หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรหลังบ้านเน้นสนุกมีความสุขที่ได้ลงมือทำ  (อ่าน 32038 ครั้ง)
est4056
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 08:46:20 PM »

หลังจากนั้นนำภาพถ่ายดาวเทียม+กับเดินวัดพื้นที่เอง มาเป็นแปลนบนกระดาษ ดูทิศทางแสงพระอาทิตย์ขึ้นตก ตรงไหนแสงเยอะ ตรงไหน
ไม้ใหญ่เดิมคือต้นมะพร้าว  มะขาม และข่อย บังแดด ตรงไหนโล่งแจ้ง และวางสิ่งที่คิดว่าเขาชอบแสงนั้น ๆ ตามจุดพื้นที่จริง พยายาม
ใช้่พื้นที่ให้เกิดประโยชน์และเหมาะสมในทุก ๆ ส่วนครับ  อันนี้คือขั้นวางแผนบนกระดาษจากข้อมูลพื้นที่และต้นไม้ครับ เอามาผสม
ผสานรวมกัน  ลงจริงแล้วคิดว่าน่าจะมีปัญหาแต่ใจบอกว่าค่อย ๆ ปรับแก้กันไป   บ่อน้ำไม่มีนะครับเนื่องจากพื้นที่น้อย ในส่วนเรื่องน้ำ
เคยได้ยินเขาว่าเป็นหัวใจของการเกษตรจริง ๆ  เจอกับตัวจึงเข้าใจในระดับนึง  จะได้เล่าสู่กันฟังต่อไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2014, 08:53:36 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า

est4056
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 08:57:08 PM »

ที่สวนมีแต่ต้นถั่วแปบ
ไม่มีต้นปอเทืองเลย
รูปร่างหน้าตาคล้ายๆกันเลย ยิ้ม
ติดตามด้วยคนนะคะ ยิ้มเท่ห์
ขอโทษที่ค่ะ ถั่วแปบที่ว่า
ความจริงแล้วคือ ถั่วแฮ ค่ะ
ผิดพลาดนิดหน่อย ขออภัย ยิ้มเท่ห์
ปอเทืองดอกสวยดีนะคะ

รับทราบครับผมบางทีชื่อต้นไม้เราก็จำสลับกันครับ ผมยังเรียกถั่วพร้า ว่าถั่วพุ่มเลย  ปอเทืองดอกสีเหลืองสวยครับ
แต่ว่ามีดอกนี่แหละครับ ต้องไถกลบ มันเป็นช่วงที่ต้นไม้มีธาตุอาหารสูงสุดครับ

มาให้กำลังใจครับ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2014, 08:59:59 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 09:15:28 PM »

ต้นไม้ในชุดแรกที่ผมไปแสวงหาเสาะซื้อพันธ์มาได้ เป็นต้นทับทิมครับ เนื่องจากว่าแม่ชอบกินทับทิมและแม่นำเมล็ดมาเพาะเอง
รอดมาได้ 5-6 ต้น เป็นจุดเกิดของต้นไม้แห่งกำลังใจ   ผมสานต่อโดยหาข้อมูลจากอินเตอร์เนต พอได้ว่าทิบทิมมันมีหลายแบบ
แต่ในแบบที่ถูกใจเราอยากได้เนื้่อสีแดง และไม่มีเมล็ด ( เมล็ดนุ่ม ) เวลามีลูกเอาไว้กินเอง และใส่บาตรพระไม่อายใคร ก็ต้อง
ไปทางฝั่งทับทิมอินเดียครับเจาะลึกลงไปอีกพบว่า ทับทิมเด่นตะวันมีคุณสมบัติดังว่า  อยู่ในจังหวัดนครปฐม รัศมีประมาณ
100 กิโลเมตร จากบ้าน ผมลองโทรคุยติดต่อคนเพาะพันธ์ทราบว่านำผลมาจากอินเดีย กินแล้วเพาะเมล็ด ได้ต้นพันธ์ดีอยู่ต้นนึง
ติดดอกออกผลหอมอร่อย จึงได้จำหน่ายสายพันธ์ให้คนสนใจ   ว่าแล้วมีเหตุให้ไปนครปฐมล่ะครับ คนมันจะไปก็หาเหตุไปได้แหละ
ครับ   จัดมา 7 ต้น  ให้เพื่อนไป 2 เหลืออีก 5 ขุดหลุมปลูกอย่างประณีต หลุมใหญ่ 50*50*50 ใส่ปุ๋ยคอก กาบมะพร้าว แกล็บ
ผสมคลุกเคล้ากันไปแล้วปลูกไป 3 ต้น  ใช้เวลาไปเกือบอาทิตย์ครับ  การจับจอบในระยะเริ่มต้นมันทำให้กล้ามเนื้อปวดร้าวจริงนัก
แม่เห็นความตั้งใจ จึงมอบหมายให้นำต้นที่แม่เพาะอีก 3 ต้น ลงดินด้วย  จัดไปที่ระยะห่างประมาณต้นละ 1 เมตร  ในช่วงนี้กล้ามเนื้อไหล่อักเสบไปเลย

