หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรหลังบ้านเน้นสนุกมีความสุขที่ได้ลงมือทำ  (อ่าน 91953 ครั้ง)
est4056
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 10:37:49 AM »

จุดประสงค์คือแค่นี้เองครับ ที่อยากได้ไว้กินเอง  อิอิอิ  หนักเห็ดไปหน่อยนะครับ  เมนูฝีมือแม่บ้านสุดสวยเช้าวันนี้

สรุปต้นทุนในการทำเห็นฟางกองเตี้ย ครั้งที่ 1
1.เชื้่อเห็ดฟาง 13*10 =  130  บาท
2.ฟางข้าว 5 ก้อน  5*20  =    100  บาท
3.พลาสติก 1 ม้วน      =  140  บาท
4.อาหารเสริมเห็ด 1 ถุง   = 30     บาท
5.ค่าไฟฟ้าปั๊มน้ำแช่ฟาง 2 ชม. = 6 บาท  และรดโปรยตอนกองขาดความชื้น  3 บาท
6.แบบไม้ -
รวม   แบบคร่าว ๆ  กันเอง 409 บาท

ผลผลิตที่ได้แบบจับต้องได้
1.เห็ดฟาง น้ำหนักรวมตั้งแต่วันออก - 12 เม.ย.  ประมาณ 5 กิโลกรัมขึ้นไป
2.เศษฟางที่คาดว่าเมื่อเห็ดไม่ออกเอาไปคลุมดินต่อ

ผลผลิตที่จับต้องไม่ได้
1.ความรู้ในการเพาะเห็ดเบื้องต้นจากการลงมือทำ ทั้งหัวหงอกหัวดำ ผู้ใหญ่คนแก่ และเด็ก
2.ความสุขในครัวเรือน  เสียงหัวเราะ  เสียงทะเลาะกันด้วยมีนะ อิอิอิ
3.สุขภาพจิตดี เพราะไม่ต้องเสียฟิลไปซื้อเห็ดตลาดสดกินเอง ในราคาที่ไม่อยากซื้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2014, 10:55:50 AM โดย est4056 » บันทึกการเข้า

sakura123
*

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 08:01:19 PM »

ขอถามหน่อยค่ะ
ฟางที่ใช้เพาะเห็ดนี่ เป็นฟางข้าวธรรมดา จากทุ่งนาได้ใช่มั้ยคะ

หยดน้ำ ถือเป็นข้อพิสูจน์เรื่องการมีอยู่ของมหาสมุทร
est4056
*

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 08:49:01 PM »

ขอถามหน่อยค่ะ
ฟางที่ใช้เพาะเห็ดนี่ เป็นฟางข้าวธรรมดา จากทุ่งนาได้ใช่มั้ยคะ

ผมใช้ฟางข้าวธรรมดาจากทุ่งนาเลยครับ   แต่ว่าอยากให้เอาจากนาที่ไม่ใช้สารเคมีนะครับ
est4056
*

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 09:54:04 AM »

แก๊งหม่อนเกรียน 3 ต้น ในระยะที่ 2 หลังจากตัดยอดตัดไปเหลือแต่ตอเพรียว ๆ ไว้ประมาณ 7
วัน  แก๊งหม่อนเกรียนทั้ง 3 เริ่มออกอาการแล้วครับ  ยิ้ม

ย้อนภาพวันแรก

เวลาผ่านไป แบบไม่ทำอะไรเลย  น้ำไม่รด ปุ๋ยไม่ใส่

ค่อยเหมาะสมกับคำว่าหม่อนกินลูกหน่อย

2ภาพข้างล่างนี้เป็นต้นหม่อนที่อยู่หน้าบ้านเมื่อตอนยังเล็กครับต้นใหญ่กว่าตะเกียบนิดนึง ( ปัจจุบันโคนต้นใหญ่กว่าขวดยาคูลแล้ว)  ถ่ายเมื่อปีก่อน
ใช้วิธีตัดยอดริดใบและดัดกิ่งโค้ง โดยเอาเชือกมันปลายกิ้งดึงลงมาผูกกับต้น บ ผลลัพธ์สุดยอดมากติดลูกกันพรึบพรั่บไปเลยครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2014, 11:17:01 AM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 10:19:55 AM »

