ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มต้นตำนานไทยเชิง (ไทยเชิงวินเทจ) ไก่เชิงโบราณ  (อ่าน 46533 ครั้ง)
POOMJIT
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 10:06:16 AM »

เขียว+ดู่ที่พัฒนาควบคู่กันไปไทยเชิง+สวยงามตามอุดมทัศนีย์ไปแบบช้าๆถึงช้ามาก ยิงฟันยิ้ม

BLACK TIGER
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 08:27:55 AM »

ใกล้หลักสี่ครับท่าน  ยิงฟันยิ้ม ว่าแต่เลี้ยงอยู่แถวใหนหน้อ
ผมอยู่พระราม5ครับพี่ แต่สถานที่เพาะเลี้ยงไก่อยู่ที่เมืองกาญฯครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
BLACK TIGER
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 08:29:58 AM »

จะไม่ให้ดูอย่างเดียวหลอกครับท่านถ้าสนใจจะเอาไปเป็นภาระยินดียัดเยียดให้ครับ
รอลูกไก่แทงสีถ้าไม่แซมดู่จะคัดให้แบ่งๆกันไปเลี้ยงครับท่าน  ยิงฟันยิ้ม
ยินดีมากครับ "ไก่เขียวหางดำ"ไก่ชนไทยอีก 1 สายพันธุ์ ที่สวยงามและน่าอนุรักษ์ครับ

ตอนเด็กๆเคยเจอตัวหนึ่งสวยมาก เป็นไก่เขียวพาลี สมส่วน รอยชน 3 กก.เชิงชน 2 ปีก 2 คอ ฝีเท้าใช้ได้ (ดูตามประสาเด็กๆ) อยากได้มากแต่ตอนนั้นไม่มีตังค์ซื้อ เพราะยังเด็กหาตังค์เองยังไม่เป็นก็เลยอด อิอิ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
  เหมือนผมเลยครับ ท่าน มันจำฝังใจมาจนทุกวันนี้   พอทำงานพอจะมีบ้างแล้ว  ก็เจอ แบบ สีอื่น แซม  อิอิ  ต้องอดใจรอครับ .....

รักไม่ยอมเปลี่ยนแปลงครับผม อิอิ
BLACK TIGER
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 08:32:39 AM »

ถ้าช่วงที่เขาเอาไปไล่แข็งกัน ทางบ่อนจะไม่คิดค่าน้ำครับส่วนติดปลายนวมแล้วแต่เจ้าของไก่จะเล่น มีตั้งแต่ 200 บาท-1000 บาท แต่เล่นนอก ได้เสียกันเป็นหมื่นๆ ส่วนใหญ่ผมเอาไปไล่แข็ง คัดผ่านส่งขายลูกค้ามากกว่า ไม่ค่อยเลี้ยงเอาไปเล่นเอง เพราะถ้าคัดผ่านตัวนึงก็ 2000 บาท ถึง 3000 บาทแล้ว แต่ช่วงนี้ยังไม่มีไก่หนุ่มเท่าไหร่ มันยังไม่ถึง 10 เดือน ว่าจะรออายุก่อนแล้วจะลองเอาไปแตะๆดู ถ้าดีค่อยเลี้ยงไปไล่แข็ง ส่วนค่าน้ำตอนนี้ 10% ครับฝ่ายไหนชนะก็จ่ายไป พนันข้างละ แสน ก็ต้องหักให้บ่อน 20000 บาท บ่อนที่บ้านผมนะครับ ที่อื่นไม่รู้ไม่เคยออกนอกสถานที่ครับ
ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลดีๆครับ อิอิ
BLACK TIGER
*

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 08:57:09 AM »

เขียว+ดู่ที่พัฒนาควบคู่กันไปไทยเชิง+สวยงามตามอุดมทัศนีย์ไปแบบช้าๆถึงช้ามาก ยิงฟันยิ้ม

โอ๊ย.....สะออน ช้าแต่ชัวร์ครับพี่ ว่าแต่ทำออกมาสีประดู่ก็สวยใช่เล่นนะครับ
POOMJIT
*

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 09:07:33 AM »

ประดู่มันยังไม่เต็มสกุลครับอยากได้ประดู่เฉดสีมะขามไหม้ก็รอไปก่อนแบบใจเย็นๆ
BLACK TIGER
*

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 09:14:20 AM »

ตอนที่ 1 ย้อนอดีตเล่าความหลัง (ต่อจากตอนที่ 1)