ภาพต้นทับทิมพันธุ์นงเยาว์ (ชื่อของผู้ให้กำเนิดสายพันธุ์ ชื่อแม่ผมเองครับ) ขนาดลำต้นใหญ่กว่าเส้นม่าม่าหมูสับนิดเดียว
ปลูกในด้านทิศเหนือของที่ ทับทิมเป็นต้นไม้ที่ต้องการแดดมากแต่ในระยะแรกขอทำบังแดดให้อีกนิด ด้วยที่บังแดดหรูหรา
คัดสรรคมาจากยอดต้นตาลพืชมากประโยชน์ในดินแดนเพชรบุรี เห็นใบตาลแล้ว โบราณเล่าขานกันมาว่าใครตบตีพ่อแม่
ตายไปเป็นเปรตมีมือใหญ่เท่าใบตาลนะครัช    

ภาพจริง

ภาพในฝัน  ช่างฝันไปได้

จุดปลูกจริง วงแดงในแผนที่ อยู่ด้านทิศตะวันออก โดนแสงแดด 100% ตลอดวัน   ทับทิม 3 ต้นเรียงกันแล้ว ถูกคั่นกลางด้วยแก้วมังกรเนื้อสีแดงครับ
แล้วต่ออีก 3 ต้น   เหตุผลเพราะแก้วมังกรขึ้นอยู่ก่อนหน้าแล้ว

คราวหน้าจะ up date ทับทิมพันธ์นงเยาว์กับพันธ์เด่นตะวันแก๊งนี้นะครับ และว่าด้วยเรื่องระบบน้ำแบบงง ๆ  ในเกษตรหลังบ้านซะที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2014, 12:19:11 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 10:19:24 AM »

ระบบน้ำเกษตรหลังบ้านเน้นสนุกแห่งนี้ แต่ดั้งเดิมมีปั๊มชัก ขนาด 1 นิ้ว ติดตั้งอยู่ริมที่ดิน โดยเดินท่อดูดน้ำขนาด 1 นิ้วฝังดิน
มาจากคลองชลประทานที่ห่างออกไปจากบ้านเป็นระยะทางประมาณ 160 เมตร  ปั๊มตัวนี้ใช้งานมาประมาณ 30 ปี ทำงานดี
มาตลอด หลังจากที่ถนนมีการซ่อมบำรุงปั๊มก็เกิดอาการน้ำออกน้อย มีอากาศปนมาในสายมากเหลือเกิน เมื่อทำการซ๋อมแซม
เปลี่ยนอะไหล่ตัวปั๊มแล้ว เดินท่อออกยกชุดใหม่ก็แล้ว  อาการก็ไม่หายปัญหาจึงน่าจะไปอยู่ที่ท่อดูดน้ำเข้ามาจากคลองอาจ
ถูกกระทบกระแทบแตกรั่ว  เฮ้อออออออไม่รู้จะตรวจสอบตรงไหน ไม่รู้จะแก้ไขยังงัย  มันอยู่ใต้ดิน  ร้องไห้

โฉมหน้าเจ้าที่แสนเก๋า ประสิทธิภาพทั้งปั๊มและมอเตอร์หายห่วง  ( แต่ท่อคงแตกแล้วล่ะ )

