หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่ฟ้าสีทอง สวยงาม เลี้ยงง่าย รายได้เสริมดี  (อ่าน 49767 ครั้ง)
ไตรโคเดอร์ม่า ม.เกษตร
เกษตรพอเพียงฟื้นชีวิต
Moderator
*

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 08:36:23 PM »

แวะเข้ามาชม ของสวยๆงามๆครับ  ยิงฟันยิ้ม

"เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน"

isanfireback
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 01:23:42 PM »

ไก่ฟ้าโดนฝนได้ครับเป้นผลดีกับไก่ฟ้าด้วย แต่โดนมาก็ไม่ดีครับ กรงเลี้ยงควรแบ่งเป้นสองส่วนครับ ส่วนโล่งกับส่วนปิดกันฝนกันลมกันแดด ส่วนเปิดให้ไก่ฟ้าได้อาบแดดอาบฝน อาจจะแบ่งครึ่งๆก็ได้ครับ ส่วนที่ปิดควรปิดทั้งสามด้านครับ  กรงไก่ฟ้าควรจะอยู่ในที่อากาสถ่ายเทได้ดี แต่ลมไม่โกรก อาจจะแก้ปัญหาโดยปลุกต้นไม้กันลมกันแดดครับ ถ้าติดมุ้งลวดเกรงว่าอากาศจะถ่ายเทไม่ดี ใช้วิธีปลุกตะไคร้หอมรอบๆหรือในกรงก็น่าจะใช้ได้ครับ
pukanchin
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 01:49:07 PM »

ไก่ฟ้าโดนฝนได้ครับเป้นผลดีกับไก่ฟ้าด้วย แต่โดนมาก็ไม่ดีครับ กรงเลี้ยงควรแบ่งเป้นสองส่วนครับ ส่วนโล่งกับส่วนปิดกันฝนกันลมกันแดด ส่วนเปิดให้ไก่ฟ้าได้อาบแดดอาบฝน อาจจะแบ่งครึ่งๆก็ได้ครับ ส่วนที่ปิดควรปิดทั้งสามด้านครับ  กรงไก่ฟ้าควรจะอยู่ในที่อากาสถ่ายเทได้ดี แต่ลมไม่โกรก อาจจะแก้ปัญหาโดยปลุกต้นไม้กันลมกันแดดครับ ถ้าติดมุ้งลวดเกรงว่าอากาศจะถ่ายเทไม่ดี ใช้วิธีปลุกตะไคร้หอมรอบๆหรือในกรงก็น่าจะใช้ได้ครับ

ขอบคุณค่ะ     

ที่คิดจะติดมุ้งลวดเพราะกลัวจะโดนยุงน่ะค่ะ      พอดีที่บ้านเป็นบ้านจัดสรร     มีพื้นที่ด้านข้างในสวนรื้อต้นไม้ออกหน่อย   พอจะทำกรงได้แค่ 150x110  สูง 180  ใหญ่กว่านี้ไม่ได้แล้ว    กรงที่พี่ออกแบบไว้เป็นกรงเหล็ก    ให้ร้านทำกันสาดทำให้    โครงเป็นเหล็กกล่อง    ด้านข้างเป็นเหล็กตาราง    ติดมุ้งไนล่อนจะได้ไม่มีปัญหาเรื่องสนิม   ติดตั้งแบบมุ้งลวดถอดทำความสะอาดได้    หลังคาต่อจากความสูง 180 ขึ้นไปเป็นทรงไทย      เพราะฉะนั้นตอนนี้ที่กันแดดกันฝนได้จะมีแต่หลังคาเท่านั้น      แต่ถ้าฝนตกกระหน่ำอย่างช่วงที่พายุเข้าคราวก่อน      ไก่ฟ้าสีทองคงทองลอกแน่ๆ   

พี่คิดจะเลี้ยงไก่ฟ้าสีทองกับไก่แจ้อยู่ในกรงเดียวกัน   อย่างละตัว    เห็นกรงไก่แจ้ส่วนใหญ่มีมุ้งลวด     พี่ก็นึกว่าไก่ฟ้าต้องมีมุ้งลวดด้วย     ถ้าคุณisanfireback  ให้ความเห็นอย่างนี้พี่จะไปออกแบบกรงใหม่ดีกว่า
isanfireback
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 06:22:15 PM »

