หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มานิตย์ กับ สวนหลังบ้าน  (อ่าน 39790 ครั้ง)
meowkku
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 11:14:15 AM »

ที่ดิน รูปร่างตรงสวยดีนะคะ  ถ้าได้แปลงข้างๆมาเพิ่มด้วย คงจะดีทีเดียว

ขอถามนิดนึงค่ะ  บ้านที่สร้าง ทาสีต่างหาก หรือใช้ปูนผสมสีฉาบคะ ?

ใช่ครับอยากได้มากที่ข้างๆ ถ้าเขาขายตอนนี้ก็ไม่มีปัญญา อย่าให้เขาเพิ่งขายเลย รอผมมีตังก่อน 

สีบ้านใช้สีทาภายนอกธรรมดาทั่วไปครับ สีที่ผมใช้ของ berger รุ่นนาน15 ปีเขาว่างั้นนะ  ยิงฟันยิ้ม

ได้สอบถาม ทาบทาม เจ้าของที่ดินไว้บ้างรึยังคะ ?
บางที ถ้าเราไม่แสดงความจำนงเอาไว้บ้าง เขาก็อาจคิดว่า เราคงไม่สนใจ
ลองทาบทามเอาไว้บ้างก็ดีนะคะ  เดีี๋ยวเขาจะเอาไปขายให้คนอื่นก่อน
ถ้าไม่มีเรื่องขัดแย้งขุ่นเคืองกันมาก่อน เขาน่าจะอยากขายให้เรา มากกว่าคนอื่นค่ะ

หรือบางทีโชคดี อาจจะมีช่องทางที่คาดไม่ถึงก็เป็นได้ค่ะ

เพราะมีเพื่อนเคยเล่าให้ฟังว่า มีคนถามขายที่ดินให้ 5 ไร่ แต่เพื่อนไม่มีเงินก้อน
เจ้าของที่ดิน ต้องการใช้เงินแค่บางส่วน ก็เลยให้ผ่อนจ่าย ปีละ 50,000 บาท
ถือว่าโชคดี เพราะได้ที่ดินมาแบบไม่ต้องจ่ายเงินก้อนค่ะ

ขอให้ได้ที่ดินสวยๆ มาทำสวนเพิ่มนะคะ

nicky_or
*

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 02:38:47 PM »

ที่ดิน รูปร่างตรงสวยดีนะคะ  ถ้าได้แปลงข้างๆมาเพิ่มด้วย คงจะดีทีเดียว

ขอถามนิดนึงค่ะ  บ้านที่สร้าง ทาสีต่างหาก หรือใช้ปูนผสมสีฉาบคะ ?

ใช่ครับอยากได้มากที่ข้างๆ ถ้าเขาขายตอนนี้ก็ไม่มีปัญญา อย่าให้เขาเพิ่งขายเลย รอผมมีตังก่อน 

สีบ้านใช้สีทาภายนอกธรรมดาทั่วไปครับ สีที่ผมใช้ของ berger รุ่นนาน15 ปีเขาว่างั้นนะ  ยิงฟันยิ้ม

ได้สอบถาม ทาบทาม เจ้าของที่ดินไว้บ้างรึยังคะ ?
บางที ถ้าเราไม่แสดงความจำนงเอาไว้บ้าง เขาก็อาจคิดว่า เราคงไม่สนใจ
ลองทาบทามเอาไว้บ้างก็ดีนะคะ  เดีี๋ยวเขาจะเอาไปขายให้คนอื่นก่อน
ถ้าไม่มีเรื่องขัดแย้งขุ่นเคืองกันมาก่อน เขาน่าจะอยากขายให้เรา มากกว่าคนอื่นค่ะ

หรือบางทีโชคดี อาจจะมีช่องทางที่คาดไม่ถึงก็เป็นได้ค่ะ

เพราะมีเพื่อนเคยเล่าให้ฟังว่า มีคนถามขายที่ดินให้ 5 ไร่ แต่เพื่อนไม่มีเงินก้อน
เจ้าของที่ดิน ต้องการใช้เงินแค่บางส่วน ก็เลยให้ผ่อนจ่าย ปีละ 50,000 บาท
ถือว่าโชคดี เพราะได้ที่ดินมาแบบไม่ต้องจ่ายเงินก้อนค่ะ

