หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อที่ดิน ภบท 5 ดีไหมครับ  (อ่าน 2601 ครั้ง)
krit_ธรากุล
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 10:23:49 AM »

สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ ผมมีข้อซักถามเกี่ยวกับที่ดิบ ภบท 5 ว่าถ้าผมจะซื้อ (เอาไว้ทำกินนะครับ ไม่ได้ประกอบธุรกิจ) สัก 5-10 ไร่ ราคาไร่ละ 10,000-30,000 แล้วแต่ทำเลครับ มันจะเป็นการเสี่ยงไหมครับ....ด้วยทุนทรัพย์ผมไม่มีเงินพอจะซื้อที่โฉนด ตอนนี้เลยศึกษาความเป็นไปได้แล้วความเสี่ยงอยู่น่ะครับว่าแนวโน้มจะเป็นอย่างไร
ด้วยจุดประสงค์หลักก็คือ เอาไว้ทำนาทำสวน ตอนเกษียณอายุราชการ (ตอนนี้อายุ 28 ครับ กระว่าสัก 40 ก็จะลาออก) ผันตัวเองมาเป็นเกษตรกร

อยากสอบถามความคิดเห็นสมาชิกทุกท่านว่า ควรซื้อดีไม๊...
ตัวแปรอื่นๆ ที่มีอิธิพลต่อการตัดสินใจของผม คือผมมีที่+บ้าน ใจกลางหมู่บ้านหนึ่งราวๆ 150 ตร.ว. เป็นหมู่บ้านขนาด 2-2.5 พันหลังคาเรือน ซื่งแออัดมากเลยไม่ค่อยชอบและไม่อยากอยู่ ประการที่ 2 คือผมมีภรรยาที่รับราชการเหมือนกัน แต่เรามีลูกไม่ได้ เรื่องจะให้เป็นมรดกตกทอดก็เลยไม่ได้ซีเรียสอะไร อาจจะให้ญาติๆ มาดูแลต่อ ก็เป็นเรื่องของอนาคต ผมเห็นว่าราคามันไม่แพง จึงสนใจคิดจะซื้อในปลายปีนี้น่ะครับ

เพื่อนสมาชิกเห็นว่าไงมั่งครับ....

Liked By: ,

rujinan
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 03:12:02 PM »

ถ้าเป็นถิ่นตัวเองก็พอไหวถ้าต่างถิ่นอย่าเสี่ยง รับราชการทั้งคู่กลัวอะไรกู้มาซื้อเลยครับที่ๆมีกรรมสิทธิ์ จะทำอะไรจะได้ไม่ต้องหนักใจ พอเพียงไม่ได้บอกว่าต้องไม่เป็นหนี้นี่ครับ อย่างผมไม่อยากซื้อเลยแต่พี่น้องเดือดร้อนจะขายนาเลยต้องกู้มาซื้อไว้ 10 ไร่เมื่อ 5 ปีที่แล้วไร่ละ 45,000 บาท เดี๋ยวนี้ 130,000 บาท  ปีที่แล้วกู้มาซื้อของพี่เมียอีกเพราะสงสาร ไร่ละ 850,000 บาท 7 ไร่ ราคาตามใจคนขาย โอนแล้วแต่ยังรอโฉนดอยู่พูดเล่นๆจะขายไร่ละ 160,000 บาท พวกถามแล้วถามอีกจะซื้อไห้ได้ 200,000 ผมยังไม่ขายเลย(แปลงนี้ใกล้หมู่บ้าน)
rujinan
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 07:09:37 PM »

ขอแก้ไขเป็น 85,000 บาทไม่ใช่ 850,000 บาทครับ
keawfa
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 07:27:39 PM »

ตกใจหมดเลย ไร่ละ 850,000 บาท  (ล้อเล่นค่ะ)  รอท่านอื่นเข้ามาแสดงความคิดเห็นค่ะ
sak60
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 08:32:26 PM »

ผมซื้อไว้ประมาณ 18 ไร่ นานประมาณ11 ปี ไม่เห็นมีปัญหา  ถ้ามีขายราคาไม่แพง ผมก็จะซื้ออีก   ไม่เป็นที่ป่าสงวนหวงห้าม ที่ต้นน้ำลำธารหรือต้องห้ามเด็ดขาด  ถ้ามีเวลาแวะเวียนไปดูแลให้ชาวบ้านรอบข้างเขารู้ว่าเป็นของเรา มีเงินซื้อไว้เถอะ
siriwat.bkk
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 10:43:06 PM »

