หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมโฉนดแล้วพื้นที่เพิ่มขึ้น ควรทำไง  (อ่าน 1746 ครั้ง)
thanavut
เกษตรกรมือใหม่
*

เกษตรหัดขับ

« เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 10:10:43 PM »

ผมได้ซื้อที่ดิน (โฉนด นส.4จ) จำนวน 4 แปลง แปลงละ 1 ไร่ (พื้นที่ติดกัน) เมื่อผมลองวัดและคำนวณพื้นที่ดูแล้วมีจำนวน 4 ไร่ 3 งาน ซึ่งตอนวัดพื้นที่ก็ได้ให้ที่ดินข้างเคียงมาชี้จุดด้วย เห็นชอบด้วยทุกฝ่าย
ถาม ถ้าผมจะทำการรวมโฉนดให้เป็นแผ่นเดียวกัน เมื่อเจ้าหน้าที่รังวัดแล้วมีที่ดินเพิ่มขึ้นแล้วจะต้องทำยังไงครับ

pakkrub
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 10:16:24 PM »

ผมได้ซื้อที่ดิน (โฉนด นส.4จ) จำนวน 4 แปลง แปลงละ 1 ไร่ (พื้นที่ติดกัน) เมื่อผมลองวัดและคำนวณพื้นที่ดูแล้วมีจำนวน 4 ไร่ 3 งาน ซึ่งตอนวัดพื้นที่ก็ได้ให้ที่ดินข้างเคียงมาชี้จุดด้วย เห็นชอบด้วยทุกฝ่าย
ถาม ถ้าผมจะทำการรวมโฉนดให้เป็นแผ่นเดียวกัน เมื่อเจ้าหน้าที่รังวัดแล้วมีที่ดินเพิ่มขึ้นแล้วจะต้องทำยังไงครับ

หมายความว่าเจ้าหน้าที่ของ สนง ที่ดิน เป็นคนมารังวัดใช่หรือไม่ครับ  ถ้าใช่คุณอาจจะต้องรอให้มีจดหมายเรียกจาก สนง ที่ดินให้มารับทราบและมาทำการบันทึกใบแนบท้ายโฉนดว่าได้ที่ดินเพิ่มครับ  เท่าที่ทราบอาจจะต้องให้ผ่านขั้นตอนนี้ก่อนครับไม่อย่างนั้นตอนแรกที่ไปขอสอบเขตควรจะยื่นของสอบเขตและรวมโฉนดในครั้งเดียวกัน  แต่ผมก็ไม่ทราบว่า ณ ปัจจุบัน   มีการแก้ไขระเบียบการทำงานอย่างไรบ้างแล้วครับ
thanavut
*

เกษตรหัดขับ

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 10:32:01 PM »

ยังไม่ได้ยื่นพื่อสอบเขต,รวมโฉนดครับ แต่ลองลากสายวัดพื้นที่ลองดูครับ ลองดูอยู่หลายรอบ คำนวณกันหลายคนครับ ถ้าไปยื่นรวมโฉนดแล้วทางเจ้าหน้าที่ไม่ว่าไรออกใบใหม่ให้มีพื้นที่เพิ่มมา ก็ดีครับ ก็จะได้รีบไปยื่นเลยครับ แต่ถ้าเจ้าหน้าที่ออกเท่าพื้นที่ 4 ไร่ เราก็ไม่ไปยื่นครับ อยู่เฉยๆ ครับ
pakkrub
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 11:03:59 PM »

ยังไม่ได้ยื่นพื่อสอบเขต,รวมโฉนดครับ แต่ลองลากสายวัดพื้นที่ลองดูครับ ลองดูอยู่หลายรอบ คำนวณกันหลายคนครับ ถ้าไปยื่นรวมโฉนดแล้วทางเจ้าหน้าที่ไม่ว่าไรออกใบใหม่ให้มีพื้นที่เพิ่มมา ก็ดีครับ ก็จะได้รีบไปยื่นเลยครับ แต่ถ้าเจ้าหน้าที่ออกเท่าพื้นที่ 4 ไร่ เราก็ไม่ไปยื่นครับ อยู่เฉยๆ ครับ

อ้างถึงข้อความด้านบน  แบ่งเป็น 3 กรณี

1. ถ้าเจ้าของพื้นที่รอบข้างยืนยันแนวเขตคุณว่ากินแนวบริเวณนี้ถึงบริเวณนี้  ผมแนะนำให้คุณรีบไปยื่นขอรังวัดสอบเขตอีกครั้งครับเพราะเจ้าหน้าที่ของสนง. ที่ดิน จะรังวัดตามแนวเขตที่ดินที่คุณชี้ก่อนแล้วจะสอบถามกับเจ้าของที่ดินข้างเคียงเพื่อขอทำการบันทึกยืนยันว่าคุณมีเนื้อที่เพิ่มเติมยอมรับหรือไม่ถ้ายอมรับเซ็นต์รับทราบก็จบครับ 
2. ถ้าในกรณีที่คุณมั่นใจว่า จนท ที่ดิน จะดำเนินการรังวัดให้คุณถูกต้องตามโฉนดในพื้นที่ไม่เพิ่มเนื้อที่เข้ามา แนะนำว่าคุณก็ควรจะมีหลักหมุดขอบเขตพื้นที่ดินให้ชัดเจนก่อนครับ(ในเหตุที่หลักเขตหาย)แล้วคุณค่อยถือสิทธิเข้าไปทำกินในพื้นที่ส่วนที่เกินมาอย่างเปิดเผยครับ(ตามที่เข้าใจในกฏหมายครับ) พอครบปีตามกฏหมายค่อยไปดำเนินเรื่องเพิ่มเติมตามลำดับต่อไป
3. คุณจะไม่ทำอะไรรอนิ่งๆ แล้วไปใช้สิทธิตามข้อ 2 แต่ในข้อนี้ผมว่ามันจะเป็นการช้าเกินไปในกรณีที่คุณอยากจะปรับปรุงสภาพพื้นที่ล้อมรั้วหรือทำอะไรก็แล้วแต่มันก็มีเหตุให้ที่ดินเดิมของคุณถูกบุกรุกได้เพราะขอบเขตที่ดินคุณไม่ชัดเจน (บางทีคุณเข้าใจว่าที่ดินเริ่มจากจุดนี้ถึงบริเวณตรงนี้แต่ความเป็นจริงอาจจะเริ่มอีกจุดอื่นซึ่งไม่ตรงกับความเข้าใจก็ได้ครับ  เจ้าของข้างเคียงอาจจะทำกินในพื้นที่ซ้อนทับกับคุณมานานก่อนก็ได้  ได้ก่อนมีสิทธิก่อนแบบเปิดเผยครับ)  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
thanavut
*

เกษตรหัดขับ

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 11:19:57 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
หลักหมุดระหว่างแปลงหายครับ แต่หมุดที่อยู่ติดกับเพื่อนบ้านยังอยู่ครับครับ เสารั้วไม้ของเจ้าของเดิมกับพื้นที่ข้างเคียงก็ยังอยู่ครับ ฝังรั้วนาน่าจะนานกว่า 10 ปีแล้วครับ ตอนนี้ผมได้ทำประโยชน์ในพื้นที่ทั้งหมดแล้วครับ ล้อมรั้ว ทำสวน ปลูกต้นไม้ อยู่อย่าเปิดเผยครับ และกำลังจะปลูกสร้างบ้านไว้ด้วยครับ

Liked By: anue0159
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์