มอเตอร์มิตซูตัวติดปั๊ม 1 นิ้ว  เก่าอีกเหมือนกันแต่ยังเก๋าเหมือนเดิม

เอาละครับไหน ๆ ว่าจะตั้งใจปลูกกันจริง ๆ จัง ๆ แล้ว แต่มามีปัญหาเรื่องน้ำซะได้   เรื่องน้ำสำคัญมากไม่มีน้ำต้นไม้ก็น่าจะตาย ผมจึง
กัดฟันมองหาปั๊มน้ำตัวใหม่  แล้วก็มาเจอตัวนี้ครับขนาด 1.5 นิ้ว ขายที่ร้านในอำเภอท่ายาง ราคาสุทธิเฉพาะปั๊ม 5800 บาท  มอเตอร์
ขนาด 1แรงครึ่งอีกตัว  และท่อขนาด 1 นิ้วครึ่งอีก 45 เส้น   ไม่อยากบอกว่าน้ำตาจะไหล  กระเป๋าเบาไปเลย  ได้ของได้วัตถุดิบมา
ผมกับพ่อสองหน่อ ก็ทำงานท่อกันขนานใหญ่ครับ  ในครั้งแรกจะเดินท่อมาจากทิศตะวันออกของที่ดินเราทำการขุดถนน  และวางท่อ
ไปได้ส่วนหนึ่ง แต่อนิจาเมื่อร้อยท่อจากลำคลองผ่านได้ถนนราดยางสายหลัก ปรากฎว่าท่อปูนใต้ถนนตันเนื่องจากว่ามีการทรุดของท่อ
ทำให้เราร้อยท่อเข้าปั๊มต่อไม่ได้   เส้นทางสายไหมของแนวท่อด้านนี้เป็นอันยกเลิกไปโดยบริยาย    สองคนพ่อลูกมิได้ท้อ ย้ายจุด
ร้อยท่อลอดใต้ถนนมาทางแนวท่อด้านทิศตะวันตก โชคชะตายังดีอยู่ท่อใต้ถนนเป็นใจกลวงทะลุปรุโปร่ง งานจึงดำเนินต่อไป เป็นครั้งแรก
ที่ผมได้สัมผัสและเรียนรู้งานต่อท่อ ขัดกระดาษทราย ใช้กาวประสานท่อเลย สนุกดีครับแต่เหนื่อยมาก งานไม่ยากไม่ง่ายเริ่มด้วย
การไปนั่งริมตลิ่งแล้วร้อยท่อทะลุผ่านใต้ถนนไปยังแนวท่อระบายน้ำของถนนสายย่อยไปเรื่อย ๆ ทีละท่อ ทีละท่อ แรกๆ มันเบาครับ
น้ำหนักท่อน้อยทากาวท่อแล้วก็ออกแรงดัน แต่หลังหลังเมื่อท่อเดินทางไปได้ถนสายย่อยได้ครึ่งทางแล้วหนักเหลือหลาย แรงคน
เดียวไม่ไหวครับ ต้องช่วยกันดันเข้าไป แต่สุดท้ายก็สำเร็จครับ

ภาพภารกิจวางท่อเกษตรล้มเหลว  เพราะท่อตัน แนวท่อจะวางเริ่มแรกสีแดงครับ  ท่อใต้ถนนจุดกากบาทสีดำคือตันไม่สามารถร้อย
ท่อเกษตรผ่านมาได้กลายเป็นแนวท่ออกหัก    ต้องเปลี่ยนทางมาทางสายสีชมพูครับ

หน้างานจัดหนักกันแบบแดด ๆ การร้อยท่อเกษตรเข้ารูท่อถนน คล้าย ๆการร้อยด้ายเข้ารูเข็มครับ  แต่มันคนละเรื่องเดียวกัน

มุดลงไปในท่อของถนนสายรอง ก่อนเข้าบ้านกันเลยครับ เคลียร์ดินก้นท่อแถมด้วย

ท่อที่ใช้ขนาดนี้  หนา 13.5 นิ้ว  ใช้หนาขนาดนี้ก็เนื่องมาจากเหตุหลอน ท่อเดิมของปั๊มเดิมแตกครับ

งานท่อเสร็จ  ต้องเปิดตัวปั๊มชัก 1.5นิ้ว ใหม่เอี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2014, 12:18:39 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 10:26:32 AM »

