หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มานิตย์ กับ สวนหลังบ้าน  (อ่าน 37648 ครั้ง)
nicky_or
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 03:08:23 PM »

สวัสดีครับ ผม นิค อายุ 31  เป็นลูกกจ้างเอกชนทำ ทำเกี่ยวกับ วิศวกรบริการ  ได้วางแผนเกี่ยวกับอนาคตมานานพอสมควรว่าจะกลับไปอยู่บ้านแฟนที่ จ.อ่างทอง ไปรับช่วงกิจการพ่อตาขายของตามตลาดนัด แต่เมื่อสามปีที่แล้ว มีคนมาบอกขายที่จึงได้ซื้อที่มาได้สองไร่ แต่ก็ต้องเอาบ้านปัจุบันไปจำนอง เพราะตัวเองก็ไม่ได้มีเงินเก็บเลย ทำงานมาเกือบ  7  ปี แทบไม่มีเงินเก็บ จะเรียกว่าไม่มีเลยก็ได้ ตอนนี้ก็สร้างบ้านในที่ ที่ซื้อมาแต่ก็อีกนั้นแหละ กู้ธนาคารมา  รวมแล้วก็ไม่อยากคิดบ้านที่ปลูกก็กู้อีก แค่คิดก็ไม่รู้ว่าจะได้กลับบ้านไหม ตั้งใจว่ามีที่เหลืออยู่หลังบ้าน  1 ไร่ จะทำสวนผสมผสาน บวกกับขายของที่บ้านด้วย  รายได้น่าจะพอผ่อนบ้าน เพื่อจะได้ไปใช้ชีวิตแบบที่ฝันไว้ อีกสองปี จะกลับบ้านอย่างเต็มตัว  ตอนนี้ค่อยๆ ทำไปก่อน ว่างก็ไปปลูกต้นไม้ไว้รอการกลับมาของเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2014, 02:32:06 PM โดย nicky_or » บันทึกการเข้า

nicky_or
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 03:46:51 PM »

ที่สองไร่ที่ซื้อเมื่อสามปีก่อนเดิมเป็นที่นา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2014, 01:05:39 PM โดย nicky_or » บันทึกการเข้า
nicky_or
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 03:49:49 PM »

ที่ทำนามาได้สี่รอบ พอมีเงินเก็บบ้างจึงได้ถมที่เพื่อเตรียมสร้างบ้าน
nicky_or
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 03:54:00 PM »

ด้วยความที่ผมเป็นคนที่ค่อนข้างจะใช้คอมพอได้บ้าง เลยลองออกแบบบ้านเพื่อเป็นแนวทางให้เขียนแบบ
ก็ใช้ โปรแกรม sketchup ของ Google
nicky_or
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 03:59:12 PM »

เรื่องบ้านพอให้ดูคร่าวๆนะ ผมขอแน้นไปที่ สวนหลังบ้านนะครับ เอารูปโดยรวบเลยนะครับ

nicky_or
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 04:07:17 PM »

รูปนี้เป็นภาพให้เห็นภาพโดยรวมของสวนหลังบ้านผมซึ่งมีเนื้อที่เหลือประมาณ 1 ไร่ ที่จะทำการเกษตร
ผมชอบมุมนี้มาก ไว้จิมกาแฟยามเช้า

ที่ด้านหลังบ้านเฉพาะตรงที่เป็นดินไถใหม่นะครับ ส่วนที่เป็นหญ้า รอคุณตันโทรหาอยู่ จะได้ซื้อที่ข้างๆอยากได้มาก
แต่สุดกำลังแล้ว เอาแค่นี้ก่อน  พอเพียง พอเพียง ท่องไว้ ท่องไว้
nicky_or
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 04:19:49 PM »

ต่อมาก็เตรียมปัจจัยสำคัญในการทำสวน ก็จ้างรถมาขุดคูให้เป็นรูปตัวแอล

สุดที่หลังบ้านมีคูทางการเกษตรอยู่ก็เลยขุดให้ชนการชะเลย ไว้หล่อเลี้ยงให้ดินชุ่มช่ำ
nicky_or
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 04:23:17 PM »

ภาพจากท้ายสวน กำลังหยอดเมล็ดข้าวโพด เมื่อ ประมาณ สองเดือนก่อน
nicky_or
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 04:26:17 PM »

รูปนี้เป็นภาพถ่ายปัจจุบัน

ปลูกตอนหน้าร้อน หน้าแล้ง น้ำไม่ถึงเท่าไร พอได้ต้มกิน
nicky_or
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 04:45:49 PM »

เมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมา หยุดงานหลายวันเลยวางแผนจะไปทำแท้งน้ำซัก 3 แถว 5 ชั้น ตั้งใจไว้จะหล่อเลี้ยงทั้งสวนได้สบายๆ
เลยศึกษาการทำในเว็บนี้แหละครับ ก็วางแผนเป็นอย่างดี  ข้อต่อต่างๆ ซื้อไว้เลยที่เมกาโฮม เพราะถูก ถ้าไปซื้อตามวัสดุก่อสร้างแถวบ้าน งบบานปลายแน่
วันแรกทำฐานราก จะเป็นลมครับ  ใจรักอย่างเดียวไม่ได้ ร่างกายต้องเอื้ออำนวยด้วย ต้องค่อยเป็นค่อยไปเคยทำงานแต่ในห้องแอร์  เจอแบบนี้ปวดร้าวท้องร่างกาย นอนแทบไม่ได้เลยที่เดียว

