หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตแนะนำ การปลูกต้นกระดาษ( ยูคาลิปตัส )  (อ่าน 73807 ครั้ง)
konlam
เกษตรกรมือใหม่
*

ไข้แพนด้าระบาด ^^

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 05:25:26 PM »

มารอชมดราม่า   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: chamni

อยู่อย่างพอเพียง คิดอย่างเพียงพอ

จะเอาอะไรมาก ชีวิตก็แค่นี้

มะเอ@รักควาย
ถูกแบน
*

จะขอตามรอยของพ่อท่องคำว่า"เพียง"และ"พอ"จากหัวใจ

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 05:30:59 PM »

มารอชมดราม่า   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
งั้นเอขอเรียกว่า"มหากาพย์"ละกัน
 ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ฟ้าเวิ้ง
*

ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 06:03:47 PM »

พวกพืชที่ไม่ใช่พืชท้องถิ่นเรา เช่น ต้นยูคา รู้สึกว่าจะมาจากออสเตรเลีย(ผิดขออภัย) ใบเป็นอาหารของหมีโคล่า ทะเลทรายแล้งๆมันยังขึ้นมาได้ มาเจอบ้านเรามันก็หวานสิครับ  ควรศึกษาผลดี ผลเสียให้มากๆ มีช่วงหนึ่งจีนส่งเสริมให้คนไทยปลูกยูคามากๆ เพื่อส่งออก คิดดูสิว่าจีนประเทศใหญ่ขนาดใหนเขายังไม่อยากปลูก ไม่รู้ว่าแลกกับผลประโยชน์การค้าหรือเปล่า รัฐบาลไทยก็เต้นตามว่าดี ควรปลูกตามคันนาด้วย ปลูกเป็นป่าให้ร่มเงา เอานักวิจัยที่เตี๊ยมกันไว้แล้วมาให้ผลวิจัย ดีอย่างนั้น อย่างนี้ (พวกที่ค้านก็มี แต่ไม่เอามา) ว่ามาถึงตรงนี้ผมว่าคนที่คิดจะปลูกนั่นแหละมีตัวอย่างเยอะแยะจากคนที่ปลูกไปแล้ว จะตัดสินใจยังไง ถ้าปลูกแบบที่เห็นว่าง่าย ไม่ต้องดูแล ก็อย่าปลูกเลยครับ สงสารแผ่นดิน
น้าหลุยส์ใบมีด
seller
*

เกษตรพอเพียง ณ ที่แห่งนี้... เรามีเพื่อน

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 07:51:32 PM »

ถ้าเจ้าของกระทู้ยังไม่ปรับปรุงเรื่องชื่อให้ถูกต้องว่าเป็นต้นยูคาลิปตัส   ทางเวปเราจะลบกระทู้นี้ครับ   เพราะที่แนะนำให้ปลูกมันไม่ใช่ต้นกระดาษ แต่มันคือต้นยูคาลิปตัสที่สามารถนำมาทำกระดาษ  ขอให้เจ้าของกระทู้แก้ไขด้วยครับ เวปเราเปิดกว้างที่จะให้โพสครับ แต่ต้องให้มีความถูกต้องด้วยผมเองไม่ได้แอนนตี้การปลูกยูคาลิปตัส แต่ไม่เห็นด้วยในการใช้ชื่อว่า ต้นกระดาษเป็นอย่างยิ่งเพราะมันไม่ใช่ชื่อนี้  มีพืชหลายชนิดที่ใช้ทำกระดาษได้ไม่ใช่เฉพาะต้นยูคาลิปตัส
   การที่เจ้าของกระทู้ให้คำจำกัดความว่าต้นกระดาษคือ ต้นไม้ที่ผ่านการปรับปรุงสายพันธุ์มา มากกว่า 25  ปี  ก็ไม่ถูกต้องแล้วครับ  ควรใช้คำว่า  ต้นยูคาลิปตัส   แม้กระทั่งมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ที่ได้ทำงานเรื่องนี้ตามที่เจ้าของกระทู้อ้างถึงก็ใช้คำว่าต้นยูคาลิปตัสครับ

อาจารย์...อย่าเพิ่งลบนะครับผมว่ากระทู้นี้ผู้ที่เข้ามาตอบกระทู้ให้ข้อคิดดีๆหลากหลายสำหรับผู้ที่จะตัดสินใจปลูกต้นยูคา คาใจ

ใบมีดตัดหญ้ามหัศจรรย์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10978.0 ค้นหากระทู้พิมพ์ น้าหลุยใบมีด ลงในกูเกิ้ล
jay2010
*

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 08:09:33 PM »