up dare 16/04/2557

เหล่าบรรดาผักกูดจากแก่งกระจาน ทั้ง 3 โซน ณ เกษตรหลังบ้าน

โซนที่ 1 ข้างดงกล้วยด้านทิศใต้  

สภาพโดยรวม ปลูกเมื่อต้นเดือนตุลาคม 2556 จำนวนประมาณ 50 ต้น  ในสภาพดินเหนียว หลังปลูกแล้วไม่ได้ดูแล รดน้ำ และใส่ปุ๋ย
ปล่อยไปตามธรรมชาติ ต้นผักกูดโซนนี้ทยอยตาย เนื่องจากในช่วงหลังมกราคม 2557 ทั้งหนาวและต่อด้วยแห้งแล้ง ร้อน  สรุปคือขาดน้ำ
และทะยอยตายต่อไปเรื่อย ๆ  จนเหลือผู้อยู่รอด 28 ต้น  ผมได้เยียวยาโดยวางสปริงเกอร์เล็ก ๆ  2 หัว ตามแนวที่ปลูก  เมื่อเดือน มีนาคม
2557 ที่ผ่านมา พบว่าเมื่อได้น้ำต้นผักกูดกลับแตกใบใหม่ ลำต้นอวบใหญ่ขึ้นเรื่อย ๆ  เห็นท่าดีแล้วจึงได้ใส่ปุ๋ยขี้วัวให้ต้นละประมาณครึ่งกิโลกรัมทุก ๆ ต้น รอดูพฤติกรรมต่อไป

โซนที่ 2 ใต้ต้นขนุนฝั่งทิศตะวันตก

โซนนี้กินดีอยู่ดี  สภาพดินเหนียวปนทรายปนแกลบ อัตราส่วนเมื่อวันปลูกของดินปลูกอย่างละเท่าๆ กัน  น้ำดี ดินดี มีร่มขนุนช่วยให้ร่มเงา
ปุ๋ยขี้วัว และน้ำEM พร้อมสรรพ โซนที่ 2 นี้เติบโตดีกว่าโซนที่ 1 อย่างชัดเจน  ช่วงแรกมีการตายบ้างเล็กน้อย 3-4 ต้น เนื่องจากต้นพันธ์
อาจไม่สมบูรณ์หรือปัจจัยอย่างอื่น โซนนี้เหลือรวมประมาณ 30 ต้น  บางต้นแตกหน่อเล็ก ๆ ออกมาด้วย สภาพใบเขียวใหญ่ อวบน้ำ ที่รอด
แล้วถือว่าแข็งแรงพอใช้ได้

ระยะใกล้

close up สภาพใบผักกูด

โซนที่ 3 ใต้ต้นมะขามเทศและต้นมะพร้าว ด้านทิศเหนือ

สภาพโซนนี้ใกล้เคียงกับโซนที่ 2 มาก เนื่องจากสภาพน้ำที่ให้ผักกูดในบริมาณเพียงพอ ทำให้ต้นโตขึ้น  แต่ข้อแตกต่างคือดินเป็นดินตรงส่วนนี้
เป็นดินค่อนข้างเหนียว ไม่ได้ปรุงดินแบบโซนที่ 2  ทว่าสภาพต้นไม้ก็แทบไม่มีความแตกต่างกัน  ข้อสังเกตุของโซนที่ 3 จะมีบางต้นที่สปริงเกอร์
ไปไม่ถึง ต้นจะเล็กกว่าเพื่อนเขาแบบหลายช่วงตัวเลยทีเดียว  ดังนั้นในชั้นนี้สรุปมั่ว ๆ เอาว่า  น้ำ คือ ปัจจัยสำคัญของผักกูด จำนวนต้นที่เหลือรอด
มาจนถึงปัจจุบันนับแต่วันที่ลงปลูกพร้อมโซนที่ 1 ประมาณ 30 ต้น

เมนูในฝันครับ  ภาพของคนอื่นเขา   อีกไม่นานน่าจะมีภาพของตัวเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2014, 11:24:39 AM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 10:30:40 AM »

มีภาพเปรียบเทียบมุมมองใกล้เคียงกัน เมื่อเวลาผ่านไป 7 เดือน นับแต่กิจกรรมเกษตรหลังบ้านได้เริ่มขึ้น

