หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผักหวานป่า ปี 57  (อ่าน 81520 ครั้ง)
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 07:46:35 PM »

1. ปลูกอีลอก อีงอมในสวนผักหวานเสียเลย ดีไหม
2. ชื่อเด็กปัจจุบันเป็นชื่อฝรั่งทั้งนั้นเลย แต่ก็มีบางคนเป็นชื่อไทยๆอย่างเต็มที่
    ชื่อ "ผักหวาน"  หรือ  "ผักหวานป่า" ก็เข้าท่าเหมือนกันนะครับ
    ชื่อ "ไผ่บง" "ไผ่ตง" "ไผ่เลี้ยง" "แตงไทย"  ยังไม่มีใครชื่ออย่างนี้

THeerapong
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 08:19:11 PM »

ปีนี้มะนาวแพงเหมือนทุกปี... >:(ปลูกไว้กินเองไม่ื่ซื้อหาเหลือก็แบ่งเพื่อนบ้านครับ อายจัง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยอดผักชอมยอดอวบมากครับ

ปิดท้ายช่วยประชาสัมพันธ์ด้วยครับมีรางวัลครับเห็นแล้วถ่ายภาพไว้ตามข้อ 1,2 ครับ จุมพิต จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2014, 07:40:28 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 07:03:00 AM »

อีบุกอีกหลายวันผ่านไป...กินได้หรือป่าวน่าา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2014, 08:22:53 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 07:05:38 AM »

ภาพเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2014, 08:23:29 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 07:42:50 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)เมื่อ 26 เม.ย.57 นำเมล็ดผักหวานป่าลงหลุมปลูกทั้งหมดครับ เมล็ดบางส่วนเริ่มปริแล้วครับแค่ 3 วันเองครับ เมล็ดจากไร่ลุงเมืองเชื่อถือได้ครับ เจ๋ง เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2014, 02:47:55 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
THeerapong
*

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 08:26:26 PM »

ยิ้ม มาอัพเดทรูปผักหวานป่าก่อนเข้าหน้าฝนครับ เจ๋ง เจ๋ง

เจ๋ง ต้นนี้ช่วงแล้งจัดเฉายุบหายไปครับนึกว่าจะไม่ฟื้น...เจอฝนมาเแตกยอดใหม่ครับ...ช่างดีกว่าผักชีที่ปลูกไว้ครับต้องคอยรดน้ำทุกวัน...พอกลับบ้านค่ำไม่ได้รด สองวันเฉา...ต่อมายุบหายไป...พอฝนมาไม่ยอมแตกยอดใหม่เหมือนผักหวานป่าครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยังคงแตกยอดอ่อนให้เห็นเรื่อย ๆๆ ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2014, 08:24:16 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
sakura123
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 06:09:36 AM »

เป็นกำลังใจ และติดตามค่ะ ยิ้มเท่ห์

หยดน้ำ ถือเป็นข้อพิสูจน์เรื่องการมีอยู่ของมหาสมุทร
THeerapong
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 06:28:32 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจจากคุณsakura123(ซากุระ123)ที่เข้ามาติดตาม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;)เมื่อวาน(30เม.ย.57) ได้รับเมล็ดผักหวานป่าจากคุณสถาพรผักหวานป่า 300 เมล็ดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รูดซิบปาก ;Dคลุกยากันเชื้อราสีชมพูสวยงามครับ เจ๋ง

ยิงฟันยิ้ม ;Dมาใกลครับจากตาก  จุมพิต จุมพิต

ยิงฟันยิ้ม ;Dแยกเป็น 2 ชุดครับ นำไปแช่น้ำไว้ 1 คืน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dจมน้ำไม่ถึงครึ่งครับ เจ๋ง เจ๋ง

เจ๋ง 8)ต้องรอดูวันที่  1 พ.ค.ครับ...ว่าจะเหลือที่ลอยน้ำกี่เมล็ดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dครับเหลือลอยน้ำ 35 เมล็ด ตอนเช้านำลงเพาะในบ่อทรายเลยครับ...จากนี้ 3 วันจะนำไปลงหลุมปลูกเลยครับ.
.. จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2014, 08:25:01 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 09:18:15 PM »

