หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผักหวานป่า ปี 57  (อ่าน 74923 ครั้ง)
prajak23
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 05:27:23 PM »

มารอดูผักหวานงามๆครับ วันนี้ฝนตกทั้งวันเดินดูสวนถอนต้นเน่าทิ้งไปหลายต้นเหมือนกัน สำหรับผมเดินดูทุกวันครับ เช้า เย็น กลางคืนเซ็งๆก็เดินส่องไฟดูครับเหมือนคนบ้าเลย ยิ้มกว้างๆ สาเหตุที่ดูทุกวันเพราะผมนอนนาครับ  ;Dตอนเช้าไปทำงาน ตอนเย็นมานอนนา เจ๋ง

นอนแต่นา  ระวังโดนฟ้องหย่า(และขอค่าเลี้ยงดูด้วย) นะครับ
555 นอนจันทร์ ถึง ศุกร์ ครับท่าน วันหยุดแม่บ้านมาก็นอนบ้านครับ ไล่พ่อตาไปนอนนาแทน
ขอดูผักหวานปัจจุบันด้วยครับ โตขนาดไหนแล้ว ยิ้มเท่ห์

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง

THeerapong
*

« ตอบ #97 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 07:06:07 PM »

ฝนทิ้งช่วง  มียอดอ่อนครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หอยทากเล่นงานซ่ะเยินเลยครับต้นติดโคนต้นแค ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โดนกันถ้วนหน้าครับผักหวานป่ารุ่นพี่หอยทากเล่นงาน...แต่ก็มีการแทงยอดด่อนให้เห็นครับรอดแน่นอนครับ
ช่วงผักหวานป่าอายุแปดเดือนผมใส่ปุ่๋ยน้ำเยอไะปหน่อยมีบางต้นตายไปก็มีครับ...อันนี้ต้องระวังครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถ้าไม่เอาสแลนออกท่าจะดีครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

[
ผักหวานเด็กจากสวนยงยุทธ  พิลึก พึ่งทะยอยงอกครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม[/color]
[/b][/color]

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ดูภาพเร่ื่อย ๆ ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปิดท้ายสำหรับวันนี้ครับ
THeerapong
*

« ตอบ #98 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 09:08:43 AM »

วันนี้ฝนคงตกทั้งวันยังคงถ่ายภาพผักหวานป่าเด็กมาให้ชมไม่ได้...รอก่อนนะครับ (23 ส.ค.57)
THeerapong
*

« ตอบ #99 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 02:07:58 PM »

มาดูความคืบหน้าผักหวานป่าเด็กปลูกเมื่อ  มิ.ย.57 ครับ เป็นผักหวานจากไร่ลุงเมือง งอกเริ่มครบแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โตสี่ต้นแล้วครับ...อีกหน่อโผล่มาติ้ดเดี่ยวเองครับต้องรอดูครับว่าจะโตทันเพื่อน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลุมนี้ลง 5 เมล็ด อีกต้นยังนิ่งครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โดนแดดแรงใบไหม้ได้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มีอุปสรรคบ้างครับคุณหอยหนอนแมลงทำให้บางต้นการเจรฺิญเติบโตต่างกันทั้งที่มาจากแหล่งเดี่ยวกัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลุมนี้ห้าต้นเช่นกันส่วนที่งอกก่อนก็สะสมอาหารก่อน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

5 ต้นเช่นกันกันครันสังเกตุตรองกลางหลุมยอดอ่อนงอกมานิด ๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กลุ่มนี้อยู่ใต้ตะขบการงอกช้าครับ...มียอดอ่อนงอพับไม่แนใจว่าแมลงหรือหอยทากเล่นงาน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สามเดือนใบใหญ่ในส่วนที่งอกก่อน ห้าต้นเชนกันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ภาพมั่วไปหน่อยครับเป็นพี่ใหญ่ของสวนหลุมนี้ลงสี่ต้น แต่มาสองต้น อีกต้นกำลังแทงยอด
แต่อีกเมล็ดยังไม่เห็นสงสัยไม่งอกjavascript:void(0); ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มาสี่ต้นครับอีกต้นรีบมารายงานตัวด้วยครับ

