ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตแนะนำ การปลูกต้นกระดาษ( ยูคาลิปตัส )  (อ่าน 43650 ครั้ง)
shaiyoaa
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 02:30:23 PM »

ขออนุญาติแนะนำการลูกต้นกระดาษให้ท่านสมาชิกค่ะ

ต้นกระดาษ คือต้นอะไร
     ตอบ : ต้นกระดาษ คือ ยูคาลิปตัส ที่ผ่านการพัฒนาปรับปรุงสายพันธุ์มามากกว่า 25 ปี เพื่อเป็นทางเลือกในการสร้างรายได้ให้กับเกษตรกร เพราะต้นกระดาษ ไม่มีข้อจำกัดทางด้านฤดูกาลเพาะปลูก การเก็บเกี่ยว เหมือนกับพืชเกษตรอื่นๆ ทั้งยัง มีความเหมาะสมกับการปลูกในทุกพื้นที่ของประเทศ เหมาะสมกับทุกสภาพแวดล้อม โดยมีลักษณะลำต้นสูงโปร่ง ไม่มีกิ่งก้าน ไม่บดบังแสงแดด มีความต้านทานโรคสูง เปลือกบาง เนื้อไม้เยอะ ดูแลและบำรุงรักษาไม่ยุ่งยาก ทนต่อโรคและแมลง และที่สำคัญมีการปรับปรุงระบบรากให้ไม่มีรากแก้วแต่ใช้รากฝอยในการหาอาหาร ส่งผลให้ต้นกระดาษไม่ไปแย่งชิงอาหารหรือน้ำของพืชที่อยู่ใกล้เคียง สามารถปลูกบนหัวไร่คันนา หรือ ปลูกควบคู่กับพืชอื่นได้ เป็นการพึ่งพาแบบเกื้อกูลซึ่งกันและกัน
     ทั้งหมดนี้จึงเป็นเหตุผลที่ว่า ต้นกระดาษจึงปลูกได้ทุกฤดู ดูแลง่าย โตไว กำไรงาม

ความคุ้มค่าจากการลงทุนเป็นอย่างไร
     ตอบ : การลงทุนปลูกต้นกระดาษถือว่า มีความคุ้มค่ามาก  เนื่องจาก
      • ต้นกระดาษ ไม่มีความเสี่ยง ด้านภูมิอากาศ สามารถปลูกได้ทั้งในหน้าฝน และหน้าแล้ง เติบโตได้ดีในทุกสภาพพื้นที่ มีความต้านทานโรคสูง
            • มีการประกันราคารับซื้อคืนทุกต้น
            • การดูแลรักษา ต้นกระดาษจะดูแลได้ง่าย และไม่เสียเวลาในงานประจำของเกษตรกร หรือ ผู้ลงทุน
            • ระยะเวลาการปลูก ต้นกระดาษจะใช้เวลาเพียง 3 ปี ในการได้รับผลตอบแทนคืน
            • ต้นกระดาษมีจุดรับซื้อใกล้แหล่งไม้ มีการบริการหลังการขาย มีการจัดหาแรงงาน ตั้งแต่ปลูก ดูแลรักษา จนถึงตัดบรรทุกให้กับลูกค้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 02:29:58 PM โดย shaiyoaa » บันทึกการเข้า

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 02:42:14 PM »

บอกตรงๆ นะ ...

• แถวบ้านผม ตอนนี้กำลังรื้อสวนต้นกระดาษ (ยูคาลิปตัส) ทิ้งเป็นว่าเล่น  สาเหตุเพราะ...

+ ระยะเวลาในการให้ผลผลิตแต่ละรอบ ยาวนานเกินไป
  + ราคาขายส่งโรงงานถูกมาก (แม้จะมีการประกันราคาจากบริษัทก็ตาม)
  + มีพืชชนิดอื่นที่ให้ผลผลิตปีต่อปี ที่ได้ราคาดีกว่า  เมื่อเทียบกับต้นกระดาษ  เช่น  อ้อย, มันสำปะหลัง  เป็นต้น
  + หากคิดจะเปลี่ยนใจไปปลูกพืชชนิดอื่นๆ เราต้องจ่ายเงินก้อนโตเพื่อทำลายต้นตอต้นกระดาษ