แต่เมื่อต่อปั๊มตัวนี้เสร็จเรียบร้อยแล้ว ก่อนเดินเครื่องต้องเติมน้ำมันเครื่อง แล้วน้ำมันรั่วครับ เหตุผลเพราะว่า
มีตามดอยู่ใต้ตัวชักทำให้น้ำมันรั่วซึม  ร้องไห้ ทำงัยดีโทรหาร้าน  ร้านบอกให้ยกมาวันพรุ่งนี้ คืนนี้นอนกอดไปก่อน
ว่าแล้วก้อใจหายอยู่คืนนึง  ตอนเช้ายกไปเปลี่ยนซิครับ มั่นใจว่าของใหม่มันดี แต่มันก็นะ   ไปร้านขายเขาจะลอง
ซ่อมให้ครับ ใบบิลผมก็ทำหาย แต่ว่าผมหน้าตาเถื่อนยืนยันขอเปลี่ยนตัวใหม่ ถ้าไม่มีเอาเงิน (กรู ) คืนมา  ตกลงความ
เถื่อนแบบมีเหตุผลทำให้ได้เงินคืนมาเต็มจำนวนเลยครับ  เพราะว่าร้านไม่มีตัวปั๊มเปลี่ยนให้ใหม่
ผมจรลี จากร้านนั้นนั้นไปร้านนี้ก็ได้ตัวใหม่มาครับ  โอ้ชีวิตมีอะไรตั้งเยอะ เยอะ  มีเกิดแก่มีตายคล้าย ๆกัน
คาราบาวมาเลย

โกรธ โกรธ โกรธ

ปั๊มใหม่อีกละ จะได้เรื่องมั๊ยหนอ  

เอาตัวใหม่ขนาดเดิมแต่อีกร้านนึงมาติดแทน คราวนี้ใช้ยูเนี่ยนต่อแบบมาตรประปาเลยครับ เผื่อเสียจะได้ยกไปเลยไม่ต้องลงเรื่อยถือไถกันอีก
แต่ อ๊ะ!!!  เมื่อเดินเครื่องแล้วทำไม่เป็นแบบนี้้้นี้นี้นี้นี้   ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เอายูทู๊ป มาต่องัยหว่า

ปั๊มชัก 1.5 นิ้ว มีอาการน้ำกระตุกปลายสาย

ปั๊มชัก 1.5 นิ้ว มีอาการน้ำกระตุกปลายสาย2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2014, 10:53:18 AM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 10:54:18 AM »

แถมด้วยการวางแนวท่อในเกษตรหลังบ้านครับ  สีฟ้าคือท่อเมน 1 นิ้วครึ่งตามแนวที่ดิน+ท่อย่อย 1 นิ้ว    ส่วนสี่เหลี่ยมสีม่วง 1 และ 2 คือปั๊มเดิมและใหม่
ตามลำดับ สีชมพูยาง ๆ คือสายยาง

ปัญหาน้ำกระตุกตามคลิป ทำให้ปฐมบทแห่งการศึกษาหาข้อมูลเรื่องปั๊มจึงเริ่มขึ้น  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

โชคดีได้เห็นเพื่อนเกษตรในนี้ให้ข้อมูลในเรื่อง แอร์แว  จึงลองหาในเน็ตดูครับ
คลิปนี้พิธีการชุดส้มอย่างฮา ดูแล้วขำด้วยและได้ความรู้เต็ม ๆ เลยครับ  

ชุมชนไม่จนปัญญา แอร์แว 27สค54

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2014, 11:22:39 AM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 11:31:24 AM »

ดูคลิปจบแล้วจะช้าอยู่ใยล่ะคร้าบ ลองทำไปติดดูซิ   พระเอกของผม จึงถูกก่อร่างสร้างขึ้น "น้องแอร์แว"

ระบบน้ำในเกษตรหลังบ้าน  ยังไม่สมบูรณ์เต็มร้อย  รั้วรอบขอบชิดของส่วนเกษตรก็ไม่ได้ทำ แต่พอวางใจได้ว่าระบบความปลอดภัยของบ้านนี้
ไม่ธรรมดานะครัช เคยได้ยินมั๊ยครับ  ภรรยา(ที่ได้รับการฝึกสอน ) ดี เป็นศรีแก่เรือน  วันว่างๆ นาน ๆ ทีเราจะไปเคาะสนิมที่สนามยิงปืนกันครับ ที่ อ.เมืองเพชรบุรี  มีสนามยิงปืนดีๆ เนื้อที่กว้างขวาง อยู่ถึงสองสนาม บุคลากรเพียบพร้อมครับ  ( นอกเรื่องนิดนึงแก้เลี่ยนระบบน้ำแสนเครียดครับ )

https://www.youtube.com/watch?v=JtsC4retW7M

คราวหน้าจะเอารูปแอร์แว ของเกษตรหลังบ้านมาฝากครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2014, 12:20:59 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 08:51:24 AM »

