หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผักหวานป่า ปี 57  (อ่าน 59905 ครั้ง)
Tongv
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #224 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 05:59:42 PM »

ของผมลองทำตามแต่ใช้น้ำใกล้บ้านทำ ( น้ำบ่อบำบัด ) ผ่านมา 10 วันน่าจะไม่ผ่านเพราะยังไม่เห็นการเปลี่ยนแปลงใดๆ ถ้าจะรบกวนขอปัน หรือซื้อมาเป็นหัวเชื้อเพื่อทดลองต่อไป ( ใจร้อน 555 ) ถ้าไม่รบกวนผมจะติดต่อหลังไมค์อีกครั้งครับ ขอบคุณครับ

THeerapong
*

« ตอบ #225 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 01:42:36 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ยินดีคุณ Tongv ผมไม่คิดค่าอะไรทั้งสิ้นแบ่งปันให้ส่งชื่อที่อยู่มาทางนี้ก็ได้ ผมจะส่งไปให้เพื่อนำไปขยายไว้ใช้งานนะครับผม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  
Tongv
*

« ตอบ #226 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 04:44:04 PM »

ขอบคุณครับ คุณTHeerapong ผมจะส่ง ชื่อ ที่อยู่ให้หลังไมค์ครับ ถ้ามีอะไรที่ผมพอแบ่งปันได้ ผมยินดีในโอกาสต่อไปครับ  ขอบคุณอีกครั้งครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Tongv
*

« ตอบ #227 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 05:41:12 PM »

ขอโทษทีครับคุณTheerapong ผมเพิ่งถึงบ้านที่รังสิตวันนี้ เลยมาดูผลจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงที่ทำไว้ ของผมเริ่มเปลียนสีแล้ว ดังนั้นคุณยังไม่ต้องส่งมาก็ได้ครับ ผมจะรอผลของผมอีกครั้งครับ  ขอบคุณอีกครั้งครับ ( น้ำจากบ่อบําบัดและใช้สูตรตามของคุณ )  จะลองup รูปให้ดูต่อไปครับ
THeerapong
*

« ตอบ #228 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 08:09:41 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ยินดีด้วยครับคุณTongv ขอให้ประสบผลสำเร็จเป็นอย่างดีนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มาดูจุรินทรีย์ที่ผมทำโดยมีหัวเชื้ือและไม่มีหัวเชื้อจำนวนเจ็ดขวดจากบนลงล่าง ขวดที่ 1-2 มีคราบเชื้อติดอยู่เปลี่ยนเป็นสีแดงเร็วกว่าเพื่อนๆ  วิธีทำโดยใช้ไข่ไก่ 1 ฟอง ไข่นกกระทา 4 ฟอง ผงชูรส  1 ช้อนโต๊ะพูนๆ นำมาตีผสมรวมกันเหมือนเราจะเจียวไข่่ให้ไข่ขาวแดงเข้ากันดีแล้ว ใช้ขวดเล็กขนาด 600  มิลลิตรใส่น้ำครึ่งขวด แล้วตักไข่ที่เราตีผสมกันแล้วเทกรอกลงขวดสักหนึ่งช้อน ไม่ต้องเต็มก็ได้ แล้วปิดฝาเขย่าให้ส่วนผสมกันแล้วเปิดฝาเทน้ำเพิ่มให้เหลือช่องว่างประมาณ 2 นิ้วแล้วปิดฝาพร้อมเขย่าอีกคร้้งเปิดฝาบีบฟองอากาศออกแล้วปิดฝานำไปวางตากแดดให้แดดส่องตลอดทั้งวัน แล้วคอยมาเขย่าขวดช่วงเช้าเย็นอย่างน้อยวัน ละครั้งหรือจะเขย่าบ่อยๆก็ไม่ผิดกติกา อาทิตย์เดียว ก็เป็นแล้ว แต่ถ้ามีตะไคร้น้ำก็น่าจะเป็นที่แหล่งน้าที่เราใช้ แต่เราทำขวดเล็ก ๆ ก่อน  พอเป็นแล้วค่อยนำไปขยายเชื้อต่อไปครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขวดด้านขวามือที่ผสมเชื้อเริ่มเป็นแล้วหล่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แล้วจะมาอัพเดทให้เพื่อนๆชมในโอกาสต่อๆไป
pitpat
*

« ตอบ #229 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 12:06:49 AM »

ส่วนประกอบในการ   ทำ    จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงแบบไม่มีเชื้อ  
1...
2...
3ผงชูรส1ช้อนโต็ะ
4ใช้น้ำเท่าไหร่?หรือกี่ขวด?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2017, 12:10:39 AM โดย pitpat » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #230 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 07:26:34 PM »