ลอยหรือจม อย่าไปซีเรียสครับ แยกแล้วเพาะ ดูซิจะเกิดมั้ย  อายจัง อายจัง
THeerapong
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 06:41:05 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์; ;)มีกระทู้ของตัวเองแล้วครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

:oภาพผักหวานป่าอายุ 9เดือนเปรียบเทียบกับมือเล็ก ๆ ของผมครับ.. รูดซิบปาก อายจัง

ตอนนี้ไม่ว่าจะเป็นผักหวานป่าที่มาจากบ้านหมอสระบุรีหรือว่าจากกาญจนบุรีและจากทางเหนือ(ผมจำไม่ได้ว่าจังหวัดอะไร)

การเจริญเติบโตไม่ต่างกันครับ...บ้านหมอราคาเมล็ดจะแพงเอาการครับตกเม็ดละ 7-10 บาทเลยที่เดียว

ส่วนเมล็ดจากกาญจนบุรีและทางภาคเหนือภาคหรืออีสานยอมเยาว์กว่าเยอะครับ...ที่ล้างแล้วตกเมล็ดละ 1-5 บาท เองครับ
การเจริญเติบโตไล่ทันกันแล้วครับ...ในส่วนของสวนผมครับ

;Dเราก็ลองเลือกดูครับถูกใจหรือพอใจเจ้าไหนก็จองกันไปครับ...ปีนี้ไม่ทันก็ไว้ปีหน้าครับ ยิงฟันยิ้ม

;)สวนผมปลูกอยู่ที่  90 กว่าหลุม ปีนี้ก็จองเมล็ดไว้แล้ว 700 เมล็ด 3 เจ้าครับ ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dจะปลูกไปเรื่อยๆๆครับปลูกทุก ๆ ปี  เจ๋ง เจ๋ง

ปลูกหลุมละ2-8 เมล็ดครับ...บำรุงด้วยปุ๋ยคอกอย่างเดี่ยวครับ

อายจังใบใหญ่กว่านิ้วโป้งผมอีกครับ อายจัง อายจัง

ยิงฟันยิ้ม ;Dข้อสังเกตุ...ในส่วนที่ไม่โตก็มีนะครับมี 3 หลุม 10 ต้นได้ครับ นอกนั้นอย่างที่เห็นใบใหญ่เขียวมัน ยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์[/img]

อายจังอายจังผักหวานป่าของคุณ  ยงยุุทธ  พิลึก  คุณภาพสุดยอดครับ ปีที่แล้วผมสั่งของพี่เค้ามา 300  เมล็ด งอกทั้งหมดครับ ใบใหญ่เขียวเข้ม มันวาว  ปีนี้เลยสั่่งของพี่เขาอีก  200 เมล็ด เสียดายพื้นที่ของผมมีน้อย...ปลูกปีนี้ก็แทบจะเต็มพื้นที่แล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
[/b]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2014, 08:25:48 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
Buaroeynop
seller
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 09:27:09 PM »

คักเนาะ ยิงฟันยิ้ม
nutner
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 04:48:50 PM »

สุดยอดเลยครับ งามมาก ถ้าไห้ดี อยากดูรูปลักษณะของต้นพันธุ์ของแต่ละจังหวัดว่าลักษณะมีความแตกต่างทางกายภาพมากไหม เป็นความรู้ครับ ปีที่แล้วผมก็ปลูกไว้ 5 เจ้า แต่ปลูกปนกันจนมั่ว จำไม่ได้  ไม่ไดปลูกเองจ้างเขาปลูก  ยิงฟันยิ้ม     
THeerapong
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 10:12:52 PM »

