หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตแนะนำ การปลูกต้นกระดาษ( ยูคาลิปตัส )  (อ่าน 73938 ครั้ง)
น้องฟ้าใส
เกษตรกรมือใหม่
*

ความพอเพียง คือความสุขที่ยั่งยืน

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 04:54:11 PM »

ยูคาฯมีทั้งด้านดีและด้านเสียครับ  แต่ว่าด้านเสียจะเยอะกว่าแต่ก่อนนี้ผมปลูกยูคาแปลงนี้ 1,300 ต้น โดยที่ผู้ขายบอกว่าเป็นพันธุ์เนื้อเยื่อและไม่มีรากแก้ว ในภาพเป็นยูคาฯที่ปลูกครบ1ปี ผมสงสัยว่าทำไม้มันถึงได้โตเร็วจัง ขุดดูรากมีรากเดียวแต่ยาวมากกว่า1.5เมตร  อย่างนี้มันต้องไถนี่ขนาดไถมา3ครั้งแล้วนะครับยังมีต้นดื้อด้านอยู่อีกถ้าปลูกไว้นาน เป็น10ปีต้องใช้รถแบ็คโฮขุดออกอย่างเดียวครับ ราคาตอนนี้ตันละ1พัน หักค่ารถไปส่งค่าน้ำมันแล้วมีกำไรน้อยมาก  เอาออกตอนนี้คุ้มกว่าเอาออกตอนที่โตมากแล้ว  แต่ก็มีข้อดีอยู่บ้างถ้าเราไม่ปลูกมากเกินไป ตอนนี้ผมเหลือไว้เป็นแนวยาวเป็นเส้นแบ่งเขตแดน และเป็นแนวกันลมแต่จะตัดออกไปใช้สอยทุกปีไม่ให้มันแน่นเกินไปครับ

ร้อยความรู้ หรือ จะสู้ลงมือทำ

peetabo
*

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 02:25:57 PM »

ยูคาลิปตัส มีข้อเสียที่หนักหนาอย่างเดียวคือ "ตอ" ครับ

อันนี้เจอกะตัวเองเลยครับที่บ้าน ปู่ผมมีที่เยอะดูแลไม่หมดเลยปลูกทิ้งไว้ตอนนี้ตัดไป3รุ่นแล้ว
และกำลังจะแบ่งให้เป็นมรดก(พร้อมของแถมคือตอ)ค่าเอาออกก็หนักหนาอยู่ครับ
แต่ที่บอกว่าดินสื่อมนี่ผมพิสูจน์แล้วครับคือลองปลูกล้วยกับฟักทองกลางสวนยูคาเลย
(ตั้งแต่ตอนยังไม่ตัด)คือผมตัดออกประมาณ30ต้นขายให้คนเอาไปทำเล้าไก่

กล้วยกับฟักทองมันก็ขึ้นนะครับ งามดีอีกด้วย ผมก็เลยงง

ผมเลยคิดว่าถ้าเราใส่ปุ๋ยในสวนยูคาทุกๆปีเหมือนกับปลูกมันหรือพืชอื่นๆดินมันก็คงไม่น่าเสื่อม
แต่นี่น่าจะซัก 15 ปีแล้วมั้งไม่โดนปุ๋ยเลย อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

แต่ตอนี่อยากเอาหัวโขกพื้นตายครับ โกรธ
konluktung
*

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 03:15:42 PM »

ตามที่คุณ ชาวนา พูดเลยครับ ข้อเสียมากมายครับสำหรับการปลูก ปลูกแล้วไม่ได้อะไรนอกจากได้ขายไม้ แต่ผลเสียหละครับมากมายไม่สามารถปลูกพืชอื่นได้ เพราะจะทำให้ดินเสีย ถ้าคิดปลูกสัก 5-10 ต้นเพื่อใช้ไม้ก็โอเคครับ แต่ถ้าอยากจะปลูกเพื่อขายนี่เลิกคิดเลยครับ
ปัญญาฟาร์ม
*

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 04:32:10 PM »

ผมซื้อที่ที่มียูคา ต้นที่พึ่งปลูกยังไม่โตมากผมเอาออก 5 ไร่ตกไป 5 หมื่นได้ ต้นเยอะมาก ส่วนตอนนี้เหลือยู่ 3 ไร่ จะเอาออกเค้าคิด 35,000 เพราะตอใหญ่ ตัดขาย 3 รุ่นแล้ว ใครจะปลูกคิดดูดี ๆ นะครับ จากประสพการณ์ตรงมันได้ไม่คุ้มเสียครับ ขนาดบอกให้ตัดไปฟรี ๆ คนซื้อยังไม่มาเอาเลย บอกว่าไม่คุ้มค่าน้ำมันรถ  ที่สำคัญอีกอย่างคือ ยูคาที่ตัดหลาย ๆ รุ่นแล้วจะเริ่มไม่โตครับ เพราะรุ่นก่อน ๆ จะดูดกินธาตุอาหารไปหมดแล้ว คราวนี้แหละครับ เราอยากจะเอาออกจะเจอ "ตอ" เข้าให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 04:34:01 PM โดย ปัญญาฟาร์ม » บันทึกการเข้า

