หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผักหวานป่า ปี 57  (อ่าน 230448 ครั้ง)
Manit_A
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 08:36:58 PM »

ผมนั่งอ่านเรื่องผักหวานของหลายๆท่านสมาชิก ชื่นชมมากจริงๆครับ อยากได้เมล็ดพันธุ์บ้าง ไม่ทราบว่าพี่เจ้าของกระทู้นี้ได้เมล็ดพันธุ์มายังไงครับ พอจะกรุณาแนะนำผมหน่อยได้ไหมครับ ผมอยากลองมาเพราะดูบ้างเผื่อติดจะได้ไปทดลองปลูกที่สวนครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ

Manit_A  สวนมะนาวคุณสุภัทร

THeerapong
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 08:59:45 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ยินดีครับคุณ Manit_A  สวนมะนาวคุณสุภัทร...เมล็ดผักหวานสวนผมได้มาจากการสั่งจองเมล็ดทางกระทู้ซื้อขายของเว็ปเกษตรพอเพียงแห่งนี้ครับ...ของคุณนเรศ ผักหวานป่าไร่ลุงเมือง ,คุณสถาพร ผักหวานป่า  คุณยงยุทธ   พึลึก  คุณประกอบ   แม่ขมิ้น และอีกหลาย เจ้าครับ ...ของคุณตาลำพันก็ขายครับ จะเปิดขายทุกปีสำหรับท่านที่สนใจสามารถเข้าไปดูและสั่งจองไว้ล่วงหน้าครับ...มีหลายเจ้าเลือกดูนะครับ...ปีนี้คงไม่ทันแล้วครับไว้ปลาย ๆ ปีก็เริ่มเข้าไปดูนะครับ ยัังไงถ่ายภาพสวนมะนามมาให้ชมบ้างนะ่ครับยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 07:08:36 AM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
่jukgrapong16
*

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 05:39:50 AM »

ผักหวานงามมาก เห็นแล้วชื่นใจแทน
THeerapong
*

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 06:46:16 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ขอบคุณมากครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
THeerapong
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 07:00:01 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ยินดีครับคุณThesun215 ผักหวานเริ่มทะยอยออกยอดไล่กันมาติดน่ะครับ...ปีนี้ผมได้เมล็ดผักหวานป่ามาจาก 3 แหล่งครับ ที่งอกก่อนเป็นของคุณนเรศบ้านหมอสระบุรีครับ...แหล่งที่  2 เป็นของคุณสถาพรผักหวานป่านี่ก็เริ่มงอกมาแล้วครับ...ส่วนแหล่งที่ 3 จากคุณยงยุทธ..ครับ....ถ้าจองได้ชุดแรก ๆ เมล็ดพันธ์ุจะสมบูรณ์ดีอัตราการงอกและรอดจะดีมาก...แตถ้าปลาย ๆ แล้วเมล็ดบางส่วนจะงอกช้าบ้าง...เป็นเดือน ถึง สามสี่เดือนเลยที่เดียว...ของผมมีอยู่หลุมท้าย ๆ หกเดือนถึงงอกไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ...
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2016, 12:32:34 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 07:03:48 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ขอบคุณมากครับยินดีครับร่วมแชร่ปประสบการณ์กันน่ะครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
THeerapong
*

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 06:08:00 PM »

เดือนเมษายนที่แล้วหญ้ายังไม่เยอะเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ภาพเปรียบเทียบกันครับหญ้ารกซ่ะไม่มีมองไม่เห็นหลุมผักหวานเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ภาพหญ้ารกซ่ะไม่มี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 06:12:06 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
keawjah
*

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 10:59:15 AM »

น่าอิจฉาเจ้าของกระทู้จัง  แก้วปลูกแล้วเมล็ดไม่ยอมงอกอะค่ะ มีบางส่วนงอกขึ้นมา ทำท่าจะโผล่ ๆ แล้วก็เน่าตายไปซะงั้น ไม่ได้ซักต้นเลย  ร้องไห้ ร้องไห้
THeerapong
*

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 08:16:15 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ขอบคุณมากครับคุณแก้ว...ในสวนของผมปลูกเมื่อปี 56 โดยผมสั่งจองเมล็ดคุณนเรศผักหวานป่าไร่ลงเมือง...ที่นี่เขาจะคัดเมล็ดที่สมบูรณ์อัตราการงอก 95 เปอร์เซ็นขึ้นไป คือ 100 เมล็ดจะงอก 95 เมล็ดครับ อัตราการเจริญเติบโตจะดีมากครับ โดยจะเจริญเติบโตเร็วกว่าแหล่งอื่น แหล่งที่  2 จากคุณประกอบ  ...ของเจ้าน้ิ้อัตราการงอกจะดีมากเหมือนกัน...แต่การเจริญเติบโตจะเป็นรองเจ้าแรกครับ...อีกเจ้าของคุณยงยุทธ  ...เจ้านี้้งอกดีมากเหมือนกันอัตราการงอกอยู่ 90 เปอร์เซ็น ...คือจะมีเน่าบ้าง...รากไม่สมบูรณ์บ้าง...เป็นเรื่องปกติครับ...ยอดเหลืองใบใหญ่...สรุปถ้าเมล็ดพันธ์ุสมบูรณ์...เป็นเมล็ดชุดแรก ๆ ของปีจะไม่ผิดหวังครับ...ข้อสำคัญเมื่อได้เมล็ดมาต้องรีบลงเพาะปลูกอย่าปล่อยไว้นานเพราะอัตราการงอกและเจริญเติบโตจะลดลงครับและต้องปลูกใต้ไม้พี่เลี้ยง...ในส่วนของผมได้ศึกษาจากเว็ปเกษตรพอเพียงแห่งนีโดยมีเพื่อนเกษตรพอเพียงที่มีประสบการณ์...มาโพสเล่าประสบการณ์โดยตรงให้ฟัง...เราก็เก็บเกี่ยวเอาประสบการณ์มาปรับใช้เอาครับ..(ขอแนะนำเมล็ดผักหวานป่าจากคุณนเรศผักหวานป่าไร่ลุงเมืองเปิดจองทุกปี ...เข้าไปจองล่วงหน้าได้ช่วงปลายปี 57 ขอบคุณมากครับ ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2016, 12:34:57 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 09:50:08 PM »

