หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตแนะนำ การปลูกต้นกระดาษ( ยูคาลิปตัส )  (อ่าน 86165 ครั้ง)
เข็มทองสวนเห็ด
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 01:49:20 PM »

ขอเตือนคนที่คิดจะปลูกยูคาลิปตัสนะคะ  คิดให้ดีก่อนปลูก  จะได้ไม่ต้องมานั่งเสียใจภายหลัง  ที่บ้านปลูก 25 ไร่ ตอนนี้ใช้วิธีแต้มยาให้ตาย 14 ไร่ ตัดขายก็ราคาถูกมากๆ ร้องไห้ ร้องไห้  บางแปลงให้คนมาตัดเผาถ่านแบ่งกัน จะรื้อถอนปลูกพืชผลอย่างอื่นเพื่อปรับปรุงดิน

Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 03:43:35 PM »

เคยเห็นคนที่ดินติดกัน แต่เหม็นขี้หน้ากันเอามาปลูกชิดรั้วเลย
ลากยาวตั้งแต่ด้านหน้าไปจนถึงหลังสวนเลย
ปรากฏว่า น้ำในสระหายไปจนเกือบแห้ง
ยางพาราที่อยู่ใกล้ๆก็กรีดไม่ออก
(ฝั่งคนปลูกเป็นถนนเข้าบ้าน)
.
.
ไม่ได้ทึ่งยูคานะ ทึ่งในความคิดของคนปลูก
ผมถามเค้าว่าปลูกทำไม เค้าบอกว่า
วางยามัน
ร้ายกาจมาก ยิ้มกว้างๆ
โกรธ คิดได้ยังไงเนี่ย สุดยอดครับ

prasith
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 02:26:57 PM »

ขอแนะนำสำหรับผู้ที่คิดจะปลูกต้นกระดาษนะครับ ซึ่งผมเป็นคนหนึ่งที่หลงเชื่อคำโฆษณาของ double ครับ
ผมปลูกไป 40 ไร่ ด้วยเห็นว่าพื้นที่ไม่ค่อยได้ดูแล จากการปลูกต้นกระดาษโตเร็วมาก น่าชื่นใจทีเดียว คิดว่าเมื่อขายจะได้กำไรงามตามข้อมูล ณ วันที่เริ่มปลูก จะขายได้ตันละ 1400 บาท ถึงตอนนี้ผมติดต่อที่จะขายผลผลิตให้กับบริษัทที่ส่งเสริมการปลูก ผมติดต่อไป 4 ครั้ง ทางศูนย์บอกแค่ว่าเดี๋ยวจะให้ตัวแทนในพื้นที่ติดต่อกลับ เมื่อผมขอเบอร์ตัวแทนโดยตรง ได้มาแต่โทรไม่ติดเลยสักครั้ง เอาเป็นว่า ยังไม่ได้ขายเลยครับ ขายยากมากครับ มาคุยเรื่องราคา ณ วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2554 นะครับผมจะแจงรายละเอียดให้ดู ทางศูนย์บอกว่า ราคารับซื้อหน้าโรงงานที่ปราจีนบุรี/บางประกง  1050 บาท (หายไปแล้วนะครับ 1400-1050=350บาท) นอกนากนั้นยังมีราคาค่าขนส่งอีกตันละ 300 บาท ค่าตัดโค่นตันละ 100-150 บาท ค่าขนขึ้นรถบรรทุกตันละ 50-100 บาท มาดูกันว่าเราจะเหลือเท่าไหร่  (1050-300-100-50=600บาท หรือ 1050-300-150-100=500บาท) มาดูผลผลิตกันบ้างนะครับ ผมลองตัดชั่งดูเลือกต้นที่มีโคนต้นขนาด 4 นิ้ว ได้ 50 กก. แสดงว่าผลผลิต 20-25 ต้นได้ 1 ตัน ผมปลูกไป 15000 ต้น(ราคาค่าต้นกล้า 4.50บาท 15000x 4.50=67500 ไม่คิดค่าไถที่ และค่าปลูก) จะได้น้ำหนักประมาณ  750 ตัน (แสดงว่าผมได้เงินประมาณ375000-450000บาท/40ไร่/4ปี) ทีนี้มาดูค่าต้นทุนกันนะครับ ต้นทุนที่ผมใช้ไปหลักๆ เป็นค่าต้นกล้า =67500+ปลูก15300+ค่าไถที่14000ค่าปุ๋ย 30000บาทรวมได้126800 บาททั้ง 4 ปี  เท่ากับว่าผมเหลือกำไร248200-323200/40ไร่/4ปี เท่ากับ 1551.25-2020 บาทต่อไร่ต่อปีเท่านั้นเองครับ เขียนมาซะยาวไม่รู้ว่าเพื่อนๆเกษตรกร คิดอย่างไรกันบ้างครับ คุ้มไหม ส่วนตัวผมคุ้มสำหรับ double เขาครับ

