หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผักหวานป่า ปี 57  (อ่าน 230434 ครั้ง)
THeerapong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 06:40:43 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ขอบคุณครับผม...จริงอย่างที่ท่านว่า...ที่สวนผมจะปลูกเองทั้งหมด...เพาะให้งอกแล้วทยอยปลูกไปเรื่อย ๆ เพราะไม่อยากง้อคนงานให้วันละห้าร้อยตกลงอย่างดิบดี...พอถึงวันที่จะปลูกจริง...บอกได้รับงานเหมาก่อสร้างกำแพง(เป็นลูกน้องเขาอีกทีได้วันละ 350...)...เอาเขาว่าไป...เซ็ง...เลยครับ...เสียเวลาทำให้เราก่อนวัน 2 วันเลยไม่กล้าที่จะทาบทามใครอีกแล้วครับ...ปลูกเองทำเองดีกัว...ได้ความภูมิใจดีกว่าครับแต่ถ้าปลูกเยอะ ๆ คงต้องวางแผนให้ดีครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 06:13:14 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า

Thesun215
*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 06:52:22 AM »

ค่อยๆทำแต่ทีละน้อยๆ ตามกำลังดีกว่าครับ จริงๆ เมล็ดผักหวานจะมีช่วงระยะเวลาที่ยาวประมาณ 1 เดือนเขายังส่งให้ได้ ลองแบ่งเป็นล็อตก็ได้ครับ จะได้ไม่เหนื่อย ปีที่แล้ว 2 พันเมล็ดผมปลูกแค่ 2 คนครับ เทรนดีๆ แล้วเราก็หยอดๆ ไป อย่าไปซีเรียส ไม่กลบดินหนาเกิดไวครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
THeerapong
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 04:01:41 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ขอบคุณครับคุณThesun215 ที่เข้ามานำเสนอประสบการณ์ดีดี ถือว่าได้ประโยชน์มาก ๆ สำหรับข้อปฏิบัติต่าง ๆ ที่เพื่อนสมาชิกเกษตรพอเพียงที่เข้ามาชี้แนะ...วันที่ 3 พ.ต. 57 ปลูกได้ลงปลูกเมล็ดผักหวานของคุณสถาพร... ที่เพาะไว้ในถังทรายที่กำลังปริ และอาทิตย์ที่ 11 พ.ค.57 ได้ลงปลูกเมล็ดผักหวานของคุณสถาพร.. ที่เพาะไว้ในถังทราย...งอกทุกเมล็ดครับ...วันที่ลงปลูกบางส่วนเมล็ดรากยาวตั้งแต่ขนาดยาวเท่าเมล็ดข้าวสารไล่จนถึง  2 เซนติเมตรครับ  รอบแรกปลูก 150 เมล็ด รอบที่ 2 อีก 150 เมล็ด ยังเหลือของคุณยงยุทธ... อีก 200  เมล็ด...จริง ๆๆ แล้ว ผมเป็นคนที่ชอบทำอะไรเองลงมือทำเองเพื่อให้ได้รู้เองและเป็นประสบการณ์ไว้ถ่ายทอดให้กับลูก ๆ หลาน ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2016, 12:24:07 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 04:59:50 PM »

ยิงฟันยิ้ม ;Dเมล็ดผักหวานป่าของคุณสถาพร...  หลังจากเพาะลงบ่อทราย เพียง 3 วัน ปลูกลงหลุม เลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dหลุมละสี่เมล็ดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dอุปกรณ์ส่วนควบครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dหลังจากแล้งมานานความชุ่มชื้นเริ่มเข้าปกคลุมครับจะได้ลงแรงอีกแล้วครับวัชพืชโดนฝนก็เริ่มเขียว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dรอบที่ 2 ครับห่างกัน 7 วันลงมือโกยเพื่อนำไปปลูกลงหลุมครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dเตรียมโกยแล้วนำไปปลูกครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dกล้องถ่ายวันเดียวกันแต่วันที่ขึ้นช้าครับ(ปลูก 11 พ.ค.57 ครับ ) ลูกชายช่วยคุณพ่อปลูก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dห่างกัน 9 วันครับ...รากยาวพอดีเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dอุปกรณ์สำหรับวันนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2016, 12:25:26 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 08:58:16 PM »