ไก่ที่นำมาประกบคู่ชนกันนั้นน่าจะประมาณ 30 คู่ ขึ้นไป ส่วนใหญ่เป็นไก่สายพันธุ์ไทยสีเหลืองและประดู่ รอยโตๆเกิน 3 กก.ทั้งนั้น เป็นไก่เชิงบน  2 คอ 2 ปีก 2 ขา เน้นคุมบนจัดแบบไก่พนัสหรือเข้าปีกจัดแบบไก่ตราด เพราะตอนนั้นดังมากเซียนไก่รุ่นเก๋าส่วนใหญ่ชอบไก่คุมบนจัด และไก่ไซง่อนคอโกรนหนังแดงๆเหนียวๆ เป็นไก่ช้าๆตีลำโต เชิงหนุนบ้างคุมบ้างแหงะหงายให้ตีแต่ก็ไม่ค่อยเยอะเพราะไม่เป็นที่นิยมมากนัก ส่วนไก่สายพันธุ์ดังที่กำลังเป็นที่นิยมและเล่นกันในปัจจุบันอย่างไก่ป่าก๋อยและไก่พม่า ข้อมูล ณ.ตอนนั้นยังไม่มี ระแวกบ้านผมไม่มีใครรู้ว่ามันเป็นยังไง มันมาจากไหน มันดียังไง ต่างจากตอนนี้ ไปที่ไหนบ้านหลังไหนก็มี แหม…เป็นที่นิยมจริงๆครับ

คู่มันส์ในวันนั้นมีอยู่ 1 คู่ จำได้เพียงว่าคู่นั้นเสมอกัน 8 อัน ตีกันยันมืด ต่างฝ่ายต่างต้องการชัยชนะเหนือคู่ชน ต่างใช้เทคนิคที่ได้ร่ำเรียนมาช่วยเหลือไก่ของตน ทั้งไขหัว ถ่างตา ถักปาก ฯลฯ

แต่สิ่งที่สะดุดตาผมมากที่สุดในตอนนั้นก็คือ การที่ได้เห็นมือน้ำผู้คร่ำหวอดกำลังจุมพิตที่หัวไก่อย่างดูดดื่ม (รู้สึกสยิวแทนไก่จริงๆ) หรือที่เรียกว่าการไขหัว โดยมีขั้นตอนที่สุดแสนจะโรแมนติกด้วยการใช้ปากประกบที่หัวไก่ชนตัวรักแล้วก็ดูด…ดูดๆ….แล้วก็ดูด…ซี๊ดอูย (ถ้าได้ข้าวขั่วหัวกับหอมตามเข้าไปด้วยโอ๊ย…..ได้อารมณ์สุดๆ) แต่ด้วยความที่เป็นเด็กที่ใคร่ใฝ่รู้เป็นอย่างมาก เลยเอ่ยถามทันทีว่า….จะดูดหัวไก่ทำไมครับ ดูดแล้วได้อะไร (มันแซบอยู่บ้อ ฮ่าๆๆ)

เซียนแก่วัยชราแต่หัวใจวัยสะรุ่นที่ยืนเท้าเอวอยู่ข้างๆได้ตอบผมว่า ก็ดูดเอาเลือดที่คั่งอยู่ที่หัวมันออกมันจะได้ไม่ซึม แล้วแกก็ถามเรากลับอีกว่า…อยากลองดูดดูบ้างไหมหละ พร้อมกับพยักหน้าและยิ้มมุมปากหน่อยๆด้วยลีลาอันยียวนกวนประสาทตามแบบฉบับโก๋หลังวัง ผมไม่ได้ตอบแต่อย่างไร ได้แต่นั่งอมยิ้มมองดูเขาทำต่อไป แค่คิดก็สยิวแล้ว…ซี๊ดอูยๆ

ไก่ชนสองตัวที่เข้าห้ำหั่นประหัสประหารกันด้วยอาวุธประจำกายที่มีปลายแหลมคม ด้วยชั้นเชิงลีลาที่หลากหลายไหลลื่นตามจังหวะเป็นสิ่งที่ผมเฝ้าถวิลหาตั้งแต่นั้นมา การต่อสู้ที่เต็มไปด้วยเล่ห์เหลี่ยมอันแพราวพราว ผสมผสานการเอาตัวรอดด้วยลีลาและไหวพริบที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว ซึ่งถูกถ่ายทอดมาจากบรรพบุรุษจากรุ่นสู่รุ่นผ่านทางพันธุกรรม นี่ก็เป็นอีกสิ่งที่เป็นมนต์เสน่ห์แห่งไก่ชนที่ผมชื่นชอบเป็นอย่างมาก

