ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มต้นตำนานไทยเชิง (ไทยเชิงวินเทจ) ไก่เชิงโบราณ  (อ่าน 47255 ครั้ง)
BLACK TIGER
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 09:08:51 PM »

https://www.facebook.com/profile.php?id=100008363768368

ตอนที่ 1 ย้อนอดีตเล่าความหลัง

เมื่อครั้งยังเด็กผมได้มีโอกาสไปสนามไก่ชนชั่วคราวที่จัดขึ้นที่ท้ายหมู่บ้านในชนบทใกล้บ้าน ซึ่งงานนี้จัดขึ้นเป็นประจำทุกปีในช่วงเทศกาลขึ้นปีใหม่หลังฤดูเก็บเกี่ยวผลผลิต มีชาวบ้านที่ชื่นชอบกีฬาไก่ชนได้รวมตัวกันและขออนุญาตหน่วยงานทางราชการ เพื่อขออนุญาติให้เปิดสนามไก่ชนเป็นการชั่วคราวในแบบเฉพาะกิจ สนามไก่ชนแห่งนี้เป็นสนามเล็กๆไม่ได้ใหญ่โตอย่างเช่นสนามมาตรฐานในปัจจุบัน แต่ก็เนืองแน่นไปด้วยผู้คนมากมายไม่แพ้สนามใหญ่เช่นกัน

สนามแห่งนี้อยู่ไม่ไกลจากบ้านผมนัก ใช้เวลาในการเดินทางเพียงชั่วเคี้ยวหมากแหลกก็ถึงแล้ว (ฮ่าๆๆๆๆ ขำๆนะครับ) ในครั้งนี้ผมได้เห็นไก่ตัวใหญ่สองตัวกำลังตีกันอย่างเอาเป็นเอาตาย อยู่ภายในวงกลมสีเลือดเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 5 เมตร สูงประมาณ 80 ซม.โครงสร้างทำจากเหล็กเส้นกลมหลายๆเส้นดัดโค้งต่อกันเป็นวงกลมและเชื่อมติดกัน คลุมทับด้วยกระสอบป่านและมีฟางนิ่มๆมาหนุนด้านข้างโดยรอบหรือที่เขาเรียกกันว่า"สังเวียนไก่ชน"

เรื่องของเงินเดิมพัน ส่วนใหญ่แล้วเล่นกันไม่แพง ประมาณหลักร้อยถึงหลักพันกลางๆ เล่นนอกตั้งแต่หลักสิบขึ้นไป ส่วนเรื่องของค่าน้ำผมไม่ทราบจริงๆว่าต้องจ่ายเท่าไหร่ เพราะเป็นเรื่องของผู้ใหญ่ มันลึกซึ้งเกินกว่าเด็กจะรู้ (ก็เรื่องมันนานมาแล้วความจำเริ่มเลือนรางไปตามกาลเวลาครับ)

สังเวียนไก่ชนหลายขนาดรวมๆกันแล้วประมาณ 8-9 สังเวียน แต่ก็มีเซียนไก่ทั้งรุ่นเล็กรุ่นใหญ่รุ่นชราอยู่กันเต็มไปหมดแทบจะทุกสังเวียน แบบว่าเด็กตัวเล็กๆแบบผมเข้าไปเบียดหาที่ยืนแทบไม่ได้ มีทั้งนั่งย่องๆมือเกาะขอบสังเวียน (แกะขี้มูกแคะขี้หูถูขี้ไคลก็ว่ากันไป กร้ากๆ ก็ว่าไปนั่น) บ้างทั้งยืนเอามือเท้าเอวบ้างยืนกอดอกบ้าง ตามแต่ความถนัดความชอบเฉพาะตัวบุคคล แต่ที่คล้ายกันคือทุกคนต่างจ้องมองไปที่ไก่ที่กำลังตีกัน พร้อมตะโกนร้องน้ำลายแตกกระเซ็นเพื่อขอราคาเล่นกันกันอย่างเมามันส์เป็นที่สุด

(ขอบอกว่าอย่าไปอยู่ใต้คางของนักเล่นมืออาชีพตอนร้องขอราคาเป็นอันขาด มิเช่นนั้นหัวและผมของท่านอาจจะเปียกก็เป็นได้ โดยเฉพาะคนที่กำลังนั่งดูหรือเด็กตัวเล็กโดนเต็มๆไม่มีแบ่ง เหอๆ)

พ่อไก่ "เทาทอง"แม่ไก่สีดำ "แม่น้ำเพชร" แม่ไก่สีเทา "แม่มะลิ" ต้นสายไทยเชิงอีสานของผมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2016, 03:46:50 PM โดย BLACK TIGER » บันทึกการเข้า

BLACK TIGER
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 09:26:35 PM »

