หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรหลังบ้านเน้นสนุกมีความสุขที่ได้ลงมือทำ  (อ่าน 105896 ครั้ง)
est4056
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 04:27:02 PM »

ยิ้ม เข้ามาติดตามด้วยคนครับ

สุดยอดเลยครับ มานั้งชมด้วยคน

ขอบคุณครับ  ผมมือใหม่ก็ลอง ๆ ทำ ลอง ๆ เรียนรู้ไปเรื่อย ๆ  มีเหตุมีภาพอะไร ที่น่าจะใจก็จะแบ่ง ๆ กันดูกันชม
ประมาณนั้นนะครับ  ความรู้ยังไม่ค่อยครับ

est4056
*

« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 05:06:40 PM »

ยิ่งร้อนสังเกตุว่าต้นทับทิมที่ปลูกไว้ ก็จะติดดอกกันมากกว่าปกติเลยครับ  ทับทิมชอบอากาศร้อนหรืออย่างไรกันนี่้
เรื่องของปุ๋ยให้ปุ๋ยขี้วัว  และน้ำจุลินทรีย์ EM  คลุมโคนด้วยฟาง หญ้าไปตามมีตามเกิด   จนฟางสลายไปแล้ว
หญ้าก็แทบจะไม่เหลือ   ในช่วงเดือนเมษายนนี้อากาศที่เพชรบุรี ความร้อนแบบออกแดดแทบไม่ได้เลย ร้อนมาก
แต่ว่าทับทิมไม่สะทกสะท้านครับ ออกดอกติดผลได้อยู่  ผมขับรถไปสังเกตุต้นทับทิมที่นิยมปลูกันไว้หน้าบ้านก็
แบบเดียวกันครับ  ติดผลกันแทบทั้งนั้น   อย่างนั้นเดือนนี้คงเป็นเดือนที่ทับทิมนัดกันติดดอกออกผลนะครับ

จากกิ่งเล็ก ๆ  เมื่อเวลาผ่านไป 8 เดือน  ก็เอากะเขาด้วยครับ

ดอกทับทิมสีสดที่ปลิดทิ้งส่วนหนึ่งครับ  ไม่ได้เอาไปทำอะไรครับทิ้งไว้ให้ย่อยสลายที่โคนต้น แต่สีสวยสดโดนใจดีครับ
ส่วนใบทับทิมนั้นเอาไว้ติดตัวไปงานศพได้ครับ  มีฤทธิ์ในการกันภูติผีปีศาจ  ฮา ๆ ๆ

ใหญ่กว่ามะนาวนิดนึงแล้วครับ  ทับทิมต้องห่อมั๊ยเอ่ย
est4056
*

« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 09:51:07 PM »

ถั่วฝักยาวเป็นของกินที่กินได้ทิ้งดิบ ทั้งสุก ไม่ว่าเอาไปลวก แกงส้ม หรือว่าทำผักจิ้มน้ำพริก ก็อร่อยครับ

รุ่นนี้คือรุ่นที่ 1 ซื้อเมล็ดต้นพันธ์ถุงมา น่าจะเป็นยี่ห้อนกคู่ครับ พันธ์สีเขียว ถุงละ 20 บาท  ปลูกไม่ยากค้างก็หาไม้ท่อนยาวหน่อย
มาวางให้  แล้วมันก็ติดฝัก

คนขายบอกว่าไม่ใช่พันธ์ผสม สามารถนำเมล็ดมาเพาะพันธ์ต่อได้  ก็อย่างว่าครับเลยปล่อยฝักให้แก่ติดคาต้นไว้นิดหน่อย
พอได้ที่เก็บแล้วตากลมไว้  มีเวลาก็ลองนำมาเพาะเป็นรุ่นที่ 2  (แอบใช้แรงงานเด็ก)

เมล็ดรุ่นที่ 2 ที่เก็บมาจากต้นแกะเปลือกหุ้มแล้วจะได้อย่างนี้  ( 18/3/2557)

จากสีดำกลายเป็นสีเขียว

แล้วก็ได้เวลาลงดินครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2014, 10:05:47 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 10:14:28 PM »