ครั้งแรกผมก็ตั้งใจจะปลูก เพราะดูแล้วจะมีรายได้ (ตามที่เขาบอก) แต่ใช้เวลาศึกษาข้อมูล อ่านงานวิจัยและลักษณะการปลูกในหลายๆรูปแบบเช่นเป็นไร่ ปลูกตามคันนาข้าว ในพืชสวน จึงได้ข้อคิดหลายๆ อย่างว่าคุ้มหรือไม่คุ้มกับการสูญเสียทรัพยากรดินของเราที่เราจะต้องใช้ในอนาคต.. แต่ก็ยังมองว่าการปลูกเพียงเล็กน้อยเพื่อให้ได้ไม้ไว้ใช้งาน(ไม่ต้องเสียเงินซื้อ) และใบของพืชชนิดนี้ก็สามารถสกัดมาทำสารไล่แมลงได้บ้าง โดยเลือกบริเวณที่ดินที่เหมาะสม ก็จะเป็นประโยชน์

ชีวิตที่เรียบง่าย ธรรมดา
ต.กฤษณา อ.สีคิ้ว จ.นครราชสีมา
keawsar
*

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 08:46:38 PM »

ขอแสดงความเห็นบ้างนะครับ
ในแง่ของประโยชน์ที่ได้จากไม้ยูคาลิปตัสต่อการนำมาทำกระดาษนั้นผมคงไม่เถียงเพราะผลที่ได้นั้นดีมากเมื่อเทียบกับพืชชนิดอื่นที่เราใช้อยู่ แต่ไม่ว่าจะประเด็นของการอ้างถึงผลวิจัย การปรับปรุงพันธุ์ เพื่อให้ได้ผลผลิตสูงสุดแง่ต่างๆ แต่ผมก็ยังไม่เห็นถึงการกล่าวถึง ใบยูคาลิปตัสมากนัก แม้จะบอกว่าใบนำมาทำประโยชน์ได้มากๆมาย แต่ก็ไม่เห็นมีใครเก็บใบมันมาขายได้อย่างเป็นรูปธรรมเกิดรายได้
ทั้งที่ใบของมันนั้นให้โทษในแง่ของการยับยั้งการงอกของเมล็ดพืชและการเจริญเติบโตของพืช

ผมอยากได้ความกระจ่างในเรื่องนี้ครับว่า สายพันธุ์ที่ปรับปรุงนี้ปรับปรุงใบให้เกิดประโยชน์แม้ย่อยสลายเป็นอินทรีย์ธาตุหรือไม่ เอาไปใช้หมักทำสารป้องกันแมลงได้หรือไม่ อย่างสะเดาสิ ใช้ทั้งต้นได้แต่แค่ไม่ใช่กระดาษ ยิงฟันยิ้ม
gun
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 07:49:25 AM »

ปัญหาของผมที่เกิดตอนนี้คือผมอยากจะเอาตออออก  แต่ถ้าใช้รถขุดคงต้องขายไม้อีกหลายรุ่นเลย  ใครพอจะมีวิธีล่อปลวกให้มากินตอยูคาบ้างครับ  ตอนปลูกช่วงแรกโดนปลวกขึ้นโมโหมาก  แต่ตอนนี้อยากให้มันขึ้นทุกตอเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
rukthai
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 08:41:10 AM »

ปัญหาของผมที่เกิดตอนนี้คือผมอยากจะเอาตออออก  แต่ถ้าใช้รถขุดคงต้องขายไม้อีกหลายรุ่นเลย  ใครพอจะมีวิธีล่อปลวกให้มากินตอยูคาบ้างครับ  ตอนปลูกช่วงแรกโดนปลวกขึ้นโมโหมาก  แต่ตอนนี้อยากให้มันขึ้นทุกตอเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ลองๆถากเปลือกมันออกให้หมดแล้วใช้ดินกลบดูครับ  ให้ปลวกมันขึ้นให้มันค่อยๆผุไป  อีกอย่างก็คือ  หาคนเผาถ่านครับ  ให้ตอเขาฟรีๆแต่ให้เขาขุดเอง  หรือว่าอาจจะเพิ่มให้ตอละไม่กี่บาทครับแล้วแต่คุยกัน
Ekachaiyan
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 11:34:36 AM »

แถวบ้านผม เขาปลูกริมถนน ไม่เห็นดินเสีย ต้นไม้อื่นๆก็ขึ้นเขียวดี

ที่ดินปลูกพืช ถ้าไม่มีการบำรุงดิน มันก็คงจะขาดธาตุอาหารพืชทั้งนั้น

แต่ที่ริมถนนไม่เห็นมีใครมารดน้ำใส่ปุ๋ย ยังอุดมสมบูรณ์นั้น

ผมคิดว่าคงจะมาจากรถยนต์ที่วิ่งผ่าน เกิดการพัดพาดิน ละอองฝุ่น

รวมทั้งธาตุอาหารพืช ทำให้ไม่เสียความสมดุล
sorarat
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 12:36:25 AM »

ประสบการณ์ตรงของผมเองเพิ่งปลูกได้1ปี(จะครบรอบวันนี้24กรกฏาคม2553นี้)

พูดได้คำเดียว..เสียใจและผิดหวังคับ..