เรียบร้อยครับ  แอร์แว   แบบลอกเขามาครับ  จัดหาท่อและอุปกรณ์ประกอบต่าง ๆ มาทำได้ไม่ยากครับ
ท่อยาวใช้ดักอากาศขนาด 2 นิ้ว  ความยาว 1.8 เมตร   ท่อสั้นขนาดเดียวกัน ยาว 1 เมตร จัดไป 3 ท่อ เพราะร้านขายท่อ
ขายมาทีละ 4 เมตร ตัดไปตัดมาเหลือแค่นี้    ประกอบแล้วเอาไปใส่ในท่อน้ำออกห่างจากปั๊มประมาณ เมตรเศษครับ  แล้ว
ก็จัดการเปิดน้ำดูคราวนี้น้ำพุ่งยาวซะใจไปเลยครับ  ขอบคุณคนช่างสังเกตุ และคิดประดิษฐ์  พร้อมทั้งถ่ายทอดให้คนอื่น รู้ด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2014, 08:54:36 AM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 08:59:16 AM »

วันคืนผ่าน  ทับทิมพันธุ์นงเยาว์ที่แม่ผมเพาะไว้ก็เติบโต ( นิดนึง ) กว่าจะออกตัวมันนานจริง ๆ  ทับทิมที่นี่มีหญ้าเป็นพืชพี่เลี้ยงครับ
ค่อย ๆ โตกันไปเรื่อย ๆ  ทับทิมโตหญ้าก็โต หญ้าโตมากนักก็ถอนทำปุ๋ยให้ทับทิมอีกทีนึง   ไม่รีบครับ  รดน้ำใส่ปุ๋ยขี้วัวให้ตามสมควรครับ
เห็นแต่ปุ๋ยขี้วัวเต็มไปหมดเลย  สังเกตุดี ๆ มีการแซมด้วยถั่วพร้าอีกด้วยนะครับ

อีกฝั่งนึงเป็นทับทิมที่จัดซื้อจัดหามา  พันธ์เด่นตะวัน  ขณะนี้ขอบอกว่าทำความสูงไปที่เกือบ 2 เมตรแล้วครับ  และติดดอกออกผล
เป็นที่น่าชื่นใจนัก  แต่ผมเด้ดดอกทับทิมทิ้งไปเกือบหมดครับ  อยากให้เขาโตก่อนไม่ต้องรีบติดลูกเหลือไว้ดู 2-3 ผลครับ
ส่วนเด่นตะวันอีก 2 ต้นที่ยังไม่ได้ปลูกก็ปลูกตามลงไปแล้วครับ ( ในภาพอยู่ซ้ายมือต้นออกดอก )   และก็เติมพันธ์ของแม่ไปอีก 2 ต้น  รวมแล้วขณะนี้มีทับทิมปลูกอยู่ในเกษตรหลังบ้าน 10 ต้นครับ  ต้นไม้ปลูกทีหลังโตไม่ทันกับที่ปลูกไว้ก่อนจริง ๆ ครับ ในช่วงแรกเริ่มนับหลายเดือนนี่  อย่างที่ปราชญ์
ว่าไว้ว่าต้นไม้  ปลูกวันนี้ ่ โตวันนี้  

close up เด่นตะวัน  หน้าตาเริ่มละม้ายคล้ายคลึงกับภาพในฝันมั๊ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2014, 10:19:50 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
Weerawat_Too
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 10:51:54 AM »

ทักทายหนุ่มเมืองน้ำตาลเหมือนกันครับ
est4056
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 05:04:28 PM »

ทักทายหนุ่มเมืองน้ำตาลเหมือนกันครับ

ยินดีครับท่าน ตกลงว่าเมืองน้ำตาลหรือเมืองขนมหวานดีครับ
est4056
*

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 05:23:35 PM »

มาที่เรื่องของต้นไม้ต่อไปนะครับ คือต้นไผ่  อ่านข้อมูลแล้วขอต้นไผ่พันธ์ที่ต้นไม่สูงใหญ่มากนักเนื่องจากว่ากลัวจะไปรบกวนบ้านที่ปลูกอยู่
ข้างที่ดินเขา  รวบรวมข้อมูลแล้วมาลงตัวที่ไผ่บงหวานครับ  พอดีเพื่อนที่ทำงานปลูกอยู่ผมจึงไปดูที่บ้านของเขา  เห็นกอไผ่บงหวาน 20 กว่า
กอ ก็ตื่นเต้นดีครับ  เป็นต้นไผ่เล็ก ๆ  แต่ว่ามีหน่อแทงออกมา เพื่อนขุดมาให้ลองชิมสดๆ  กันเลยครับ  หน่อไม้ของไผ่บงหวานกินสดได้จริงครับ
อร่อยด้วยนะ