กลับมาที่เห็ดฟางครับ  ภาพ ณ 19/04/2557  ยังคงเก็บได้อยู่  แต่น่าจะเป็นชุดสุดท้ายแล้ว เพราะว่าเหลือดอกเล็ก ๆ ขนาดเท่าหัว
เข็มหมุดไม่ค่อยมีแล้วครับ

เธอดูขาวสวย ดูดีในทุกมุมมอง

แม่ลงมือ ผมกองเชียร์ครับ

รับแสงอรุณยามเช้า  เรามาเก็บเห็ด

วันนั้นโดนจัดการไปด้วยเมนูผัดกะเพราเห็ดล้วน ๆ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2014, 10:16:30 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 08:56:50 PM »

ฟักทองงงงง   เป็นต้นไม้ถูกใจอีกชนิดหนึ่ง  ปลูกแล้วไม่นานก็บานเต็มทุ่ง ทั้งดอกทั้งใบ  รออีกนิดก็ได้กินลูกฟักอร่อย ๆ
แบต้าเคโรทีนอัดแน่นๆ นะครับ  ชุดนี้ปลูกตั้งแต่กลางเดือนมกราคม 2557  ในวันนี้ ( 30 เมษายน  2557 ) ยังมียอดให้
เก็บมาผัดกินได้อยู่

แต่ว่าบางทีในความง่ายก็มีเทคนิคไม่ลับซ่อนอยู่ วิธีการที่เราจะทำให้มันติดผลแบบหวังผลได้คือ
เอาดอกตัวผู้ไปเคาะใส่ดอกตัวเมียครับ  ดอกตัวผู้ไม่มีกระเปาะที่จะเป็นผลมีแต่ดอก  ส่วนดอกตัวเมีย
คือดอกที่มีกระเปาะเหมือนลูกฟักทองเล็ก ๆ ติดอยู่ ลองดูตามรูปนะครับ เข้าใจได้ไม่ยาก

ได้กินแน่นอน  ครับภาพหน้าตาของลูกฝักทองส่วนเล็ก ๆ ที่มีจังหวะถ่ายไว้ก่อน รวมๆ แล้ว 10 ต้นไม่รู้ว่าลูกใครมาจากต้นไหนเถามันพันกันยุ่งเหยิง
ได้ผลกิน แจก และขายได้อีก  รวม ๆ แล้วเกิน 20 ลูก น้ำหนักเฉลี่ยลูกละ 2-3 กิโลกรัม

วันนั้นรวมกับเพื่อน ๆ ถั่วฝักยาว มะเขือพวง ใบโหระพา ในเกษตรหลังบ้าน  + ด้วยเนื้อวัว     =  แกงเนื้ออร่อย ๆ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2014, 09:03:59 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 09:29:54 PM »

รอบหน้ามารู้จัก ต้นที่มันออกลูกเขียว ๆ เล็ก ๆ  เขาว่ากันว่า ราชาแห่งผักพื้นบ้าน  ในเรื่องของการมีสารเส้นใย
เก็บมาซะขนาดนี้น่ากลัวเส้นใยจะเยอะไปหน่อยครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2014, 09:33:33 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 09:16:35 PM »

มะเขือพวงที่บ้านผมเขาเรียกว่า มะเขือช่อ  มันก็คือกันครับ   ต้นพันธ์ไม่เคยซื้อหามาเลยในเกษตรหลังบ้านนี้ ทุกต้น
มาจากขึ้นเอง แล้วก็ทยอยขึ้นกันเรื่อย ๆ  ครับ  มีคละไซส์ หลายขนาด ลองๆ ดูครับ

นี่ครับน้องเค้าตอนเบบี๊ ต้นสูงซักสิบเซ็นติเมตร แต่ดูแล้วท่าท่าเอาเรื่องอยู่  ต้นขนาดนี้ถ้าว่าคิดจะย้ายไปปลูกตรงที่เราหมาย
ใจก็จัดการขุดได้เลยครับ  เอาดินติดรากไปเยอะ ๆ เลย วันสองวันแรกน้องจะเหี่ยว แต่ไม่นานก็จะสดดังเดิม ปลูกง่ายครับ
รดน้ำบ้าง ลืมบ้างก็ยังโตได้ดีอยู่ในสภาพอากาศหน้าร้าน ( จัด ) แบบนี้