ตอนที่เค้าแนะนำให้ปลูก  สิ่งที่พูดและให้ข้อมูล ทุกอย่างดีหมด
แต่พอลูกค้าสั่งซื้อต้นกล้า  ลงมือปลูก ทั้งหมดก็ไม่เหมือนที่เค้าพูดเลย

แต่อาจจะให้เครดิตนิดหนึ่ง..ส่วนที่ดีก็มีเหมือนกันแต่บังเอิญผมอาจจะเจอส่วนที่ไม่ดีมากกว่า

อยากทราบข้อมูลเพิ่มเติมยินดีให้คำปรึกษาจากประสบการณ์ตรงครับ
ตอนนี้กำลังจะไถทิ้งครับ

morning.news@hotmail.com

สรรัตน์  ตราเต็ง
086-777-7774

morning.news@hotmail.com
aggie18
*

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 10:06:20 PM »

ตอนนี้ผมลงไปเยอะมากสองปีแล้ว  ปีนี้ลงอีกหลายหมื่นต้น แต่ผมก็ยัง มีความรู้สึกที่ดีอยู่  ผมว่าดูแล้วมันสดชื่นดี เขียวทั้งปี แต่ผมก็เลือกพื้นที่ที่ผมไม่สามารถจะลงอย่างอื่นได้ ทั้งที่แถวนั้นเขาปลูกยางกันมาก แต่ผมเป็นห่วงเรื่องแรงงากรีดในอนาคต ขนาดตอนนี้ จ้างปลูกข้าว ยังไม่มีคนจะให้จ้างเลยครับ 
ccctha
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 07:01:16 PM »

ผมไม่ได้ปลูกครับ แต่ สวนข้างๆปลูก ปัจจุบัน ต้นยางตายไปทั้งแถบ

บริเวณอื่นไม่เป็นไร แต่ ที่ติดกับสวนยูคา ตายหมดเลย

เซ็งเป็ด ว่าจะแกล้งทำบุหรี่หล่นใส่ซะหน่อย แต่ ใจไม่ด้านพอ

samlee
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 07:15:36 PM »

เป็นไปตามคาด เรื่องยูคา ผมเคยพูดไว้ในเวป เมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมา ว่า อย่าไปทำตามกระแส คนที่รวยคือบริษัทที่เพาะกล้าขาย กับโรงงานกระดาษ แห่ปลูกกันมากสินค้าก็ล้นตลาด โรงงานรับซื้อก็โก่งราคาได้ ปัญหาของเกษตรกรก็คือเวลารื้อถอนตอ ต้องเสียเงินพอ ๆ กับราคาที่ขายไม้ได้ ตอนนี้ก็มีอีกตัวนึง คือไผ่นำเข้า ชาวเวปพอเพียงก็กำลังแห่ปลูกกันมโหราณ ไม่เกิน 5 ปี ผลผลิตล้นตลาด ไม่เชื่อติดตามกันต่อไป  เกษตรกรไทยอย่างไรก็ถูกหลอกวันยังค่ำ
9hk
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 08:00:37 PM »

ถูกต้อง ขุดตอต้องใข้แมคโครนะครับ ราคาก็ไม่ดีอย่างที่บอก ปลูกไว้ใช้ไม้นิดหน่อยพอทำเนา ปลูกไว้ขาย คิดใหม่ดีกว่านะครับขอบอก
ลองมาแล้ว เจ๊ากับเจ๊ง
TUU
*

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 08:11:28 PM »

เป็นไปตามคาด เรื่องยูคา ผมเคยพูดไว้ในเวป เมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมา ว่า อย่าไปทำตามกระแส คนที่รวยคือบริษัทที่เพาะกล้าขาย กับโรงงานกระดาษ แห่ปลูกกันมากสินค้าก็ล้นตลาด โรงงานรับซื้อก็โก่งราคาได้ ปัญหาของเกษตรกรก็คือเวลารื้อถอนตอ ต้องเสียเงินพอ ๆ กับราคาที่ขายไม้ได้ ตอนนี้ก็มีอีกตัวนึง คือไผ่นำเข้า ชาวเวปพอเพียงก็กำลังแห่ปลูกกันมโหราณ ไม่เกิน 5 ปี ผลผลิตล้นตลาด ไม่เชื่อติดตามกันต่อไป  เกษตรกรไทยอย่างไรก็ถูกหลอกวันยังค่ำ

กิมซุง หรือเปล่าครับ.... ขอรายละเอียดเพิ่มหน่อยครับ
ปัญญาฟาร์ม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 11:34:11 AM »

ยูคาผมไม่เห็นด้วยครับ แต่ปลูกไผ่เนี่ย ได้ประโยชน์มากมาย กินหน่อได้ ได้ใช้ไม้ใช้สอยตลอดปี มีฟืน เผ่าถ่านได้ มีร่มเงา ดินดี ได้ป่าไม้ ลองมาคิดดูซิว่าถ้ามีป่าไผ่กระจายทั่วเมืองไทย ประเทศไทยจะเป็นประเทศที่อุดมสมบูรณ์ที่สุดในโลก ปลูกครั้งเดียวอยู่ได้เป็นสิบปีร้อยปี ตรงข้ามกับยูคา ผมว่าเราต้องแยกข้อดีข้อเสียออกเป็นข้อ ๆ ครับ

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์