ข้อสังเกตุสี่ต้นมาก่อนอีกหนึ่งพึ่งงอกบางทีการเจริญเติบโตอาจไม่ทันกันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม[/color

พอได้พอได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หนึ่งสองสาม สี่ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ห้าคร้าบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ภาพมั่วบ้างเพราะโฟกัสไม่ทันมาครบครับ
[imghttp://www.picdee.com/images/2014/08/24/IMG4645jtaFJ.jpg]http://[/img]
มารายงานตัวซ้าแหน่แต่กะมา...ครบครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่รู้จะหลบไปไหนเพื่อน ๆ เขางอกหมดแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยังไม่ถึงครึ่งเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เห็นสามเองง่ะอีหนึ่งไปไสหล่ะ

เห็นสี่ไล่ตามลำดับโลดเจ้า

เกือบสวยแต่ยังไม่สวย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กลุ่มนี้มาห้า...ครบครับแต่ใบหงิกงอไม่เป็นไรหรอกเนาะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แหมต้นไม่สวยไม่ค่อยอยากโชว์...แต่ไว้เปรียบเทียบกันดูครับจะได้ไม่โดนหลอก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ห้าครับมาครบอีกหลุม...ปีนี้ผมลงหลุมละสี่ถึง ห้าเม็ด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dเพราะพื้นที่ผมน้อย

เมื่อคืนฝนตกหนักครับหลังจากทิ้งช่วงไปสองอาทิตย์ ยิงฟันยิ้ม ;D

ใบเริ่มใหญ่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

[color=bluejavascript:void(0);]ต้นเรียวเล็กสูงชลูดต้นไม่อวบต้องดูแลให้ดีเดี่ยวเงื่อบเหย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้นขวามืออาการน่าเป็นห่วงสงสัยโดนแดดแรงเต็ม ๆ พอเจอฝนแรงเลยเหี่ยวคอพับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวยไหมครับสงสัยต้นแม่สาว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้นหน้ากล้องสูงสมบูรณ์ดีสงสัยอยากประกวดนางสาวผักหวานป่า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มาแล้วสี่จากห้า

เอ้าเอ้ามาห้าครบอีกแล้ว...เป็นธรรมชาติของเขาเนาะอาจจะงอกช้าบ้างบางท่านใจร้อนไปคุ้ยดูว่าเน่าหรือหยังน้อ...หักเปาะ...ยอดน้อยอ่อนอาจจะเน่าไปเลยในส่วนของผมจะอดใจรอไม่คุ้ยแต่ก็มีบ้างที่หยิบใบตาขบออกทำให้ยอดอ่อนที่เรามองไม่เห็นหักเปาะได้...ต้องใจเย็น ๆ ครับเพื่อน ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม;D ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นี่ก็ห้าครับ..ช่วงนี้ดูว่าจะงอกครบกี่หลุมครับ ;D ยิงฟันยิ้ม

วันนี้จัดเต็มครับคงปล่อยภาพให้เพื่อน ๆ ได้ชมไปเรื่อยบรรยายไม่ไหวคร้าบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เปรียบเทียบสามเดือนแรกการเจริญเติบโตโดยรวมของไร่ลุงเมืองน่าจะดีกว่าทุกสวน...แต่ก็มีบางต้นที่แคระแกร่นบ้างครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อืมสวยสวย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ใบใหญ่ ๆ ๆ ต้นสมบูรณ์ดีมากว่าไหมครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กลุ่มนี้ของคุณสถาพรผักหวานป่าครับลองชมดูครับ

มีตายด้วยหรือป่าวยังไม่ฟันธง...อาจจะรากเน่าครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คงพอได้เปรียบเทียบดูว่าสายพันธ์ุไหนเหมาะในการปลูกในพื้นที่ของเราครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ชมให้หมดทุกภาพนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ออกอาการต้นเหลือง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กลุ่มนี้ของคุณยงยุทธครับ ยอดเหลืองลงหลุมลอตสุดท้ายของปีนี้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กลุ่มนี้ของคุณสถาพรครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

[/b]
ปิดท้ายด้วยภาพนี้ครับ...ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกท่านที่ติดตามและให้กำลังใจครับ
THeerapong
*