ผักหวานป่าคุณยงยุทธปลูกปีที่แล้วงามมาก ๆ ปีนี้สั่งของพี่เขาช้ากว่าปีที่แล้วไม่งอกและเน่า 10  กว่าเม็ด จาก 200 เม็ดเป็นเรืองธรรมดาครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dลงบ่อทรายให้รากงอกก่อนครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dเมล็ดยอดเหลืองของคุณยงยุทธครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dหลังจากนำเมล็ดลงเพาะก็เดินทางไปบ้านแม่เพื่อหว่านข้าวครับ...แล้งมาก ๆๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เจ๋ง

ยิงฟันยิ้ม ;Dบรรยากาศท้องทุ่งนาบ้านเราครับ...ถึงดูแห้งแล้ง...แต่คนที่นี้ไม่แล้งน้ำใจครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dหลังจากหว่านข้าวเสร็จมีการฉลองนิดหน่อย... ยิงฟันยิ้ม ;Dตอนเย็นวันเดียวกันฝนเทลงมาอย่างหนักครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 06:23:50 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
Buaroeynop
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 10:21:03 PM »

ยิงฟันยิ้ม ;Dเมล็ดผักหวานป่าของคุณสถาพร  บัวบาน  หลังจากเพาะลงบ่อทราย เพียง 3 วัน ปลูกลงหลุม เลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dหลุมละสี่เมล็ดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dอุปกรณ์ส่วนควบครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dหลังจากแล้งมานานความชุ่มชื้นเริ่มเข้าปกคลุมครับจะได้ลงแรงอีกแล้วครับวัชพืชโดนฝนก็เริ่มเขียว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dรอบที่ 2 ครับห่างกัน 7 วันลงมือโกยเพื่อนำไปปลูกลงหลุมครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dเตรียมโกยแล้วนำไปปลูกครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dกล้องถ่ายวันเดียวกันแต่วันที่ขึ้นช้าครับ(ปลูก 11 พ.ค.57 ครับ ) ลูกชายช่วยคุณพ่อปลูก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dห่างกัน 9 วันครับ...รากยาวพอดีเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dอุปกรณ์สำหรับวันนี้ครับ

พี่เลี้ยงงามดีจังครับ
THeerapong
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 10:43:07 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ผมใช้ปุ๋ยคอกบำรุงต้นครับ ภาพนี้เป็นภาพปีแรกที่นำต้นตะขบมาปลูก...

;Dโล่งมากครับเพราะไม่ได้เตรียมไม้พี่เลี้ยงไว้ก่อน... ยิงฟันยิ้ม

;Dหลังจากนั้นแปดเดือนผ่านไป ยิงฟันยิ้ม

;Dโตเร็วครับเป็นร่มได้ทันใจเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 06:25:09 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 07:29:23 PM »

]
 ยิงฟันยิ้ม ;Dปลายเดือนพฤษภาคม 57 การออกยอดก็ยังมีให้เห็นอยู่ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dยังมีอากาศร้อนอบอ้าวอยู่ครับยอดผักหวานป่าก็ยังออกยอดอ่อนให้เห็นครับ...ก็ต้องติดตามอย่างใกล้ชิดเรื่อย ๆ ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dผมยิ้มได้แล้วครับหลังจากก่อนหน้านี้ที่ได้ซื้อผักหวานที่เขาขายแบบถุงมาปลูก...แบบทดลองครับ ซื้อมา  50 ต้นลงหลุมปลุก...สรุปตายเรียบครับ ร้องไห้ ร้องไห้

ยิงฟันยิ้ม ;Dแบบเพาะงอกแล้วสอดรากรอดแน่นอนครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

;Dถือว่าเป็นประสบการณ์เล็ก ๆ น้อย ๆ มันก็ต้องแลกมาด้วยความไม่มีองค์ความรู้ที่ครบถ้็วนก็ต้องเก็บเกี่ยวกันต่อไปครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
[imghttp://www.picdee.com/images/2014/05/30/IMG3961AgUD.jpg][/img]
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
จากกันไปด้วยรอยยิ้มที่ไม่ต้องเสแสร้งแกล้งทำบายครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 06:26:07 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 08:37:32 PM »

