หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรหลังบ้านเน้นสนุกมีความสุขที่ได้ลงมือทำ  (อ่าน 50316 ครั้ง)
est4056
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 11:53:21 AM »

สวัสดีครับ  รู้สึกโชคดีเกิดและเติบโตในประเทศไทย มีดินน้ำอากาศ อุดมสมบูรณ์  ตัวผมเป็นข้าราชการชั้นผู้น้อย
อยู่อาศัยในดินแดนบ้านเกิดจังหวัดเพชรบุรี ดั้งเดิมปู่ยาตายาย โคตรเหง้าเป็นเกษตรกร ทำนา ทำไร่ ทำสวน มากมายหลายแบบ  
มาถึงตัวเรากลับกลายเป็นออกนอกแนวทางไปนิดนึง ความที่มีใจแต่มีเวลาไม่มากนักจึงขอใช้เวลาบางส่วน ใช้ชีวิตบางด้านที่ชอบไป
กับดิน ปุ๋ย ต้นไม้ น้ำ ฯลฯ   ณ ดินแดนเล็ก ๆขนาดพื้นที่  1700 ตารางเมตร ( ไร่นิด ๆ) ที่หลังบ้านตัวเองครับ  การบันทึกข้อมูลต่าง ๆ
ก็มีไว้เพื่อได้เรียนรู้ดูความเปลี่ยนแปลง  เนื่องจากความรู้ในเรื่องนี้ของผมนับว่าน้อยมาก  ค่อย ๆซึมซับความเป็นเกษตรกร
ที่ได้มีโอกาศให้ตัวเองและครอบครัวลงมือทำเอง  ในเบื้องต้นขณะนี้สัมผัสได้ถึงความสุขเล็ก ๆ ในครัวเรือน
ของการที่ผมและครอบครัวเห็นต้นไม้ใบหญ้าที่เราปลูกเติบโต    
ถ้าพี่น้องท่านใดหลงเข้ามาอ่านพบเจอเรื่องราว ผิดถูกประการใดได้โปรดชี้แนะด้วย ขอบคุณครับ

เอากล้องติดหัวนกอินทรีย์ ปล่อยขึ้นบินกินลมบน ได้ระดับความสูงแล้วเก็บภาพ  สวนหลังบ้านปลูกต้นไม้ใบหญ้าเล็ก ๆ แห่งนี้  
ได้ตามนี้ครับ ( ขอบคุณกูเกิ้ลแมฟ )   กรอบสีเหลืองคือพื้นที่บ้าน สีฟ้าพื้นที่เกษตรหลังบ้าน

ภาพขยาย   กรอบสีเหลืองคือพื้นที่บ้าน สีฟ้าพื้นที่เกษตรหลังบ้าน สี้น้ำเงินคือคลองชลฯ   สีชมพูคือท่อสูบน้ำเข้าความยาวรวม 160 เมตร
ที่ดินอยู่ในแหล่งชุมชนคนบ้านนอกพวกกั้นทั้งนั้นและติดถนนเข้าออกสะดวกสะบายครับ

ภาพพื้นที่จริง ทรงไทยหลังคาเขียวหลังโน้นนนน  คือบ้านของผมครับ

ถ่ายจากหลังบ้านมายังภาพข้างบน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2017, 10:53:02 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า

est4056
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 12:10:32 PM »

เริ่มต้นจากการปรุบปรุงสภาพพื้นที่ นอกจากใช้มีด จอบ เสียมแล้ว ขอใช้เครื่องจักร (รถแทรกเตอร์ ) ด้วยครับ
โดยปรับย่อยดินให้ละเอียด หน้าฝนในขณะนั้นกำลังมาต้องรีบ ต้องรีบ )

ไม่รู้จะเริ่มปลูกอะไร  เอาแหละเรามาบำรุงดินกันก่อนดีกว่าในเมื่อพื้นที่พร้อม เมล็ดพันธ์ไม้บำรุงดินพร้อม  แถมด้วยจุลินทรีย์ช่วยตรึงไนโตรเจน
อีกกระหยิบนึง  อัตราส่วนในการปลูกปอเทืองนั้น ท่านว่าใช้่ 5 กิโลกรัมต่อไร  แต่คราวนี้จัดหนักครับหว่านไป 10 กิโลกรัมทั่วทุกตารางนิ้วกันเลยเชียว