« ตอบ #100 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 04:08:25 PM »

ในส่วนผักหวานป่าช่วงที่ฝนทิ้งช่วงมีการแตกยอดอ่อนมาให้เห็น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ที่อยู่กับจอมปลวกก็แตกยอดเช่นกันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โดนฝนเริ่มงอกแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เริ่มงอกเกือบครบแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผักหวานปี ห้าหกแทงยอดอ่อนในระหว่างที่ฝนทิ้งช่วงครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โดนแมลงเล่นงานแต่ก็มีแทงยอดมาให้เห็น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กลุ่มนี้ยังนิ่งครับไว้รอดูช่วงปลายฝนครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2014, 06:41:00 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #101 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 07:50:10 PM »

ผมงงระคนปนสงสัยว่าครั้งนี้เป็นครั้งที่ สอง แล้ว ที่หน้าเว็ปของผมในเกษตรพอเพียงถึงโดนห้ามโพสและบอกว่าส่อไปในทางทุจริต 
งง ว่าเราไปทุจริตตรงไหน รึว่าเป็นที่ระบบนึกว่าจะโดนห้ามตลอดไปซะแล้ว
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
prajak23
*

« ตอบ #102 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 09:07:04 PM »

ผักหวานกำลังงามเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เรื่องโดนเตือนเกี่ยวกับกระทู้ เป็นที่มีคนกดโดนปุ่มแจ้งเตือนหรือเปล่าครับ ข้างล่างติดไกล้ๆกับ ตอบ โดยเฉพาะใช้โทรศัพท์เล่นผมก็เคยกดพลาดไป มันปุ่มเล็กครับ และไกล้กันมาก แต่ไม่มีเจตนาที่จะแจ้งเตือน หรือ ร้องเรียนใคร ผมคิดว่าคงมีคนกดโดนปุ่มนี้และหลงกดยืนยันไปนะครับ ต้องรอให้แอดมินมาแจ้งอีกทีครับว่าเกิดจากอะไร ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
THeerapong
*

« ตอบ #103 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 11:44:44 AM »

ผักหวานกำลังงามเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เรื่องโดนเตือนเกี่ยวกับกระทู้ เป็นที่มีคนกดโดนปุ่มแจ้งเตือนหรือเปล่าครับ ข้างล่างติดไกล้ๆกับ ตอบ โดยเฉพาะใช้โทรศัพท์เล่นผมก็เคยกดพลาดไป มันปุ่มเล็กครับ และไกล้กันมาก แต่ไม่มีเจตนาที่จะแจ้งเตือน หรือ ร้องเรียนใคร ผมคิดว่าคงมีคนกดโดนปุ่มนี้และหลงกดยืนยันไปนะครับ ต้องรอให้แอดมินมาแจ้งอีกทีครับว่าเกิดจากอะไร ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ยิ้มเท่ห์ ;)ขอบคุณมากครับเข้ามาเยียมชมสวนผักหวานป่าเพื่อนที่ทำงานผมก็หันมาสนใจการปลูกผักหวานป่าซึ่งผมเป็นคนแรกที่เริ่มปลูกจากเมล็ดโดยก่อนหน้านั้นผมและเพื่อนจะซื้อแบบที่เขาเพาะลงถุงดำนำมาขายตามตลาดและมีรถเร่ขายตามหมู่บ้านก็พากันซื้อหมดเงินไปหลายตังค์แต่ก็ไม่มีคนประสบผลสำเร็จแม้แต่คนเดียวมีเพื่อนผมคนหนึ่งแกซื้อผักหวานป่ามาสามร้อยถุงทำคามวิธีที่พวกเราดูจากทางเน็ตทุกขั้นตอนพิถีพิถันค่อย ๆ แกะไม่ให้รากขาดหรือกระทบกระเทือนปรากฎว่ารอดสองต้นในส่วนของผมซ์้อมา 50 ถุง อยู่รอดเพียง หนึ่งต้นอยู่ได้ปีกับแปดเดือนสุดท้ายตายหมดคงมีปัจจัยหลายอย่างเช่นพันธ์ที่นำมาปลูกขบวนการขนส่งน่าจะมีส่วนมากที่สุดที่ทำให้ผักหวานป่าเกิดการกระทบกระเทือนอย่างหนักจากระยะทาง...แต่กรณีที่เพาะลงถุงดำของเราเองโดยที่ไม่มีการขนส่งตรงนี้ไม่น่าจะเกิดปัญหาดังกล่าวเกิดขึ้น...ผักหวานป่าปีแรกก็ยังถือว่าการเจริญเติบโตยังสู้ของเพื่อนเกษตรพอเพียงหรือเว็ปอื่น ๆ ไม่ได้ เช่น ของคุณเอ ไร่เพขรนาคำ ไร่เพชรนาพิณ ของคุณตาลำพัน เป็นต้น...ก็ต้องสะสมประสบการณ์ไปเรื่อย ๆ ละครับเหมือนที่คุณตาลำพันท่านว่าไว้ ที่ว่าเมื่อก่อนปลูกผักหวานอย่างเร็ว สามปี ถึงจะได้เก็บกินยอดได้แต่ทุกวันนี้ปีกว่าก็สามารถเก็บกินเก็บขายได้แล้ว...ในส่วนของผมจะใช้โน้ตบุ้กเล่นครับ...อาจจะโดนปุ่มแจ้งเตือนโดยไม่ตั้งใจก็น่าจะเป็นไปได้...ครับต่อไปก็จะได้ระวัง...แต่ก็โดนห้ามแค่ครึ่งวันครับหลังจากนั้นก็เป็นปกติและสามารถเข้ามาโพส์ได้ตามปกติ...จะมีเวลาเล่นช่วงเย็นหลังจากเลิกงานและวันหยุดเสาร์อาทิตย์ครับ...ถ้ามีข้อสงสัยหรือว่ามีข้อเสนอแนะอะไรก็จะโพส์สอบถามเพื่อนในเกษตรหรือดูจากเว็ปต่าง ๆ ซึ่งไม่ผิดหวังเลยครับขอบคุณมากครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2014, 11:35:20 AM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
Buaroeynop
seller
*