หน้าแล้งกลางเมษายน 57  ที่เกษตรหลังบ้านของเรา

ผังการใช้พื้นที่  เพิ่มสีเหลืองผักกูด    สีม่วง หม่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2014, 10:59:18 AM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 10:33:11 AM »

วันนี้แถมท้ายด้วย  อะไรเอ่ย  อยากเกิด อยากโตเอง ไม่ต้องดูแล แถมมีประโยชน์อีกตะหาก  อายจัง  เป็น 1 ในหลาย ๆ ต้น ที่มาเองครับ
ขอใช้พื้นที่ประมาณ 0.5 ตารางเมตร  เป็นต้นไม้สร้างมิตรภาพครับ  เพราะว่าเพื่อนบ้านมาขอเก็บลูกไปกิน

ใบสมบูรณ์เขียวสด  บางใบแหว่งเล็กน้อยเนื่องจากมีแมลงกัดแทะแต่ไม่เป็นไรครับ ปล่อยตามธรรมชาติ

สรรพคุณ ซักข้อและวิธีใช้ประโยชน์แบบคร่าว ๆ และขำ ๆ ของเจ้าเขียวลูกแก่สีแดงข้างบน

๑. แก้ไอ ลูกมะแว้งเครือสดๆ ๕-๖ ลูก นำมาเคี้ยวกลืนเฉพาะน้ำ จน หมดรสขม แล้วคายกากทิ้งเสีย บำบัดอาการไอ ได้ผลดี

หรือ
เอาลูกมะแว้ง มาใส่ปากเป่าให้ลอยเล่น  วิธีการเป่าก้อหงายหน้ามองท้องฟ้า เอาลูกมะแว้งใส่ริมฝีฝาก แล้วเป่าให้ลุกลอยขึ้น พยายาม
ประคองไว้ให้นาน ๆ   สนุกดีครับ ( ชีวิต จะอะไรนักหนา  หาอะไรไร้สาระทำบ้าง )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2014, 11:07:15 AM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
punny
*

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 11:21:27 AM »

คงมีความสุขจริงๆนะครับ ผมไม่เคยรู้ว่าดอกปอเทืองเอามากินได้ รสชาดเหมือนกับดอกโสนหรือเปล่าครับ สนใจเชื้อเห็ดฟางครับหาซื้อได้แถวไหนในเพรชบุรีครับ

อยากจนให้ซื้อหวย อยากรวยให้ซื้อจอบ...
est4056
*

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 11:28:48 AM »

คงมีความสุขจริงๆนะครับ ผมไม่เคยรู้ว่าดอกปอเทืองเอามากินได้ รสชาดเหมือนกับดอกโสนหรือเปล่าครับ สนใจเชื้อเห็ดฟางครับหาซื้อได้แถวไหนในเพรชบุรีครับ

ดอกปอเทืองกินได้ครับ  และอร่อยด้วย  ทางส่วนราชการเกี่ยวกับการเกษตรเคยจัดงานปอเทืองโดยเฉพาะเลย  ดอกนั้นเมื่อผ่านเวลาเติบโตมา 50 วัน จะติดเป็นช่อสีเหลืองสวยมากครับ   ใช้ดอกในการชุบแป้งทอด  ใช้ทอดไข่ใส่ดอกปอเทืองได้  ใช้ลวกเป็นผักจิ้มน้ำพริก  ใช้ทำแกงส้ม และแถวๆ จุดปลูกกันเยอะ ๆใช้เป็นยำดอกปอเทืองด้วยครับ ส้มตำปอเทืองก็มีครับ  รดชาดละม้อยคล้ายกันกับดอกโสนหรือไม่ผมไม่รู้ครับเพราะว่าไม่เคยกินดอกโสน    แต่แม่ผมเขายืนยันว่าปอเทืองอร่อยกว่าอีก แหม

ร้านจำหน่ายเชื้ดเห็ดฟางใน อ.เมืองเพชรบุรี อยู่ติดกับสำนักงานคุมประพฤติ เลยสี่แยกต้นมะม่วงมาทางถนนภูมิรักษ์ครับ /color]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2014, 11:35:25 AM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
punny
*

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 11:41:05 AM »