แต่ข้อดีมีอยู่นิดเดียว คือ...
  + เหมาะสำหรับผู้ที่มีที่ดินมากๆ ดูแลไม่ทั่วถึง หรือพื้นที่ดินเสื่อมโทรม  ปลูกทิ้งๆ ขว้างๆ  เมื่อถึงเวลาก็ตัดขาย

***ถึงแม้ยางพาราจะให้ผลผลิตในระยะ 7 ปี  หรือยาวนานกว่าต้นกระดาษ  แต่หลังจาก 7 ปี  ยางพารากลับให้ผลผลิตเกือบทุกเดือนในรอบปี  ในขณะที่ต้นกระดาษต้องใช้ระยะเวลาอย่างน้อยๆ 3-5 ปี จึงจะถึงรอบการตัดจำหน่าย***

ทั้งหมด ... เล่าจากประสบการณ์จริงครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 02:57:34 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
มหาบ้านนอก
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 02:48:54 PM »

บอกตรงๆ นะ ...

• แถวบ้านผม ตอนนี้กำลังรื้อสวนต้นกระดาษ (ยูคาลิปตัส) ทิ้งเป็นว่าเล่น  สาเหตุเพราะ...

+ ระยะเวลาในการให้ผลผลิตแต่ละรอบ ยาวนานเกินไป
  + ราคาขายส่งโรงงานถูกมาก
  + มีพืชชนิดอื่นที่ให้ผลผลิตปีต่อปี ที่ได้ราคาดีกว่า  เมื่อเทียบกับต้นกระดาษ  เช่น  อ้อย, มันสำปะหลัง  เป็นต้น
  + หากคิดจะเปลี่ยนใจไปปลูกพืชชนิดอื่นๆ เราต้องจ่ายเงินก้อนโตเพื่อทำลายต้นตอต้นกระดาษ

แต่ข้อดีมีอยู่นิดเดียว คือ...
  + เหมาะสำหรับผู้ที่มีที่ดินมากๆ ดูแลไม่ทั่วถึง  ปลูกทิ้งๆ ขว้างๆ  เมื่อถึงเวลาก็ตัดขาย

***ถึงแม้ยางพาราจะให้ผลผลิตในระยะ 7 ปี  หรือยาวนานกว่าต้นกระดาษ  แต่หลังจาก 7 ปี  ยางพารากลับให้ผลผลิตเกือบทุกเดือนในรอบปี  ในขณะที่ต้นกระดาษต้องใช้ระยะเวลาอย่างน้อยๆ 3-5 ปี จึงจะถึงรอบการตัดจำหน่าย***

ทั้งหมด ... เล่าจากประสบการณ์จริงครับ 

พอได้ยินคำว่า ต้นกระดาษ นึกถึงพ่อจัง  ต้นกระดาษ
แถวบ้านเรียก ยูคาลิปตัส
ถ้าลองปลูกเพื่อใช้งานสัก10ต้น ไม่น่าจะมีปัญหา แต่ถ้าปลูกเป็นไร่ บอกตรงๆ เสียดายที่ เอาที่ไปทำอย่างอื่นได้ตั้งเยอะ

Liked By: mohock03, klailib

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม
เอ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 02:53:36 PM »

ผมขอเสริมด้วยคนนะครับ
1.ปลูกพืชอย่างอื่นแซมไม่ได้และปลูกใกล้ไม่ได้
2. ปลูกใกล้ที่คนอื่นโดนเขาว่าให้อีกต่างหาก
แต่ถ้าคิดจะปลูกแนะนำให้ปลูกในที่ดอนดินแข็งที่ปลูกอ้อย มันสำปะหลังและพืชอื่นๆไม่ได้ครับ
so007
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 10:05:40 PM »

กระทู้แรกก็โดนเสียแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
saeree
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 10:36:15 PM »

ขอแจมหน่อย

มีต้นยูคาอยู่เยอะเหมือนกัน ที่บอกให้ปลูกหัวไร่ปลายนา ตามที่เขาโฆษณา
ก็อยากจะขายจึงโทรไป ที่เบอร์โทร สี่ตัว ที่เขาแนะนำนั่นแหละ หลังจากต้องโทรใปหาเซลแต่ละภาค
หาผู้ช่วยเซล หาผู้ช่วยของ ของ และของ ผู้ช่วย อีกหลายทอด
ในทีสุดก็ได้ราคา มาตันละ แปดร้อยถึงพันบาท
ต้องตัดให้เขาด้วยนะครับ แต่เอาจริง ๆ หายเงียบไปเลย ผมคิดว่าเขาไม่ซื้อมากกว่า
ถ้าเป็นลูกค้า ลงทะเบียนอาจจะอีกเรื่องนะครับ
ผมว่า ราคาพอ ๆ กับอ้อย  แต่อ้อยน่าจะง่ายกว่า ทุกด้าน ตัดง่าย ขายง่าย
โตเร็ว ตัดได้ทุกปี ค่าใช้จ่ายในการตัดต่ำกว่าเยอะ ไม่มีปัญหาเรื่องรื้อ ตอ ยากแบบยูคา