Liked By: Ekachaiyan
APICHATTT
*

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 04:19:46 PM »

ที่ไร่ผมมีต้นใหญ่ๆทั้งนั้นเท่าโคนขาขึ้นไปปลูกสิบกว่าปีแล้วประมาณสิบกว่าไร่ประกาศขายมาสามปีกว่าให้ราคาเท่าไหร่ก็เอาไม่มีคนซื้อครับ คนตัดเขาบอกยูคาราคาถูกไม่คุ้มค่าตัด ไม่คุ้มค่าขนส่ง จนตอนนี้ขายที่แล้วต้นยูคายังอยู่เหมือนเดิม
rose2151
*

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 06:00:37 PM »

ขอคุยฟังด้วยคนค่ะ กำลังจะปลูกต้นกระดาษ เดือนหน้านี้แล้ว
เกษตรกรมือใหม่ ^__^""
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 06:38:03 PM »

ขอคุยฟังด้วยคนค่ะ กำลังจะปลูกต้นกระดาษ เดือนหน้านี้แล้ว
เกษตรกรมือใหม่ ^__^""
ไม่ทราบว่าปลูกเพื่อ ตัดขายหรือเอาไว้ใช้เองครับ  ฮืม

rose2151
*

« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 06:44:35 PM »

ปลูกไว้ขายค่ะ พอดีปลูกในที่นา (ไม่มีใครเช่าต่อปีนี้)
ได้ต้นกล้าจาก Double A
กำลังหาขัอมูลว่าจะทำให้ดินเสียจริงหรือเป่าค่ะ
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 07:18:55 PM »

ปลูกไว้ขายค่ะ พอดีปลูกในที่นา (ไม่มีใครเช่าต่อปีนี้)
ได้ต้นกล้าจาก Double A
กำลังหาขัอมูลว่าจะทำให้ดินเสียจริงหรือเป่าค่ะ

ผมว่าถ้าคุณอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่ต้น  มันอาจทำให้คุณได้ข้อคิดดีๆ นะ  ... อย่าเสียเวลากับมันเล๊ยยยยยย  โกรธ
rose2151
*

« ตอบ #72 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 07:30:27 PM »

ถามพี่ๆค่ะ...ทีนาอยู่ประมาณ6ไร่อ่ะค่ะ (ว่างจากการเช่า) ...
งั้นควรจะปลูกอะไรทดแทนได้มั่งค่ะ
(ปล.ที่ไม่ใช่ปลูกต้นยูคา)
^__^"""
สายรุ้ง
*

« ตอบ #73 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:50:11 PM »

พูดถึง การรื้อตอ เจ้ายูคา โดยรถแบคโฮ  ถ้าจะให้เร็ว แบบมืออาชีพจริงๆ

ไวกว่าเดิม 3 เท่า  ต้องถอดบุ๊งกี่ออก แล้วเอา ตัวริปเปอร์ ที่เขาใช้ติดท้าย

แทรคเตอร์ ตระกูล D มาติดแทน ลักษณะจะคล้ายเล็บเหยี่ยว

เวลาขุดก็ จิกปลายกดลง ดึงตวัดปลายริปเปอร์เข้าใต้กลางตอ แล้วยก

แป๊บเดียว เสร็จ  อิอิ

Liked By: TABTIM_SIAM
SteamTurbine
*

« ตอบ #74 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:58:30 PM »

ถามพี่ๆค่ะ...ทีนาอยู่ประมาณ6ไร่อ่ะค่ะ (ว่างจากการเช่า) ...
งั้นควรจะปลูกอะไรทดแทนได้มั่งค่ะ
(ปล.ที่ไม่ใช่ปลูกต้นยูคา)
^__^"""
วางแผนว่าจะว่างจากการเช่ากี่ปีครับ หรือไม่ให้เช่าแล้ว จะทำเองตลอดไป

มีข้อมูลเยอะๆ เพื่อนๆจะได้ช่วยกันตอบได้ครับ

สายพิณ ตึงไป เจ้าจึงขาด

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240
เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #75 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:16:02 PM »

ปลูกเลยครับ ไม่ลองไม่รู้ ไม่ดูไม่เห็น ไม่เจอไม่จน ลองทำดูํได้...