ดอกปอเทืองกินได้ครับ  และอร่อยด้วย  ทางส่วนราชการเกี่ยวกับการเกษตรเคยจัดงานปอเทืองโดยเฉพาะเลย  ดอกนั้นเมื่อผ่านเวลาเติบโตมา 50 วัน จะติดเป็นช่อสีเหลืองสวยมากครับ   ใช้ดอกในการชุบแป้งทอด  ใช้ทอดไข่ใส่ดอกปอเทืองได้  ใช้ลวกเป็นผักจิ้มน้ำพริก  ใช้ทำแกงส้ม และแถวๆ จุดปลูกกันเยอะ ๆใช้เป็นยำดอกปอเทืองด้วยครับ ส้มตำปอเทืองก็มีครับ  รดชาดละม้อยคล้ายกันกับดอกโสนหรือไม่ผมไม่รู้ครับเพราะว่าไม่เคยกินดอกโสน    แต่แม่ผมเขายืนยันว่าปอเทืองอร่อยกว่าอีก แหม

ร้านจำหน่ายเชื้ดเห็ดฟางใน อ.เมืองเพชรบุรี อยู่ติดกับสำนักงานคุมประพฤติ เลยสี่แยกต้นมะม่วงมาทางถนนภูมิรักษ์ครับ /color]
ตอบไวดีแท้ ขอบคุณครับ น่าลองเมนูเห็ดฟางผัดดอกปอเทืองนะครับ วัตถุดิบมีเกือบครบเลย ไว้โอกาสเหมาะจะหามาปลูกไว้ทั้งสองอย่างเลยครับ

อยากจนให้ซื้อหวย อยากรวยให้ซื้อจอบ...
est4056
*

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 11:43:43 AM »

เมื่อดินอิ่ม  เราก็อิ่มครับ  

ตามนั้น กระสอบขี้วัวกระสอบละประมาณ 30 กิโลกรัม จาก 2 เจ้าครับ ล๊อตนี้ซัก 50 กระสอบนำเข้ามาในเกษตรหลังบ้านก่อนสงกรานต์เล็กน้อย
ก่อนนั้นนำเกล็บดิบ+รำข้าว จากโรงสีใกล้บ้านอีก 6 คันรถบรรทุกหกล้อ  มาลงในเกษตรหลังบ้านครับ  
เพื่ออะไร !!!   ใช้เพื่อ ทำให้ดินอิ่มครับ ( เครดิตลุงอารมณ์ดี แห่งมะเขือยาวโทมาฮอก )  

est4056
*

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 11:45:24 AM »

ตอบไวดีแท้ ขอบคุณครับ น่าลองเมนูเห็ดฟางผัดดอกปอเทืองนะครับ วัตถุดิบมีเกือบครบเลย ไว้โอกาสเหมาะจะหามาปลูกไว้ทั้งสองอย่างเลยครับ

น่าลองจัดดูเหมือนกันนะครับ  เมนูเห็ดฟางขณะนี้ มีต้มเห็ดฟาง  ผัดกระเพาะเห็ดฟาง และผักผักผสมเห็ดฟางครับ  เมนูใหม่ของท่านนี้ดูน่าทดลองจริง ๆ
Taweekrit
*

« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 12:14:59 PM »

height=480]http://i580.photobucket.com/albums/ss246/Gent56/POPRA/IMG_6791_zpsd5ee44c8.jpg[/img][/URL]

เมนูในฝันครับ  ภาพของคนอื่นเขา   อีกไม่นานน่าจะมีภาพของตัวเองครับ

ถูกใจเมนูนี้มาก   อายจัง  ผัดน้ำมันหอย อยากปลูกไว้กินเองบ้างจัง ปลูกยากป่าวครับผักกูดเนี่ย
est4056
*

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 10:10:00 PM »

height=480]http://i580.photobucket.com/albums/ss246/Gent56/POPRA/IMG_6791_zpsd5ee44c8.jpg[/img][/URL]

ถูกใจเมนูนี้มาก   อายจัง  ผัดน้ำมันหอย อยากปลูกไว้กินเองบ้างจัง ปลูกยากป่าวครับผักกูดเนี่ย

ยังไม่ได้กินเหมือนกันครับ  รอให้ต้นมันโตอีกซักหน่อย   ปลูกไม่ยาก  เน้นน้ำ ๆๆๆ  เยอะๆ เลยครับ
wee6
*

« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 09:18:01 AM »

ยิ้ม เข้ามาติดตามด้วยคนครับ
channarong55
*

« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 09:48:32 AM »

สุดยอดเลยครับ มานั้งชมด้วยคน
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์