« ตอบ #104 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 11:38:38 AM »

มังมีแต่ต้นอวบๆ ใบใหญ่ๆ แท้เนี่ย
THeerapong
*

« ตอบ #105 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 11:43:26 AM »

;)ครับขอบคุณคร้าบผม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
THeerapong
*

« ตอบ #106 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 01:56:14 PM »

ลูกตะขบแฝดครับ

แปลกดีครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถ้าเป็นลูกเดี่ยวประมาณ หกลูกครับผมคาดคะเนจากตุ่มที่ก้นครับแต่ดูจากขนาดน่าจะสองลูกครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผักหวานป่าปีที่แล้วครับ แตกยอดพรึบครับแบบนี้ยิ้มบานได้คร้บ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม[/b][/color]

ดูยากซักหน่อยคร้าบเพราะยังไม่ได้กำจัดหญ้าฝนตกทุกวันเลยช่วงนี้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อีกกลุ่ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คร้าบโดนกัดกินในหาตัวการยังไม่เจอ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คาดว่าหมดฝนเข้าหน้าแล้งจะเริ่มพุ่ง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2014, 02:10:15 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #107 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 08:06:30 PM »

ความรกบวกความเขียวขจีของหน้าฝนครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม[/b][/b][/color]

ฝนปีนี้ยังไม่มีเวลาใส่ปุ๋ยให้พี่เลี้ยงต้นตะขบเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม[/b][/color]

ต้นตะขบฝั่งซ้ายมือกำลังงามเลยครับพึ่งปลูกพร้อมกับผักหวานป่าเมื่อมิ.ย.ห้าเจ็ดนี้เองครับ ยิงฟันยิ้ม ;D