ขอให้ได้ที่ดินสวยๆ มาทำสวนเพิ่มนะคะ

ขอบคุณครับ เคยถามแล้วครับเขายังไม่ขาย ที่ผมปลูกบ้านก็ซื้อมาจากเขาแหละครับ ก่อนผมจะสร้างบ้าน ก็ถามอีกรอบถ้าเขาขายผมก็จะไม่ปลูกบ้านจะเอาที่ดินไว้ก่อน เขาบอกว่าจะเอาไว้ให้ลูกเหลือแปลงสุดท้ายเพราะที่ ที่ต่อกันนะของเขาหมดเลย เขาขายหมด ตอนผมซื้อ เขามีปัญหาทางการเงินเลยต้องขาย ก็ขอให้อย่าเพิ่งเดือดร้อนเรื่องเงินอีกเลย   ที่ดินผื้นนี้ก็เป็นผืนแรกของผม เพราะแม่พ่อ ก็ไม่มี พ่อตาแม่ยายก็ไม่มีที่  เป็นอะไรที่ภูมิใจสุดๆ

nicky_or
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 10:24:53 AM »

ชอบบ้าน สไตนี้ครับ หมดไปเท่าไรครับมีรายละเอียดไหมครับ ขอบ้างจะเอาไปวางแผนเตรียม ขายของบ้าง

ขอ email ครับเดี๋ยวส่งให้
ultranoi
*

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 01:53:57 PM »

มารอติดตามครับ

สวนน้ำหนาว ของคนรักแม่ กลัวเมีย เทิดทูนในหลวง ขอใช้ชีวิตที่เหลือแทนคุณแผ่นดิน
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 04:41:16 PM »

แวะมาให้กำลังใจและรอติดตามครับ

nicky_or
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 08:41:33 AM »

ปลูกกล้วยหอมไว้ หลังจากผ่านมาได้ 20 วัน ก็เริ่มเห็นผลงานอันน่าภูมิใจ ปลูกไป 16 ต้น รอดประมาณ 12 ต้น ก็พอได้เพราะหน่อกล้วยที่เอามามันค่อนข้างนานกว่าจะได้ลงดิน ตอนนี้แทงใบออกมาให้เห็นแล้วครับ

nicky_or
*

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 08:56:36 AM »

วันพุธที่ผ่านมาลางานไปทำธุระเรื่องบ้าน  เลยมีเวลาอีกครึ่งวัน เลยต่อระบบน้ำแบบบ้านบ้านชะหน่อย ไม่ได้ใช้หัวน้ำหยด ลองทดสอบแรงดันน้ำในแท้งค์ก่อน
เดินสายไปรดน้ำกล้วยข้างๆที่ 

ซื้อมาเยอะแต่ใช้แค่ สองม้วนเอง ที่เหลือรอทำระบบน้ำให้มะนาว

ก็ลองผิดลองถูกไปจึงได้เห็นว่าแท้งค์น้ำที่ทำไว้แรงดันดีใช้ได้เลยส่งกำลังได้ถึงท้ายสวนประมาณ 100 เมตร แต่ให้ดีต้องใช้หัวน้ำหยดเพื่อให้แรงดันน้ำเสมอกันและปรับน้ำมากน้อยตามความต้องการของต้นไม้ที่ปลูก
nicky_or
*

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 09:02:42 AM »

อีกจุกหนึ่งที่เดินระบบน้ำไว้คือส่วนที่อยู่หลังบ้าน แต่เวลารดน้ำต้องผลัดกันรดแรงดันน้ำไม่พอ แต่ก็แค่เปิดปิดวาวล์ สลับกัน

คราวนี้ก็มีเวลาไปถากหญ้า พรวนดิน เดินดูต้นไม้ ตัดแต่ง ปลูกต้นไม้ใหม่แล้วครับ   

enable
*

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 04:27:16 PM »

แปลนทีดินสวย ทำเลเหมาะ  เจ้าของสวน ok รุ่งแน่พี่
nicky_or
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 09:52:59 AM »