ขวดเล็กขนาด 600 มิลลิตรได้ ประมาณ 7 ขวด ครับ  ให้ใส่น้ำครึ่งขวดก่อนแล้วกรอกไข่ไม่ต้องเต็มช้อนโต๊ะแล้วปิดฝาเขย่าแล้วเติมน้ำไม่ต้องเต็มชวดแล้วขย่าอีกรอบนำไปตากแดดห้าวันเป็นแน่นอนครับ;D ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2017, 07:34:50 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #231 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 07:42:24 PM »

เจ็ดขวดผ่านไปแปดวันแดงทุกขวดแน่นอนน้ำบาดาลครับไม่ต้องตากแดดเปิดจากก๊อกใส่ขวดแล้วผสมเลยถ้าตากแดดจะเป็นตะไคร้สีเขียวแต่ถ้าเป็นสีเขียวให้เติมผงชูรสลงไปประมาณขวดละหนึ่งช้อนชาเขย่ารอดูการเปลี่ยนแปลง อาจใช้เวลาหน่อยตรับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม[/color]
thanuthong
*

« ตอบ #232 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 09:58:46 PM »

ขอติดตามด้วยคนครับ
อยากทราบวิธีการนำไปใช้ครับ ว่ามีอัตราส่วนผสมอย่างไร หรือว่าไม่ต้องผสม
แล้วให้ผลอย่างไรบ้างครับ เผื่อจะได้นำไปปรับใช้บ้างครับ
THeerapong
*

« ตอบ #233 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 09:51:29 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)ขอบคุณครับที่ติดตาม เพื่อน ๆ ก็ลองนำไปปรับใช้ดูครับ เทราดลดเลยผลจะเป็นอย่างไร หรือระยะเวลา อัตราส่วนที่ใช้ วิธีใช้ประโยชน์
1.ย่อยตอข้าว   1 ลิตรต่อไร่   สาดให้ทั่วไร่หรือปล่อยพร้อมน้ำ   -ย่อยตอซังได้เร็วขึ้น- ลดสารพิษในดิน
2.แช่เมล็ดพันธุ์   50 ซีซีต่อน้า 20 ลิตร   แช่เมล็ดพันธุ์1 คืน   - เร่งในการแตกราก โตเร็ว- ป้องกันโรคพืชและแมลงที่ติดมากับเมล็ด
3.ข้าวเริ่มตั้งท้อง   1 ลิตรต่อไร่   สาดให้ทั่วไร่หรือปล่อยพร้อมน้ำ   - ป้องกันไม่ให้รากเน่า(ลดก๊าช)- รากแตกแขนงได้ดีกินอาหาร เก่งแข็งแรง โตเร็ว
4.30 วันครั้ง   1 ลิตรต่อไร่   สาดให้ทั่วไร่หรือปล่อยพร้อมน้ำ   - เพิ่มคุณภาพดินและน้า- เพิ่มธาตุอาหารในดิน

ถ้าใช้กับนาข้าวแนะนำให้ใช้ 100 cc. ต่อน้ำ 20 ลิตร( ถังพ่น ) ( 1:200 )
ถ้าเป็นไม้ผลแนะนำให้ใช้ 40-50 cc.ต่อน้ำ 20 ลิตร ( 1: 500-400 )
ถ้าเป็นไม้ดอกและพืชผักทั่วไปแนะนำให้ใช้ 30-40 cc. ต่อน้ำ20 ลิตร ( 1: 600-500 )
และใช้ 5-7 วันต่อการฉีดพ่นหรือรด 1 ครั้งโดยมีการรดน้ำตามปกติวันละครั้งครับหรือนำไปปรับเปลี่ยนเปรียบเทียบกับจุรินทรีย์หลาย ๆ ชนิดดูครับ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง มีประโยชน์หลายอย่าง ช่วยให้เกษตรกรมีทางออก ไม่หันไปพึ่งสารเคมีให้เสียเวลา และเสียสุขภาพ ประโยชน์ของจุลินทรีย์สังเคราะห์มีดังนี้

ประโยชน์ในดิน
-          ลดการใช้ปุ๋ยเคมีในดิน ช่วยเพิ่มไนโตรเจน
-          เก็บเกี่ยวได้มากขึ้น ทำให้พืชโตเร็วแม้แสงน้อย
-          เพิ่มกรดและแร่ธาตุต่างๆ ที่จำเป็นในดิน ทำให้รากแข็งแร็ง
-          ป้องกันไม่ให้ดินเป็นกรด
-          ป้องกันการเกิดขึ้นของแบคทีเรียบาซิลลัส