การต่อสู้เพื่อชัยชนะเหนือคู่แข่งของนักสู้ที่มีความซื่อสัตย์ เพื่อรักษาซึ่งเงินทอง ชื่อเสียงและศักดิ์ศรีของเจ้านาย ที่สำคัญยิ่งกว่าชีวีและความเจ็บปวดของตัวเอง ด้วยจิตใจที่กล้าแกร่งและห้าวหาญ เป็นสิ่งที่น่ายกย่องยิ่งนัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2014, 05:56:28 PM โดย BLACK TIGER » บันทึกการเข้า
BLACK TIGER
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 06:03:03 PM »

ภาพส่วนหนึ่งของอดีตที่ผ่านมา หลงเหลือไว้แค่สายเลือดเพื่อดำรงค์ซึ่งเผ่าพันธุ์เท่านั้น

"แม่มะลิ" ตัวเทาตัวเมียตัวเดียวที่ยังมีลมหายใจอยู่ แต่ก็ชราภาพมากแล้ว ส่วนอีก 2 ตัว...ไปกันนานแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2014, 08:28:42 PM โดย BLACK TIGER » บันทึกการเข้า
BLACK TIGER
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 06:11:01 PM »

แม่เแดง...แม่ไก่อีกตัวที่ได้ลูกมา 1 ครอก 3 ตัว

เป็นครอกแรกและครอกสุดท้าย เรียบร้อยแล้ว เช่นกัน
 ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เหลือไว้เพียงลูกทั้ง 3 ตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2014, 08:04:43 PM โดย BLACK TIGER » บันทึกการเข้า
BLACK TIGER
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 06:22:06 PM »

พ่อไก่ "เจ้าเหลืองเทาขนมไทย" พ่อพันธุ์รุ่นที่ 2 - ปัจจุบัน น้ำหนักชั่งมานานแล้ว 3.1 กก.

เชิงชน "สองปีกสองคอ" ปากไว เบอร์แข้งดี ตีแม่นใช้ได้

รักในสิ่งที่ทำแล้วท่านจะมีความสุขกับมันครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2014, 06:15:48 PM โดย BLACK TIGER » บันทึกการเข้า
supawit_mio
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 06:28:37 PM »

ตอนที่ 1 ย้อนอดีตเล่าความหลัง (ต่อจากตอนที่ 1)

ไก่ที่นำมาประกบคู่ชนกันนั้นน่าจะประมาณ 30 คู่ ขึ้นไป ส่วนใหญ่เป็นไก่สายพันธุ์ไทยสีเหลืองและประดู่ รอยโตๆเกิน 3 กก.ทั้งนั้น เป็นไก่เชิงบน  2 คอ 2 ปีก 2 ขา เน้นคุมบนจัดแบบไก่พนัสหรือเข้าปีกจัดแบบไก่ตราด เพราะตอนนั้นดังมากเซียนไก่รุ่นเก๋าส่วนใหญ่ชอบไก่คุมบนจัด และไก่ไซง่อนคอโกรนหนังแดงๆเหนียวๆ เป็นไก่ช้าๆตีลำโต เชิงหนุนบ้างคุมบ้างแหงะหงายให้ตีแต่ก็ไม่ค่อยเยอะเพราะไม่เป็นที่นิยมมากนัก ส่วนไก่สายพันธุ์ดังที่กำลังเป็นที่นิยมและเล่นกันในปัจจุบันอย่างไก่ป่าก๋อยและไก่พม่า ข้อมูล ณ.ตอนนั้นยังไม่มี ระแวกบ้านผมไม่มีใครรู้ว่ามันเป็นยังไง มันมาจากไหน มันดียังไง ต่างจากตอนนี้ ไปที่ไหนบ้านหลังไหนก็มี แหม…เป็นที่นิยมจริงๆครับ

คู่มันส์ในวันนั้นมีอยู่ 1 คู่ จำได้เพียงว่าคู่นั้นเสมอกัน 8 อัน ตีกันยันมืด ต่างฝ่ายต่างต้องการชัยชนะเหนือคู่ชน ต่างใช้เทคนิคที่ได้ร่ำเรียนมาช่วยเหลือไก่ของตน ทั้งไขหัว ถ่างตา ถักปาก ฯลฯ