แนะนำนิดนึงครับ ตาข่ายควรจะเล็กกว่าหนึ่งนิ้วนะครับ 6หุล หรือ 4หุลก็ได้ครับ กันหนู งู นก ถ้ามีงบประมาณที่จะติดมุ้งลวดก็ดีครับ แต่ผมว่ามันจะมองดูไก้ฟ้าไม่ชัด กรงขนาดนี้เลี้ยง 2-3 คงจะพอเหมาะ มากกว่านี้จะดูแออัด
pukanchin
*

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 06:54:13 PM »

ขอบคุณค่ะ   

บ้านพี่ไม่มีงู  ไม่มีหนู   เพราะแมวพเนจรเพียบ   พี่เลยคิดเรื่องมุ้งนี่แหละค่ะ    เพราะกลัวไก่จะตกใจ   อย่างน้อยก็มีอะไรกันภัยให้หน่อย    อ้อ  มีตุ๊กแกชื่ออิสซาเบลล่าอีก1ตัว   แต่มันคงไม่ทำอันตรายไก่ฟ้าหรอก    เพราะมันกลัวแมว    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กรงขนาดที่พี่บอกไป    พี่จะเลี้ยงไก่ฟ้า 1 ตัว    แล้วก็ว่าจะเลี้ยงไก่แจ้ 1 ตัว

ตอนนี้พี่ยังแก้ปัญหาเรื่องกันฝนไม่ได้เลยค่ะ    คืออยากจะให้ออกมาสวยด้วยน่ะค่ะ   
jackraja
*

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 07:43:55 AM »

ผมว่าเลี้ยงเป็นคู่ดีกว่า ได้ผลผลิตด้วย ตัวเดียวเหงาตาย คนยังเหงาเลย แลบลิ้น
mai
*

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 02:30:14 PM »

ไก่ฟ้ากับไก่แจ้ไม่น่าเลี้ยงรวมกันครับ ไก่ฟ้าบ้างตัวดุนะครับ ยิ่งฤดูผสมพันธุ์
pukanchin
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 03:19:44 PM »

ขอบคุณในคำแนะนำค่ะคุณjackraja  และคุณmai   

ที่พี่ตั้งใจเลี้ยงตัวเดียว    เพราะพี่กลัวจะดูแล 2 ตัวไม่ไหว    เลยกะว่าจะเริ่มที่ตัวเดียวก่อน    ถ้ารอดปลอดภัยไปจนถึงฤดูผสมพันธุ์ก็อาจจะซื้อตัวเมียมา    ตอนนี้พี่เลี้ยงลูกป้อนนกเอี้ยงโครงอยู่ ตัวเดียว  พี่ยังรู้สึกเลยว่าต้องให้เวลากับมันเยอะมาก   

ส่วนกรง   สงสัยพี่ต้องไปออกแบบใหม่ให้มีพื้นที่ส่วนตัวแยกกันล่ะมั๊ง    ขอบคุณที่ช่วยแนะนำนะคะ    จุมพิต

พี่เคยอ่านมาเหมือนกันว่าไก่ฟ้าตัวผู้ตอนฤดูผสมพันธุ์ดุ      ช่วยเล่าให้พี่ฟังหน่อยได้มั๊ยว่าดุยังไง   ดุแค่ไหน   จะได้เตรียมตัวเตรียมใจ    คงไม่ถึงกับถ้าพี่ยื่นมือเข้าไปให้อาหารในกรง   มันจิกพี่เลือดสาดนะคะ    ยิ้ม ยิ้ม
mai
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 07:25:50 PM »

จริงๆแล้วอยากให้เลี้ยงเป็นคู่เลยนะครับ จะได้ไม่มีปัญหาเวลาเข้าคู่ครับ(อีกครั้งครับไก่ฟ้าบางตัวดุ)
tid_anihus
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 07:15:39 PM »

ไก่ฟ้ากับไก่แจ้ไม่น่าเลี้ยงรวมกันครับ ไก่ฟ้าบ้างตัวดุนะครับ ยิ่งฤดูผสมพันธุ์
เข้ามายืนยันอีกเสียงครับ ว่าไก่ฟ้าดุจริง ๆ ครับพี่
เมื่อวานผมเลี้ยงไก่ฟ้า พอเปิดประตูเพื่อที่จะให้อาหาร ไอ้ไก่ดำเปี่ยว บวก หิว  ดันวิ่งเข้าไปในกรง  ไก่ฟ้าผมคงจะหวงตัวเมียครับ จัดซะชุดใหญ่เกือบตาย ไอ้ผมก็ไม่กล้าทีจะเข้าไปช่วยครับ  กลัวครับ เพราะว่าท่าทางมันดูน่ากลัวครับ มันพองขน แล้ววิ่งจิกตี ไอ้ไก่ดำน้อยจนหมดท่าเลยครับ   ( แต่ไก่ฟ้าผมเป็นไก่ฟ้าคอแหวนน่ะ ตัวจะใหญ่กว่าไก่ฟ้าสีทองครับ )
ทิด แปดริ้ว รูดซิบปาก
pukanchin
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 09:28:31 PM »