ใหญ่มาอีกหน่อย สูงซัก 50 ซม. ขนาดนี้อยู่ตรงไหนก็ตรงนั้นละครับ รากกระจายเยอะไปเกินจะขุดย้ายที่แล้ว ใส่ปุ๋ยขี้วัว ขี้เป็ด ขี้ไก่อะไร
ตามหาได้ครับ อีกไม่นานออกดอกละนะ

ได้ขนาดแล้วน้องจะเริ่มออกดอกแล้วละ ดอกมะเขือพวงไม่รู้ว่าเอาไว้ไหว้ครูได้แบบมะเขือเปราะมั๊ย  ดอกเล็ก ๆ ครับสีขาว เป็นพวงๆๆๆ ออกได้
ตลอดทั้งกิ่ง

รูปนี้กลีบดอกร่วงและติดเป็นผลมะเขือเล็ก ๆ แล้วครับ  ใกล้ละ ๆ

จัดแจงให้อยู่เป็นโซนไปเลยครับ  มากันเยอะนัก

ต้นโตเต็มที่ขนาดนี้เลยประมาณ 2-3 เมตร

เทียบไซส์กันหน่อย

กับคนเก็บ

โคนต้นมะเขือพวงต้นนี้โตสุดที่หลังบ้านครับ ขนาดโคนต้นตามนั้น สูง 3 เมตรได้อยู่

ได้เวลาเก็บเกี่ยวแล้วครับ

มะเขือพวงเป็นพืชผักบ้านๆ  ที่ดูแลไม่ยากนะครับ  แถมเห็นใช้กันแทบทุกบ้าน ทั้งใส่แกง ทั้งตำน้ำพริก ขาดมะเขือพวงไม่ได้ซักที   ปัญหาที่พบคือเพลี้ยแป้งเกาะกินน้ำเลี้ยงที่ใต้ใบ ที่ต้น  ตอนนั้นเจอต้นนึงตัดใจขุดทิ้งเลยครับ จากนั้นยังไม่เคยเห็นอีก แถมหมักสมุนไพรไล่แมลงรอไว้แล้ว  ถ้าเห็นต้นเล็ก ๆ ขึ้นเองแบบนี้  ลองดูแลเค้าดี ๆ นะครับ แล้วจะโตให้ดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2014, 09:50:56 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 09:52:58 PM »

รอบหน้าขอบันทึกการเติบโตของถั่วฝักยาวต่อจากคราวก่อนครับ
est4056
*

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 09:51:04 AM »

มาราชการต่างจังหวัด 10วัน ต้นไม้จะเป็นงัยกันบ้างหนอ
est4056
*

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 08:46:27 AM »

กลับมาแล้วครับ  ต้นไม้ใบหญ้าส่วนใหญ่ยังอยู่รอดปลอดภัยดีครับ   แต่ส่วนน้อยก็มีแห้งตายไป
บ้าง คือมะม่วงจำไม่ได้ว่าซื้อพันธ์อะไรมาลืมรดน้ำครับ ประกอบกับที่เพชรบุรีอากาศร้อนมาจน
มาขณะนี้ก็ยังไม่มีฝนตก  ฝนทิ้งช่วงมาเป็นเดือนแล้ว ต้นไม้ที่ผมลืมรดน้ำก็ขอลาจาก ฮือ ๆ

ขอฉลองกลับบ้านด้วยการกินน้ำพริกปลาทูครับ  ผักกทุกอย่างมาจากสวนหลังบ้านเลย ภูมิใจมากๆ

เยอะอ่ะ ผักติ้ว กระทกรก ฟักทอง ดอกแค แตงกวา ถั่วฝักยาว มะเขืออเปราะ ใบมะตูมซาอุ
ยอดกระถิน มะเขือพวง มะอึก ทุกชนิดจากหลังบ้าน ไม่หรูหรอกนะ แต่คิดว่ามันแหล่มมากๆๆเลย ว่ามั้ย?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2014, 08:48:34 AM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 09:21:33 AM »