ยิงฟันยิ้ม ;Dปี 56 ผมสั่งเมล็ด 4 เจ้าครับ...ผมไม่ได้แยกหลุมปลูกไว้เลยครับ เพราะได้เมล็ดพันธุ์มาพร้อมกัน...และลงเพาะในทรายปนกันเลยครับเพราะไม่ได้วางแผนไว้ตั้งแต่แรกเริ่ม...และบางส่วนก็นำลงเพาะในหลุมปลูกเลยครับ...ถ้าสังเกตุดูจะเห็นความแตกต่างของแต่ละสายพันธุ์...ถ้าเป็นพันธ์ุของบ้านหมอต้นจะสูงและโตเร็วกว่าที่อื่น...ถ้าพันธุ์จากคุณยงยุทธ  พิลึก...ใบจะใหญ่เขียวเข้มการเจริญเติบโตจะดีมากครับ...แต่ความสูงจะสู้ของบ้านหมอไม่ได้...แตก็ไม่ห่างกันมากครับ...ส่วนของคุณประกอบ  แม่ขมิ้นการเจริญเติบโตก็ไปเรื่อย ๆๆ ครับ ส่วนของคุณอารียา  ยอดคำ...ผมออกตัวครับ...เพราะเป็นครั้งแรกที่ต้องล้างเมล็ดเอง...ก็ศึกษาจากเพื่อน ๆๆ เกษตรพอเพียง...ทำให้ต้นเล็กการเจริญเติบโตไม่ดีเท่าที่ควร...ถ้าเปรียบเทียบจะเห็นความแตกต่างชัดเจนเลยครับ...ปีนี้ 57 ได้แยกหลุมแต่ละสายพันธุ์เพราะเมล็ดมาไม่พร้อมกัน.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ที่ผมจับน่าจะเป็นของคุณยงยุทธครับ...ด้านขวาของคุณประกอบ...ด้านล่างของนิ้วก้อย...ของคุณอารียา...นี่ก็ปลูกมั่วเมียนกัน... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นี่บ้านหมอตอนนี้สูงชลูดแล้วครับ...

ยิงฟันยิ้ม ;Dต้นนี้ก็บ้านหมอ...ไร่ลุงเมือง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dของคุณยงยุทธครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dไร่ลุงเมือง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dคุณประกอบ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dคุณประกอบ  แม่ขมิ้น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไว้รอบหน้้าจะคอมเม้นอีกครับ
มีของคุณยงยุทธ...กับคุณประกอบ

;Dบ้านหมอ...หรือคุณยงยุทธ..ไม่แน่ใจครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ;Dคุณยงยุทธ...กับบ้านหมอ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คุณยงยุทธ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2014, 08:26:54 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
Thesun215
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 07:17:09 AM »

ผักหวานสวนท่าน ลักษณะใบ จำแนกได้ 3 แบบ แต่สวนผม ลักษณะผักหวานมีประมาณ  5 แบบ นั่นบ่งบอกถึง ความหลากหลายทางพันธุกรรมของผักหวานป่าครับ
     ผักหวานป่าทางเหนือและอิสาน จะมีความคล้ายคลึงกันครับ ส่วนทางกาญจนบุรี กับ สระบุรีก็คล้ายกันครับ
     ส่วนรสชาด ผมก็ได้ยินมาคร่าวๆ แต่ยังไม่กล้าฟันธงครับ ยังไม่มีการพิสูจน์ที่แน่นอนน่าเชื่อถือ เป็นเพียงคำบอกเล่า ปากต่อปากว่าความหวานความอร่อยของแต่ละแหล่งนั้นแตกต่างกัน อันนี้ก็ต้องรอการพิสูจน์อีกต่อไปครับ
THeerapong
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 06:32:32 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณท่านมากครับที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นยินดีครับช่วงนี้ผมรับผักหวานป่ามาแล้ว 500 เมล็ดครับ ตอนนี้แยกหลุมปลูกไว้ชัดเจนครับไม่ปลูกปนกันเหมือนปีที่แล้ว เมื่อเก็บยอดทานจะได้เปรียบเทียบเรื่องรสชาดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2014, 08:27:27 PM โดย THeerapong » บันทึกการเข้า
nutner
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 08:28:14 PM »

ปีนี้ผมลงอีกพันกว่าเมล็ด มันก็คงยังจะมั่วเหมือนเดิมเพราะจ้างเขาปลูก   ยิ้มกว้างๆ ไม่เป็นไรขอแค่ได้กิน พูดไรมาก เรื่องมากก็ไมได้ เดี๋ยวมีงอน ไม่ทำ
เดี๋ยวเมล็ดเน่าพอดี ยิ่งหาง่ายๆอยู่คนตอนนี้ ลูกจ้าง กิตติมะศักดิ์  ยิงฟันยิ้ม เซ็ง ถ้าไม่ได้เลี้ยงลูกน้อยอย่าหวังว่าจะได้แอ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2014, 08:30:18 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 16   ขึ้นบน
  พิมพ์