หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรหลังบ้านเน้นสนุกมีความสุขที่ได้ลงมือทำ  (อ่าน 37375 ครั้ง)
9_shane
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 11:37:42 AM »

เป็นสมาชิกเวปนี้มา นานๆจะได้อ่านกระทู้ที่เจ้าของบ้านทำเองลุยเองเอาจริงกับสิ่งที่ทำ เล่าเรื่องกิจเกษตรได้น่าติดตามมีความรู้แถมให้ด้วย ผมอ่านรวดเดียวจบกด like ให้หมด เพราะชอบมาก การทำเกษตรแนวนี้ที่ไม่คิดถึงเรื่องเงินทองมาเกี่ยวข้องให้วุ่นวาย ทำด้วยใจรัก ทำแล้วมีความสุขครอบครัวมีกิจกรรมร่วมกัน ผลลัพธ์คือมีอาการปลอดภัยไว้รับทานทั้งบ้าน แบบนี้แหละครับที่ผมเรียกว่าเกษตพอเพียงจริงๆในความคิดของผม ผมเองก็มีกระทู้ที่มุมสมาชิกปลูกหลายสิ่งแต่ก็เน้นไม้ผลเป็นหลักหวังได้พึ่งพายามชราภาพ ส่วนผักสวนครัวก็ได้คิดจะปลูกหลังจากอ่านกระทู้นี้แหละครับ อยากเห็นหน้าชัดๆของเจ้าของกระทู้จัง ดูยังเด็ก แต่ความคิดอ่านสูงอายุบางคนยังอาย 😁อยู่เป็นเพื่อนกันไปนานๆนะครับเวปนี้ยิ่งเงียบๆอยู่😄😄😁✌✌
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2017, 11:48:28 AM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵

est4056
*

« ตอบ #129 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 08:49:05 PM »

เป็นสมาชิกเวปนี้มา นานๆจะได้อ่านกระทู้ที่เจ้าของบ้านทำเองลุยเองเอาจริงกับสิ่งที่ทำ เล่าเรื่องกิจเกษตรได้น่าติดตามมีความรู้แถมให้ด้วย ผมอ่านรวดเดียวจบกด like ให้หมด เพราะชอบมาก การทำเกษตรแนวนี้ที่ไม่คิดถึงเรื่องเงินทองมาเกี่ยวข้องให้วุ่นวาย ทำด้วยใจรัก ทำแล้วมีความสุขครอบครัวมีกิจกรรมร่วมกัน ผลลัพธ์คือมีอาการปลอดภัยไว้รับทานทั้งบ้าน แบบนี้แหละครับที่ผมเรียกว่าเกษตพอเพียงจริงๆในความคิดของผม ผมเองก็มีกระทู้ที่มุมสมาชิกปลูกหลายสิ่งแต่ก็เน้นไม้ผลเป็นหลักหวังได้พึ่งพายามชราภาพ ส่วนผักสวนครัวก็ได้คิดจะปลูกหลังจากอ่านกระทู้นี้แหละครับ อยากเห็นหน้าชัดๆของเจ้าของกระทู้จัง ดูยังเด็ก แต่ความคิดอ่านสูงอายุบางคนยังอาย 😁อยู่เป็นเพื่อนกันไปนานๆนะครับเวปนี้ยิ่งเงียบๆอยู่😄😄😁✌✌

สาระหาไม่ค่อยได้นะครับ เกษตรหลังบ้านแบบของผม อาศัยอ่านเพลิน ๆ ฆ่าเวลาดีกว่า  เผื่อ ๆ อาจได้จุดประกายความรักต้นไม้ของคนที่ผ่านมาอ่านได้บ้างครับ โลกจะได้เขียว ๆ มากกว่าเดิม  

ไม้ผล หรือผักสวนครัว ก็มีประโยชน์คนละแบบ ปลูกไปด้วยกัน ให้เขาโตไปพร้อมกันผมว่าก็ดีนะครับ  ต้นไม้มันใช้เวลา จำได้ว่ามีปราชญ์ท่านนึงท่านกล่าวไว้ว่า  ต้นไม้ที่โตเร็ว คือ ต้นไม้ที่ปลูกวันนี้ครับ   ส่วนใบหน้าชัด ๆ ของผมก็แบบนี้ล่ะคร้าบบบบบบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2017, 09:48:03 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #130 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 08:53:55 PM »