โตเร็วครับตะขบแยกต้นมาจากต้นปีที่แล้วเป็นร่มเงาได้ทันใจครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่ได้ตัดหญ้าเพียงสองอาทิตย์เองครับรกมากช่างแตกต่างจากช่วงหน้าแล้งมากเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผักหวานป่าปีที่แล้วความสูงยังไม่ถึงไหนเลยครับแต่มีการแตกยอดอ่อนคาดว่าแล้งนี้จะเริ่มชลูดติดตามกันต่อไปน่ะครับเพื่อน ๆ สมช. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผักหวานป่าเด็กปีนี้ไม่ยอมน้อยหน้าครับเริ่มมีการแทงยอดอ่อนบ้างแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มองออกไหมครับเพื่อน ๆ แทงยอดอ่อนเป็นสัญญาณที่ดีครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แต่ต้นยังไม่สูงมากครับประมาณฝ่ามือได้ครับและเริ่มแตกยอดอ่อนเมื่อเทียบกับปีที่แล้วการแตกยอดอ่อนจะเร็วกว่าปีที่แล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ต้นหน้ากล้องเห็นชัดเจนครับยอดอ่อนของเพื่อนคงจะเริ่มแตกยอดอ่อนเช่นกันนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม[/b][/color]

Liked By: kru mos, Taweekrit
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2014, 08:45:46 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #108 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 08:51:04 PM »

หญ้าขึ้นเร็วมากครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รกครับถ่ายภาพไว้ก่อนสะสาง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พี่เลี้ยงงามดีมาก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผักหวานป่าปีที่แล้วแทงยอดแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผักหวานเมื่อมิ.ย.ห้าเจ็ดแทงยออ่อนแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เป็นจังได๋มีกำลังใจหลาย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปิดท้ายค่ำคืนนี้ไว้วันหยุดจะนำเสนออีกคร้าบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Thesun215, Taweekrit
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2014, 09:35:01 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #109 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 12:13:31 PM »

หลังจากฝนหยุดตกช่วงนี้อากาศร้อนมากแต่ก็อดถ่ายภาพผักหวานป่ามาให้ดูไม่ได้ครับในภาพเป็นต้นที่ปลูกเมื่อมิ.ย.ห้าเจ็ดที่ผ่านมา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม[/color]

บางส่วนของผักหวานเด็กเมื่อมิ.ย.ห้าเจ็ดเริ่มมีการแทงยอดอ่อนแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม[/color]

ต้นยังไม่สูงมากประมาณหนึ่งฝ่ามือต้นนี้โดนแดดเยอะขอบใบไหม้แต่มีการป่งยอดเอ้ใช้คำว่าป่งได้เนาะภาษาไทยแปลว่าแตกยอดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม[/color]

เริ่มป่งยอดในช่วงเวลาเดียวกันกับปีที่แล้วยังไม่มีการแตกยอดเหมือนกับปีนี้ครับ ;D ยิงฟันยิ้ม[/b]

มีความสุขครับผักหวานป่าเริ่มแตกยอดอ่อนแต่ก็ยังต้องผ่านหน้าแล้งนี้ไปให้ได้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม[/color]

บางส่วนของสวนครับแต่ผมว่าปีนี้พัฒนาการดีครับปีนี้พี่เลี้ยงผลัดใบกลายเป็นปุ๋ยชั้นดีทำให้มีการเจิญเติบโตต้องคอยติดตาทต่อไป ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม[/color]

ผักหวานป่าปีที่แล้วมีการแตกยอดอ่อนเช่นกันแต่ยังมีการโจมตีจากด้วงต้นแคที่กัดกินใบใหญ่สวยซึ่งไม่หลงเหลือความสวยงามไว้เลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม[/color]

การสูญเสียมีอยู่ครับหลังจากที่ผ่านแล้งมาได้แต่ผ่านฝนไม่ได้มีปัจจัยหลาย ๆ อย่างประกอบกันครับ ;D ยิงฟันยิ้ม

ปลูกชิดตะขบความโตของต้นตะขบอายุห่างกันแค่หกเดือน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ด้วงแคหลังจากที่ออกจากฟักก็เริ่มกัดกินใบผักหวานป่าแต่พอฝนทิ้งช่วงเริ่มมีการแตกยอดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม[/b][/b][/size][/size][/font][/size]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2014, 06:38:19 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #110 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 06:44:06 PM »

ก่อนการถูกโจมตีสวยงาม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลังโดนโจมตีหมดความสวยเลย
THeerapong
*

« ตอบ #111 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 06:47:09 PM »

หลังโดนโจมตี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16   ขึ้นบน
  พิมพ์