หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผักหวานป่า ปี 57  (อ่าน 229436 ครั้ง)
prajak23
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 09:43:19 PM »

ได้ขุดหลุมหรือรองพื้นหลุมที่ปลูกหรือเปล่าครับ ผักหวานโตเร็วดีจังครับ

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง

THeerapong
*

« ตอบ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 09:55:59 PM »

ผมใช้เสียมขุดหลุมขนาดกว้างเท่าฝ่ามือลึกศอกหนึ่งคลุกเคล้าปุ๋ยคอก 1 - 2 กำมือแล้วพูนให้คล้ายกระทะคว่ำแล้วกดดินให้แน่นเพื่อป้องกันการยุบตัวของหน้าดินตอนที่ฝนตกหนักแล้วใช้เหล็กแหลมนำแล้วลงเมล็ดตามครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2014, 10:48:23 AM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 07:13:36 PM »

มาอัพผักหวานป่าอายุ 1 เดือน ครับ เริ่มงอกทุกหลุมแล้วครับหลุมนี้...สี่ต้นครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลุ่มนี้มาสี่ครับสูงชลูดแต่บางต้นก็โดนแมลงกินยอด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

[/img]หลุมนี้ต้นที่งอกก่อนใบเริ่มใหญ่...แต่อีกสามต้นยังไม่งอกเลยคับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

[color=blue
ผมลงหลุมละห้าเมล็ดคับส่วนมากจะงอกมาสี่ต้น...ต้องรอดูอีกว่าจะงอกครบห้าเมล็ดหรือป่าว... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลุมนี้ก็มาแล้วสาม...รากงอกพร้อมกันแต่ยอดมาไม่พร้อมกันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
[/img]

งอกสามต้นครับแหมตอนเพาะนี่รากงอกยาวเท่า ๆ กันแต่งอกไม่ยาวเท่ากัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลุมนี้มาสามแล้วครับอยู่ใต้ร่มตะขบครับแดดส่องไม่ค่อยถึง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เดือนที่สองน่าจะมาครบทุกหลุมหลุมละห้าต้น....ถ้ามาครบถือว่าประสพผลสำเร็จ...
แต่คงเป็นไปได้ยากครับเพราะปีที่แล้วไม่งอกทุกเมล็ดที่ครบทุกหลุมคิดเป็น 20 เปอร์เซ็นครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลุมนี้มาสี่อีกเม็ดคงจะงอกมาไม่น่าจะเกิน สองอาทิตย์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ที่อยู่ในร่มตะขบจะงอกช้าหน่อยครับ...แต่ก็เริ่มโพล่มาทุกเมล็ดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

งอกรุ่นที่สองนี่มาหลุมละสองเมล็ดจากห้าเมล็ด...หรือว่าโดนฝนเยอะไปบ้อ... ;D ยิงฟันยิ้ม

มาสามต้นที่งอกก่อนก็ใบใหญ่ก่อนสะสมอาหารก่อนแปดเดือนโน่นหละครับถึงจะต้นใหญ่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลุมนี้มาสี่ครับแต่โตไม่เท่ากันเอ้ารอเพื่อน ๆหน่อย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2014, 07:31:00 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 06:42:05 PM »

ปลวกสร้างรังคล่่อมผักหวานป่า กว้างประมาณ 30 - 40 เซน.สูง 30 เซน ผมสงสัยว่าผักหวานที่ถูกครอบจะมีลักษณะ
อย่างไรเลยลองรื้อรังปลวกดูปรากฎดังรูปครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตันผักหวานป่าก็งามตามปกติครับ...
THeerapong
*

« ตอบ #84 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 07:37:31 PM »

มาดูผักหวานป่าเด็กจากไร่ลุงเมืองครับหลังจากที่หยอดเม็ดผ่านไป 1 เดือน

มองดูหลอมแล่มต้องคอยติดตามต่อไปครับ

ใบผีกหวานมีอาการหงิกงอ

[/img]

[/img]

THeerapong
*

« ตอบ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 07:43:23 PM »

ning_zaa
*

« ตอบ #86 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 10:57:24 PM »

เพราะเมื่อเดือนมิถุนา 57 ในกระบะทรายล้วนๆ แล้วขุดมาชำในถุงดำ รู้สึกจะอ่อนแอ และโตช้ากว่า  ส่วนที่เอางอกปลูกลงดินเลย ยิ่งโตช้าเข้าไปอีก

prajak23
*

« ตอบ #87 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 10:05:21 AM »

ผักหวานท่าน THeerapong ภาพรวมแล้วสมบูรณ์ดีมากครับ  อายจัง
เพราะเมื่อเดือนมิถุนา 57 ในกระบะทรายล้วนๆ แล้วขุดมาชำในถุงดำ รู้สึกจะอ่อนแอ และโตช้ากว่า  ส่วนที่เอางอกปลูกลงดินเลย ยิ่งโตช้าเข้าไปอีก

โตช้าดีกว่า ไม่โตครับ ไม่โตดีกว่า ไม่งอก  ไม่งอกดีกว่าเน่าครับ  โกรธ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เหมือนสวนผมเน่าไปเยอะเลย ยิงฟันยิ้ม