ความคืบหน้าของต้นหม่อนหิมาลายันขาว จากคราวก่อนครับ  
ผลมีขนาดยาวขึ้นกว่าอาทิตย์ก่อน ยอดอ่อนที่แตกตาดอกออกมาเริ่มมีใบอ่อนผลิตามมา
ต้นนี้ซื้อมาปลูกเมื่อ เดือนมีนาคม พ.ศ.2514  ( ตอนนี้อายุ 3 ปี 4 เดือนแล้ว ) ตอนเราเจอกันครั้งแรกต้นเท่าดินสอ แต่ตอนนี้โคนต้นเอามือกำไม่มิดแล้ว ส่วนผลอ่อนก็ตามภาพ ผลที่กินอร่อยคือออกสีม่วงครับ รสชาดหวานเพียวๆ คืออร่อย แบบเนียน ๆ ไม่มีเปรี่้ยวเจือผสมแบบ แบบ พันธ์เชียงใหม่หรือกำแพงแสน 42 หรือพันธ์อื่นๆ ที่ยังไม่สุกเต็มที่ (พันธ์อื่น ๆ ถ้าเก็บตอนลูกสีดำก็จะหวานอย่างเดียวเช่นกัน แต่จะชอบหวานอมเปรี้ยวก็เก็บแบบ แซมสีชมพูแซมดำ )  ก็เป็นเอกลักษ์หวาน ๆ ละมุนละไมเฉพาะตัวของเขาดี
และในเดือนนี้ ( กรกฎาคม 60 ) ได้กลั้นใจตัดกิ่งไปปักชำ 3 กิ่งครับ

close up กันจะจะ

ความยาวของลูกหม่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2017, 09:07:37 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #131 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 09:34:15 PM »

หน้าฝนนี้ ต้นไม้หลากหลายในสวนหลังบ้านดูกระดี๊กระด๊ากันดีครับ แตกกิ่ง ออกใบ ติดผลกันพอสมควร

มะนาวแป้นอะไรก็ไม่รู้ ลืมชื่อเต็มๆ

สำระแหน่ นี่ก็อยู่ยาวมาหลายปีแล้วครับ

หม่อน กำแพงแสน42 ที่เพิ่งปลูก ( 2 ก.ค.60) ถึงกับต้องฟันกอกล้วยกันกระจายไปเลยทีเดียว

แก้วมังกรสีแดง ต้นเดียว ที่คิด จะ จะ จะ ขยายพันธ์ แต่ก็ไม่ได้ทำซักที

มะขามป้อม ที่ต้นสูง 3 เมตรแล้ว แต่ออกลูกให้ 7-8 ลูก น้ำตาจะไหล

มะเขือเปราะ เป็นสิบต้นเลย มีให้กินเหลือเฟือ

คะน้า บ้าน ๆ

ฝนมา...หญ้าพรึ่บ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2017, 10:14:14 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #132 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 09:39:23 PM »

เอาลูกฟักข้าวแก่ไปฝากแม่ค้าข้าวแกงที่เขาทำน้ำผลไม้ใส่ขวดขายด้วยแถวที่ทำงาน  ได้กินน้ำฟักข้าวฝีมือป้าข้าวแกงฟรีบ้างอะไรบ้าง ฮิฮิฮิ

กลับมาบ้านและคิดจะทำเอง  แต่ยังไม่รู้ว่าจะไปงัยต่อ คือ.... ยังไม่รู้จะทำงัย???

และขับรถเจอต้นมะม่วงหาวมะนาวโห่ข้างบ้านริมทาง ลูกดกมากกกกก  เลยแวะไปขอลูกแก่ ๆ ตกใต้ต้นมาแคะเมล็ด เพาะ เป็นต้นน้อย ๆ ได้ 11 ต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2017, 09:42:23 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #133 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 12:58:44 PM »