ประโยชน์กับพืช
-          เพิ่มไนโตรเจนให้กับพืช
-          ช่วยกำจัดแก็สไข่เน่าที่เกิดจากการย่อยสลาย ซึ่งเป็นอันตรายต่อรากพืช
-          ย่อยสลายแร่ธาตุในดิน พืชนำมาใช้แล้วโตเร็วขึ้น
-          ทำให้พืชใบเขียวนาน ไม่เหี่ยวง่าย เพราะทำการรีไซเคิลให้กับคาร์บอน ไนโตรเจน และซัลเฟอร์
-          พืชโตไว แข็งแรง มีรสชาติ
-          ทำให้พืชมากแข็งแรง สามารถดูดซึมสารอาหารได้มากขึ้น
-          ลดต้นทุนการใช้สารเคมีถึง 50 %
-          เพิ่มผลผลิต 30% เนื่องจากพืชมีความแข็งแรง ต้านทานโรค
ในส่วนของการใช้จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง โดยการพ่น ให้ใช้อัตราส่วน 100 ซซ : น้ำ 20 ลิตร ส่วนการรดลงดินให้ใช้ อัตราส่วน 200 ซซ : น้ำ 20 ลิตร
         ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
THeerapong
*

« ตอบ #234 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 09:22:05 PM »

ช่วงนี้ยังไม่ได้เข้าสวนไปถ่ายผักหวานเด็กเพื่อนก็มาดูการเปลี่ยนแปลงของจุรินทรีย์สังเคราะห์แสงไปพลางก่อนน่ะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมนำภาพเจ็ดขวดก่อนที่จะเป็นสีแดงโดยที่ทำไม้ได้ใส่หัวเชื้อวันแรกยังเป็นสีขาวอยู่เลยมาให้เพื่อนๆ เปลียบเทียบดูครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทำครั้งแรกสีเขียวเพียบเลยครับคงเป็นที่แหล่งน้ำและการที่เรานำเอาน้ำไปตากแดดทำให้มีตะไคร้น้ำขึ้นทุกขวด ตอนหลังผมไม่เอาไปตากแดดเลยถ้ารองน้ำฝนมาก็ทำเลยตอนนี้ทำได้แล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ส่วนด้านบนที่ผสมหัวเชื้อทยอยเป็นสีแดงใกล้หมดทุกขวดแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขวดที่มีสีเขียวขวดนี้ขนาดผสมด้วยหัวเชื้อสีแดงยังสู้ตะไคร้น้ำไ่ม่ได้ผมว่าคงจะเททิ้งใส่ต้นไม้เพราะที่ขวดที่ออกสีสวยแดงๆ เข้มผมมีแล้วสีเขียวคงเป็นจุรินทรีย์ชนิดหนึ่งที่สามารถพบได้ไม่ยากนัก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผ่านไปห้าวันสำหรับขวดที่ผสมหัวเชื้อเริ่มมีสีแดงแล้วแต่ก็มีบางขวดที่ไม่ยอมเป็นสีแดง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

THeerapong
*

« ตอบ #235 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 08:12:50 PM »

เสาร์ที่ผ่านมาได้ขยายอีกชุดจากน้ำฝนที่รองไว้ผมว่าไม่ค่อยเข้าท่าเท่าไรเพราะน้ำฝนที่รองไว้มีโอกาสที่จะเกิดมีตะไคร้น้ำทำให้เป็นสีเขียวไม่เป็นสีแดง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จากขวดสีแดงที่เป็นแล้วสีแดงเข้มสวยมาก โดยใช้ไข่หมักไว้ หนึ่งอาทิตย์มาขยาย แต่ชุดนี้ใช้ไข่ที่หมักไว้จนเน่าแล้วนำมาขยายต้องลองทำดูหลายๆ อย่างไว้เปรียบเทียบว่าอย่างไหนจะแดงสวยข้นกว่าและเมื่อนำไปใช้ตามวิธีต่างๆ ว่าจะประทับใจแค่ไหน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
THeerapong
*

« ตอบ #236 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 08:21:49 PM »

สีเขียวเกิดจากตะไค้น้ำทั้งๆที่ทำสูตรเดียวกันคงต้องเททิ้งสีนี้เราไม่ต้องการ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รุ่นพี่คงจะเป็นทั้งหมด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รุ่นนี้มีแววที่จะเป็นไม่กี่ขวดสีขาวๆและเริ่มออกสีแดง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ส่วนที่ขยายไว้เข้าอาทิตย์ที่สองเริ่มเป็นแล้วรอให้เชื้อเดินเต็มที่สามารถนำไปใช้ได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมใช้น้ำจากตัวนี้แหละที่่นำรถเข็นไปวางรองน้ำฝนไว้ และน้ำโดนแดดเก็บทั้งวันทำให้น้ำมีตะไคร้เจือปน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
THeerapong
*

« ตอบ #237 เมื่อ: กันยายน 03, 2017, 10:04:19 PM »

ต้นทุเรียนที่ผมนำมาปลูกได้เดือนกว่ายอดเค้าแห้งตายไม่รู้จะรอดหรือไม่รอด;D ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รู้สึกว่าจะมีใบงอกออกมาข้างลำต้น หมดหน้าฝนค่อยมาติดตามกันต่อ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