แต่สิ่งที่สะดุดตาผมมากที่สุดในตอนนั้นก็คือ การที่ได้เห็นมือน้ำผู้คร่ำหวอดกำลังจุมพิตที่หัวไก่อย่างดูดดื่ม (รู้สึกสยิวแทนไก่จริงๆ) หรือที่เรียกว่าการไขหัว โดยมีขั้นตอนที่สุดแสนจะโรแมนติกด้วยการใช้ปากประกบที่หัวไก่ชนตัวรักแล้วก็ดูด…ดูดๆ….แล้วก็ดูด…ซี๊ดอูย (ถ้าได้ข้าวขั่วหัวกับหอมตามเข้าไปด้วยโอ๊ย…..ได้อารมณ์สุดๆ) แต่ด้วยความที่เป็นเด็กที่ใคร่ใฝ่รู้เป็นอย่างมาก เลยเอ่ยถามทันทีว่า….จะดูดหัวไก่ทำไมครับ ดูดแล้วได้อะไร (มันแซบอยู่บ้อ ฮ่าๆๆ)

เซียนแก่วัยชราแต่หัวใจวัยสะรุ่นที่ยืนเท้าเอวอยู่ข้างๆได้ตอบผมว่า ก็ดูดเอาเลือดที่คั่งอยู่ที่หัวมันออกมันจะได้ไม่ซึม แล้วแกก็ถามเรากลับอีกว่า…อยากลองดูดดูบ้างไหมหละ พร้อมกับพยักหน้าและยิ้มมุมปากหน่อยๆด้วยลีลาอันยียวนกวนประสาทตามแบบฉบับโก๋หลังวัง ผมไม่ได้ตอบแต่อย่างไร ได้แต่นั่งอมยิ้มมองดูเขาทำต่อไป แค่คิดก็สยิวแล้ว…ซี๊ดอูยๆ

ไก่ชนสองตัวที่เข้าห้ำหั่นประหัสประหารกันด้วยอาวุธประจำกายที่มีปลายแหลมคม ด้วยชั้นเชิงลีลาที่หลากหลายไหลลื่นตามจังหวะเป็นสิ่งที่ผมเฝ้าถวิลหาตั้งแต่นั้นมา การต่อสู้ที่เต็มไปด้วยเล่ห์เหลี่ยมอันแพราวพราว ผสมผสานการเอาตัวรอดด้วยลีลาและไหวพริบที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว ซึ่งถูกถ่ายทอดมาจากบรรพบุรุษจากรุ่นสู่รุ่นผ่านทางพันธุกรรม นี่ก็เป็นอีกสิ่งที่เป็นมนต์เสน่ห์แห่งไก่ชนที่ผมชื่นชอบเป็นอย่างมาก

การต่อสู้เพื่อชัยชนะเหนือคู่แข่งของนักสู้ที่มีความซื่อสัตย์ เพื่อรักษาซึ่งเงินทอง ชื่อเสียงและศักดิ์ศรีของเจ้านาย ที่สำคัญยิ่งกว่าชีวีและความเจ็บปวดของตัวเอง ด้วยจิตใจที่กล้าแกร่งและห้าวหาญ เป็นสิ่งที่น่ายกย่องยิ่งนัก

มันมีครั้งนึงครับผมมีโอากาศได้เข้าไปในสังเวียนแห่งการประลอง โดยมีคนเฒ่าคนแก่มากกว่าเด็กวัยผมอีก อุ้มไก่เหน็บรักแร้พร้อมผ้าอีก 1 ผืน มาหาคู่เปรียบ พอได้คู่ ก็จัดการกราดน้ำซะ และพอเอาไก่ลงสังเวียน ไก่ตัวนั้นไปโดนอีท่าไหนไม่รู่ โดนตีชนชักดิ้นชักงอ แบบเดินเซไม่ไหวเลยครับ เจ้าของก็ยังไม่เอาออก จะอยู่ให้ครบอัน คนส่วนมากก็บอกให้เอาออกไม่กลัวเสียไก่หรอ ตาคนนั้นก็เงียบไม่พูดไร เป็นภาพที่สงสารมาก ใจหน่ะอยากเอาออกเองมาก และก็รอจนหมดอัน ไก่ตัววนั้นทนไม่ไหว ตายคาสังเวียน โอ้โหเพื่อไรกัน ปล่อยไก่ตัวเองตายต่อหน้า สงสารมากๆครับติดตามาเลยตั้งแต่วันนั้น ผมก็ไม่เข้าบ่อนอีกเลย
BLACK TIGER
*