ลูกมะกรูดหลังบ้านแก่ แล้วร่วงเอง เก็บมา เก็บมา

เช้าวันนี้ช่วยกันรื้อต้นมะเขือเปราะเก่าแก่อายุปีกว่าออกไป ไถดินซะหน่อย แล้วตากดินไว้ รอผสมปุ๋ยหมักซักแล้วขึ้นร่องเล็ก ๆ ปลูกมะเขืออีกที  พื้นที่ประมาณ 3*10 เมตร  ใช้ปุ๋ยหมักซัก 30 กิโลกรัมก่อนละนะ น่าจะปลูกซัก20 ต้น  ตอนนี้เมล็ดที่เพาะไว้ก่อนเริ่มงอกเป็นต้นเล็ก ๆ แล้ว

ไส้เดือนดินพันธ์ท้องถิ่นเยอะพอควรเลย หน้าฝนใส้เดือนทำงานกันตลอดเวลา เยี่ยมเลย

ปุ๋ยหมักไม่กลับกองแม่โจ้ ผ่านเวลามา 11 วันแล้วเมื่อวาน ได้แทงกองเอาน้ำใส่รีบร้อย ( กิจกรรมดูแลกองทุก 10 วัน ) วันนี้เจอ พด.1 เอามาผสมน้ำ 20 ลิตร รดกองซ้ำอีกที อาจารย์ลุงบอกว่ามันช่วยให้การย่อยสลายสมบูรณ์ขึ้น ถ้ามีก็ใส่ได้  ไม่มีก็ไม่เป็นไร  
สภาพกองตอนนี้ กองยุบลงมาเกือบครึ่ง และข้างในกองมีความร้อนมากๆๆๆๆ

ต่อด้วยเอาหน่อกล้วยเติมไปในถังหมักของพ่อที่ทำไว้อาทิตย์ก่อน เป็นการหมักจุลินย์หน่อกล้วยนะครับ มีหน่อกล้วยทั้งราก + กากน้ำตาล + น้ำ ไว้ใช้รดฉีดต้นไม้ในแปลง

เพิ่มสาระหน่อย  http://www.rakbankerd.com/agriculture/print.php?id=10069&s=tblplant

แล้วก็เปิดฝาถังหมักอีกใบเอาไม้คนปุ๋ยหมักปลาซักนิ๊ดนึง เพื่อความเข้ากันได้ของส่วนผสม

แล้วก็ย้ายใบบัวบกน้อยมาไว้ใกล้ ๆ มือ เผื่อโดนคนทีบ้านซ้อม จะได้มีใช้รักษาได้ทันท่วงที  ต้นนิดเดียวจะรอดมั้ย ก็ไม่รู้เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2017, 01:30:10 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
tomnoynew
*

« ตอบ #134 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 01:17:36 PM »

ใช้แรงงานผู้สูงอายุ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
est4056
*

« ตอบ #135 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 01:36:29 PM »

ใช้แรงงานผู้สูงอายุ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ีคนนี้แข็งแกร่งว่าผมเยอะๆๆๆๆ คร้าบบบบ ฮ่าๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2017, 07:41:37 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #136 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 10:43:14 AM »

เช้านี้ ในหมู่บ้านทำปุ๋ยหมักกลับกอง ตามโครงการเดินตามรอยเท้าพ่อ 9101 ครับ  เลยได้ไปช่วยเขาด้วย
น้ำหนักวัสถุดิบ รวม 240 ตัน  มีแกลบดิบ แกลบเก่า กากอ้อย ขี้วัว และขี้ไก่ครับ

est4056
*

« ตอบ #137 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 11:03:33 PM »

ผลหม่อนเริ่มทะยอยเปลี่ยนจากเขียว เป็นอมม่วง และสีม่วงทั้งผลแล้วครับ

กล้วยโดนซะแล้ว

หนอนตัวนี้พบอยู่ในต้นกล้วย ขณะที่ผ่าชันสูตรต้นกล้วยที่มีอาการ ยอดหัก ขณะที่เพิ่งจะออกเครือ

และอีกกอ ที่พบรอยการเจาะต้นแบบชัด ๆ  ผ่าชันสูตร   พบ " ด้วงงวงกล้วย "  เอาแล้วงัย  งานเข้า

ได้เข้าไปหาข้อมูลเรื่อง ด้วงงวงกล้วย แล้วครับ พบวีธี การวางกับดัก  รายละเอียดตาม ลิ๊ง
https://www.svgroup.co.th/%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%94%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%87%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%A2/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2017, 11:22:41 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
9_shane
*