ที่สำคัญ ปลูกยูคา อยากจะขายอาจจะขายไม่ได้ง่าย ๆ เลย
MR.Kasetsart
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 10:51:42 PM »

เรื่องระบบราก ถ้าไม่มีรากแก้ว คงขยายพันธุ์ด้วยการปักชำยอด หรือเพาะเล้ยงเนื้อเยื่อ แต่ถ้าขยายพันธุ์ด้วยเมล็ดยังไงก็มีรากแก้วไม่ว่ายูคาสายพันธุ์ใหน  อย่างไรก็ตามรากแก้วก็ไม่ใช่รากหลักในการหาอาหาร เป็นรากฝอยที่ใช้หาอาหาร ยิ่งรากแขนงยาว รากฝอยเยอะ ยิ่งชอนไชไปหาอาหารได้มาก  ยูคาก็เหมือนเด็กกินจุ จะโตไวต้องกิน ต้องการธาตุอาหารมาก  หากจะปลูกแซมกับพืชอื่นต้องเพิ่มธาตุอาหารในดินให้มากขึ้น  ไม่อย่างนั้นจะไปแย่งอาหารของพืชหลักอย่างแน่นอนครับ ข้อเท็จจริงนี้ต้องบอกเกษตรกรทราบ  จะได้จัดการแปลงเกษตรของตนเองได้ถูกต้อง  พืชทุกอย่างปลูกร่วมกันได้แต่เราต้องเข้าใจบุคลิกของพืชที่ปลูกร่วมกัน จะได้จัดการได้

ถ้าจะปลูกให้รวยต้องปลูกและจัดการในเชิงสวนป่า (forest plantation) สำหรับเกษตรกรรายย่อยก็พอเป็นรายได้เสริมได้ แต่ต้องจัดการให้ดีนะครับ
ดำ เช้าหยุด
*

เรือใหญ่ต้องออกทะเลลึก

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 11:24:27 AM »

นี่ขนาดว่าขายไม้เพื่อเอาไปทำอุตสาหกรรมกระดาษ
ราคาน่าจะดี  ผิดกับไม้ยางพารา  แม้แต่ตอ  ก็ยังมีรถมาขน
เอาไปทำไม้ฟืน

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 02:10:37 PM »

ปัจจุบันยูคาลิปตัส  ชาวบ้านแถวบ้านผมขายทิ้งๆ  8 ไร่  ขาย 4,000 บาทเองครับ
jub
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 03:38:28 PM »

ต้นกระดาษ.......ผมดูโฆษณานี้แล้ว สงสารเด็กรุ่นใหม่ๆที่ไม่ค่อยรู้จักต้นไม้จังครับ ก็โดนพูดกรอกใส่หูว่า ต้นกระดาษ....เฮ้อ...

ผมคนนึงล่ะครับ ที่ไม่สนใจมัน มันทำให้ดินเสื่อมโทรมมากๆ

ถ้าเขามาจ้างให้ผมช่วยโปรโมทให้ว่า ไอ้ต้นนี้มันดีและวิเศษ ผมก็จะ.......ไม่ทำอยู่ดีครับ ผมรักโลก รักดิน และรักความจริงครับ
ไอ้ด่างเกยชัย
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 04:11:04 PM »