อยากถามอะไร..แอดไลนมา..chafarm.
F:anuchit janchana
namping
*

« ตอบ #76 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:58:41 PM »

:)เขาจะเปลี่ยนชื่อแล้วครับ จากต้นกระดาษ เป็น ต้นพลังงาน  แต่ต้องอาศัยเวลาหน่อย
รอปลูกต้นพลังงานดีกว่าครับ อิอิ
rose2151
*

« ตอบ #77 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 09:11:59 AM »

สวัสดีตอนเช้าค่ะ...ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านมั๊กๆค่ะ (นึกว่าจะโดนประณามซะอีก..เรื่องขอคำแนะนำ)
ที่นาว่างเพราะว่าญาติๆเขาไปอยู่อีกจังหวัดน่ะค่ะ  ปัจจุบันทำงานกรุงเทพฯ
อยู่ที่จังหวัดนครราชสีมาค่ะ ช่วงวิกฤตน้ำท่วม ก็โชคดีค่ะทีไม่โดนเหมือนคนอื่นๆ พอดีที่สูงค่ะ (แต่ที่นาไม่แน่ใจ)
ที่ไร่ 16 + ที่นา 6 ปกติก็ให้ญาติๆเช่า
ที่นาขอ1ไร่ ต่อ ข้าวเปลือก 1 กระสอบ  ส่วน ที่ไร่ได้ 12,000 ต่อปีอ่ะค่ะ
ไม่คุ้ม.. ชิมิค่ะ 555+  เขิลลล...
ทำงานอยู่กรุงเทพฯค่ะ  ดูข่าวการเกษตรก็แปลกใจว่าทำไมชาวนา ทำนาขายข้าวพวกเขาโดนกดราคากันจังเรยย
อาชีพหลักของไทยทำไมพวกเขาไม่รวยขึ้นจากการทำนา (ปัญหาคาใจจริงๆน่ะ?)
ไม่ได้ร่ำรวยจากมรดกอะไรค่ะ...มนุษย์เงินเดือนตัวน้อยๆคนหนึ่ง
แค่บางครั้ง..มองเห็นโอกาสว่าถ้าเรานำผลผลิตการเกษตร "xxx"
ไปเสนอขายโดยตรงกับ ที่นี่ๆ (พอดีรู้โดยบังเอิญค่ะ) มันก็จะเปลี่ยนเป็นมูลค่าได้น่ะ (คิดในใจ)
คือมองว่า เกษตรกรบางกลุ่ม ผลผลิตเขาดี แต่เขาไม่รู้จักตลาด
หรือ บางคน มองเห็นโอกาสจากผลผลิตการเกษตร...ไม่เขาไม่รู้จะพลิกฟื้นสิ่งที่มีอยู่ให้มันงอกเงยอย่างไร
ตอนแรกอายเพื่อนๆน่ะค่ะที่นั่งต้องคอยตอบคำถามว่า ที่บ้านทำอาชีพอะไร ..คำตอบคือ ทำไร่มันสำปะหลัง+ทำนา
แต่ตอนนี้รู้สึกภูมิใจค่ะ ...อยากทำอะไรให้มันงอกเงยมากกว่าค่าเช่าที่ได้แต่ล่ะปีค่ะ
(ปลูกอะไรให้เหมาะกับที่ของเรา+คนงาน+ปลูกดูแลไงล่ะ+ถ้าเจอปัญหาล่ะ+ถ้ามันล้นตลาดล่ะ...เจ้าปัญหาจริงเรยเรานี่..)
ขอบคุณปู่+ย่า+ตา+ยาย+แม่ ที่แบ่งที่ดินไว้ให้ค่ะ ....
แล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกน่ะค่ะ ว่าสรุปแล้วทำอะไรกับที่ๆ มีอยู่   
ขอกลับไปปรึกษาญาติผู้ใหญ่ที่นับถืออีกครั้งก่อน
ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่านอีกครั้งค่ะ (ซึ้งใจ+ประทับใจ)...^__^

Liked By: Ekachaiyan
prink
*

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 06:23:10 PM »