ผักหวานปลูกเมื่อปี 56 ผ่านแล้งมาได้...แต่คงไม่ผ่านหน้าฝน...รากอาจขึ้นราแล้วเน่า...ดินตรงนี้อาจมีปัญหา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ร้องไห้

ผักหวานสวนผมเริ่มทะยอยงอกเรื่อย ๆ ครับ ชุดนี้ของคุณสถาพร  ผักหวานป่า

ของเพื่อน ๆ เกษตรพอเพียง...คงทะยอยงอกเหมือนสวนผม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผักหวานจากคุณสถาพร  ผักหวานป่า...แบ่งปันกันชมครับคงไม่เบื่อนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยอดเริ่มโผล่มาให้เห็นแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยอดตรง ๆ การเจริญเติบโตน่าจะเร็ว... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เมล็ดจากคุณสถาพร  อยู่กลางดงหญ้าครับของเขาคงจะดีจริงต้องคอยติดตามกันต่อไปครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขึ้นมาสามยอดแล้วครับ...ปีนี้ผมปลูกหลุมละ 5 เมล็ดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dอันนี้สัญลักษณ์ของผมนะครับ

อดไม่ได้ที่จะลงรูปให้เพื่อน ๆ ดู แนะนำได้ครับยินดีมากครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เมล็ดของคุณสถาพรครับ..ยอดสวย ๆ ตรง ...เพาะรากงอกแล้วสอดรากครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dยอดสวยครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อยู่กลางพงหญ้า...และต้นกระถิ่น...ต้องคอยถอนออก...ถ้าปล่อยให้โตจะกำจัดยาก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปลูกมากการกำจัดวัชพืชน่าจะลำบากน่าดู ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลุมละห้าเมล็ดของคุณสถาพร...ต้องติดตามกันต่อไปครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดุภาพไปเรื่อย ๆ ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขุดนี้ของคุณนเรศครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มาสามครับจากห้าเมล็ด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นี่มาสี่แล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มาเดี่ยวครับกลางแดดของคุณนเรศ...

เมล็ดของคุณสถาพร ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลุมนี้มาสองครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวยงามมากครับ....ถ้าหอยทากไม่กินยอดอ่อนเสียก่อน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พี่่ใหญ่ของสวนลองนำขวดมาครอบกันหอยดูว่าจะได้ผลดีแค่ไหน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ส่วนมากจะมาเป็นคู่ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้นที่ห้ายังไม่มา...สงสัยดินกลบเมล็ดช่วงที่ฝนตกหนัก ๆ ...ยอดกำลังสวยเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เมล็ดเจ้าเดียวกันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยังกะเล่นซ่อนหาเลยครับ...ลองหาดูว่ามีกี่ยอด...ทายถูกมีรางวัล ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดูดีดีมีรางวัล ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อืม...ขอนับก่อน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เบื่อยังครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปิดท้ายสำหรับวันนี้ครับ...ผักวานป่าปี 56ของคุณยงยุทธ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม/color]
[/b][/color]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2014, 12:15:26 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 08:54:41 PM »

เมล็ดผักหวานป่าคุณสถาพรครับ...เมล็ดละ 1 บาทครับ ถูกมาก...อัตราการงอกดีมาก...ท่านที่ยังไม่ปลูกปีหน้าสั่งจองมาปลูกได้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Thesun215
*

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 09:05:46 PM »

เมล็ดผักหวานป่าคุณสถาพรครับ...เมล็ดละ 1 บาทครับ ถูกมาก...อัตราการงอกดีมาก...ท่านที่ยังไม่ปลูกปีหน้าสั่งจองมาปลูกได้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คุณสถาพร อยู่จังหวัดอะไรครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
THeerapong
*

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 07:48:35 AM »

สนใจสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ 0908973938 สถาพร... จ.ตากครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2016, 12:36:42 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 07:58:11 AM »

นี้ อะไรครับ
รูบึ้งใช่หรือเปล่า
เห๋็นมีใยที่ปากรู
THeerapong
*

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 08:57:38 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)ถุกต้องแล้วครับ...รูบึ้งครับมีอยู่ 3 รูครับในสวนนี้ ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2014, 09:00:18 AM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 09:04:03 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)ถุกต้องแล้วครับ...รูบึ้งครับมีอยู่ 3 รูครับในสวนนี้ ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีครับ  อนุรักษ์ไว้ให้ดี  ถ้ามันมีลูก  ต้องรีบแยกแม่มันออกจากลูกทันทีนะครับ
มิฉะนั้น แม่มันจะกินลูก

ขอนำวิธีเลี้ยงบึ้งมาฝาก ครับ (เลี้ยงเลียนแบบธรรมชาติน่าจะดีกว่า)

http://www.oknation.net/blog/print.php?id=252788
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2014, 09:08:00 AM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 17   ขึ้นบน
  พิมพ์