เรื่องระบบราก ถ้าไม่มีรากแก้ว คงขยายพันธุ์ด้วยการปักชำยอด หรือเพาะเล้ยงเนื้อเยื่อ แต่ถ้าขยายพันธุ์ด้วยเมล็ดยังไงก็มีรากแก้วไม่ว่ายูคาสายพันธุ์ใหน  อย่างไรก็ตามรากแก้วก็ไม่ใช่รากหลักในการหาอาหาร เป็นรากฝอยที่ใช้หาอาหาร ยิ่งรากแขนงยาว รากฝอยเยอะ ยิ่งชอนไชไปหาอาหารได้มาก  ยูคาก็เหมือนเด็กกินจุ จะโตไวต้องกิน ต้องการธาตุอาหารมาก  หากจะปลูกแซมกับพืชอื่นต้องเพิ่มธาตุอาหารในดินให้มากขึ้น  ไม่อย่างนั้นจะไปแย่งอาหารของพืชหลักอย่างแน่นอนครับ ข้อเท็จจริงนี้ต้องบอกเกษตรกรทราบ  จะได้จัดการแปลงเกษตรของตนเองได้ถูกต้อง  พืชทุกอย่างปลูกร่วมกันได้แต่เราต้องเข้าใจบุคลิกของพืชที่ปลูกร่วมกัน จะได้จัดการได้

ถ้าจะปลูกให้รวยต้องปลูกและจัดการในเชิงสวนป่า (forest plantation) สำหรับเกษตรกรรายย่อยก็พอเป็นรายได้เสริมได้ แต่ต้องจัดการให้ดีนะครับ

เยี่ยมครับ ขอแสดงความนับถือ
sixred
*

อาชีพอิสระ อาชีพเกษตรกร

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 11:57:50 PM »

แล้วไอ้พวกกระดาษเอสี่ ที่ขายๆกันมันทำมาจากต้นอะไรครับ  ผมว่าการใช้กระดาษเอสี่ในปัจจุบันมีสูงมากนะครับ  น่าจะมีการหาข้อมูลที่ถูกต้องจริงมานำเสนอนะครับ  เพื่อจะมีอะไรๆที่เป็นประโยชน์บ้าง  อาศัยการคาดเดาเองมันนมีท้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย  คนอ่านไม่รู้จะเลือกไปทางไหนดี   ยิงฟันยิ้ม
Bart_นักท่องเนตบ้านนอก
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 05:29:23 AM »

ผมว่าจะหาทางผลิตกระดาษด้วยแนวทางที่ยั่งยืนดีกว่านะครับ

ไม่ใช่ว่า มีแต่ยูคาลิปตัสที่สามารถทำกระดาษได้

วันหนึ่งประเทศไทยกลายเป็นทะเลยทราย นายทุนไม่มีส่วนมาช่วยรับผิดชอบ

ถ้าผลิตแล้วขายในประเทศยังพอให้อภัย นีกลับส่งขายออกนอกประเทศเลย โกรธ โกรธ
BoY NakonChuM
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 02:46:55 PM »

ไผ่ก็เอาไปทำเนื้อเยื่อกระดาษได้ครับ  แต่ได้ยินมาว่าคุณภาพจะด้อยกว่ายูคานิดหน่อย ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม ไม่ส่งเสริมให้ปลูกไผ่สำหรับทำกระดาษ  แต่เห็นรถกระดาษดับเบิ้ลเอ ขนแกลบเยอะมาก ลองสังเกตุซิไม่รู้เอาไปทำอะไร เห็นสายเอเซียขนกันตึมเลย

ผมปลูกสักครับ แต่เบื่อเรื่องตัดน่าดู

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
naisaendee
ขยัน ซื่อสัตย์ ประหยัดและอดทน
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 02:10:59 AM »

แจมด้วยคนนะครับ ใครที่คิดจะปลุกควรคิดให้ดี ผมเองมีอยู่ ยี่สิบไร่  ขายไปแล้วสองรอบ ราคาก็อย่างที่ว่า มีคนมารับเหมาก็ให้ราคาถูกๆๆ
คาดว่าตัดคราวนี้คงจะหาวิธีรื้อถอนต้นตอแล้วหละ ไม่รู้เงินที่ขายได้จะคุ้มกะการรื้อถอนหรือเปล่า เอาเป็นว่าใครมีคำแนะนำเกี่ยวกับการรื้อตอยูคาบ้างช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
สด. แจ๊ค ธารทิพย์
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 03:00:34 AM »

ชื่อ จขกท. ก็คือชื่อของบริษัทที่ขายต้นพันธุ์ของต้นกระดาษครับ

อยู่เรือนพังยังดีไม่มีทุก
ดีกว่าคุกหลายเท่าไม่เศร้าหมอง
จนยังดีมีธรรมค้ำประคอง
ดีกว่าปองทุจริตคิดร่ำร
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์