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
tachis
*

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 07:15:14 PM »

:)ขอแจมด้วยคนครับ   เดี๋ยวนี้ตอ ต้นกระดาษไม่ต้องขุด ไม่ต้องรื้อครับ  แถวบ้านผมเข้าใช้วิธีแต้มยา  ทำให้ตอและรากเน่าเป็นปุ๋ยเลยไม่ต้องเสียเวลา    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
_^_จ่าชาติ_^_
*

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 07:38:37 PM »

ผมรักไผ่สุดใจ  แอนตี้ยูคาสุดชีวิต
peetabo
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 10:44:17 AM »

:)ขอแจมด้วยคนครับ   เดี๋ยวนี้ตอ ต้นกระดาษไม่ต้องขุด ไม่ต้องรื้อครับ  แถวบ้านผมเข้าใช้วิธีแต้มยา  ทำให้ตอและรากเน่าเป็นปุ๋ยเลยไม่ต้องเสียเวลา    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รบกวนถามนิดนึงครับ แล้วมันใช้เวลานานเท่าไหร่ครับ ตอถึงจะผุ
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 11:33:47 AM »

มาอีกแล้วหรือครับต้นกระดา ต้นตะกูฝุ่นตลบยังมิจางหายเลย
Bryan
*

ไม่รู้ ... ก็ถาม

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 11:56:32 AM »

พวกเราน่าจะหันมาใช้กระดาษอย่างคุ้มค่าจะดีกว่านะ ลดภาวะโลกร้อนด้วย ครับ  เจ๋ง เจ๋ง

นาย ศุภกิจ [Bryan] 086-649-7727 Line ID: 9bryan

:[มีด จอบ ตราจรเข้]:มาใหม่ ส.ค.56
Smallapple
*

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 03:55:42 PM »