ไก่หนุ่มที่กำลังพัฒนาเชิงชนและโครงสร้างให้ดีขึ้นครับ เป็นลูกผสมไทยเชิงอีสานกับไก่ใต้ชนเดือยครับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ พี่น้องท่านใดที่ชื่นชอบใน "ไก่ชน" "ไก่แจ้" "ไก่ป่า" หรือไก่สายพันธุ์ใดก็ตาม ลองเข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันได้ บางอย่างผมรู้ บางอย่างผมไม่รู้ และต้องการคำแนะนำจากพี่ๆน้องๆสมาชิกทุกท่านครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2014, 08:06:24 PM โดย BLACK TIGER » บันทึกการเข้า
BLACK TIGER
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 10:01:44 PM »

"แม่น้ำเพชร"แม่พันธุ์หลักที่เหลือไว้เพียงความทรงจำดีๆ เป็นสายเลือดไก่เชิงอีสานเต็มร้อย ที่สืบเชื้อสายมาจากไก่ชนเหล่าเดิมของที่บ้านจากรุ่นส่งต่ออีกรุ่น เพื่อพิสูจน์ผลงานการชนฝากไว้ให้ประจักษ์บนสังเวียนเลือด

แม้ไม่ใช่เหล่าดังเหล่าชนแพงแต่ผมก็ยังรักและพัฒนาลูกหลานเหล่านี้เรื่อยมา เพียงเพราะความชอบเป็นการส่วนตัวเท่านั้น

ออกชนก็มีแพ้มีชนะบ้างเป็นเรื่องธรรมดาของเกมส์กีฬา สนามชนไก่ที่ไปก็ระดับบ่อนป่าบ่อนภูธร ยังไม่เคยเข้าสนามใหญ่ในเมืองหลวงสักที หวังว่าสักวันหนึ่งคงมีโอกาสได้พาลูกเหล่าเดินทางมาชนในบ่อนมาตรฐานชนแพงซักครั้ง

สนามรอบๆเมืองหลวงนี้ผมว่าเป็นแหล่งคัดไก่ชนได้อย่างดี เล่นเดิมพันเล็กน้อยถึงปานกลางไม่ต้องมาก เล่นเท่าที่มีไม่ต้องเดือดร้อนใครๆ ตัวไหนเก่งๆวาสนาดีก็มีสิทธ์ชนแพง แค่คิดแค่ฝันแค่นี้ก็มีความสุขแล้วครับ

เมื่อวันเวลาผันผ่านสิ่งที่เหลือไว้ก็เพียงความทรงจำดีๆเท่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2014, 01:21:16 PM โดย BLACK TIGER » บันทึกการเข้า
sodig
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 09:23:17 AM »

สวยๆทั้งนั้นเรย ไว้เอาคลิปไอเบ้ สายเชิง มาให้ติชมครับ
POOMJIT
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 09:58:22 AM »

แม่ไก่หน้าตาเอาเรื่องวุ๊ย  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: BLACK TIGER
BLACK TIGER
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 10:04:37 AM »

สวยๆทั้งนั้นเรย ไว้เอาคลิปไอเบ้ สายเชิง มาให้ติชมครับ
ครับผม ยินดีครับ แบ่งๆกันดูเพื่อเป็นฐานการพัฒนาไก่ชนต่อไปครับ
BLACK TIGER
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 10:07:53 AM »

แม่ไก่หน้าตาเอาเรื่องวุ๊ย  ยิงฟันยิ้ม
รูปที่ถ่ายมาตอนนี้มันแก่มากแล้วครับ เกือบๆ 9 ปี หน้าเลยดูเหี่ยวๆบ่งบอกร่องรอยของประสบการณ์ที่โชกโชนครับ อิอิ

อย่าลืมเอาไก่เขียวหางดำมาให้ดูบ้างนะครับ ชอบๆๆ ฮ่าๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2014, 10:12:08 AM โดย BLACK TIGER » บันทึกการเข้า
POOMJIT
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 10:38:24 AM »

จะไม่ให้ดูอย่างเดียวหลอกครับท่านถ้าสนใจจะเอาไปเป็นภาระยินดียัดเยียดให้ครับ
รอลูกไก่แทงสีถ้าไม่แซมดู่จะคัดให้แบ่งๆกันไปเลี้ยงครับท่าน  ยิงฟันยิ้ม
BLACK TIGER
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 10:54:17 AM »

จะไม่ให้ดูอย่างเดียวหลอกครับท่านถ้าสนใจจะเอาไปเป็นภาระยินดียัดเยียดให้ครับ
รอลูกไก่แทงสีถ้าไม่แซมดู่จะคัดให้แบ่งๆกันไปเลี้ยงครับท่าน  ยิงฟันยิ้ม
ยินดีมากครับ "ไก่เขียวหางดำ"ไก่ชนไทยอีก 1 สายพันธุ์ ที่สวยงามและน่าอนุรักษ์ครับ