ฝนไม่ตกลงมาเลยช่วงนี้ผักหวานออกยอดเพียบเลยครับนนี้ออกยอดเ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อากาศร้อนมากมากผักหวานแทงยอดปะปายครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ชุดนี้สวย ๆ ครับรากตรง ๆๆ ลงปลูกง่าย...ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รากที่ไม่ตรงจะนำลงรูยากซักหน่อย...เพาะตอนเพาะลงในบ่อทรายรากคงแทงลงทรายไม่ตรง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เพาะไว้ในบ่อทราย 15 วัน รากยาวพอดีเลยครับ...แต่บางส่วนรากก็ยังสั้นอยู่ก็นำลงบ่อทรายเพาะต่ออีกสักหน่อยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เม็ดใหญ่รากอวบดีครับของคุณยงยุทธผักหวานป่ามีรากแฝดด้วย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เม็ดผักหวานลอตสุดท้ายสำหรับปีนี้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  มีเมล็ดเน่ากับเมล็ดที่ไม่งอกบ้างเป็นเรื่องปกติครับ

ยอดอ่อนทะยอยออกเรื่อย ๆ ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dดองทักษ์   เหล่าสี  รับเมล็ดผักหวานป่าจาก ดองธี...ไปปลูก 500  เมล็ด ปีหน้าปี 58 คงจะมีสวนผักหวานป่าเป็นของตัวเอง ยิงฟันยิ้ม ;Dคงจะรวยใหญ่แล้วครับทั้งสวนกล้วยหอมทั้งสวนมะนาว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 06:27:03 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
supat wongwien
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 04:59:07 AM »

สุดยอดเลยครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
THeerapong
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 07:36:23 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ขอบคุณที่เป็นกำลังใจให้ครับผม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
THeerapong
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 07:47:57 PM »

ยิงฟันยิ้ม ;Dพี่ สุเมธ  ปรินสารัมย์  ณ หนองสองห้อง ขอแบ่งเมล็ดผักหวานป่าจากผมไป...แบบรากงอกแล้วขอให้ได้ผลทุกเมล็ดน่ะพี่...ปีนี้เริ่มวายแล้วไว้ปีหน้าปี 58 ผมจะแบ่งให้ใหม่สัก 10,000  เมล็ดน่ะพี่เมธ   เตรียมตังค์ไว้แล้วกันนะพี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 06:27:58 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 02:13:18 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dมิ.ย.แล้วการแตกยอดอ่อนมีอยู่ครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
 ยิงฟันยิ้ม ;Dดูแลบ้างไม่ถึงกับประคบประหงมไปเรื่อย ๆๆ ผักหวานป่าก็ให้ผลตอบแทนเราในด้านต่าง ๆ ทั้งด้านทางกายทางใจครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dหนอนขนหนอนผีเสื้อชอบมากัดกินยอดอ่อนละใบอ่อนบ้าง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dต้นนี้โดนพายุฤดูร้อนช่วง เมษายนที่ผ่านมาก็ยังมีการแตกยอดอ่อนให้ดูครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dยังไม่เอาที่บังแดดออกเพราะแดดยังร้อนระอุช่วง 5 โมงจนบ่ายแก่ ๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dยังต้องระวังไก่ของเพื่อนบ้านครับ...ผมล้อมตาข่ายสูงสองเมตร...ไก่ยังเล็ดลอดเข้าไปได้วางใจยังไม่ได้ครับ...พวกแอบเข้าไปได้แค่ตัวเดียวเขี่ยกระจุยครับ....ต้องหาเศษอิฐที่หนัก ๆ หน่อยไปวางรอบเพื่อกันพวกไก่ที่แอบเข้าไปในสวนผักหวานป่า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 06:28:43 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 07:27:25 PM »