วันนั้นพ่อว่างเลยถูกชิงลงมือเองครับ  เนื่องจากเป็นมือหว่านข้าวเปลืองมือฉมังคนนึง  แถมมีการรันตีการเกษตรมีใบซงใบ cerฯ อะไรพ่วงอีกด้วย ผมก็เลยเป็นคนให้กำลังใจกันไป  จริง ๆ นะ   แถมขอหว่านด้วยไม่ได้กลัวเมล็ดทับซ้อนไปอีก แหม

ใบนี้ได้มาจากมีหน่วยราชการเข้ามาตรวจสวนสนุกของพ่ออีกแปลงนึงครับ เนื้อที่ประมาณ 15 ไร่ ปลูกข้าว ปลูกมะพร้าว เลี้ยงปลา อะไรขำ ๆ กันไปตามเรื่อง  ตรวจสอบแล้วมีหนังสือเชิญให้ไปรับกับผู้ว่าราชการจัวหวัดกันเลยเชียว

กลับมาที่ปอเทือง เพื่อบำรุงดิน   นั้นก็ หว่าน

หว่าน

แล้วก้อหว่าน    หว่านเสร็จปุ๊บฝนตกกันห่าใหญ่ฉลองว่าที่ทุ่งปอเทืองประจำหมู่บ้านกันเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2014, 12:39:08 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 12:43:19 PM »

รอคอย.... เพื่อการเติบโต  ยิงฟันยิ้ม

ดิน น้ำอากาศ  เหมาะสม   ปอเทืองน้อยจึงเผยโฉมให้ได้ชมกัน

รับแสงตะวัน

ผ่านคืน  ผ่านวัน  ผ่านการดูแล  จึงกลายเป็นทุ่งเขียวขจีที่หลังบ้านของเราเอง

ภาพแห่งความสุขใหญ่  ในแบบเขียวๆ ต้นเล็ก ๆ

...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2014, 12:56:08 PM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
non1577
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 01:44:21 PM »

ตามอ่านครับ

จงพึ่งตัวเอง
sakura123
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 03:34:24 PM »

ที่สวนมีแต่ต้นถั่วแปบ
ไม่มีต้นปอเทืองเลย
รูปร่างหน้าตาคล้ายๆกันเลย ยิ้ม
ติดตามด้วยคนนะคะ ยิ้มเท่ห์

หยดน้ำ ถือเป็นข้อพิสูจน์เรื่องการมีอยู่ของมหาสมุทร
5XXA
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 04:12:05 PM »

ไร่นิดๆกำลังดี ขอติดตามชมครับ  ยิงฟันยิ้ม

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
เกษตรกรออนไลน์
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 06:02:12 PM »

ปลูกนานหรือยังคะ
อยากเห็นตอนออกดอกเหลืองเต็มไร่จังเลยค่ะ
est4056
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 07:57:45 AM »

ตามอ่านครับ

ยินดีครับ  มีอะไรแนะนำ บอกกว่าวไว้ได้เลยนะครับ

รูปร่างหน้าตาคล้ายๆกันเลย ยิ้ม

ถั่วแปบผมก็ยังไม่เคยเห็นครับ  แต่คุณสมบัติบำรุงดินเหมือนกันเนอะ

ไร่นิดๆกำลังดี ขอติดตามชมครับ  ยิงฟันยิ้ม

พื้นที่แค่นี้แต่เวลาช่วงเย็น  ถ้าได้เข้าไปก้ม ๆ เงย ๆ  แล้ว มันดูดเวลาได้ไวมากครับ  ประมาณว่าอ้าว
ยังไม่ได้ทำไรนักเลย  มันมืดแล้วเหรอนี่

ปลูกนานหรือยังคะ
อยากเห็นตอนออกดอกเหลืองเต็มไร่จังเลยค่ะ

จัดให้ในเร็ววันครับโผ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2014, 08:05:33 AM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 08:02:52 AM »

ช่วงเดือนแห่งความรัก (กุมภาพันธ์ 2557 ) ที่ผ่านมา  เพชรบุรีจัดงานประจำปี เป็นงานประจำจังหวัดด้วยนะครับ คืองานพระนครคีรี
ชาวบ้านเรียกว่างานเขาวัง  ผมและครอบครัวก็ไปเดินขึ้นเขากัน  บรรยากาศคนเยอะมว๊าก  แต่ดอกลั่นทมบนเขา
กำลังติดดอก  ไฟสวย  กิจกรรมดี   พลุจุดตอน 3 ทุ่ม   ขอบอกว่างดงามครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2014, 08:07:42 AM โดย est4056 » บันทึกการเข้า
est4056
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 08:20:19 AM »

