเจ้านี่กำลังออกดอกค่ะ ไม่ทราบชื่อไทย  ยิงฟันยิ้ม  

Vinca Minor  Variegata เป็นไม้เลื้อยอายุหลายปีเหมาะปลูกไว้คุมวัชพืชและดอกยังมีสีสันสวยงามด้วยค่ะ  ยิ้มเท่ห์
ปกติดอกมีสีขาว ม่วงฟ้าและม่วงเข้มค่ะ ใบมีทั้งชนิดด่างและเขียวธรรมดาทั่วไปค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ยินดีต้อนรับค่ะพี่ไก่นา.......ขอบคุณภาพดอกVinca Minor Variegata สวยๆด้วยค่า  ในเมืองไทยยังไม่เห็นไม้ชนิดนี้เลยค่ะ  ขอเรียกชื่อปะกิตไปก่อนนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

ดอกมีกลิ่นหอมมั๊ยค่ะพี่ไก่นา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2014, 09:01:56 PM โดย polla » บันทึกการเข้า

polla
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 09:00:20 PM »

ขอเขาร่วมด้วยคนนะคะ

ยินดีต้อนรับค่ะคุณnisara.......ชมรมยังใหม่อยู่ สียังไม่แห้ง พื้นก็ยังเปียก  ยิงฟันยิ้ม  เดินระวังๆนะคะ

ข้อมูลต่างๆ อาจจะยังมีไม่ครบถ้วนกระบวนความ จะค่อยๆ นำมาเพิ่มเติมให้ทีหลังนะคะ
ช่วงนี้ขอต้อนรับด้วยช่อพวงชมพูไปก่อนค่ะ........ไม้ดอกกินได้ ชุบแป้งทอด หรือ ทำเป็นสลัดดอกไม้ อร่อยเหาะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2014, 09:09:18 PM โดย polla » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 260   ขึ้นบน
  พิมพ์