ชะอมริมรั้ว ปลูกไว้ชะหน่อย ซื้อมา 50 กิ่ง 350 บาท อยากจะชื้อแค่ 10-20 กิ่งแต่แม่ค้าไม่แบ่งขาย เลยต้องปลูกให้หมดเล่นเอาชะหอบเลย แต่มีความสุขทุกครั้งที่ได้ปลูกต้นไม้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2014, 03:21:51 PM โดย nicky_or » บันทึกการเข้า
บ่าววี-สวนแห่งฝัน
*

« ตอบ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 12:50:36 PM »

บ้านไกล้เสร็จแล้วครับ ขออัพรูปบ้านนิดหนึ่งครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บ้านหลังใหญ่สวยจังเลยคับ อยู่กันกี่คนน้อ
แต่ก่อนผมก้อคิดอยากได้หลังใหญ่ ๆ พอมาคิดดูอีกที ทำหลังเล็ก ๆ แต่บรรยากาศดี ๆ น่าอยู่ มีสวนรอบบ้านกว้าง ๆ ก้อโอเคแล้วคับ
บ้านหลังใหญ่เปลืองเฟอร์นิเจอร์ และทำความสะอาดยากด้วยคับ

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
เกษตรอินทรีย์ วิถีพอเพียง
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร
nicky_or
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 01:54:47 PM »

บ้านไกล้เสร็จแล้วครับ ขออัพรูปบ้านนิดหนึ่งครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บ้านหลังใหญ่สวยจังเลยคับ อยู่กันกี่คนน้อ
แต่ก่อนผมก้อคิดอยากได้หลังใหญ่ ๆ พอมาคิดดูอีกที ทำหลังเล็ก ๆ แต่บรรยากาศดี ๆ น่าอยู่ มีสวนรอบบ้านกว้าง ๆ ก้อโอเคแล้วคับ
บ้านหลังใหญ่เปลืองเฟอร์นิเจอร์ และทำความสะอาดยากด้วยคับ

ขอบคุณครับ บ้านนี้อยู่กัน  5 คน รอลูกมาเกิดก็ไม่มาชักที 555 ส่วนบ้านหลังนี้ก็ใหญ่อยู่ ตอนแรกก็จะสร้างแบบกำลังพออยู่ไม่ใหญ่มาก แต่พอมีโครงการที่จะกลับไปอยู่บ้านเลยคิดที่จะขายของ จะสร้างบ้านกับขายของแยกไว้ตากหากก็ไม่ชอบกลัวจะไม่สวย เพราะใจอยากมีบ้านสวยๆ ขนาดกำลังพอดี แต่มันไม่ตอบโจทย์ และขายของต้องให้ใหญ่กว้าง แต่ต้องอยู่อาสัยด้วย   คิดไปต่างๆนาๆ สรุปออกมาแบบที่เห็นนี้แหละครับ 555 ส่วนเรื่องเฟอร์นิเจอร์ก็ทั่วไปครับ เพราะชั้นล่างขายของ เรื่องทำความสะอาดก็ทำใจ ก้มหน้าทำไปครับ  แต่เอาเงินสร้างบ้านไปหมดแล้วนี่สิจะเอาเงินที่ใหนมาลงทุน 555
obey
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 09:23:22 AM »

วันก่อนขับรถผ่านบ้านไปสวยดีครับ ขอให้บ้านเสร็จไวๆ
nicky_or
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 03:30:16 PM »

วันก่อนขับรถผ่านบ้านไปสวยดีครับ ขอให้บ้านเสร็จไวๆ

ขอบคุณครับ  หากเห็นผมอยู่หน้าบ้านก็แวะทักทายกันได้ครับ
nicky_or
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 01:42:38 PM »

ต้นกล้วยหอมหลังจากปลูกมาได้สองเดือน หญ้ารกมากนี่เป็นการถากหญ้ารอบที่สองแล้ว เลยเอาขี้หมู่เก่ามาใส่ชะหน่อย  ถากได้แค่โคนต้นครับ ถากหญ้าหมดนี่คงแย่ วันหยุดมีน้อย ต้องค่อยๆทำ กำลังยังไม่อยู่ตัว ค่อยเป็นค่อยไปครับ

ต้นนี้ใหญ่สุด

nicky_or
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 01:45:34 PM »

ชมอมปลูกได้อาทิตย์กว่า  เจอฝนไปหลายวัน สบายไป

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์