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 06:39:45 PM »

ถ้าดูแล้วว่าสู้ไม่ได้ก็สมควรจับครับ ถ้าขืนดันทุรังไม่ยอมจับ กลัวเสียหน้าเสียศักดิ์ศรีหรือเสียเดิมพัน สภาพก็คงไม่ต่างจากที่กล่าวมาครับ

เป็นผมหรืออีกหลายคนถ้าเห็นว่าสู้ไม่ได้เขาก็ต้องจับ คงไม่ยอมให้ไก่ตัวเองโดนยำจนเละแน่นอนครับ

ขอบคุณที่ร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ

จิ๊กโก๋...ปากซอย ทะเลาะกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2014, 07:25:16 PM โดย BLACK TIGER » บันทึกการเข้า
BLACK TIGER
*

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 07:40:39 PM »

"แซงแซว" ลูกของ "เทาทอง" กับ "แม่มะลิ" ไทยเชิงสายเลือดแท้ๆจากดินแดนอีสานใต้ อีกตัวที่เก็บไว้พัฒนาต่อ ให้ถึงจุดหมายปลายทางบนเส้นทางสายปลาแดก

เชิงชน สองปีกสองคอ ตามเหล่ากอ เชิงพอได้แผลตีแม่นพอใช้ ไม่หวือหวามากมาย รอย 2.8 กก.
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

<a href="http://www.youtube.com/v/ZlSW1XiUQaE" target="_blank">http://www.youtube.com/v/ZlSW1XiUQaE</a>

คลิบปล้ำนวม ถ่ายหลังปล้ำไปแล้ว 20 นาที ก่อนจับปล่อยปากอีก 5-6 นาที สวมนวมปากนวมแข้ง ติชมได้นะครับ ติเพื่อก่อ เพื่อการพัฒนาไก่ชนที่ดียิ่งขึ้น

ไก่ไม่ได้เข้าครอสเลี้ยงชนนะครับ ขังติดสุ่มนานมากแล้ว ลองจับมาออกกำลังกายดู ประมาณ 2-3 อาทิตย์ จับมานวมครั้งหนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2014, 08:14:28 PM โดย BLACK TIGER » บันทึกการเข้า
BLACK TIGER
*

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 02:45:05 PM »

"แซงแซว" ปล้ำจริงครั้งแรก ได้สูงกว่า น้ำหนักมากกว่าคู่ชน 1 ขีด

ดูกันเล่นๆครับ ไก่ไทยโบราณ "ไทยเชิงวินเทจ"

<a href="http://www.youtube.com/v/RFl-pG0Ixcs" target="_blank">http://www.youtube.com/v/RFl-pG0Ixcs</a>

ไก่ไม่ได้เลี้ยง ขังสุ่มกินข้าวอย่างเดียว ไม่มีกำลังบดบี้คู่ต่อสู้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2014, 03:13:09 PM โดย BLACK TIGER » บันทึกการเข้า
BLACK TIGER
*

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 07:25:32 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถ่ายภาพมาฝาก มือไม่ค่อยนิ่งเบลอๆหน่อย อิอิ

"แซงแซว" ไทยเชิงลูกแหลม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2014, 06:31:14 PM โดย BLACK TIGER » บันทึกการเข้า
BLACK TIGER
*

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 07:44:43 PM »

ไทยเชิงอีสานอีกหนึ่งตัว "ตอเดียว" เป็นครอกเดียวกับ "แซงแซว" ไม่ได้เก่งกาจอะไร ไก่ไทยเชิงธรรมดาๆแต่เก็บไว้ทั้งสองตัว ด้วยความเสียดายในสายพันธุ์ไก่ไทยโบราณกลัวว่าจะสูญพันธุ์ไป

เชิงชน: สองปีกสองคอ ปากไว ตีแม่น ชอบหูนอกพิเศษ สไตล์การชนแบบไทยๆคุมบนคล้ายไก่พนัสนิคม

พิกัด : น้ำหนัก 2.6 กก.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2014, 06:36:55 PM โดย BLACK TIGER » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 20   ขึ้นบน
  พิมพ์