หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มานิตย์ กับ สวนหลังบ้าน  (อ่าน 39789 ครั้ง)
nicky_or
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 03:48:02 PM »

รูปนี้ผมออกแบบไว้ 2 ปีกว่า(ไม่รวมชุดน้ำตก) กว่าจะได้ลงมือทำ   วางแผนไว้นานมากกว่าจะได้ที่ออกมา กว่าจะมีสวนมะนาว(อาจจะเป็นอย่างอื่น)ก็คงอีกพักใหญ่แต่มันก็ได้นับ 1 นับ 2 แล้ว อีกไม่นานก็ถึง  100 

แค่ได้นั่งทำบนคอมพิวเตอร์ก็มีความสุข

nicky_or
*

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 02:06:05 PM »

ช่วงนี้ขอเป็นเกษตร ซอกตึก ไปก่อนนะครับ เพาะมะเขือยาวกับมะเขือเปราะ(ชอบกิน)ไว้เมื่อสองอาทิตย์ก่อน ก็เป็นอย่างที่เห็น พอโตแล้วก็จะเอาไปลงไว้ริมคู หลุมหนึ่งใส่ไปสามเมล็ด เผื่อตายแต่ดูแล้ว น่าจะใส่หลุมละเมล็ดพอ แล้วอันไหนไม่งอกค่อยแก้ไข มันแน่นไปหน่อย ยิงฟันยิ้ม

nicky_or
*

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 02:11:45 PM »

อันนี้เพิ่งได้ 1 วัน แก้ตัวใหม่ ใส่แค่เมล็ดเดียว ถูกผิดไม่รู้ครับก็ลองๆ ไป ลองเพาะง่ายๆก่อน กลับมาจากที่ทำงาน พอถึงห้องได้เห็นได้รดน้ำทุกวันก็มีความสุขไปอีกแบบ ความสุขเล็กๆในเมืองที่วุ่นวาย

Adisak009
*

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 02:21:44 PM »

เยี่ยมครับมา ให้กำลังใจครับ
nicky_or
*

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 10:03:29 AM »

เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาได้มีโอกาศกลับบ้านก็เลยซื้อต้น กระท้อนปุยฝ้าย และชมพู่มาปลูก ตั้นละ 50 บาทแถวๆปราจีนบุรี (ทำงาน service ก็มีโอกาศไปหลายที่)

ส่วนต้นไม้หลังสวนที่ปลูกไว้ มะขามเทศ กับต้นแคร หนอนกินใบชะเกลี้ยงเลย ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ ต้องหาวิธีป้องกันแล้ว
nicky_or
*

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 10:06:46 AM »

ส่วนต้นกล้วยที่ปลูกนี่เป็นผลงานของพ่อตาปลูกไว้ ส่วนของผมจะไปปลูก เสาร์อาทิตย์นี้

ด้านล่างหญ้ารกมาก ต้องถางหญ้าแล้วปลูกกล้วยด้วย หนักแน่เรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2014, 12:22:09 PM โดย nicky_or » บันทึกการเข้า
nicky_or
*

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 10:14:23 AM »

ต้นกล้วยที่ผมจะปลูกไปเอาหน่อมาจากเพื่อนแถวคลอง 13 หนองเสือ เขาปลูกกล้วยกันเยอะ ที่เอามาก็เป็นกล้วยหอม หน่อละ 3 บาท(ถูกมาก)
เอามาแค่ 40 หน่อกลัวปลูกไม่ไหวและพื้นที่ปลูกก็น้อยด้วย พอไปถึงก็ได้คุยกับแม่เพื่อนตามประสา ตามแนวทาง คุยถูกคอก็เลยให้ฟรีเลย นี่แหละชีวิต ตจว
อยู่แบบแบ่งปันกัน  รูปที่ถ่ายเป็นสวนของแม่เพื่อน

gogae
*

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 11:18:43 AM »

สวัสดีครับ แวะเข้ามาเยี่ยมครับ
ความคิดของโก๋ถ้ามีที่ไม่มากน่าจะปลูกผักที่ขึ้นค้าง อายุยืน เก็บยอดได้ตลอดปี
ตอนนี้ก็เลยเริ่มปลูกหญ้านาง กับพาโหม(ตดหมูตดหมา)
ชอบตรงที่ไม่ต้องดูแลสนใจ ยังไงก็ไม่ตาย แมลงก็ไม่รบกวน อยากได้ยอดก็แค่รดน้ำ ใส่ปุ๋ยนิดหน่อย
เหมาะสำหรับคนไม่มีเวลาและขี้เกียจอย่างโก๋
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

suhaimee
*

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 01:31:39 PM »

