หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตแนะนำ การปลูกต้นกระดาษ( ยูคาลิปตัส )  (อ่าน 70206 ครั้ง)
จิ๊กโก๋บ้านนอก
เกษตรกรมือใหม่
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 12:36:36 PM »

ไผ่ก็เอาไปทำเนื้อเยื่อกระดาษได้ครับ  แต่ได้ยินมาว่าคุณภาพจะด้อยกว่ายูคานิดหน่อย ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม ไม่ส่งเสริมให้ปลูกไผ่สำหรับทำกระดาษ  แต่เห็นรถกระดาษดับเบิ้ลเอ ขนแกลบเยอะมาก ลองสังเกตุซิไม่รู้เอาไปทำอะไร เห็นสายเอเซียขนกันตึมเลย

ผมปลูกสักครับ แต่เบื่อเรื่องตัดน่าดู

เค้าเอาไปเป็นเชื้อเพลิงครับ เครือดับเบิ้ลเอ มีโรงไฟฟ้าชีวมวลเป็น 10 โรง กำลังผลิตรวมกันหลายร้อยเมกกะวัตต์

jub
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 04:56:22 PM »

ผมว่าน่าจะลบกระทู้นี้ทิ้งนะครับ มาแฝงผลประโยชน์แบบนี้
sixred
*

อาชีพอิสระ อาชีพเกษตรกร

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 06:33:38 PM »

ผมว่าน่าจะมีปัจจัยอื่นในการปลูกอีกเช่าปลูกเท่าไรกี่ไร่จึงจะคุ้มทุน ถ้ามีที่หลายไร่ควรปลุกไหม มีน้อยไร่ปลูกจะคุ้มเสียรึเปล่าอะไรแบบนี้ น่าจะมีนักวิชาการมาตอบ
รักษ์ดิน
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 07:02:49 PM »

บ้านเรามีพันธุ์ไม้มากมาย ที่ปลูกแล้วเกื้อกูลกันอยู่ร่วมกันได้ ให้ร่มเงานกกาได้พิ่งพาอาศัย
แถวสุรินทร์มีโรงงานอยู่หลายโรง เคยปลูกกันมามากมาย ตอนหลังเริ่มเห็นโทษ ปลูกกันน้อยลง
ยังเหลือเฉพาะพวกพ่อค้าคนรวยที่มีที่ดินร้อยไร่พันไร่ ไม่รู้จะเอาไปทำอะไรก็ปลูกทิ้งๆให้รู้ว่าที่ดินมีเจ้าของ
จากข้อสังเกตุของผม เวลาเข้าไปในป่ายูคาฯจะไม่เย็นเหมือนร่มไม้ทั่วไป อยู่นานๆหายใจอึดอัด
มดแดงนกต่างๆก็ไม่ค่อยทำรัง 
ไม่ต้องพูดถึงพืชด้วยกันไม่มีสิทธิ์ขึ้นได้ในป่ายูคาฯ แม้ไม้พื้นเมืองที่ต้นโตกว่ามีสิทธิ์ยืนตายคาป่ายูคาฯ

เหตุสมควรโกรธไม่มีในโลก
น้าหลุยส์ใบมีด
seller
*

เกษตรพอเพียง ณ ที่แห่งนี้... เรามีเพื่อน

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 09:13:45 PM »

ผมว่าน่าจะลบกระทู้นี้ทิ้งนะครับ มาแฝงผลประโยชน์แบบนี้

ยังไม่อยากให้ลบเลยครับ

เอาให้รู้ดำรู้แดงกันไปเลยย อืมม์...เจ้าของกระทู้หายไปไหนแล้ว

ใบมีดตัดหญ้ามหัศจรรย์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10978.0 ค้นหากระทู้พิมพ์ น้าหลุยใบมีด ลงในกูเกิ้ล
rat-nan
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 11:41:04 PM »