เข้ามายืนยันอีกเสียงครับ ว่าไก่ฟ้าดุจริง ๆ ครับพี่
เมื่อวานผมเลี้ยงไก่ฟ้า พอเปิดประตูเพื่อที่จะให้อาหาร ไอ้ไก่ดำเปี่ยว บวก หิว  ดันวิ่งเข้าไปในกรง  ไก่ฟ้าผมคงจะหวงตัวเมียครับ จัดซะชุดใหญ่เกือบตาย ไอ้ผมก็ไม่กล้าทีจะเข้าไปช่วยครับ  กลัวครับ เพราะว่าท่าทางมันดูน่ากลัวครับ มันพองขน แล้ววิ่งจิกตี ไอ้ไก่ดำน้อยจนหมดท่าเลยครับ   ( แต่ไก่ฟ้าผมเป็นไก่ฟ้าคอแหวนน่ะ ตัวจะใหญ่กว่าไก่ฟ้าสีทองครับ )
ทิด แปดริ้ว รูดซิบปาก

แม่จ้าว..!!!!   ลังเล ลังเล ลังเล    ขนาดนั้นเชียวเหรอ    พี่เคยเห็นไก่ฟ้าคอแหวน   ดูดี มีราคา ถ้าเทียบกับพระเอกในหนังก็น่าจะแค่   มองด้วยความไม่พอใจ   พร้อมกับเหยียดสีผิวเล็กน้อย   ไม่น่าจะเป็นอันธพาลขนาดนี้     หรือว่าไอ้ไก่ดำของคุณทิดมันจะหล่อมากก็ไม่รู้สินะ   ไอ้คอแหวนมันเลยไม่ไว้ใจ    กลัวเมียมันจะนอกใจ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม     แต่ช่วงนี้มันเลยช่วยผสมพันธุ์แล้วไม่ใช่เหรอคะ    มันยังดุอีกเหรอ     อย่างนี้ก็แสดงว่ามันดุเป็นอาชีพสิ     ปกติเวลาคุณทิดเข้าไปให้อาหารทำยังไงคะ     มันเข้ามาป้วนเปี้ยนหรือเปล่า   

แหม..นี่ถ้าไก่ฟ้าบินไม่ได้    พี่จะปล่อยให้มันเดินเล่นในบ้าน    จะได้ช่วยไล่แมวจรจัดที่มันชอบคิดว่าบ้านพี่เป็นทางสาธารณะซักหน่อย     
PANPHANG
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 11:52:44 PM »

ผมอยู่ชลบุรีอยากเลี้ยงไก่ฟ้าโกลเด้น หาซื้อได้แถวไหนครับ
ostrich
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 03:05:56 PM »

อยากเลี้ยงเหมือนกันครับเข้ามาแบ่งปันข้อมูลกันเยอะๆนะครับ
sanae
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 03:28:26 PM »

อยากเลี้ยงเหมือนกันครับ เข้ามาหาข้อมูลครับ  อายจัง
ta pon
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 08:30:47 PM »

ถ้าเลี้ยงตั้งแต่เล็ก ๆ แล้วเราไม่ขังกรงปล่อยแบบธรรมชาติเหมือนเลี้ยงไก่แจ้จะได้ใหมล่ะครับ ผมเลี้ยงไก่แจ้ไว้ดูเล่นก็ปล่อยอิสระ กลางคืนก็บินขึ้นไปนอนบนต้นไม้ ไก่ป่าก็เลี้ยงปล่อยไม่ไปไหนเหมือนกัน (ไก่ป่าซื้อมาจากคนที่เขาไปดักนกจะเอาไปกินผมเจอเลยขอซื้อเขามา ตัวละ 300) สำหรับไก่ฟ้าอยากเลี้ยงแต่ยังไม่เคยเลี้ยงหาข้อมูลก่อน ถ้าเลี้ยงปล่อยได้จะเลี้ยงบ้างมันสวยดี
sittichokesaythong
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 10:39:13 PM »

ขอตามอ่านครับ
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์