ขอบคุณ สำหรับข้อมูลครับ

nicky_or
*

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 09:37:56 AM »

บ้านไกล้เสร็จแล้วครับ ขออัพรูปบ้านนิดหนึ่งครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

nicky_or
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 09:50:21 AM »

ที่ตั้งใจว่าจะปลูกกล้วยช่วงหน้าฝน ผมลางานเพื่อไปปลูกกล้วยเลยทีเดียวครับ อาทิตย์ จันทร์ สองวันน่าจะเสร็จ วางแผนงานวันแรกถางหญ้าก่อนเลยครับ
หญ้ารกพอสมควรกว่าจะได้ลงมือก็บ่ายสองแดดกำลังร้อนๆเลย แต่จะรอแดดร่มก็ไม่ได้เวลาไม่พอก็เริ่มกันเลยครับ

สภาพหญ้าเห็นแล้วก็ท้อเล็กๆ แต่ไม่ได้ถางทั้งหมดแค่ประมาณ 15*15เมตร เอาแค่พอปลูก(แค่กำลังตัวเอง)

พอเสร็จก็หมดวันพอดี
nicky_or
*

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 09:58:15 AM »

พอวันรุ่งขึ้น ตอนเช้าไปไหว้พระที่วัดป่าเลไลย์ แวะกินข้าวกับครอบครัว  พอกลับมาบ้านตอนบ่ายก็เริ่มมาขุดหลุมกันเลย กว้าง 50 ซม. ลึก 50 ซม. ห่างกันประมาณ 3 เมตร(3ก้าวผม) ดินไม่แข็งเท่าไรครับพอสบายอยู่แต่แรงใช้ไปหมดตอนถางหญ้าก็เลยงานช้านิดหนึ่ง สรุปก็ได้มา 16 หลุม

nicky_or
*

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 10:11:42 AM »

พอได้หลุมแล้วก็เตรียมปลูก  เอาฟลูราดานโรยที่ก้นหลุมหน่อยกันหนอนกอ หากมีปุ๋ยคอกก็เอามารองก้นกลุมหน่อยแต่ผมไม่มี แล้วก็เอาหน่อลงเอาดินถมแค่เฉพาะตรงกกหน่อกกล้วยแล้วก็เอาเท้าเหยียบดินให้แน่นครับ แล้วค่อยเอาดินมากลบอีกที แต่ให้ขุดเอาดินรอบๆหลุมมาใส่ไม่ต้องเอาดินที่ขุดหลุมมากลบหน้าหลุมจะได้กว้างๆ  ถูกผิดอย่างไรก็ต้องขออภัยครับเกษตรมือใหม่  เกษตรYoutube ก็เงี้ยครับ อยู่แต่หน้าจอคอมไม่เคยทำ  หน่อกล้วยหอมผมทิ้งไว้นานไม่รู้จะรอดหรือเปล่าแต่รดน้ำทิ้งไว้ก็มีรากขึ้นนะ ไม่น่าจะตายง่าย (ปลอบใจตัวเอง)

อันนี้ไม่เกี่ยวกับกล้วยนะ ต้นแครมีดอกแล้ว สองต้นเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2014, 04:36:58 PM โดย nicky_or » บันทึกการเข้า
meowkku
*

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 02:39:33 PM »

ที่ดิน รูปร่างตรงสวยดีนะคะ  ถ้าได้แปลงข้างๆมาเพิ่มด้วย คงจะดีทีเดียว

ขอถามนิดนึงค่ะ  บ้านที่สร้าง ทาสีต่างหาก หรือใช้ปูนผสมสีฉาบคะ ?
nicky_or
*

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 04:33:18 PM »

ที่ดิน รูปร่างตรงสวยดีนะคะ  ถ้าได้แปลงข้างๆมาเพิ่มด้วย คงจะดีทีเดียว

ขอถามนิดนึงค่ะ  บ้านที่สร้าง ทาสีต่างหาก หรือใช้ปูนผสมสีฉาบคะ ?

ใช่ครับอยากได้มากที่ข้างๆ ถ้าเขาขายตอนนี้ก็ไม่มีปัญญา อย่าให้เขาเพิ่งขายเลย รอผมมีตังก่อน 

สีบ้านใช้สีทาภายนอกธรรมดาทั่วไปครับ สีที่ผมใช้ของ berger รุ่นนาน15 ปีเขาว่างั้นนะ  ยิงฟันยิ้ม
greenlife
*

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 09:18:47 AM »

ชอบบ้าน สไตนี้ครับ หมดไปเท่าไรครับมีรายละเอียดไหมครับ ขอบ้างจะเอาไปวางแผนเตรียม ขายของบ้าง
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์