ผมกำลังคิดจะปลูกครับ..............
 แต่จะปลูก แค่ 4 ต้นแล้วทำเป็นเสาเพื่อทำบ้านทาซาน ต้องพยามดูแลให้มีการเจริญเติบโตพอๆกัน เดี่ยวบ้านจะเอียง พอต้นไม้สูงได้ที่(จนเป็นที่พอใจของผม)ผมก็จะตัดยอด  .......... อยากถามว่าถ้าเราตัดยอดแล้วตันไม้ชนิดนี้เขาจะโตทางสูงอีกไหมครับ........
rittisart
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 07:44:24 AM »

ผมลองปลูกมาได้ 8 เดือนและครับ ปลูกไว้ใช้งานประมาณ 30 ต้น ต้นกล้าก็จากบริษัทชื่อเจ้าของกระทู้นี่แหละครับ  เป็นสายพันธุ์เพาะเนื้อเยื่อไม่มีรากแก้ว แต่ลองถอนต้นมาดู  ต้นสูง 1 เมตร ไงรากแก้วยาว ตั้ง 40 CM.ล่ะ งงครับท่าน ตกใจ

Liked By: offroad
shaiyoaa
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 02:07:05 PM »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะค่ะ  ทางเจ้าของกระทู้ได้แก้ไข รายละเอียดบางส่วนตามที่แนะนำมาแล้ว  และขอชี้แจงว่า การโพสกระทู้นี้ นี้เป็นเพียง การเสนอทางเลือกใหม่ของการปลูกพืชเศรษฐกิจเท่านั้นค่ะ

ข้อมูลการปลูกยูคาลิปตัส  จาก ม.เกษตรศาสตร์ค่ะ
http://www.ku.ac.th/e-magazine/nov48/agri/euca.htm

นำมาให้ทุกท่านอ่านค่ะ

ขอบคุณค่ะ

vud
staff
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 02:16:10 PM »

ถ้าเจ้าของกระทู้ยังไม่ปรับปรุงเรื่องชื่อให้ถูกต้องว่าเป็นต้นยูคาลิปตัส   ทางเวปเราจะลบกระทู้นี้ครับ   เพราะที่แนะนำให้ปลูกมันไม่ใช่ต้นกระดาษ แต่มันคือต้นยูคาลิปตัสที่สามารถนำมาทำกระดาษ  ขอให้เจ้าของกระทู้แก้ไขด้วยครับ เวปเราเปิดกว้างที่จะให้โพสครับ แต่ต้องให้มีความถูกต้องด้วยผมเองไม่ได้แอนนตี้การปลูกยูคาลิปตัส แต่ไม่เห็นด้วยในการใช้ชื่อว่า ต้นกระดาษเป็นอย่างยิ่งเพราะมันไม่ใช่ชื่อนี้  มีพืชหลายชนิดที่ใช้ทำกระดาษได้ไม่ใช่เฉพาะต้นยูคาลิปตัส
   การที่เจ้าของกระทู้ให้คำจำกัดความว่าต้นกระดาษคือ ต้นไม้ที่ผ่านการปรับปรุงสายพันธุ์มา มากกว่า 25  ปี  ก็ไม่ถูกต้องแล้วครับ  ควรใช้คำว่า  ต้นยูคาลิปตัส   แม้กระทั่งมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ที่ได้ทำงานเรื่องนี้ตามที่เจ้าของกระทู้อ้างถึงก็ใช้คำว่าต้นยูคาลิปตัสครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 02:25:55 PM โดย vud » บันทึกการเข้า
rukthai
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 02:26:25 PM »