ที่ ภ.บท.5 มีทั้งเสี่ยงและไม่เสี่ยง
ความเสี่ยงมี 2 อย่าง คือเสี่ยงเพราะโดนอิทธิพลหรือลูกเล่นคนในพื้นที่ทำให้เราซื้อแล้วเข้าไปทำอะไรไม่ได้ กับเสี่ยงเพราะไปซื้อที่ที่ไม่มีโอกาสได้กรรมสิทธิ์

เพื่อนผมซื้อที่ไว้แปลงนึงแถวสวนผึ้ง ราชบุรี ที่ดินร้อยกว่าไร่ ไม่มีเอกสารสิทธิ์ ตอนซื้อก็ง่ายๆ ไม่มีปัญหาอะไร ซื้อกับกำนันเสียด้วย ซื้อไว้สักปีหนึ่งก็เริ่มจะเข้าไปปลูกต้นไม้ คราวนี้เริ่มมีปัญหาแล้ว มีมือดีเอาป้ายเขตทหารมาปักหน้าที่ดินเลย เดาว่าโดนเอาที่ทหารมาหลอกขาย หรือไม่ก็เอาทหารมาขู่ให้คนซื้อถอย แล้วก็ถอนป้ายออกขายคนอื่นต่อไป

ตัวผมก็ซื้อที่ ภ.บท.5 กับเขาด้วยเหมือนกัน ซื้อที่อยู่ใกล้กับที่ดินมีโฉนดที่ซื้อไว้ก่อนแล้วทำให้พอรู้นิสัยคนแถวนั้นว่าหัวหมอหรือมีอิทธิพลอะไรหรือเปล่า พอรู้ว่าผู้คนซื่อและน่ารัก คราวนี้ก็เช็คอย่างอื่นครับ ที่ต้องเช็คดีและไม่ซื้อเลยถ้าเป็นที่ต่อไปนี้ คือ อยู่ในเขตป่า (แม้จะไม่เป็นสภาพป่าแล้วก็ไม่สนใจ), เป็นที่ดินราชพัสดุ, เป็นที่ดิน ส.ปก. หรือล้อมรอบด้วยที่ดิน ส.ปก., ที่ดินในเขตทหาร, ที่ดินที่ชาวบ้านรับรู้กันว่าเป็นที่ดินสาธารณะสำหรับเป็นต้นน้ำ ป่าชุมชน หรือทุ่งเลี้ยงสัตว์ จะซื้อเฉพาะที่ดินที่เป็นที่หัวไร่ปลายนาเท่านั้น ยิ่งถ้ารอบๆ เป็นโฉนดกันหมดแล้วยิ่งดี เพราะที่ดินแบบนี้ถ้าที่ดินออกมาสำรวจเมื่อไหร่เขาก็จะออกใบจองให้ อนาคตก็เปลี่ยนเป็นโฉนดได้ ไม่รีบร้อนครับเพราะซื้อไว้ทำสวนทำไร่ ไม่ได้ซื้อไว้ขาย
merit072
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 03:16:29 PM »

บางคนก็กลัว ซื้อเก็บไว้ไม่มีประโยชณครับ แต่ซื้อแล้วต้องเอามาทำประโยชณ์ ปลูกบ้านทำเกษตรเพื่อแสดงสิทธิ์ครอบครอง และไม่ปล่อยให้มันรกร้าง ส่วนอนาคตไม่แน่นอนเพราะตอนนี้ยังราคาถูก  ก่อนซื้อต้องไปดูก่อนหรือไม่ก็ไปอยู่สักเดือนสองเดือนให้รู้จักคนพื้นที่ ให้รู้ถึงปัญหาเลยครับ สถานทีดีจนพอใจแล้วค่อยซื้อครับ
krit_ธรากุล
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 09:54:10 AM »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ....(อันที่จริงแฟนก็ไม่เห็นด้วยเท่าไหร่)
จะเก็บไว้พิจารณา และหาที่ดินทำกินไปเรื่อยๆ ครับ...(มีงบล้านนึง แต่เจียดซื้อที่ไม่เกิน 3-4 แสน ได้สัก 5 ไร่ จะดีมากครับ ที่เหลือเอาไว้ปลูกบ้าน ลงทุน และเผื่อนฉุกเฉิน) ใครพอมีที่รู้จัก ก็แนะนำผมหน่อยนะครับ...ไม่ต้องติดถนนหลวงก็ได้ แต่ขอให้ไม่ไกลหมู่บ้านมากเกินไป และน้ำประปา + ไฟไฟาเข้าถึง เป็นพอครับ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์