การใช้ยาทาตอยูคาใช้เวลาประมาณ 2-3 ปีถึงจะผุครับ ที่มาของยูคามาจากต่างประเทศเขตที่แล้งจัดครับ แม้แต่นักวิชาการป่าไม้ยังแตกเป็นสองฝ่ายคือเห็นดีด้วยและต่อต้านครับ มองในแง่ลักษณะเฉพาะ ต้นยูคาเป็นไม้ยืนต้นที่มีระบบรากที่มีประสิทธิภาพการใช้น้ำดีมาก ๆ คือ ระบบรากสามารถหาและใช้น้ำได้ดี สังเกตุง่าย ๆ ได้จาก หากปลูกข้างบ่อ ระดับน้ำจะลดเร็วกว่าปกติเมื่อถึงฤดูฝนหมด  บริเวณโคนต้นและรอบ ๆ ทรงพุ่ม มีต้นอะไรบ้างที่ขึ้นแข่งยูคาได้ ครับ แม้แต่หญ้าคายังสู้ไม่ได้เลยครับ จึงเป็นพืชที่เจริญเติบโตวันโตคืน (แย่งอาหารพืชอื่นครับ) การนำมาใช้ประโยชน์ที่เหมาะสมควรปลูกพื้นที่ เลวจัดประเภทปลูกพืชไร่อะไรไม่ได้เลยครับ หรือ พื้นที่แล้งไม่รู้จะปลูกอะไร ปลูกแล้วทิ้งไว้ จึงนิยมนำมาปลูกเป็นป่า หรือ แปลงใหญ่ ๆ โดยมีการจัดการที่เหมาะสมครับ การทำธุระกิจที่เกี่ยวข้องเริ่มจาก เดิมโรงงานกระดาษซึ่งรับซื้อไม้ทุกชนิดและไผ่จากอดีต พอมียูคาเข้าโรงงาน ก็เลยเล็งเห็นปริมาณไม้จำนวนมาก จึงส่งเสริมการปลูก ต่อมา มี ธุระกิจขายต้นกล้า (เดิมแจกฟรี) และมีการ ย่อยสับเป็น ชิ้นไม้สับ ส่งต่างประเทศเพื่อนำไปผลิตกระดาษ ต่อมาเริ่มมีหลายโรงงานหันมาแข่งขันในการผลิตกระดาษ เช่น AA SCG และเริ่มมีโรงงานน้ำตาลหันมาเริ่มด้วย ทำให้ความต้องการสูงราคาจึงขยับขึ้นจากเดิมตันละ 6-700 บาทเป็นพันกว่าบาท และอีกธุระกิจคือนายหน้าซื้อไม้ จะไปติดต่อรับซื้อจากหน้าสวนเองแล้วตัดส่งโรงงานอีกต่อหนึ่ง พวกนี้มักจะกดราคาเพราะรู้ว่า ยิ่งห่างไกลโรงงานรับซื้อจะไม่รู้ไปขายที่ไหน ครับ ปัญหาของผู้ปลูกคือการรื้อตอเป็นเรื่องใหญ่ กว่าจะรู้ตัวเมื่อผีตกป่าช้า คือในปีที่เลิกมักโดนกันท้วนหน้า หลายรายจึงเข็ดกับยูคาเลย และจะมีหน้าใหม่ ๆ เข้ามาแทนที่ครับ  สำหรับผู้ที่คิดจะปลูกจากสาเหตุอะไรก็แล้วแต่ ขอให้คิดอย่างนี้น่ะครับ
1. ต้นนอกจากตัดทำไม้แล้วใช้อะไรได้อีก
2. ใบซึ่งแมลงยังไม่กิน นำมาหมักทำปุ๋ยได้หรือเปล่า หรือใช้ประโยชน์อะไรได้ ให้ สัตว์กินยังไม่กินเลยครับ
3. ความอุคมสมบูรณ์และน้ำที่ยูคาใช้ไปจากดิน เมื่อหันกลับมาปลูกพืชอื่น ต้องใส่ปุ๋ยในดินเพิ่มอีกเท่าไหร่ดินจึงจะอุดมสมบูรณ์เหมือนเดิม
4. หากต้องตัดส่งโรงงานเอง มีเครื่องมือและรถขนเองหรือไม่ ถ้าต้องจ้าง หักแล้วเหลือเท่าไหร่
5. ในประเทศรอบ ๆ บ้านเรามีที่ไหนปลูกยูคาบ้าง ทำมัยเค้าไม่ปลูกหรือส่งเสริมปลูกกัน ครับ
6.  ยูคาไม่มีรากแก้ว โดนลมต้องล้ม ไม่เหมือนมะพร้าวครับไม่มีรากแก้วแต่รากแผ่ยึดดินแน่น การหลอกว่ายูคาเนื้อเยื่อหรือไม่มีรากแก้ว จริงหรือเปล่าครับผมไม่ทราบจริง ๆ
7. เมื่อคิดผลตอบแทนในรูปเงินสด เฉลี่ยแล้วจะเหลือเท่าไหร่ ลองถามผู้ที่เคยปลูกดูครับ
8. ชั่งใจดูครับว่าชอบหรือไม่แต่ที่แน่ ๆ เคยมีกรณีปลูกทิ้งไว้วันดีมีรถมาตัด 10 กว่าไร่ ครึ่งวันเหลือแต่ตอครับ เจ้าของบอกงง แปลงข้าง ๆ ก็คิดว่าเจ้าของขาย เร็วจริง ๆ พวนนี้ ครับ
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 05:47:51 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับ เห็นพี่ๆน้องๆ คุยกันเรื่องต้นยูคา ผมเลยอยากจะแจมบ้างของเล่าเสริมคร่าวๆแบบไม่เป็นทางการน่ะครับ ในฐานะที่ผมเห็นเจ้าต้นนี้ทุ๊กกวัน ฝรั่งส่วนมากเรียกมันว่า Gumtree กำที(จะหลายทีก็ได้นะ ยิ้มกว้างๆ)
พื้นเพต้นไม่ชนิดนี้มาจาก ออสเตเลีย ซึ่งมีถึง700ชนิด ส่วนผมเองก็เห็นไม่ทั้งหมดหรอกครับ
 ประโยชน์ของมัน จะเหมาะสำหรับสัตว์ที่รู้จักเจ้าต้นไม้ชนิดนี้ เช่นหมีโคอะล่า(koalas)
ที่มาของรูป http://photographicdictionary.com/groupings/marsupials
และพวกสัตว์ที่อาศัยอยู่โพลงพอสซั่ม(possum)
พอตัดต้นไม้เยอะเลยทำให้เจ้าตัว possum นี้มาอาศัยใต้หลังคาบ้านคนแทน ผมเห็นโดนรถชนตายไปหลายตัวเลยครับ
ที่มาของรูป http://www.derm.qld.gov.au/wildlife-ecosystems/wildlife/living_with_wildlife/brushtail_possums.html
มีผึ้งและนกไม่กี่ชนิดเท่านั้นที่อาศัยประโยชน์จากต้นไม้ชนิดนี้ 
ประโยชน์สำหรับคน เอาไว้ใช้สอยทั่วไปและทำกระดาษ ทำฟืนบ้างโดยเฉพาะ(Red gum) เป็นไม้เนื้อแข็งมากในตระกูลนี้ซึ่งทำให้มันราคาแพงมาก
ใบของมันมีน้ำมัน เลยมีคนเอาสกัดเอาน้ำมันออกมา เพื่อการค้า
ที่มาของภาพ http://eurekaoils.com.au/product/Eucalyptus-Oil
เพราะใบของมันมีน้ำมัน เลยทำให้มันค่อนข้างไวไฟอย่างที่เห็นรายงานข่าวไฟป่า แค่ไม่กี่วินาทีไฟสามารถลุกท่วมได้ทั้งต้น
ที่มาของภาพ http://www.kidsolo.com/hundreds-sign-class-action-for-bushfire/2027/