3 ปีกว่าๆกับที่ 2 ไร่กว่าได้เงิน 5000
ค่ารื้อถอนตอ ไร่ล่ะ 6000 คุ้มหรือเปล่าล่ะครับ  เคยปลูกเหมือนกันช่วงที่กำลังบูมๆ ตามที่รัฐบาลไหนก็ไม่รู้ส่งเสริม
กลายเป็นว่าทำให้ดินเสื่อมโทรม  ปลูกอะไรก็ลำบาก  เราปลูก 7 ไร่  10 ประมาณ 15 ปี  ไ้ด้ขาย 4-5ปี ครั้ง ปีละ 10000 กว่าๆ
พอตอนรื้อออก 15 ปี นี่ ขายได้ประมาณ 50000 กว่าๆ  พอรื้อออก  ต้องใช้รถขุดออกราคาสอบถามแล้วไร่ละ6000  เลยไปบอกคนที่เขาเผาถ่านขายมาเอาตอไปเผาถ่าน  ถึงเซฟเงินได้เยอะ   และยิ่งถ้าคิดจะปลูกอย่างอื่นเสริมนะหรือ  ผมว่าเลิกคิดดีกว่า  ภายในรัศมี 2-4 เมตรนี่แทบไม่มีอะไรขึ้นแล้วเจริญงอกงามเลย(ปลูกข้าวโพดไกล้ๆ แล้วต้นแค่เอวเอง)   ดินก็กลายเป็นดินแดงๆ  แห้งๆ 
สรุปแล้วจากประสบการณ์ที่เคยปลูกมา  แทบจะเรียกได้ว่าประโยชน์ที่ได้ไม่คุ้มกับที่เสียเลย 
Thida
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 02:40:35 PM »

ต้นกระดาษ ก็คือสินค้าตัวนึง ที่เป็นทางเลือกในการลงทุน ถ้ามีแต่ข้อเสียอย่างเดียวคิดว่าคงไม่มีใครกล้าทำ และอุตสาหกรรมการผลิตกระดาษในประเทศไทยคงจะพังพินาศ เพราะขาดวัตถุดิบ โรงงานกระดาษมีหลายบริษัท ที่ใหญ่กว่าaaก็มีคงรู้กันอยู่ จริงอยู่ไม้อื่นสามารถนำมาผลิตกระดาษได้เช่นไผ่อย่างที่ว่า แต่ คนใช้กระดาษต้องการกระดาษขาว ใช่ไหมค่ะ ผู้ใช้ และ การปลูกไผ่ไม่สามารถทำได้มากมายที่จะเพียงพอสำหรับเป็นวัตถุดิบ คงจะพอนึกภาพกันออกว่าทำไม เกษตรกรไทยปัจจุบันมีความรู้ข้อมูลเพียงพอในการเลือกว่าจะทำหรือไม่ทำอะไร เทคโนโลยีปัจจุบันก็ทันสมัยที่จะช่วยในการปรับปรุงฟื้นฟูดินหรือเปลี่ยนไปปลูกพืชอื่น จากลูกสาวเกษตรกร
namping
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 03:50:42 PM »

5-10 ก่อนก็ยังเรียก "ยูคาลิปตัส" อยู่ดีๆๆ
มาปัจจุปันนี้ โรงงานกระดาษใหญ่ขึ้น มีเยอะขึ้น
ขายกระดาษมากขึ้น ขายทั่วโลก แต่กลับมีเกษตรกรสนใจปลูก ยูคาลิปตัสน้อยลง
แล้วโรงงานจะเอาวัตถุดิบที่ไหน มาทำเยื้อกระดาษหละงานนี้ เยื่อไผ่ก็ไม่ขาวสวย
และแล้ว นักวางกลยุทย์ทางการตลาดก็ได้เข้ามา
หน้าที่ เปลี่ยนและยัดเยียด "ต้นยูคา ให้เป็น ต้นกระดาษ ให้จงได้" ด้วยเงินมหาศาล
จะได้เปลี่ยนทัศนคติของเกษตรกรรายใหม่ให้ได้ "ว่าเขาปลูกต้นกระดาษ" อยู่นะ ชื่อฟังดูดีขาวสะอาด
เกษตรกรคนไหนจะไปซื้อ ต้นยูคา ระวังเขาไม่ขายให้นะครับ ต้องเรียก ต้นกระดาษ
(สงสารลูกหลานจังกำลังจะโดนหรอก อีก 10 ปีไปข้างหน้า คงจะมีแต่ชื่อต้นกระดาษ)
แล้วต้นไม้ทำลายดิน ตัวเดิม มันไปอยู่ที่ไหน น่าคิดเนอะ  ลังเล   อายจัง

