หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มานิตย์ กับ สวนหลังบ้าน  (อ่าน 38707 ครั้ง)
yangna
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 09:53:57 AM »

คูนั้นลึกและกว้างเท่าไรคะ

nicky_or
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 10:42:18 AM »

คูนั้นลึกและกว้างเท่าไรคะ

ประมาณ 1.2*1.2 เมตร ครับอาจจะแคบไปนิด แต่พื้นที่ผมมันหน้าแคบ เลยเอาแค่นี้พอ ตั้งใจว่าจะเลี้ยงปลาดุก
nicky_or
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 10:52:52 AM »

มะพร้าวก็ปลูกไว้ริมคู แต่เนื้อที่ข้างๆคู เหลือน้อย คำนวนผิดไปหน่อย กลัวตอนโตไปรบกวนที่ดินข้างบ้าน

เทคนิคการปลูกก็มาจากในเว็บนี้อีกเช่นเคย ปลูกแนวนอนไปเลยถ้าต้นยังไม่ตั้งตรง จริงๆสังเกตุที่ลูกมะพร้าวก็ได้ครับ ให้ลูกมะพร้าวอยู่ในแนวนอนไปเลย
ต้นเล็กไปหน่อยแต่ถูก 555 กะว่าอีกสองปีกว่าจะกลับไปอยู่จริงก็โตกำลังดี
yangna
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 11:05:11 AM »

นอกจากปลูกแนวนอนแล้ว ยังต้องหันต้นไปทางทิศตะวันออกด้วยคะ
 ยิงฟันยิ้ม
nicky_or
*

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 11:59:47 AM »

นอกจากปลูกแนวนอนแล้ว ยังต้องหันต้นไปทางทิศตะวันออกด้วยคะ
 ยิงฟันยิ้ม

เอ้าพลาดแล้วเรา ทิศตะวันตกเต็มๆ หันต้นเข้าหาคูไปแล้ว 

ขอบคุณครับความรู้ใหม่
nicky_or
*

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 12:10:07 PM »

ต้นไม้ที่ซื้อมาปลูกเป็นแนวหลังสวนสุดเลย กลัวขโมย(ไม่ได้หวงนะแต่ขโมยเยอะจริงๆขอดีๆก็ให้)เลยเลือกต้นไม้แบบทั่วไป บ้านๆ ดอกแคร มะขาวเทศ ขนุน ไฝ่ มะพร้าว จำพวก ชมพู่ ฝรั่ง น้อยหน่า มะยงชิด  อื่นๆ ไว้ปลูกไกล้ๆบ้าน

sao2012
*

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 12:12:04 PM »

จะถามนิดนึงค่ะ ระดับที่ถมดินกับถนน ระดับต่างกันมากไหมค่ะ
yangna
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 12:22:21 PM »

ขนาดบ้านกะสวนอยู่ติดกันยังหายเลยหรอคะ  โกรธ ตกใจ
nicky_or
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 12:23:44 PM »

จะถามนิดนึงค่ะ ระดับที่ถมดินกับถนน ระดับต่างกันมากไหมค่ะ

ประมาณ 0.5 เมตรได้ครับ อันนี้รูปความสูงระหว่างบ้านกับสวน ประมาณ 1 เมตร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2014, 03:48:44 PM โดย nicky_or » บันทึกการเข้า
yangna
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 12:28:56 PM »

อ้อ. ลองเข้าไปดูในกระทู้ไผ่ดำ ความงามที่ชวนให้หลงไหลดูสิคะ มีให้ทายหวยเล่นๆ ถ้าทายถูกก็จะได้ไผ่ดำหรือไผ่หยกไปปลูก ถ้าชอบก็ลองเล่นดูนะคะ หนุกๆ ในกระทู้ถามตอบเนี้ยแหละคะ
nicky_or
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 12:32:05 PM »

ขนาดบ้านกะสวนอยู่ติดกันยังหายเลยหรอคะ  โกรธ ตกใจ

ขโมยเยอะจริงๆ ครับ เอาเครื่องสูบน้ำตั้งไว้ท้ายสวนยังหาย แล้วมะพร้าวข้างบ้านผมนะก็มีมาขโมยเหมือนกัน เมื่อก่อนคนอื่นก็เตือนมาแต่เรามองโลกในแง่ดี ใครจะมาลัก  ก็เลยปลูกที่แบบที่ว่านะ ไว้ให้คนอื่นกิน เราอาสัยเพียงร่มเงา ความชุ่มชื่น และความภูมิใจพอ  เพราะใจจริงก็อยากปลูกไว้ให้เพื่อนบ้านแหละแต่อยากให้ด้วยมือเราเอง
nicky_or
*

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 02:04:25 PM »

อีกมุมหนึ่งของหลังสวน ปลูกฟักทองกับข้าวโพด

คุณปู่ บ้านสวนชลิดา
*

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 02:28:35 PM »