« ตอบ #138 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 01:04:05 PM »

ดูแล้วเพลินตาดีจังคับ ได้ไอเดียด้วย จะลองทำจุลินทรีย์กน่อกล้วยดู ใช้แล้วผลเป็นไงบ้างครับ ดูแล้วเจ้าของบ้านนี่ชอบทำสวนจริงจังมากดูจากการเพาะเมล็ด ส่วนตัวเป็นคนใจร้อนรอไม่ไหว แต่ก็ใช่ว่าจะไม่เคย มีอินทผาลัมบาฮีทานผลสดเพาะเองกับมือแถมยากด้วย จนตอนนี้ผ่านมาสี่ปีเกือบได้กินแล้วครับ รู้เพศตัวผู้ไป1ต้น ที่เหลืออีก 6 ต้น ลุ้นๆว่าจะมีตัวเมียบ้างไหม ถ้าเป็นตัวเมียหมด ตัวผู้ต้นเดียวก็น่าจะเอาอยู่😁😁😁

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2017, 01:13:04 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
est4056
*

« ตอบ #139 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2017, 10:13:00 PM »

ดูแล้วเพลินตาดีจังคับ ได้ไอเดียด้วย จะลองทำจุลินทรีย์กน่อกล้วยดู ใช้แล้วผลเป็นไงบ้างครับ ดูแล้วเจ้าของบ้านนี่ชอบทำสวนจริงจังมากดูจากการเพาะเมล็ด ส่วนตัวเป็นคนใจร้อนรอไม่ไหว แต่ก็ใช่ว่าจะไม่เคย มีอินทผาลัมบาฮีทานผลสดเพาะเองกับมือแถมยากด้วย จนตอนนี้ผ่านมาสี่ปีเกือบได้กินแล้วครับ รู้เพศตัวผู้ไป1ต้น ที่เหลืออีก 6 ต้น ลุ้นๆว่าจะมีตัวเมียบ้างไหม ถ้าเป็นตัวเมียหมด ตัวผู้ต้นเดียวก็น่าจะเอาอยู่😁😁😁

จุลินทรีย์หน่อกล้วย ถ้ามีเวลาก็จะใช้รดต้นไม้ในพื้นที่ไปเรื่อย ๆ น่ะครับ  ผมผสมน้ำอัตราส่วน 500 ซีซี ต่อน้ำ 200 ลิตร  รดประมาณ อาทิตย์ละครั้งครับ เท่าที่ดูต้นไม้ก็เติบโตดีครับ  หลักของการใช้น้ำหมักจุลินทรีย์ ที่ผมเคยอ่านเจอในหนังสือ คือต้องให้ดินที่รดน้ำมีอินทรย์วัตถุด้วยนะครับ เสมือนว่าเป็นบ้านของน้องจุลได้อาศัยทำงาน  

ต้นอินทผาลัม ขอให้ที่เหลือเป็นตัวเมียเยอะ ๆ เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2017, 10:19:39 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #140 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2017, 10:28:17 PM »

สัปดาห์ที่ผ่านมา ลองหมักปุ๋ยสูตรแม่โจ้ในวงตาข่าย อีก 1 วง เริ่มใส่วัสดุตั้งแต่ 31 กรกฎา 60  ถึงวันนี้ ( 6 สิงหา 60 ) ก็ยังใส่อยู่
วัสดุหมักประกอบด้วย ฟาง ต้นหญ้าสดที่ตัด กากกาแฟ เศษผักผลไม้ และต้นกล้วย  บวกกับมูลวัว ในอัตราส่วนโดยปริมาตร วัสดุต่อมูลวัว 4:1
การดูแล รดน้ำทุกวัน  แทงกองเติมน้ำทุก 10 วัน คาดว่าจะเป็นปุ๋ยใน 2 เดือน

มีทีมงาน ผึ้งมิ้ม  ตัวเล็กมากๆๆ มาอาศัยอยู่ในรูไม้ในสวนหลังบ้านครับ  เป็นทีมงานผสมเกสร ที่ขยันมากๆๆ

laihan
*

« ตอบ #141 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 04:17:38 PM »