ผมยังไม่ได้ทำเกษตร ใจมันรักเกษตร   เจ๋ง  แลบลิ้น  อายจัง

namping
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 03:56:42 PM »

ขอแก้คำ "กลยุทย์" โกรธ  โกรธ เป็น "กลยุทธ์"  นะครับ 
rukthai
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 04:23:38 PM »

จริงอยู่ที่ว่าเทคโนโลยีทุกวันนี้สามารถปรับปรุงสภาพดินได้รวดเร็วกว่าสมัยก่อน  แต่ถามว่ามันจะคุ้มกันหรือครับดินที่เสียไปแล้วกว่าจะปรับให้ดีเหมือนเดิมต้องลงทุนลงแรงอีกเท่าไหร่  ใช้เวลาอีกเท่าไหร่ถึงจะได้คืน  โรงงานกระดาษยังไงเค้าก็ต้องหาแหล่งวัตถุดิบจนได้แหละครับเพราะเขามีเงินทุน  สำหรับเกษตรกรอย่างเราๆละครับ  พื้นที่ 1-2 ไร่ในปัจจุบันนี้มีค่ามหาศาลกว่าที่จะได้ 3-4ปีต่อครั้ง  ครั้งละไม่กี่พัน  ถ้านำมาหมุนเวียนปลูกพืชอย่างอื่น  เช่นเกษตรแบบปราณีต  นี่  รายได้ต่อปีนี่หลายหมื่นบาทเลยล่ะครับ  สภาพดินไม่เสีย 
ไม่ต้องเสียเวลามาปรับปรุงดิน  รื้อถอนต้นยูคา   แต่ก่อนหมู่บ้านผมก็ปลูกทั้งหมู่บ้านแหละครับ  เดี๋ยวนี้เหลือไม่กี่เจ้าแล้ว  เพราะอะไรนะหรือ  เพราะว่าปีนึงเขาปลูกผัก ปลูกต้นไม้แค่ฤดูฝนครั้งเดียวสามารถทำรายได้มากกว่าปลูกยูคา 3 ปีหลายเท่าตัว ถึงว่าหน้าแล้งจะปล่อยให้หญ้าหรือวัชพืชขึ้นเยอะก็เหอะแต่ถึงฤดูฝนแล้วเป็นเงินเป็นทองมากกว่าปลูกยูคาเยอะเลยครับ 
dapat
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 04:29:44 PM »

ไม่ต้องลบหรอกครับ คนที่เข้ามาอ่านได้อ่านจนจบ และได้อ่านความเห็นต่างๆ ที่โต้แย้ง ก็จะเข้าใจภาพรวมเอง

ถ้าลบไป ก็ไม่มีตัวอย่างให้เปรียบเทียบสิครับ

เกษตรกรตัวสำรอง
jub
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 05:21:55 PM »

จขกท เขาอ้างถึง ม.เกษตร ว่าเป็นงานวิจัยจากทาง ม. ผมเลยนึกถึงเรื่องอีกเรื่องนึง คล้ายๆกัน คือ เครื่องช่วยประหยัดไฟ เจ้าของสินค้าเค้าก็อ้างว่า ผ่านการตรวจสอบจากสถานวิจัยต่างๆมากมาย โอเค สินค้าของเค้าผ่านการตรวจสอบมาอาจจะจริง แต่เค้าไม่ได้บอกนี่ครับ ว่าผลออกมาเป็นอย่างไร ก็แค่บอกว่าผ่านการตรวจมาเท่านั้น......แล้วก็เอามาโฆษณาหลอกชาวบ้าน

เรื่องนี้ก็คงไม่ต่างกันครับ ม.เค้าก็วิจัยของเค้าไป ใครเอาข้อมูลมาได้ก็อ้างกันไป ใครเชื่อก็เชื่อกันไป

สรุปง่ายๆ ....ผลประโยชน์    ล้วนๆ     โคระตะเซ็งเลยครับ     ที่นี่ เกษตรพอเพียงครับ ไม่ใช่ เกษตรธุรกิจ     
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์