และเพื่อนก็ขุดหน่อมาปลูกที่เกษตรหลังบ้านกันเลยครับ  เอามา 3 หน่อกะว่ามาขยายพันธ์เองเมื่อมันแตกหน่ออีก  หลังจากเอาลงดินแล้ว
ต้นไผ่บงหวานของเพื่อนแตกหน่อจริง ๆ ครับ ทำท่าจะโตแล้วก็เข้าสู่ปลายปี 56 พอดี  เป็นเรื่องครับเนื่องจากฝนตกหนักติดก่อกันเกือบเป็น
อาทิตย์ทำให้ต้นไผ่ที่กำลังจะรอดต้องตายลงทั้งหมด   ผมเกรงใจเพื่อนแล้วทีนี้  ไม่กล้าไปขอเขาอีก  เลยจัดซื้อมาจากตลาดหนองบ๊วยของ
อ.ท่ายางครับ  ได้มา 6 ต้น  ลงปลูกแล้วก็ทำท่าจะแทงหน่ออยู่ 3 ต้น  อีก 3 ต้นทำท่าชะงัก  แล้วมันก็ตายครับก่อนตายได้ออกดอกให้ชม
ความสวยงามนิดนึง

เก็บดอกไผ่โคนต้นที่จะตายได้มานิดหน่อยครับ ที่เหลือคงถูกนก หนู  เอาไปกินแล้ว เมล็ดคล้าย ๆ กับข้าวเปลือกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2014, 09:06:43 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
yangna
*

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 05:50:48 PM »

ไมมันตายละคะ

สู้ๆ นะคะ ยิ้มเท่ห์
est4056
*

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 09:03:54 PM »

ไมมันตายละคะ

สู้ๆ นะคะ ยิ้มเท่ห์

มันเป็นต้นไผ่ที่เราซื้อมาจากร้านครับ  และร้านรับมาจากคนที่แยกหน่อมาอีกทีนึง  กอเดิมของมันอาจจะอายุมากแล้วก็ได้
ซึ่งต้นไผ่มันมีอายุไขของมันครับ เคยได้ยินว่าน่าจะประมาณ 60 ปี  นับแต่งอกมาจากเมล็ดเป็นต้น  แม้เราจะแยกหน่อไปจาก
ต้นแม่  หน่อก็จะติดอายุของต้นแม่ต่อไป ผมอาจจะโชคดีปลูกไปแล้ว 2-3 เดือน ต้นตาย  เราไม่รู้นะครับว่าไผ่ที่เราซื้อนั้น
อายุมันเดินทางมาแค่ไหนแล้ว  ถ้าเราไม่ได้เอามาจากแหล่งที่รู้อายุก็จะประมาณหรือเดาเอาไม่ได้ด้วยครับ  จากข้อมูลนี้บางสวน
เคยทำการซื้อไผ่มาลงเป็นสวน ได้ไม่นานก็ออกดอกตายยกสวนไปเลยก็เคยมี แต่ผมไม่เคยประสบพบเจอด้วยตนเองครับเคยได้
ยินมาอย่างเดียว  เคสนี้ไม่น่าจะเป็นที่ดินน้ำอากาศครับ  น่าจะเป็นที่อายุของมันได้ถึงเวลาแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2014, 09:05:36 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 09:16:22 PM »

เมล็ดจากต้นที่ตายยังถ่ายทอดเผ่าพันธ์ให้ไว้ครับ  มาแล้ว  ไผ่บงหวานน้อย  กำเนิดปี 2557  ยิ้ม

แยกลงถุงเพาะ

จุดปลูกไผ่บงหวานของเกษตรหลังบ้านครับ  ( จุดสี่เหลี่ยมสีเขียว )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2014, 09:26:30 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
UNCLE HUB
*

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 07:13:17 AM »

ยอดเยี่ยมเลยครับ ขออนุญาตเข้ามาติดตามชม และหาความร้ครับ

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์