THeerapong
*

« ตอบ #88 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 06:30:27 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับที่เข้ามาโพสน์แชร์ภาพเพื่อแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับยินดีอย่างยิ่งครับผม  คงจะขึ้นอยูู่ที่สายพันธ์ุครับในส่วนที่ผมนำมาให้ดูเป็นผักหวานพันธุ์จากไร่ลุงเมืองครับ...บางส่วนก็พึ่งโผล่ยอดยาวเท่าเมล็ดข้าวสารก็มีครับ...แต่บางส่วนก็สูงชลูดถึง 15 เซ็นเลยทีเดียว....ยังเหลือในส่วนของคุณสถาพรผักหวานป่าครับ...และคุณยงยุทธ   พิลึก ปีนี้ผมได้แยกเมล็ดจากแหล่งต่าง ๆ ได้ชัดเจนครับ....แตระยะทางยังอีกยาวไกลครับ...ยังไม่กล้าฟันธงครับ..อย่างภาพด้านบนครับ
. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ชุดเดียวกันครับยังไม่งอกครับเพาะ มิ.ย.57 เช่นกันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2014, 07:16:16 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #89 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 06:59:23 PM »

ยังไม่มีอะไรคืบหน้าครับช่วงนี้...ฝนตกแทบทุกวันเลยยังไม่ได้เข้าสวนครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
prajak23
*

« ตอบ #90 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 07:21:53 PM »

มารอดูผักหวานงามๆครับ วันนี้ฝนตกทั้งวันเดินดูสวนถอนต้นเน่าทิ้งไปหลายต้นเหมือนกัน สำหรับผมเดินดูทุกวันครับ เช้า เย็น กลางคืนเซ็งๆก็เดินส่องไฟดูครับเหมือนคนบ้าเลย ยิ้มกว้างๆ สาเหตุที่ดูทุกวันเพราะผมนอนนาครับ  ;Dตอนเช้าไปทำงาน ตอนเย็นมานอนนา เจ๋ง

THeerapong
*

« ตอบ #91 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 07:54:39 PM »

ขอบคุณมากครับที่แวะเวียนมาเยี่ยมชม...ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ...ทางนี้ฝนก็ตกทั้งวันเหมือนกันครับ...ต้นที่เน่าและยังไม่งอกในสวนผมก็น่าจะมีเหมือนกันแต่ต้องรออีกซักระยะหนึ่งเพื่อให้แน่ใจว่ารอดกี่ต้นเน่ากี่ต้นปีที่แล้ว 3 เดือน  ยังมีงอก คือปล่อยไว้  3-4 เดือนตรับ เพื่อน ๆ ต้นโตใบใหญ่ก่อน วันหยุดจะนำภาพมาอัพเดทผักหวานเด็กและผักหวานปีกว่ามาให้ชมครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2014, 06:30:48 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
เมย์-บุรีรัมย์
ตำรวจน้อย..ค่อยๆศึกษา
*

« ตอบ #92 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 10:22:21 AM »

อยู่ สภ.หยังละเจ้า...ผมอยู่ สภ.หนองสองห้อง เด้อ  รุ่น จอหอ 45 คร้าบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับ  ผมอยู่ สภ.ชุมพลบุรี  มีบ้านทำสวนอยู่หน้าสนามบอลไอโมบายครับ  มีกระทู้กับเขาเหมือนกันครับ  แต่ปลูกอย่างละนิดละหน่อย เข้าสวนอาทิตย์ละหนึ่งวัน  กำลังเริ่มครับ  แวะชมสวนได้นะครับ
           http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39508.0

แม้อาจเป็นเพียงก้าวสั้นๆ แต่ขอให้ก้าวทุกวัน เราก็จะก้าวได้ไกลและมั่นคง
3 ม.16 ต.เสม็ด อ.เมืองบุรีรัมย์ (หน้าสนามไอโมบาย)093-3289826
THeerapong
*

« ตอบ #93 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 07:23:58 PM »

ช่วงนี้ยังไม่ได้อัพเดทผักหวานป่าเด็กแต่ที่เข้าไปดูเป็นที่น่าพอใจครับ...แต่ผักหวานปี กับ สองเดือน โดนหอยทากและแมลงกัดกินใบเป็นบางส่วน เดี่ยวจะนำรูปภาพมาให้ดูในโอกาสต่อไปครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Buaroeynop
*

« ตอบ #94 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 02:30:17 PM »

รอชมครับ
phalikhit
*

« ตอบ #95 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 03:25:26 PM »

มารอดูผักหวานงามๆครับ วันนี้ฝนตกทั้งวันเดินดูสวนถอนต้นเน่าทิ้งไปหลายต้นเหมือนกัน สำหรับผมเดินดูทุกวันครับ เช้า เย็น กลางคืนเซ็งๆก็เดินส่องไฟดูครับเหมือนคนบ้าเลย ยิ้มกว้างๆ สาเหตุที่ดูทุกวันเพราะผมนอนนาครับ  ;Dตอนเช้าไปทำงาน ตอนเย็นมานอนนา เจ๋ง

นอนแต่นา  ระวังโดนฟ้องหย่า(และขอค่าเลี้ยงดูด้วย) นะครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17   ขึ้นบน
  พิมพ์