ครบอายุของต้นปอเทือง ประมาณ 50-60 วันครับ  มันนัดกันออกดอกโดยพร้อมเพรียงกันจริง ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ก็ทำให้เป็นจุดถ่ายรูป up face  ของหนุ่มสาวแถวนั้นกันได้ล่ะนะ

คุณปู่ บ้านสวนชลิดา
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 08:30:09 AM »

มาเป็นกำลังใจให้คนพื้นที่น้อย ๆ ละครับ 1ไร่นิด ๆ  เอาให้ลือลั่นสั่นบอร์ดไปเลยนะครับ ทำเกษตรแบบปราณีต ทุกตารางเมตรอย่างมีคุณค่าเชื่อว่าเลี้ยงตนและครอบครัวได้ละครับ ขอให้ยึดมั่นในแนวทางพอเพียงตามกระแสพระราชดำรัสเหมือนหลาย ๆ ท่านในทีนี้ เอาใจช่วยครับผม. ยิ้ม
บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 10:14:19 AM »

กะลังเพลินเลย หมดแหละ 

หลังบ้านผมน่าจะประมาณ 4 ตารางเมตร มะปราง มะละกอ กล้วย .... เบียดกันแน่นเลยครับ 
est4056
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 08:24:17 PM »

มาเป็นกำลังใจให้คนพื้นที่น้อย ๆ ละครับ 1ไร่นิด ๆ  เอาให้ลือลั่นสั่นบอร์ดไปเลยนะครับ ทำเกษตรแบบปราณีต ทุกตารางเมตรอย่างมีคุณค่าเชื่อว่าเลี้ยงตนและครอบครัวได้ละครับ ขอให้ยึดมั่นในแนวทางพอเพียงตามกระแสพระราชดำรัสเหมือนหลาย ๆ ท่านในทีนี้ เอาใจช่วยครับผม. ยิ้ม

ขอบคุณกำลังใจครับ  คงต้องประมาณเกษตรปราณีตล่ะครับ พยายามจัดสรรพื้นที่ต่าง ๆ เท่าที่มีในการทำเกษตร
แต่ว่าผลลัพธ์นั้นยังไม่สามารถวัดได้ครับ  จุดประสงค์ในเบื้องต้นเป็นการสร้างซูเปอร์มาร์เกตเล็ก ๆ ไว้หลังบ้านและให้ครอบครัว
ได้ใช้เวลาว่างในช่วงเช้า ๆ หรือเย็น ๆ ร่วมกันทำกิจกรรมเขียว ๆ ครับ

กะลังเพลินเลย หมดแหละ  

หลังบ้านผมน่าจะประมาณ 4 ตารางเมตร มะปราง มะละกอ กล้วย .... เบียดกันแน่นเลยครับ  

จะพยายามทยอยเล่าเรื่องที่ได้ทำเกษตรหลังบ้านไปเรื่อย ๆ นะครับ  พื้นที่ 4 ตารางเมตรปลูกแน่น ๆ ก็ได้กินเหมือนกันครับ
est4056
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 08:27:09 PM »

ได้เวลาอันเชิญให้ไปอยู่ใต้ผืนดินแล้วครับ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้  วันนี้คือวันเชือดอย่างทารุณโหดร้ายของน้องปอเทืองครับ)
จัดแทรกเตอร์ 7 ผานไปเบย

sakura123
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 08:33:04 PM »

ขอโทษที่ค่ะ ถั่วแปบที่ว่า
ความจริงแล้วคือ ถั่วแฮ ค่ะ
ผิดพลาดนิดหน่อย ขออภัย ยิ้มเท่ห์
ปอเทืองดอกสวยดีนะคะ

หยดน้ำ ถือเป็นข้อพิสูจน์เรื่องการมีอยู่ของมหาสมุทร
ฟาร์มเงิน สารคาม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 08:37:52 PM »

มาให้กำลังใจครับ ยิ้มเท่ห์

มหาสารคาม
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์