พอวันที่สองเริ่มชั้นแรก บอกเลยว่า ทฤษฎี กับ ปฏิบัติ อ่านในเว็บนี้ ง่ายมาก ทำจริงตะตุกกะตักเกลือเกิน  ที่วางแผนไว้   3 แถว 5 ชั้น ก็ได้เท่าที่เห็นครับ
ไว้วันแรงงานจะกลับไปต่อ อีกสองชั้น เอาแค่นี้พอ

พอตอนเย็นใส่น้ำ แล้วตอนเช้ามาดู ผมก็ยืนกอด อกอย่างภาคภูมิใจแล้วยิ้มมุมปากนิดๆ แล้วหัวเราะแบบชินจัง  5555 ไม่รั้วโวัย
nicky_or
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 04:47:49 PM »

ตอนนี้ตั้งใจว่าจะปลูกกล้วยกับมะนาวเป็นหลัก เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ แนะนำผมหน่อยจะปลูกอะไรดี ขอบคุณครับ
somchart
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 09:32:22 PM »

บ่อเก็บน้ำมันเอียงหรือเปล่าครับ ไม่ทราบว่าตอนตั้ง ได้จับระดับน้ำหรือเปล่าครับ ถ้าเอียงต้องรีบแก้ไข  ลังเล ถ้ายิ่งหลายชั้นจะเห็นได้ชัดขึ้นนะครับ

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170
nicky_or
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 07:52:12 AM »

บ่อเก็บน้ำมันเอียงหรือเปล่าครับ ไม่ทราบว่าตอนตั้ง ได้จับระดับน้ำหรือเปล่าครับ ถ้าเอียงต้องรีบแก้ไข  ลังเล ถ้ายิ่งหลายชั้นจะเห็นได้ชัดขึ้นนะครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ถามว่าเอียงไหม ผมตอบเลยว่ามาก   จริงๆ ก็ว่าแผนไว้หมดเกือบทุกอย่างแต่ทำจริงมันไม่ใช่เลย  ตอนเทพื้นก็คิดว่า 4 โมงเย็นก็เสร็จ พอผสมปูนได้หนึ่งลูก แล้วนำไปเท อืม.... ทำไมมันได้นิดเดียว ก็กว่าจะเสร็จก็ ทุ่มกว่า มืดเลยมองไม่เห็นบวกกับร่างกายอันอ่อนล้า จึงเป็นอย่างที่เห็น เดี๋ยววันแรงงานจะกลับไปแก้ชั้นที่สามชั้นที่ สี่ไม่รู้จะช่วยได้เปล่า  ขอบคุณนะครับ
nicky_or
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 08:08:41 AM »

ตั้งใจไว้ว่าจะปลูกต้นกล้วยไว้รอบๆ บ้าน นี้เป็นต้นกล้วยหอมแคระที่แม่ให้มาจาก กาญจนบุรี ให้มาสองหน่อตั้งแต่หน่อยังไม่มีใบตอนนี้ผ่านไปสองเดือนแล้วครับ กับ ต้นกล้วยที่แม่ให้

nicky_or
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 08:34:51 AM »

ขอย้อนกลับไปเมื่อตอนสงกรานต์อีกรอบครับ  พอขุดคูเสร็จก็ตั้งใจตอนสงกรานต์ก็ตั้งใจว่าจะไปปลูกต้นไม้ยืนต้นไว้รอบๆสวน ผมกลับบ้านวันที่ 12 ตอนเย็น
พอวันที่ 13 ผมก็ตื่นแต่เช้า 8 โมงเช้า เช้าของผมแล้วนะ เพื่อไปตลาดนัดที่สิงบุรี ขับรถชัก 20 นาทีก็ถึง ก็ได้ต้นไม้มา

ต้นแครเกษตร  2 ต้น  ต้นละ  20 บาท
มะขามเทศ 2 ต้น       ต้นละ  30 บาท
ขนุนแดงสริยา  1 ต้น   ต้นละ  60 บาท
มะพร้าวน้ำหอม   3 ต้น  100 บาท
ไฝ่หวาน  1 ต้น           ต้นละ  50  บาท

ตั้งใจจะซื้อเยอะกว่านี้แต่ก็ไม่รู้จะซื้ออะไรอีก

แต่มีประเด็นหนึ่งที่คุยกับแม่ค้าขายต้นไม้ อยากเล่าให้ฟัง

ผม= แม่ค้าแน่ต้นอะไรครับ
แม่ค้า=มะขามเทศฝักใหญ่
ผม= ต้นเท่าไรครับ
30 บาทจ้า
ผม= มันปลูกยังไงอะครับ
เวลาปลูกนะขุดหลุมลึกๆเพราะมันเป็นต้นตอนกิ่ง รากมันไม่ค่อยแข็งแรง เวลามีลมแรงต้นจะได้ไม่โค่น
ผม= ป้าแล้วต้อง.......ไหม
แม่ค้า= ...............
แม่ค้า=โอ้ย.....ไอ้หนุ่มถ้าปลูกมะขามเทศตายก็ไม่ต้องปลูกอะไรแล้ว

มันเป็นภาระอันยิ่งใหญ่มากนะตอนนี้ ผมต้องปลูกมะขามเทศให้รอด
nicky_or
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 08:42:44 AM »

ไฝ่ที่นำมาปลูกเอามาแค่ต้นเดียว มีแต่คนคัดค้าน ปลูกแล้วมันเปลืองพื้นที่ ปลูกแล้วมันรก เราก็ครับๆไป เพราะเห็นไฝ่แถวนั้นมันรกจริง ก็ปลูกแล้วไม่ดูแล ไม่ตัดต้นแก่ออกบ้าง มันก็รกซิ วิธีปลูกก็สะสมความรู้มาจากเว็บเกษตรพอเพียงบ้าง ดูใน Youtube บ้าง หลักๆก็ให้ปลูกเอียง 45 องศา

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์