ยอดเหลืองแน่นอนครับเริ่มงอกแล้วครับสำหรับผักหวานป่าจากบ้านหมอสระบุรี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กลุ่มแรกสำหรับปีนี้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยอดเหลือง...แบบนี้หอยทากชอบมากเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เดือนนี้เริ่มทะยอยออกแล้วครับ...ปีที่แล้วตื่นเต้นมาก... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปีนี้การเตรียมการไม่ดีเท่าปีที่แล้ว...เพราะงานประจำเยอะมากเลยไม่มีเวลาดูแลดีเท่าที่ควร ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ช่างแตกต่างกันมากเนาะระหว่างหน้าแล้งกับหน้าฝน... ยิงฟันยิ้ม ;Dหญ้ายาวเฟื้อย...ต้องลงแรงอีกแล้วสำหรับเสาร์อาทิตย์นี้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปีนี้สี่ต้นต่อหลุม...ปี้หน้า สองต้นต่อหลุม...แล้วเปรียบเทียบกันดูครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พี่ใหญ่ของปีนี้ครับ...งอกก่อนเพื่อน ๆ  ยิงฟันยิ้ม ;Dเลยให้เป็นพี่ใหญ่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สองต้นนี้พี่รองครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 06:35:42 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 04:42:38 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ของผมหยอดเมล็ดยังไม่เกิดเลยครับ แต่เพาะใส่ถุงเริ่มงอกแล้ว  อายจัง อายจัง อายจัง
THeerapong
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 07:27:36 PM »

บรรยากาศตอนเย็น ๆ ...แต่หญ้าเยอะมากหลังจากฝนตกมาอย่างต่อเนื่อง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วัชพืชขึ้นพรึบเลยครับ...จากก่อนหน้านี้แห้งแล้งไปทุกย่อมหญ้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ส่วนไหนถอนได้ก็ถอนครับ...แต่คงไม่มีเวลาถอนทั้งสวนแน่ ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คงต้องใช้เครื่องตัดหญ้าหล่ะครับได้เป็นปุ๋ยไปในตัว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ใบหม่อนได้ฝนใหม่ใบใหญ่มาก... ยิงฟันยิ้ม ;Dแต่หญ้าก็งามไม่แพ้กันครับ ยิงฟันยิ้ม ;Dนับถือเพื่อน ๆ เกษตรฯที่ปลูกเป็นหมื่น ๆ ต้น การจัดการวัชพืชก็ต้องใช้แรงงานและเวลาเยอะเนาะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผักหวานป่าปีที่แล้วครับสิ้นเดือนมิ.ย.57นี้จะครบ 1 ปีแล้วคร้าบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผักหวานปี 57 ไร่ลุงเมืองสิ้นเดือน มิ.ย.57 ครบ 1 เดือนแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลุมนี้จากสระบุรีเช่นกันครับ งอกมา 4 เมล็ดจาก 5 เมล็ดอยากรู้ไหมอีกเมล็ดอยู่ตรงใหน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้นนี้งอกสูงชลูดมาก่อนต้นเดียวแหมไม่ยอมชวนเพื่อนสูงมาพร้อมกันเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้มนี่หล่ะครับจุดเด่นผักหวานป่าจากบ้านหมอสระบุรี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แต่หลุมนี้มีเพื่อนครับ...ยังไม่ได้ป้องกันหอยทากกับหนอนขนศัตรูตัวร้ายของผักหวานป่าครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลุมนี้ยอดกำลังสวย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เริ่มทะยอยงอกมาเรื่อยๆ ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผักหวานป่าสิ้นเดือนมิ.ย.57 อายุครบ 1 ปีแล้วครับ...ยังทะยอยออกยอดเรื่อย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผักหวานป่ายอดเหลืองของคุณยงยุทธ...ยอดเหลืองของแท้ว่าซั่น หลังจากนี้ได้ผ่อนคลายแล้ว...ก็คงเลงแรงสะสางเรื่องวัชพืช..ก่อนที่จะสูงกว่านี้ ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้มหลังจากตั้งแต่ต้นเดือนมิ.ย.57ถึง 21 มิ.ย.57เป็นต้นมาเหนื่อยเรื่องงาน.ประจำ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
 ยิ้มเท่ห์ ;)ของเพื่อน ๆ สมาชิกเกษตรพอเพียงคงเริ่มทะยอยงอกแล้วเนาะ ส่วนที่ยังไม่งอกคงจะไล่กันมาติด ๆ ละครับ ยิงฟันยิ้ม ;Dของผมเมล็ดจากคุณสถาพรก็เริ่มแทงยอดเช่นกัน...ปีนี้คงได้เปรียบเทียบการเจริญเติบโตจาก สามแหล่งได้ชัดเจนเนาะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2016, 12:28:30 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 17   ขึ้นบน
  พิมพ์