ต้นไม้ชนิดนี้เหมาะหรือไม่เหมาะกับท่านก็พิจารณาเอาน่ะครับ
1 แม้แต่หญ้าสักต้นก็ไม่สามารถขึ้นได้ที่ใต้ต้นไม้ชนิดนี้(บางสายพันธุ์) ถ้าจะปลูกพืชอื่นไม่ต้องพูดกันครับ
2 นกหนอนก็ไม่สามารถอาศัยประโยชน์ได้เลย ทำให้วงจรอาหารของธรรมชาติเปลี่ยนแปลงไป
3 ใบที่ร่วงหล่นก็ค่อนข้างจะย่อยสลายยากด้วยครับ ใบแห้งกลิ่นจะคล้ายๆใบตระใคร้ ยิงฟันยิ้ม

Jacjack
*

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 07:15:17 PM »

เจ้าของกระทู้ควรแนะนำข้อดีอันน้อยนิด กับ ข้อเสียอันมหาศาลด้วยครับ ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 07:17:41 PM โดย Jacjack » บันทึกการเข้า
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 08:38:11 PM »

ระวังนะครับญาติผมโดนมาแล้ว เงินที่ได้จากการขายต้นไม่พอกับค่าจ้างแมคโตมาขุดตอ
คุณ โอ
*

« ตอบ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 12:41:31 PM »

เคยเห็นคนที่ดินติดกัน แต่เหม็นขี้หน้ากันเอามาปลูกชิดรั้วเลย
ลากยาวตั้งแต่ด้านหน้าไปจนถึงหลังสวนเลย
ปรากฏว่า น้ำในสระหายไปจนเกือบแห้ง
ยางพาราที่อยู่ใกล้ๆก็กรีดไม่ออก
(ฝั่งคนปลูกเป็นถนนเข้าบ้าน)
.
.
ไม่ได้ทึ่งยูคานะ ทึ่งในความคิดของคนปลูก
ผมถามเค้าว่าปลูกทำไม เค้าบอกว่า
วางยามัน
ร้ายกาจมาก ยิ้มกว้างๆ

Liked By: pra-r-tid field
kueng
*

« ตอบ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 12:52:40 AM »

เคยได้ยินชื่อ สวนป่ากิตติ ไหมครับ  สมัย สนั่นป่าลั่น  นี้คือที่มาของต้นกระดาษ
เจ้าของ ทำธุรกิจ โรงสี แต่มองเห็นความรต้องการของกระดาษเลย ร่วมกับ เสธฯ ดังกล่าว เปิดป่า
แถวๆ  ฉะเชิงเทรา ปราจีน ให้บริษัทเช่าระยะยาว  เพื่อวิจัย ยูคา โดยให้ทุนอาจารย์เกษตรฯ ไปเรียน
ที่อิสราเอล ในการปลูกพืชในที่แห้งแล้ง โดยวางแผนพัฒนามากกว่า 15 ปี
จากที่ต้องใช้เวลา 5-6 ปีในการตัด ก็ได้พันธ์ใหม่ที่ใช้เวลา 3-5 ปี โดย
เมื่อถึงเวลาก็เปิดโรงงานกระดาษขึ้นมาในชื่อ Double A แล้วใช้วิธี
Contact Framing เป็นหลักนั้นคือ ทำสัญญากับชาวบ้าน หรือประกันราคานั้นแหล่ะ
โดยในการประชาสัมพันธ์ ก็ให้อาจารย์ที่ตัวเองให้ทุนไปเรียน ทำการวิจัยทดลอง
ที่ว่า ปลูกข้าว ปลูกมัน ปลูกพืชอื่น ๆแซม ไปในแปลง ยูคา ได้ อะไรประมาณนั้น
แต่เนื่องจาก ชื่อยูคา คงฝั่งลึกไปแล้วว่า มันทำลายดินจึงเปลี่ยนชื่อเรียกใหม่ว่าต้นกระดาษซะเลย
ปัท
*

« ตอบ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 12:42:58 PM »

ปลูกขี้เหล็กดีที่สุดครับ ดอกสวยงามกินได้ด้วยเป็นยาอีกต่างหาก

บ้านสวนพชร www.bansuanpa-chara.com
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์