ก่อนอ่านกระทู้ กรุณาปิดตาแล้วเปิดใจนะครับ
     ขอบอกข้อดีอันน้อยนิดของยูคาฯ
     - ปลูกยูคาฯแล้วดินเสีย ยูคาฯเจริญเติบโตด้วยการสังเคราะห์แสง ดูดคาร์บอนมาสร้างเนื้อไม้ การเก็บเกี่ยวผลผลิตเป็นการตัดเอาเนื้อไม้ไป ธาตุอาหารยังอยู่ในใบ กิ่งที่มีชีวิต การปลูกพืชเกษตรอย่างอื่น ต้องเอาหัว เอาลำ เอาใบไปขาย ธาตุอาหารอยู่ในนั้นจึ้งต้องใส่ปุ๋ยทุกปี ลองคิดดูครับ แต่เพราะได้เงินจึงเปิดตาแล้วปิดใจ
     - ปลูกยูคาฯแล้ว พืชชนิดอื่นไม่สามารถขึ้นได้ ความจริงอันนี้ง่ายนิดเดียวครับ พืชเกษตรทุกชนิดต้องารแสงในการเจริญเติบโต ถ้าร่มมันก็ไม่โต แต่ยูคาฯมันโตไว ให้ร่มไว พืชอย่างอื่นมันเลยไม่ขึ้น คราวนี้ปิดตา เปิดใจ ปลูกยูคาฯห่างๆ 4 หรือ 5 เมตร (ระหว่างแถว) 1.5 เมตร(ระหว่างต้น) เกิดที่ว่างปลูกข้าวโพด มันสำปะหลัง ทานตะวัน ผมอ่านกระทู้นึงบอกว่าปลูกกล้วยกับฟักทอง มันก็โตงามดีอีกด้วยเอ๊ะแปลกใจ ที่ลานสัก อุทัยธานีปลูกกันเยอะแยะครับ เค้าเรียก วนเกษตร (ที่อื่นก็มีครับ) อยู่ที่ใครรู้จักไม่รู้จักครับ
     - ปลูกยูคาฯกินน้ำเยอะ ร่วงลงน้ำ น้ำเสีย น้ำ มันไม่ได้กินหรอกครับ มันคายออกทางใบ เนื่องจากมันโตไวในการสังเคราะห์แสงต้องใช้น้ำมาก ทั้งนี้ก็ต้องพิจารณาว่าเราปลูกป่าเชิงเศรษฐกิจ หรือปลูกเล็กน้อย ปลูกพื้นที่กว้างเกินไปย่อมมีผมเสียแน่นอนอันนี้ยอมรับ ส่วนเรื่องน้ำเสียปิดตาเปิดใจอีกครับ ใบไม้ร่วงลงในแหล่งน้ำที่ไม่ไหลเวียนใบอะไรร่วงลงไปน้ำก็เสียครับ
     - ใบยูคาฯนำมาสกัดเป็นน้ำมันหอมระเหย อยู่ในยาดม ในส่วนผสมของสบู่ แชมพู ก็มี อยู่ที่ว่าใครรู้จักหรือไม่รู้จัก หรือใครทำใครไม่ทำครับ
     - ไม้ยูคาฯบอกจากทำเยื่อ กระดาษแล้ว ยังทำไม้เสาเข็ม ค้ำยันก่อสร้าง เฟอร์นิเจอร์ ที่อยู่อาศัย (แต่จะเป็นแค่ส่วนน้อยครับ)
     - ลองปิดตาเปิดใจ คุณเคยคิดถึงสิ่งเหล่านี้หรือไม่ คนปลูกพืชชนิดหนึ่งเพื่อผลิตน้ำตาล ก่อนตัดขึ้นรถทำอย่างไรครับ เผาบ้างไม่เผาบ้าง  โลกไม่ร้อนหรอกแค่นี้เอง แถมหิมะดำตกไปทั่ว ไม่มีใครว่าหรอก เพราะได้เงิน พอขนขึ้นรถเป็นอย่างไรครับบรรทุกเกินน้ำหนักถนนพัง ไม่มีใครว่าเพราะได้เงิน พอวิ่งบนถนนเป็นอย่างไรครับ ร่วงเต็มถนน ไม่มีใครว่าเพราะมีอาชีพเก็บของร่วงไปขาย อันนี้คนต่างจังหวัดเขต กาญจนบุรี สุพรรณ กำแพงเพชร อุทัยธานี นครสวรรค์ และอีกหลายๆจังหวัดน่าจะมีประสบการณ์นะครับ แต่ทั้งหมดนี้ผมก็ไม่ได้ว่าเพราะผมก็ยังกินน้ำตาลทราย

สุดท้ายทุกอย่างก็มีบวกมีลบ แค่ร่วมแสดงความคิดเห็นนะครับไม่ได้ว่าอะไรดีหรือไม่ดีครับ ขอแค่ให้เกษตรกรของไทยอยู่ดีมีสุขผมก็ดีใจแล้วครับ ขอบคุณที่สละเวลอ่านครับ
monomusic
สองผัวเมียวิศวกร จะไปเป็นเกษตรกร ภายใน 5 ปี
*

พัฒนาปัญญา พอเพียง ไม่เบียดเบียน

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 06:51:42 PM »

เอามาปลูกเป็นรั้วดีครับ ถ้าที่ไม่มีคนดูแล เพราะโดนขโมยตัด ตอยังอยู่เลย ถ้าจะเอาออกคงปวดหัวน่าดู 

เท่าที่สังเกตในสวนตัวเอง ดูที่โคนต้นยูคาที่ปลูกในที่  แสงส่องถึงดินสบายๆ ไม่ค่อยเห็นต้นไม้อื่นขึ้นนะครับ

ถ้าจะตัดสินใจปลูก ลอง Search Google  ดูนะครับ  เทียบข้อดีข้อเสีย หัก ความคิดเห็นจากคนขายกล้า คนส่งเสริมไป แล้วก็จะรู้ได้เองครับ

อย่าลืมว่าเราต้องตาย อย่าเบียดเบียนกันเลย
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์