THeerapong
*

« ตอบ #238 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 04:47:10 PM »

10  ขวดล้วนเป็นสีแดงเกือบทุกขวดรอให้เชื้อเดินเต็มที่แล้วค่อยนำไปใช้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขวดที่เป็นสีขาวๆเขียวคงไม่อยากเป็นแล้วหล่ะแต่ผมไม่ต้องลุ้นอะไรมากมายเหมือนตอนที่ทำครั้งแรกขวดสิงห์ก็เริ่มเป็นสีชมพูอ่อนแต่ว่าก็ยังมีตะไคร้น้ำเจือปนอยู่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขวดที่ขยายพร้อมกันเชื้อเริ่มจะเดินเพราะช่วงนี้แดดแรงดีมากฝนไม่ตกมาหลายวันแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมไม่ได้ถวายจุรินทรีย์สังเคราะห์แสงให้ปู่ตาน่ะครับอย่าเข้าใจผิดครับ ขอบคุณเพื่อนที่ติดตามชมครับ ภาพก่อนหน้านี้ไม่รู้หายไปรึยังเดี่ยวจะเปิดย้อนหลังเข้าไปดูคร้าบ;D ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

THeerapong
*

« ตอบ #239 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 12:00:02 PM »

วัันอาทิตย์ที่10 กันยายน 60 ที่ ผ่านมา ได้เริ่มขยายจุรินทรีย์ไว้ใช้อีกหลังจากที่ได้นำไปใช้นับว่าดีและเห็นผล ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลังจากที่ผสมและฉีดพ่นจุรินทรีย์ให้กับผักหวานป่าและทุเรียนที่ปลูกมาแล้วเดือนกว่า ๆ แต่จุรินทรีย์เพิ่มเริ่มฉีดพ่นให้สามครั้ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เจ็ดขวดที่ทำไว้โดยที่ไม่มีหัวเชื้อผสม อายุสองอาทิตย์สีแดงเต็มที่คาดว่าเชื้อเริ่มเดินเต็มที่น่าจะนำไปใช้ได้อาทิตย์หน้าครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ส่วนที่ผสมเชื้อเริ่มขยายเต็มที่เช่นกันแต่มีบางขวดก็ยังไม่แดงเต็มที่ก็มีเช่นกันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เริ่มขบวนการขยายนำมาเรียงกันเพื่อผสมส่วนผสมต่าง ๆ ครับ

เหลือติดก้นขวดเพื่อเพิ่มส่วนผสมเพิ่มจากขวดเดิมขอรับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลังจากที่หมดเชื้อจุรินทรีย์เตรียมนำส่วนผสมซึ่งมีไข่ไก่สองฟอง ไข่นกกระทาในถ้วยแปดใบผงชูรส 1 ห่อ ช้อนโต๊ะ 1 คัน ขวด 2 ใบ แต่จริง ๆ ใช้มากกว่าสองขวดครับ ลุยโลด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นี่นำไข่และส่วนผสมทั้งหมดมารวมกันโดยไม่ใส่เชื้อจุรินทรีย์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผสมกันแล้วได้ขวดเล็กสิบแปดขวด ขวดใหญ่ อีกหนึ่งขวดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สีขาวๆทั้งหมดผ่านไปวันที่ 2 แล้ว ไม่มีหัวเชื้อว่ากี่วันจะมีสีแดง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รุ่นพี่ด้านล่างรุ่นน้องผ่านไปแล้ว อาทิตย์กว่าๆ บางขวดก็เริ่มเป็นสีแดงบางขวดก็ยังเสยเตยเวยก็มี รอดูว่ารุ่นน้องจะแซงรุ่นพี่หรือป่าว;D ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นำมาเรียงกันใหม่ก่อนหน้าระเกะระกะเพราะมีไก่มีแมวมาเหยียบเลยไม่ค่อยเป็นระเบียบนัก ผมนี้โทษไก่โทษแมวไปเรื่อยลูกๆ หลานๆและเจ้าของเองก็มีส่วนระเกะระกะยุ;D ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วันที่สองแล้วครับผมเริ่มจะออกสีชมพูอ่อนๆแล้วหล่ะลองรอดูว่าจะไม่แดงกีขวดผมจะอัพเดทเรื่อยๆครับเพื่อนๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมนี้นำไปฉีดรดรดต้นทุเรียนสัญญาณชีพเริ่มมาแล้ว คงเพราะมีฝนตกบ่อยช่วงนี้ยังไม่ได้ทำสปริงเกิ้ลเตรียมไว้เลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เริ่มแทงยอดแล้วแหละหลังจากที่นิ่งมาระยะหนึ่งและมียอดแห้งตายไป ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2017, 10:57:55 AM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16   ขึ้นบน
  พิมพ์