ตอนเด็กๆเคยเจอตัวหนึ่งสวยมาก เป็นไก่เขียวพาลี สมส่วน รอยชน 3 กก.เชิงชน 2 ปีก 2 คอ ฝีเท้าใช้ได้ (ดูตามประสาเด็กๆ) อยากได้มากแต่ตอนนั้นไม่มีตังค์ซื้อ เพราะยังเด็กหาตังค์เองยังไม่เป็นก็เลยอด อิอิ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2014, 10:56:09 AM โดย BLACK TIGER » บันทึกการเข้า
POOMJIT
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 11:05:46 AM »

ที่บ้านรอยส่วยใหญ่ก็ประมาณนี้ครับท่าน แต่ฝีเท้าคงไม่เอาใหนเพราะเน้นอุดมทัศนีย์มากกว่าแต่ก็มีเหล่าสายตีมาผ่าอยู่นะ
ตอนนี้หาพ่อพันธุ์ตัวใหญ่ๆมาเพี่มขนาดอยู่  ยิ้ม
supawit_mio
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 11:12:03 AM »

สวยงามมากเลยน๊ะครับ แต่ละตัว เป็นความสุขเลยน๊ะครับ เราเอาใจทำแล้ว
BLACK TIGER
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 11:14:41 AM »

ที่บ้านรอยส่วยใหญ่ก็ประมาณนี้ครับท่าน แต่ฝีเท้าคงไม่เอาใหนเพราะเน้นอุดมทัศนีย์มากกว่าแต่ก็มีเหล่าสายตีมาผ่าอยู่นะ
ตอนนี้หาพ่อพันธุ์ตัวใหญ่ๆมาเพี่มขนาดอยู่  ยิ้ม
ขอเรียกพี่แล้วกันครับ ผมอายุ 33 ปี ยินดีที่ได้รู้จักครับ "เฮ็ดในสิ่งที่มัก มักในสิ่งที่เฮ็ด" ครับอ้าย ฮ่าๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2014, 08:33:36 PM โดย BLACK TIGER » บันทึกการเข้า
BLACK TIGER
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 11:16:19 AM »

สวยงามมากเลยน๊ะครับ แต่ละตัว เป็นความสุขเลยน๊ะครับ เราเอาใจทำแล้ว
แม่นแล้วครับ ใจรักทำแล้วมีความสุขครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
POOMJIT
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 11:25:59 AM »

ใกล้หลักสี่ครับท่าน  ยิงฟันยิ้ม ว่าแต่เลี้ยงอยู่แถวใหนหน้อ
Winai Nakchote
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 03:02:23 PM »

รอลูกไก่แทงสีถ้าไม่แซมดู่จะคัดให้แบ่งๆกันไปเลี้ยงครับท่าน  ยิงฟันยิ้ม
ยินดีมากครับ "ไก่เขียวหางดำ"ไก่ชนไทยอีก 1 สายพันธุ์ ที่สวยงามและน่าอนุรักษ์ครับ

ตอนเด็กๆเคยเจอตัวหนึ่งสวยมาก เป็นไก่เขียวพาลี สมส่วน รอยชน 3 กก.เชิงชน 2 ปีก 2 คอ ฝีเท้าใช้ได้ (ดูตามประสาเด็กๆ) อยากได้มากแต่ตอนนั้นไม่มีตังค์ซื้อ เพราะยังเด็กหาตังค์เองยังไม่เป็นก็เลยอด อิอิ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
  เหมือนผมเลยครับ ท่าน มันจำฝังใจมาจนทุกวันนี้   พอทำงานพอจะมีบ้างแล้ว  ก็เจอ แบบ สีอื่น แซม  อิอิ  ต้องอดใจรอครับ .....
Artit Kranjana
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 10:33:56 PM »

ถ้าช่วงที่เขาเอาไปไล่แข็งกัน ทางบ่อนจะไม่คิดค่าน้ำครับส่วนติดปลายนวมแล้วแต่เจ้าของไก่จะเล่น มีตั้งแต่ 200 บาท-1000 บาท แต่เล่นนอก ได้เสียกันเป็นหมื่นๆ ส่วนใหญ่ผมเอาไปไล่แข็ง คัดผ่านส่งขายลูกค้ามากกว่า ไม่ค่อยเลี้ยงเอาไปเล่นเอง เพราะถ้าคัดผ่านตัวนึงก็ 2000 บาท ถึง 3000 บาทแล้ว แต่ช่วงนี้ยังไม่มีไก่หนุ่มเท่าไหร่ มันยังไม่ถึง 10 เดือน ว่าจะรออายุก่อนแล้วจะลองเอาไปแตะๆดู ถ้าดีค่อยเลี้ยงไปไล่แข็ง ส่วนค่าน้ำตอนนี้ 10% ครับฝ่ายไหนชนะก็จ่ายไป พนันข้างละ แสน ก็ต้องหักให้บ่อน 20000 บาท บ่อนที่บ้านผมนะครับ ที่อื่นไม่รู้ไม่เคยออกนอกสถานที่ครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 20   ขึ้นบน
  พิมพ์