มาถึงถั่วฝักยาวรุ่นที่ 2  ขณะนี้ได้เก็บกิน เหลือขายนิดหน่อยครับ รสชาติของถั่วหวานกรอบ ในความเห็น
ส่วนตัวแล้วอร่อยเลยล่ะครับ เมนูง่ายสุดคือเก็บมากินสด ๆ จากต้นได้เลย  ถ้ามากกว่านั้นหน่อยเป็นแบบจับ
ผัดน้ำพริกแกงกุ้งสดก็ไม่เลว

การปลูกนั้นที่ผมทำเอาแบบง่าย ๆ คือเตรียมดินก่อนโดยการใช้จอบฟื้นหน้าดินกว้างซัก 1 ฟุต ยาวตามแต่ที่
เราต้องการ  แล้วก็นำขี้วัว+ขี้แพะ+แกลบดิบ มาผสมคลุกเคล้าให้เข้ากัน อัตราส่วนขี้วัว  ขี้แพะ  แกลบ และดิน
ก็อย่างละเท่า ๆ กัน  จากนั้นเอาไม้รวกปักตรง ๆ ลงไป เป็นอันเสร็จขั้นการเตรียมที่สำหรับปลูกครับ

เมื่อได้ที่แล้วก็มาแกะเมล็ดพันธ์จากฝักที่ได้จากรุ่นที่ 1 แกะได้จำนวนแล้วเอาไปแช่น้ำที่ไม่มีคลอรีน เอาเมล็ด
ที่ลีบหรือไม่สมบูรณ์ออก   แช่น้ำไว้ 1 คืน  เพื่อให้เมล็ดพันธ์ได้ดูดน้ำเข้าไป เมล็ดจะอวบแต่งตึง จากนั้นเอา
ไปหว่านในแปลงที่เตรียมไว้ได้เลย  หว่านแล้วเอาดินกลบเมล็ดหนาซัก 1 ข้อนิ้ว  แล้วใช้ฟางข้าวคลุมเก็บความชื้น
ก่อนหน้านั้นในถั่วรุ่นที่ 1 เคยเพาะในถาดก่อน แต่ว่าลองวิธีหว่านมันก็โตเหมือนกัน
เลยเอาหว่านดีกว่า  ลดขั้นตอนครับ

01/05/2557

ดูหน้าตาของดอกถั่วฝักยาว จุ้มจิ๋มเหมือนโบว์กระต่ายผูกชุดทักซิโด้เลย

ดอกที่ได้รับการผสมแล้ว และกำลังติดเป็นฝักถั่วขนาดจิ๋ว

ฝักถั่วที่เริ่มเติบโต  ขนาดเท่าไส้ปากกา

และโตขึ้น โตขึ้น

และก็ได้ขนาดเก็บไปทานกันแล้วครับ
05/05/2557  ถ่ายภาพ   และทยอยเก็บยาวมาจนถึงประมาณวันที่ 25/05/2557 ถั่วเริ่มออกน้อยลง

กับเมนูง่าย ๆ

จากแปลงุุถั่วฝักยาวแถวเดียว ความยาวประมาณ 3 เมตร ปักไม้รวกประมาณ 10 หลัก ต้นถั่วประมาณ15-20 ต้น ในสภาพที่ดินน้ำสมบูรณ์แล้วประมาณ
เวลาจากวันปลูกเดือนกว่า ๆ ก็สามารถกินได้แล้วครับ  และถ้าบ้านของคนที่ปลูกมีคนไม่มาก  ที่นี้และกินกันไม่ไหวครับในช่วงที่ถั่วออกแบบพีค  
การออกของถั่วฝักยาวพันธ์ที่ปลูกนี้จะเป็นแบบทยอยครับ คือเก็บกินได้เรื่อย ๆ ต่อเนื่องกันไปประมาณ 20  วัน ต้นก็จะหมดฝักและเริ่มเหี่ยวเฉาไป
ตามเวลาและวงจรชีวิต   มีเทคนิคถ้าเราจะปลูกไว้กินก็ทยอกปลูกต่อเนื่องเป็นชุด ๆ ครับ เช่นชุดที่ 1 ต้นเริ่มเอาหนวดพันกับหลักไม้แล้ว เราก็โรยหรือ
เพาะเมล็ดรุ่นที่ 2 ต่อได้เลย  อย่างนี้ก็จะมีถั่วฝักยาวสามัญประจำบ้านกินได้ไปตลอด  ในเรื่องของเมล็งศัตรูพืชยังไม่มี ณ ที่นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2014, 09:41:18 AM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
Taweekrit
*