มีทีมงาน ผึ้งมิ้ม  ตัวเล็กมากๆๆ มาอาศัยอยู่ในรูไม้ในสวนหลังบ้านครับ  เป็นทีมงานผสมเกสร ที่ขยันมากๆๆ

เป็นตัวชันโรง รึเปล่าคะ  มิ้มทำรังเหมือนผึ้งแต่รังเล็กกว่า

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
est4056
*

« ตอบ #142 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2017, 07:30:11 PM »

เป็นตัวชันโรง รึเปล่าคะ  มิ้มทำรังเหมือนผึ้งแต่รังเล็กกว่า

จริง ๆ แล้ว ผมแยกแยะไม่เป็นหรอกครับ ฮ่าๆๆๆๆ  ไม่รู้เหมือนกันครับว่าจริง ๆ มันคือ อะไร ยอมครับ

Liked By: tomnoynew, laihan
est4056
*

« ตอบ #143 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2017, 07:40:47 PM »

ต้นบัวบกที่ได้ขยายไปปลูกไว้ หลายกระถางผ่านไป สัก 10 วัน ปรากฎว่า มีรอดและตาย  ที่ตายเป็นบางส่วน  เช่นในกระถางใบหนึ่งดินที่ปลูกในกระถางมีแมลงอาศัยอยุ่จำนวนมากและกินต้นขาดไปเลยทุกครั้งที่ทดลองเอาต้นอ่อนอะไรไปปลูกไม่ว่าจะ บัวบก  ต้นมะนาวเล็ก ๆ ที่งอกจากเมล็ด  หรือต้นแครอท ต้นจะขาดล้มกับพื้นไปเลยเมื่อผ่านไป 1 คืน  ส่วนบัวบกต้นอื่น ๆ มีรอดและตายและไม่โตบ้าง สาเหตุ ในกลุ่มหลัง ผมคิดว่าน่าจะมาจากในช่วงแรกที่ปลูกโดนแดดแรง  ตอนที่ต้นยังไม่แข็งแรง รากยังหาที่ยึดดินดูดความชื้นได้ไม่ดี พอเจอแดดแรง ๆ หน่อย ก็เฉา เกร็น ไม่โต  บางต้นตายไปเลย  ส่วนต้นที่รอดใบเขียวดี คือเอาไปวางอาศัยไว้ใต้ร่มไม้ให้เงาไม้ช่วย   ก็เป็นข้อมูลได้ว่าบัวบกที่เพิ่งย้ายไปปลูกลงกระถางใหม่ในช่วงอาทิตย์แรก ต้องพรางแสงให้ก่อนครับ

และไปเจอบัวบกธรรมชาติเกิดเองโตเอง มาทึ่งมาก อยู่ในสนามหญ้าโดนแดดเยอะอยู่ กลับอยู่ได้และพยายามกระจายขยายพันธ์อีกต่างหาก  จึงได้ทดลองเก็บพันธ์พื้นบ้าน แบบธรรมชาติ ที่เจอนี้ มาใส่กระถางครับ ถ้ารอดหรือผ่านช่วงย้ายถิ่นฐานก็จะเอามาไว้ในสวนหลังบ้านด้วย   บัวบกแบบนี้ใบจะเป็นสีเขียวอ่อน และใบไม่ใหญ่แบบบัวบกที่ขายตามตลาดนัด  ซึ่งตามตลาดนัดจะใบสีเขียวเข้ม และใหญ่กว่ามาก ความแตกต่างนี้อาจเป็นเพราะสายพันธ์ หรือการดูแล ใส่ปุ๋ยที่แตกต่างกัน

ภาพประกอบ บัวบัก เมื่อ 9 ส.ค.2560

ส่วนปัญหาเรื่องด้วงเจอะต้นกล้วยนั้น  ผมได้เอาเศษต้นกล้วยใบกล้วย ที่กอง ๆ ตัดทิ้งไว้ ไปหมักในกองปุ๋ยหมักในวงตะข่ายเรียบร้อยแล้วครับ แต่หวยอาจไปออกที่กออื่น ๆอีกก็ได้ ใครจะรู้ว่าน้องด้วงตอนนี้ไปแอบอยู่ตรงไหน the show must go on
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2017, 07:47:41 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10   ขึ้นบน
  พิมพ์