เข้ามาแสดงความยินดีด้วยครับ  ว่าแต่ คูน้ำนี่ จะมีน้ำไว้ใช้ได้ทั้งปีชนแล้งเลยหรือครับนั่น กว้าง+ลึก แค่ 1.2 เมตร ทำเกษตรน้ำเป็นปัจจัยหลักเลยนะครับ . ยิ้ม
nicky_or
*

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 02:37:39 PM »

เข้ามาแสดงความยินดีด้วยครับ  ว่าแต่ คูน้ำนี่ จะมีน้ำไว้ใช้ได้ทั้งปีชนแล้งเลยหรือครับนั่น กว้าง+ลึก แค่ 1.2 เมตร ทำเกษตรน้ำเป็นปัจจัยหลักเลยนะครับ . ยิ้ม

ขอบคุณครับผมเจาะน้ำบาดาลไว้แล้ว ทำแท้งค์น้ำแล้ว  และก็มีน้ำประปาแล้ว แล้วตั้งใจจะเดินระบบท่อน้ำทั่วสวน กะว่าโบนัสสิ้นปีออกจะไปทำ(รอโบนัสออกนานไปไหม) และลงมะนาวพร้อมไปเลย  ยิงฟันยิ้ม
somchart
*

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 05:01:58 PM »

บ่อเก็บน้ำมันเอียงหรือเปล่าครับ ไม่ทราบว่าตอนตั้ง ได้จับระดับน้ำหรือเปล่าครับ ถ้าเอียงต้องรีบแก้ไข  ลังเล ถ้ายิ่งหลายชั้นจะเห็นได้ชัดขึ้นนะครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ถามว่าเอียงไหม ผมตอบเลยว่ามาก   จริงๆ ก็ว่าแผนไว้หมดเกือบทุกอย่างแต่ทำจริงมันไม่ใช่เลย  ตอนเทพื้นก็คิดว่า 4 โมงเย็นก็เสร็จ พอผสมปูนได้หนึ่งลูก แล้วนำไปเท อืม.... ทำไมมันได้นิดเดียว ก็กว่าจะเสร็จก็ ทุ่มกว่า มืดเลยมองไม่เห็นบวกกับร่างกายอันอ่อนล้า จึงเป็นอย่างที่เห็น เดี๋ยววันแรงงานจะกลับไปแก้ชั้นที่สามชั้นที่ สี่ไม่รู้จะช่วยได้เปล่า  ขอบคุณนะครับ

ผมว่า ต้องกระเทาะออกก่อน แล้วปรับระดับใหม่ ยิ่งสูงยิ่งน่ากลัวโค่น ควรจะจ้างแรงงานมาซัก 2-3 คน อย่าทำเองครับ พลาดพลั้ง มันเลื่อนลงมาทับขา จะลำบาก เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย งานบางอย่าง เราต้องจ้างครับ เราคนเดียว ไม่ได้เหมาะกับงานทุกอย่าง ลองชั่งน้ำหนักดูนะครับ  ยิ้มเท่ห์

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170
nicky_or
*

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 09:24:57 PM »

บ่อเก็บน้ำมันเอียงหรือเปล่าครับ ไม่ทราบว่าตอนตั้ง ได้จับระดับน้ำหรือเปล่าครับ ถ้าเอียงต้องรีบแก้ไข  ลังเล ถ้ายิ่งหลายชั้นจะเห็นได้ชัดขึ้นนะครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ถามว่าเอียงไหม ผมตอบเลยว่ามาก   จริงๆ ก็ว่าแผนไว้หมดเกือบทุกอย่างแต่ทำจริงมันไม่ใช่เลย  ตอนเทพื้นก็คิดว่า 4 โมงเย็นก็เสร็จ พอผสมปูนได้หนึ่งลูก แล้วนำไปเท อืม.... ทำไมมันได้นิดเดียว ก็กว่าจะเสร็จก็ ทุ่มกว่า มืดเลยมองไม่เห็นบวกกับร่างกายอันอ่อนล้า จึงเป็นอย่างที่เห็น เดี๋ยววันแรงงานจะกลับไปแก้ชั้นที่สามชั้นที่ สี่ไม่รู้จะช่วยได้เปล่า  ขอบคุณนะครับ

ผมว่า ต้องกระเทาะออกก่อน แล้วปรับระดับใหม่ ยิ่งสูงยิ่งน่ากลัวโค่น ควรจะจ้างแรงงานมาซัก 2-3 คน อย่าทำเองครับ พลาดพลั้ง มันเลื่อนลงมาทับขา จะลำบาก เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย งานบางอย่าง เราต้องจ้างครับ เราคนเดียว ไม่ได้เหมาะกับงานทุกอย่าง ลองชั่งน้ำหนักดูนะครับ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์