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 01:01:12 PM »

น้ำลายไหล....
est4056
*

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 08:37:26 PM »

up ดูด  ขณะนี้ถั่วฝักยาวแปลงเล็ก ๆ ข้างบนยังมีฝักออกมาเรื่อย ๆ  นะครับ  ยังเก็บได้อยู่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดูจากดินใต้ต้นถั่วแล้วมีความชื้น เลยลองเอาเมล็ดพันธ์แตงกวาไปหยอดดูเป็นแตงกวาชุดที่ 2 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2014, 08:46:39 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 08:45:02 PM »

แล้วก็เป็นครั้งแรกอีกเหมือนกันสำหรับแตงกวาครับ

วันที่เริ่มเตรียมดินและหยอดเมล็ด จำไม่ได้ครับ  สำหรับแตงกวาชุดแรก
เพิ่มเติมครับ ได้ภาพซองเมล็ดพันธ์ครับ  ถ่ายเมื่อ 12/04/2557 นั่นคือวันที่หยอดเมล็ดเลยครับ

01/05/2557
แต่ว่าวันที่ต้นแตงกวางอกและโตได้นิดนึง ( ขนาดนี้ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2014, 08:17:22 AM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 08:48:45 PM »

20/05/2557
ลำต้นและเถาเริ่มมากันแล้วครับเมื่อผ่านเวลามาอีกพอสมควร กับเวลา 20 วัน สังเกตุบริเวณใต้ต้นนะครับจะใส่ปุ๋ยขี้แพะ + ขี้วัว + แกลบดิบ
ผสมกันไป  

ลองแง้มใบ แง้มเถาดูแล้ว พบว่ามีดอกไม้สีเหลือง ๆ ติดตามข้อกิ่งอยู่ครับ  มันคือดอกแตงกวา หน้าตาน่ารักไม่หยอก

และก็เจอ แตงกวาน้อยด้วยครับ

ก็เพิ่งได้รู้อีกเหมือนกันครับ ว่าแตงกวาสดจริง ๆ จะมีนวลเหมือนแป้งเด็กแคร์ เคลือบอยู่ทั้งลูก ( ไม่ได้เกิดจากฝุ่นหรือสารเคมีอะไรนะครับ เพราะ
ว่าไม่ได้ใช้สารเคมีในเกษตรหลังบ้านอยู่แล้ว )  และผิวของลูกจะมีคล้าย ๆ หนาม อยู่ เวลาลูบไล้ แล้วจะรู้สึกได้ว่ามันสะดุดมือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2014, 08:59:24 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 09:09:15 PM »

27/05/2557
ผ่านไปอีก 1 สัปดาห์ จากลูกเล็ก ๆ ก็กลายเป็นลูกพอดีเก็บไปทานได้แล้วครับ อันที่จริง
เราสามารถเก็บลูกที่ได้ขนาดมาเรื่อย ๆ แล้วครับ  การติดผลของแตงกวาพันธ์นี้ก็จะทยอย
ติดไปเรื่อย ๆ  มีทั้งที่เป็นดอก เป็นลูกเล็ก ๆ แล้วก็ลูกได้ขนาด ผสมปนกันไปทั้งต้น
ตามภาพนั้นมีแตงกว่าอยู่สิบกว่าต้นนะครับ  เมล็ดซื้อมาจากแบบเมล็ดซองละ 15 บาท
ตามร้านเกษตรทั่วไปครับ

สองตายายเก็บแตงกวาไป คุยกันไป ดูแล้วมีความสุขไม่น้อย

หน้าตรงไม่สวมหมวก

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์